[Funland] Thú vui nhà vườn- em rất thích

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
Nhà vườn, hoặc biệt thự ngoại ô, thực chất nó chỉ là "giả nhà vườn", vì nó bị hạn chế 3 chiều không gian như sau:
1/ Không gian vật lý bị hạn chế bởi cái hàng rào, có nhà làm hàng rào kín, càng bị hạn chế tầm nhìn.
2/ Không gian giao tiếp bị hạn chế vì xung quanh không quen biết ai, có quen biết ai thì cũng chỉ là xã giao, hello, how are you là hết, hiếm có chuyện trà đá chém gió.
3/ Không gian quá khứ, vì nơi đó là mảnh đất xa lạ, không bạn bè, không người thân, không kỷ niệm...
Em giống quan điểm cụ, quê em cách HN tầm 70km, hơn 1h lái xe, rộng rãi, tầm 2000m2 nên em tự thấy mình giàu có. Nhà vườn phải cụ nào thật lắm tiền hãy chơi, còn em chả có tiền nhưng vẫn có thứ gần như nhà vườn :D

Chỉnh sửa cuối:

PotusTan

Xe buýt

Em sau mà giàu em làm cái nhà vườn như các cụ :)

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
Nhà ở quê chỉ người nào không còn mới thấy giá trị của nó. Mặc dù quê là nơi mà hầu hết mọi người đều cố gắng để thoát khỏi nó.
Em bị mất quê cả nghĩa đen và nghĩa bóng. Quê bị sáp nhập vào thị trấn, mất cả tên trên bản đồ hành chính, nhà cũ thì bán từ lâu rồi, nhà bà ngoại (nơi gắn bó cả tuổi thơ, và kể cả lúc lớn, ra thành phố ở, có vợ con vẫn về nhà bà ngoại) thì bị giải tỏa làm đô thị, không còn bất cứ dấu tích nào.
Cái cảm giác không có chỗ để về thì phải người nào bị rồi mới cảm nhận được.
2. Em có thuận lợi là có ông anh ở sát bên cạnh (cùng thổ, không xây rào ngăn cách) trông nom, chăm sóc nhà/vườn/ao zup trong những ngày nhà em ở HN (tối sang nhà ngủ), nên cơ bản nhà/vườn/ao ổn, không bị xuống cấp như trường hợp không có người ở.
3. Giỗ các cụ con cháu về đông đủ. Chỗ sân trước nhà em làm hệ thống mái (bạt) di động, mở/đóng thành chỗ ăn cỗ được chục bàn =((.
4. Ông anh có cái "trang trại mini" trên đồng xa. Em nhờ nuôi con lợn ỉn, Tết nào cũng... đụng (thường dịp gần Tết về quê làm lễ mời các cụ về ăn Tết với con cháu là đụng lợn luôn), xôm ra trò.
Bánh chưng thì... đi gửi các nhà hàng xóm, chứ chưa gói năm nào, vì Tết cũng bận rộn, sát Tết quá chỉ về được chớp nhoáng.

49ctt

Xe máy
Em về quê (2,5h lái xe từ HN) quy hoạch lại đất đai của tổ tiên để lại:
- S đất cỡ 500m2;
- Xây 1 cái nhà chính 50m2 (10m rộng x 5m sâu) 2 tầng: tầng 1 thông sàn (có phản gỗ tối ngủ bình thường), WC, bếp; tầng 2 chia 2 phòng ngủ, WC. Nội thất cơ bản; Giữ lại cây mít mật, cây nhãn , cây ổi, vừa co cây, vừa có bóng mát, vẫn có quả ăn (nhãn, mít tỉa cành theo chu kỳ 2 năm);
- Sân trước nhà lát gạch (loại gạch đặc vẫn dùng xây tường), có bể nước mưa, có khoảnh vườn nhỏ trồng cây cau+gốc trầu, vài ba khóm/loại hoa, dăm ba thứ rau thơm (ớt, húng, chanh...)...; Đặt cái trụ betong, trên đặt cái chuồng nuôi chim bồ câu.
- Sửa lại cái ao cũ, thả toàn cá chim; Làm dàn trên mặt ao (cột bê tông, căng dây thép) trồng mướp/bầu/bí theo mùa.
- Vườn còn lại trồng ít rau theo mùa; góc vườn làm chuồng nuôi ít con gà.
- Trừ giỗ, Tết, nghỉ lễ là về thường xuyên (có đợt những 5 ngày liền), thì bình quân bố trí 1 tháng về 1 lần (tối thứ 6 cơm nước xong chạy xe về; trưa CN cơm nước xong ngược HN). Còn lại giao chìa khóa cho bố con ông anh (con bác; nhà sát vách) ở và chăm sóc nhà/vườn/ao như nhà ông anh.
Em thấy ổn.
Các F1 nhà em biết không khí quê hương, biết cây/quả, biết con gà/cá, biết đào giun câu cá (ao nhà, ngoài mương nước ở cánh đồng...).
Vui. Gắn kết họ hàng. Gần gũi thiên nhiên. Trẻ con thích. Em thích. Vợ em... thích gần bằng em.
Cụ chắc ở nđ, thái bình ở các huyện giáp biển. Nhà vườn của cụ và vận hành cũng 90% giống của em. E còn có góc uống trà dưới gốc cây vải. ( các ảnh này cũ rồi, giờ vườn của e đã xanh mướt)

PotusTan

Xe buýt
Cụ chắc ở nđ, thái bình ở các huyện giáp biển. Nhà vườn của cụ và vận hành cũng 90% giống của em. E còn có góc uống trà dưới gốc cây vải. ( các ảnh này cũ rồi, giờ vườn của e đã xanh mướt)

_________
Vầngggggg. Em bên kia cầu Tân Đệ, đúng là giáp biển.
Bên em không được rộng rãi, vuông vắn như Nam Định bên cụ.
Với cũng không ở nhà (quê) thường xuyên, nên cũng không có điều kiện đặt bàn thưởng trà như bên cụ.
Được cái, quy trình vận hành đang rất ổn. Hè vừa rồi, vợ với 2 F1 nhà em về quê những 2 tuần, F1 thík quá không muốn ngược HN.

banmotnucuoi

Xe lăn
_________
Với cũng không ở nhà (quê) thường xuyên, nên cũng không có điều kiện đặt bàn thưởng trà như bên cụ.
Được cái, quy trình vận hành đang rất ổn. Hè vừa rồi, vợ với 2 F1 nhà em về quê những 2 tuần, F1 thík quá không muốn ngược HN.
Ổn là cụ còn ông anh ông ý trông nom cho thôi ạ, chứ về cơ bản 1 tháng về 1 lần là mỗi lần về phải quét dọn mệt mỏi lắm mới có chỗ ăn và ngủ.:))
Các vùng quê chưa có dịch vụ dọn theo giờ, kể ra mỗi tuần thuê đôi giờ dọn dẹp thì mới nhàn được

49ctt

Xe máy
_________
Nếu ko bận là cứ 2 tuần e về 1 lần, cũng vui, mát mẻ, trong lành, mình còn chả muốn quay lại hn nữa là F1. Em muốn f1 có 1 tuổi thơ đáng nhớ, hơn nữa ông bà tụi nhỏ cũng cao tuổi rồi, thời gian của các cụ ko còn nhiều, e cho f1 về cũng là để chúng đc gần ông bà hơn, sau này chúng nó sẽ nhiều kỉ niệm với ông bà. Bằng đó lý do nên e ko ngại việc di chuyển nữa. Nhiều cái ko mua được, trôi đi ko lấy lại đc, kệ, e cứ về đều đều.

Ổn là cụ còn ông anh ông ý trông nom cho thôi ạ, chứ về cơ bản 1 tháng về 1 lần là mỗi lần về phải quét dọn mệt mỏi lắm mới có chỗ ăn và ngủ.:))
Các vùng quê chưa có dịch vụ dọn theo giờ, kể ra mỗi tuần thuê đôi giờ dọn dẹp thì mới nhàn được
Có hết cụ ạ, thuê hàng xóm được ngay, giá nhân công ở quê cũng ko cao đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Mr thanh_cpv

Xe buýt
nhà em cũng đang tính sau này làm cái ao (ở tận phần cuối vườn, giáp với cánh đồng ấy), e tính thuê máy múc múc khoảng hơn 1 sào, nhưng đang lăn tăn nguồn nước vì e cảm giác chỗ em giáp đồi, ao khó chứa nước và nước tù.

Tony_Le

Xe container
Nhà vườn, hoặc biệt thự ngoại ô, thực chất nó chỉ là "giả nhà vườn", vì nó bị hạn chế 3 chiều không gian như sau:
1/ Không gian vật lý bị hạn chế bởi cái hàng rào, có nhà làm hàng rào kín, càng bị hạn chế tầm nhìn.
2/ Không gian giao tiếp bị hạn chế vì xung quanh không quen biết ai, có quen biết ai thì cũng chỉ là xã giao, hello, how are you là hết, hiếm có chuyện trà đá chém gió.
3/ Không gian quá khứ, vì nơi đó là mảnh đất xa lạ, không bạn bè, không người thân, không kỷ niệm...
Khó như cụ thì chả ai có nhà vườn cả.

Bây giờ về quê thì thanh niên đi hết cả, các cụ già cũng tèo dần, lúc mình về xây nhà vườn cũng chả quen ai, hoặc có gọi là quen thì cũng ú ớ như mới quen thôi. Những cụ sinh ra ở thành phố thì không bao giờ xây được nhà vườn theo định nghĩa của cụ nhỉ?

Chốt lại, nhà ai nấy ở, thêm tý vườn thì gọi là "nhà có vườn", nhiều tiền thì đất rộng lại gần Thổ Đu.

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
Vâng, mỗi người một sở thích, mỗi vùng quê có đặc điểm, tập quán riêng.
Quê em thanh niên cũng đi làm các nơi khác (chiếm khoảng 30%), nhưng chỉ là sáng đi tối về, hoặc làm xa hơn thì chủ nhật về, hoặc nghỉ lễ, tết là háo hức kéo nhau về, chứ không đi bạt xứ, nên không bị cảnh vườn không nhà trống. Trong làng giờ cũng đầy đủ các dịch vụ như ăn sáng, cafe, hải sản/ đồ nhậu dù không được sang trọng, hoành tráng như TP, nhưng đủ dùng, thậm chí có phần chất hơn.
Em cũng đã đến nhiều vùng quê nhìn thấy cảnh đìu hiu, sơ xác do người có khả năng thì đã đi hết, còn lại người già, trẻ con, những người yếu thế ở lại...đáng ngạc nhiên là những người đi làm xa không muốn, không có ý định và không mặn mà với việc trở về xây dựng quê, kể cả về chơi cũng rất hạn chế, như một sự bắt buộc.
Khó như cụ thì chả ai có nhà vườn cả.

Bây giờ về quê thì thanh niên đi hết cả, các cụ già cũng tèo dần, lúc mình về xây nhà vườn cũng chả quen ai, hoặc có gọi là quen thì cũng ú ớ như mới quen thôi. Những cụ sinh ra ở thành phố thì không bao giờ xây được nhà vườn theo định nghĩa của cụ nhỉ?

Chốt lại, nhà ai nấy ở, thêm tý vườn thì gọi là "nhà có vườn", nhiều tiền thì đất rộng lại gần Thổ Đu.

PotusTan

Xe buýt
nhà em cũng đang tính sau này làm cái ao (ở tận phần cuối vườn, giáp với cánh đồng ấy), e tính thuê máy múc múc khoảng hơn 1 sào, nhưng đang lăn tăn nguồn nước vì e cảm giác chỗ em giáp đồi, ao khó chứa nước và nước tù.
Trước nhà em có cái hồ, rộng cũng phải cỡ 1/2 phần cỏ sân vận động Hàng Đẫy; ngày xửa ngày xưa những năm 1980s đổ về trước là Ao cá Bác Hồ, nay cho dân thầu thả cá => ao nhà em thông với cái hồ này, nên có nước ra-vào, tạm gọi là không phải... ao tù.
Chắc cụ cũng nên ngâm kíu kỹ thêm, vì em đoán nhà cụ vùng trung du (có đồi), zoom-out chưa/không nhìn thấy hồ/ao lớn, sông/mương thủy lợi quanh đó, vấn đề giữ nước và thông nước như cụ nói cũng cần tính đến.

PotusTan

Xe buýt
Có hết cụ ạ, thuê hàng xóm được ngay, giá nhân công ở quê cũng ko cao đâu.
Em cũng thấy nhà em may mắn là có ông anh (và các con của anh) ở bên cạnh nên trông nom giúp nhà cửa/vườn/ao. Về cơ bản mỗi lần về có sẵn nhà cửa sạch sẽ, vườn xanh tốt, gà... đạp mái khỏe, cá cắn câu không kịp nhìn thấy phao =)):))=((=((=((.
Rồi nữa, họ hàng trực hệ cùng hàng với em/ông anh, các con của anh cũng còn mấy... mâm nữa, nên hú trước 1, 2 ngày trước khi về quê là có nhân lực zup dọn dẹp, không phải thuê. Cái khoản này, mỗi dịp nhà có việc hiếu-hỷ, hoặc giỗ chạp, Tết nhất phải nói hữu ích lắm lắm.
Thế nên, em vẫn duy trì mô hình "nhà (ở quê có) vườn" này.

PotusTan

Xe buýt
Bố trí cái sân thượng 50m2, trồng dăm chậu cây/hoa, đặt vài thùng xốp trồng lấy cây dưa chuột, cà chua, cây ớt, cây chanh tứ quý, vài cây rau gia vị cơ bản (húng, răm,...), thả cái hòn non bộ trong bể xi-măng nuôi dăm con cá cảnh. Vườn ở Thổ Đu như thế cũng là... "đụ được rồi".

Phan Quynh Huong

Xe tải
Em cũng thấy nhà em may mắn là có ông anh (và các con của anh) ở bên cạnh nên trông nom giúp nhà cửa/vườn/ao. Về cơ bản mỗi lần về có sẵn nhà cửa sạch sẽ, vườn xanh tốt, gà... đạp mái khỏe, cá cắn câu không kịp nhìn thấy phao =)):))=((=((=((.
Rồi nữa, họ hàng trực hệ cùng hàng với em/ông anh, các con của anh cũng còn mấy... mâm nữa, nên hú trước 1, 2 ngày trước khi về quê là có nhân lực zup dọn dẹp, không phải thuê. Cái khoản này, mỗi dịp nhà có việc hiếu-hỷ, hoặc giỗ chạp, Tết nhất phải nói hữu ích lắm lắm.
Thế nên, em vẫn duy trì mô hình "nhà (ở quê có) vườn" này.
Công nhận ở quê sướng, chứ ở phố em thấy chán ngắc :)
Nhà em 4G, đất cũng gọi là có tí, chỉ được vài ngàn m2 nên các cụ chia sớm cho đỡ phải cãi nhau về sau :) đứa nào giữ được thì giữ không giữ được thì cho phép bán tự do không phải hỏi ý kiến ai cho đỡ đâu đầu ;))

fantasy0178

Xe tăng
Nhà ở quê chỉ người nào không còn mới thấy giá trị của nó. Mặc dù quê là nơi mà hầu hết mọi người đều cố gắng để thoát khỏi nó.
Em bị mất quê cả nghĩa đen và nghĩa bóng. Quê bị sáp nhập vào thị trấn, mất cả tên trên bản đồ hành chính, nhà cũ thì bán từ lâu rồi, nhà bà ngoại (nơi gắn bó cả tuổi thơ, và kể cả lúc lớn, ra thành phố ở, có vợ con vẫn về nhà bà ngoại) thì bị giải tỏa làm đô thị, không còn bất cứ dấu tích nào.
Cái cảm giác không có chỗ để về thì phải người nào bị rồi mới cảm nhận được.
Cũng tùy người thôi cụ, e ở thành phố từ nhỏ nên với e về quê dịp lễ Tết hiếu hỉ thì cũng vui nhưng bảo ở lại 2-3 ngày là e k chịu đc vì buồn. Mấy chục năm e về quê chỉ đi trong ngày, sau này già e cũng k thích kiểu sống trồng rau nuôi cá, có điều kiện đi chơi, du lịch khắp nơi là sướng nhất.

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
Em thấy cách bố trí sân, vườn, ao thời xưa, lúc chưa có phương tiện làm mát (điều hòa, vật liệu chống nóng) như bây giờ rất khoa học.
Nhà thường hướng Nam, trước là ao, vườn nhỏ không trồng cây to mà để thoáng, cách bố trí này rất khoa học, gió sẽ thổi qua ao, hơi nước ao sẽ làm nguội khí nóng, rồi thổi vào nhà. Vườn trước nhỏ, không trồng cây to, chủ yếu cây cảnh, cây có mùi thơm, đuổi côn trùng, rắn rết, loại cây thấp để tránh cản gió mát và tránh khuất tầm nhìn (view) , dễ quan sát người đi vào nhà.
Cây to, lâu năm thường là cây ăn quả trồng phía tây để cản nắng vào nhà, tạo bóng mát. Sau nhà có hàng rào kín, cây tầm trung để tránh bị ròm ngó từ phía sau, đồng thời cản gió bắc lạnh vào mùa đông.
Nhà có mái hiên, chiều cao, rộng của hiên đủ để cản nắng sau 10 giờ, ánh nắng trước 10 giờ thì vào nhà càng nhiều càng tốt, để tránh ẩm mốc.
Cách bố trí nhà, vườn (nhà giầu) thời xưa dựa trên sự đúc kết kinh nghiệm thông gió, cản nhiệt và đón sáng rất tốt.

buicongchuc

Xì hơi lốp

Sao sân cụ không trồng cỏ mà bê tông hoá hết thế này.

cuc_cu

Xe buýt
Em cũng thích nhà vườn, giờ nghỉ có thêm tí lực làm căn biệt thự bên Ecopark làm cái nhà vườn thì thích....

ToyotaAltis9063

Xe điện
Em thấy giờ nhà có điều kiện là họ hay chơi kiểu như cụ thớt, vẫn có nhà Hà Nội để ở và làm việc, còn mua đất ở vùng núi để về nghỉ ngơi, thư dãn. Nhiều tiền thì như em xem trên kênh Youtube Nhà to có anh bs thẩm mỹ xây quả nhà rộng lắm, hoặc anh gì làm bên FPT nữa.