[Thảo luận] Thử xe mà chạy trên đường giao thông với tốc độ này có thể xử phạt được không?

huyenbee07

[Tịch thu bằng lái]
@bipbi: dạ chào bác, em rất vinh hạnh được bác biết, đúng là e thì chả dám đi lên 170km/h nhưng bạn e cùng đoàn đã đi rùi, e ngồi cạnh chứng kiến. bản thân e thì kéo lên 120 km/h. Các bác tin hay không e chả dám ý kiến, có điều các bác chưa thử thì cũng không nên coi thường người ta quá.

huyenbee07

[Tịch thu bằng lái]
@xe 365vn: xin lỗi bác là bác hơi nhầm về câu chuyện ăn chơi bét nhè vì bọn em 5 người tự bỏ tiền 100% (trừ việc mượn xe) để đi và chỉ đúng 3 ngày 3 đêm cả đi lẫn về (trong đó 1,5 ngày ở Đà nẵng) bọn em đi liên tục 20 tiếng trong lượt đi và 17 tiếng trong lượt về. Chả có ai đưa rước j cả, chiếc xe ngon phi đội máu thì đi, bác cứ đi thử hành trình như bọn em rồi hãy nói. E có thể tự hào mà nói rằng hành trình này với một phụ nữ như em không phải ông đàn ông nào cũng đi được. E đang định pót 1 bài chia xẻ vè hành trình thú vị này nhưng đọc các ý kiến của các bác em buồn chả muốn chia xẻ nữa. Em phận đàn bà kém cỏi lại mang tiếng bồi bút thật xin lỗi các cao thủ về xe vì dám viết test xe và cũng cám ơn các bác vì đã bớt thời gian đọc bài e viết (dù chê cũng quý lắm rồi).

kieninlove

Xe tăng
Àh, không biết có thật hay không nhưng chủ bài báo đây rồi !!!
1.8 chạy HCM lên đươc 170km/h nhà em lậy bằng cụ !!!
Đầy lần nhà em chạy 130km/h, chả hiểu thằng bạn ngồi cạnh nhìn kiểu gì mà nó bảo: mày chạy 150 cơ àh :bz

Chỉnh sửa cuối:

HobbyDriver

Xe tăng
Tất nhiên cụ chạy đến tốc độ đó thì dĩ nhiên nó gào to nhất rồi cụ cứ mát ga thêm tí nữa lên 150/160km/h thì máy sẽ êm thôi . 1.2 compaq chỉ có 1200 kg em còn lên được 160km/h đó cụ nhưng mà từ 120-140 thì đúng là máy gào to nhưng lên 160 km/h thì nó lại êm như đi siêu thanh ấy . Em nghĩ con này tay lái lụa với đường tiêu chuẩn châu Âu thì cũng có thể lên được nhưng em hơi ngạc nhiên là chạy trên đường HCM .....
Vấn đề chính là ở chỗ cảm giác nó êm: xe tự trọng 1,260kg mà chạy 170 thì nó như bay. Cụ Séc phán đúng đới: "êm như siêu thanh" vì độ bám đường của nó khi ấy là rất kém.
Tiếng gầm động cơ không phải là vấn đề, mà tiếng ồn ở đây là do tiếp xúc lốp với mặt đường là chính, ở 170 thì tiếp xúc kém nên tiếng ồn giảm. Thế nên em mới cho là chạy thế là điếc ko sợ súng. Cái xe bay thì phanh thế nào nhể, xin các cụ cho cao kiến.
Dĩ nhiên là trừ trường hợp miết lên 170 rồi nhả ga về 80 luôn thì em chả bàn, lên mặt báo cũng oách đới:-|

HobbyDriver

Xe tăng
Àh, không biết có thật hay không nhưng chủ bài báo đây rồi !!!
1.8 chạy HCM lên đươc 170km/h nhà em lậy bằng cụ !!!
Đầy lần nhà em chạy 130km/h, chả hiểu thằng bạn ngồi cạnh nhìn kiểu gì mà nó bảo: mày chạy 150 cơ àh :bz
Ấy cụ lại chủ quan, nhỡ lên tốc độ tối đa xong lại gặp xuống dốc thì cũng tới 170 chứ. Người ta chỉ nói là lên 170 chứ có nói chạy tốc độ đó trong bao lâu đâu

coolpix8700

Xe ngựa
Em đã lái xe gần 10 năm trên đất Đức, tốc độ 180km/h không có gì là ghê gớm với 1 cái xe 4 chỗ tương đối nặng (>1 tấn). Xe nhẹ hơn (<1 tấn) ở tốc độ đó em không được lái nhưng chạy sau chúng cũng nhiều, đuôi chúng lắc lắc như cờ vẫy trước gió... Nhưng đó là ở nhưng cung đường không hạn chế tốc độ, 4 làn mỗi bên và quan trọng nhất là mặt đường ráp vào mùa hè để bánh xe có thể bám vào mặt đường. Cũng mặt đường ấy khi trời hơi mưa làm mặt đường hơi ẩm hay cuối mùa xuân trông đường khô nhưng lại trơn em đã nhiều lần gặp cảm giác khi qua 1 tốc độ nào đó nếu tiếp tục tăng ga lên thì tự nhiên thấy xe mình lại chạy chậm lại. Giảm ga xuống một lúc lại ga lên thì cảm giác xe lại tăng tốc được nhưng qua tốc độ đó thì xe lại từ từ chậm lại... Đó là lúc bánh xe quay tít không còn bám vào mặt đường nữa... Ở VN mình chưa có mặt đường rám (trừ 1 đoạn khoảng 300m ở Bắc Thăng Long - Nội Bài, nhưng lâu rồi hiện nay mặt đã nhẵn bóng) và ít đoạn đường thẳng để cho những cái xe không đủ mạnh đủ độ dài gia tốc, mặt đường ít khi phẳng làm bánh xe nhún liên tục... Em chưa đề cập đến mức độ nguy hiểm với 1 cái xe cao lênh khênh, trọng tâm cao độ ổn định kém, nhíp cứng làm bánh xe không bám được mặt đường khi chạy ở tốc độ này!
Em còn biết năm 1998 ở Mỹ họ đã chế tạo được 1 cái ô tô chạy nhanh nhất thế giới đạt hơn 900km/h. Nhưng chỉ chạy được 1 đoạn khoảng 1 km ở sa mạc Nevada (đoạn đường thẳng tắp vì xe không lái được).

Chỉnh sửa cuối:

=>>>>>tran^^!

Xe đạp
đg xá nhà mình còn kém bác ah`, bác mà chạy như bên Đức thì bb bác nhé

coolpix8700

Xe ngựa
Vừa qua ngày Báo Chí cách mạng Việt Nam mà các cụ lại ném đá Nhà Báo thế là không được! [-(
Em rất tôn trọng các nhà báo và em có rất nhiều bạn làm công tác báo chí. Nhưng cũng có lần em đọc 1 bài báo ca ngợi 1 bác nông dân với 1 mảnh săm ô tô và 1 tấm kính với 1 cái bình ắc quy mua ngoài chợ (và em không nhớ rõ cả tổng số tiền khoảng 200 nghìn VNĐ) đã làm được ra điện để chạy được 1 cái tivi và 1 cái tủ lạnh kèm theo là 1 tấm ảnh chụp bác nông dân đang đứng bên tấm panel solar trên nóc nhà. Đã là nhà báo chắc đã học qua đại học mà lại bị 1 ông nông dân lừa như vậy (chắc tác giả thấy tấm pin mặt trời đen đen có lớp kính phía trên cho nên tin ngay lời bác nông dân là săm ô tô với kính thường)?

Chỉnh sửa cuối:

NguyenChiVan

Xe tăng
tôi đã từng chạy thử em này ở đường QL 6 rồi thực chất nó là sedan có lắp thêm hàng ghế thứ ba ,cá nhân tôi thấy là gầm quá thấp , điều hòa không đủ mát khi chở 7 người ( có lẽ vì tiêu chí tiết kiệm nhiên liệu ) giá cao không tương xứng với giá trị thật của xe.
nếu so sánh với in thì hơi khập khiễng vì :
Động cơ 1.8 không bằng 2.0
khung gầm liền khối rẻ tiền và không cứng bằng khumg rời nhưng nhẹ
Nội thất chật hơn

NguyenChiVan

Xe tăng
Tôi năm nay là 51 tuổi cầm lái được 18 năm cũng chưa dám chạy 170 km/h kể cả trên đường pháp vân cầu giẽ khi mới hoàn thành vắng tanh và không có xx

NguyenChiVan

Xe tăng
Chắc bác ấy là dân cao bằng cho nên điếc không sợ súng ( đùng đùng đùng,đoàng đoàng đoàng anh vẫn đi ).
Còn mình là dân nghệ cho nên thính tai hơn (giữa mạc tư khoa em nghe câu hò ở tận nghệ tĩnh )

BMW.EuroAuto

Xe đạp
Website
www.bmw.vn
Livina gầm thấp, động cơ 1.8 nhưng chạy khá ngon. Em cầm lái livina chạy rồi, tốc độ 170km/h đạt được không khó nhưng chỉ lên đến mốc đấy rồi xuống chứ không chạy lâu được. Cảm giác lúc đấy cũng ghê tay lắm các cụ ợ. Thực ra muốn ném đá ai đó thì các cụ nên chạy thử xe trước chứ đừng dùng kinh nghiệm tưởng tượng ke ke.

EA

coolpix8700

Xe ngựa
Livina gầm thấp, động cơ 1.8 nhưng chạy khá ngon. Em cầm lái livina chạy rồi, tốc độ 170km/h đạt được không khó nhưng chỉ lên đến mốc đấy rồi xuống chứ không chạy lâu được. Cảm giác lúc đấy cũng ghê tay lắm các cụ ợ. Thực ra muốn ném đá ai đó thì các cụ nên chạy thử xe trước chứ đừng dùng kinh nghiệm tưởng tượng ke ke.
EA
Ý kiến của bác này rất là hay, nhưng chắc em không bao giờ dám thực hiện!!!
Nhưng chắc có thể mang ra PR cho những kẻ thất tình, chán sống (nhưng nhỡ có nhiều người khác vẫn còn yêu cuộc sống ở quãng đường ấy-chắc cũng không được mất)?

Chỉnh sửa cuối:

hieuneo

Xe hơi
nói chung là không thể dùng thước đo là các cụ đã cầm lái bao nhiêu năm và dám lái đến tốc độ nào. các cụ có tin là có những người đi xe máy từ hồi 1960 mà chưa bao giờ đi đến 80km/h hay mấy thằng cu con 16 tuổi chạy exceiter lên 120km/h chưa? Cái đó là không dám nói.

Còn bản thân em, em dám chắc là tốc độ 200km/h em đã từng quất đến trên đường Bắc Ninh nhưng đó là với 760Li chứ không phải xe thường. Còn X5, em cũng đã chạy đến 170 nhưng chỉ là X5 3.0 nên không dám lên nữa. X6 35, 135i chạy đường trần quang khải và em cũng lên 140 dễ dàng vì xe nó khỏe. Tất nhiên, bài báo có thể mang tính PR và việc chạy 1 con xe lởm như Lavina nên 170 với 5 người trong khoang xe quả thật là sự liều lĩnh thái quá. em cũng không đồng ý với cách viết và khen xe quá đà như bác phóng viên nhưng dù sao, đó cũng là cảm nhận của mỗi người. Có điều, đã post bài lên 1 diễn dàn có nhiều người yêu xe, mê xe và thậm chí, ăn ngủ cũng nhìn cũng mơ thấy xe như ở đây thì nên hết sức chú ý.

Vài dòng chia sẻ...

El_Flaco

Xe máy
có 2 điều em không tin
1 là về phía các bác post bài: Em đã ngồi rất nhiều lần, nhiều xe khác nhau (em ko lái) nhưng những người lái đều có thể cho xe chạy trên 200km/h. Nên cái tốc độ 170km/h là có thể chạy đc ở đường việt nam. Em nghĩ vấn đề quan trọng là ở xe và người lái thôi.
2 là về tác giả bài viết này em không tin với cái sự tuyệt mỹ mà tác giả vẽ ra về chiếc xe này. Cái đúng ở đây là ngta đã nghĩ ra cái xe từ khâu concept đến lúc bán ra thị trường có rất nhiều cái đầu oách nghĩ và làm ra nó. Tiền nào của nấy, với mức giá này em không nghĩ nó có thể chạy tốt như bài viết được :D

hoangpro

Xe hơi

Máy 1.6L đấy nhé!

CIVIC 30M

Xe buýt
@xe 365vn: xin lỗi bác là bác hơi nhầm về câu chuyện ăn chơi bét nhè vì bọn em 5 người tự bỏ tiền 100% (trừ việc mượn xe) để đi và chỉ đúng 3 ngày 3 đêm cả đi lẫn về (trong đó 1,5 ngày ở Đà nẵng) bọn em đi liên tục 20 tiếng trong lượt đi và 17 tiếng trong lượt về. Chả có ai đưa rước j cả, chiếc xe ngon phi đội máu thì đi, bác cứ đi thử hành trình như bọn em rồi hãy nói. E có thể tự hào mà nói rằng hành trình này với một phụ nữ như em không phải ông đàn ông nào cũng đi được. E đang định pót 1 bài chia xẻ vè hành trình thú vị này nhưng đọc các ý kiến của các bác em buồn chả muốn chia xẻ nữa. Em phận đàn bà kém cỏi lại mang tiếng bồi bút thật xin lỗi các cao thủ về xe vì dám viết test xe và cũng cám ơn các bác vì đã bớt thời gian đọc bài e viết (dù chê cũng quý lắm rồi).
Với thời gian đi liên tục (em mặc định là xe không nghỉ ăn mà chỉ nghỉ đổ xăng 15p) thì với khoảng thời gian này xe của bác chạy đúng và dưới tốc độ cho phép. Bình thường em chạy HN - Đà Nẵng (5h chiều ở HN đi) đến ĐN là 3h30p sáng. Em nghỉ ăn cơm 30P và đổ xăng ở Huế mất 10p. Nếu chạy ban ngày em cũng mất có 14h thôi ạ (chạy đúng biển). Đành rằng đi đường dài mà chạy Sedan thì cũng mệt nhưng cảm giác xe và mọi thứ diễn ra trên đường chỉ có ở người cầm lái.

huyenbee07

[Tịch thu bằng lái]
Với thời gian đi liên tục (em mặc định là xe không nghỉ ăn mà chỉ nghỉ đổ xăng 15p) thì với khoảng thời gian này xe của bác chạy đúng và dưới tốc độ cho phép. Bình thường em chạy HN - Đà Nẵng (5h chiều ở HN đi) đến ĐN là 3h30p sáng. Em nghỉ ăn cơm 30P và đổ xăng ở Huế mất 10p. Nếu chạy ban ngày em cũng mất có 14h thôi ạ (chạy đúng biển). Đành rằng đi đường dài mà chạy Sedan thì cũng mệt nhưng cảm giác xe và mọi thứ diễn ra trên đường chỉ có ở người cầm lái.
Hì cám ơn bác đã chia xẻ, e chỉ bổ sung chút là lúc đi bọn e mất 20 tiếng vì có ghé vào suối cá thân chơi bời tẹo, ngoài nghỉ thông thường (ăn tối, uống nước chè, tranh thủ ngó tí bóng đá) bọn e còn thường xuyên dừng lại chụp ảnh khi thấy cảnh đẹp và dò đường (vì bọn e chỉ biết đường đến Nghệ an còn từ Nghệ an đến đà nẵng theo đường HCM thì bọn e vừa đi vừa hỏi và dự đoán vì nhiều đoạn không có sóng điện thoại và cũng là lúc nửa đêm). à xin hỏi bác đi đường 1 hay đường HCM vì đường HCM dài hơn đường 1 150km, lúc bọn e đi rùi mới biết, có lúc còn tưởng bị lạc đường vì sao đi mãi mà không tới~X(.

Lúc về biết đường, không tạt ngang ngửa nhưng có dính chút sự cố, vừa đi vừa xử lý. Bài viết của em có thể hơi PR một chút nhưng em khen con xe là khen thật, có thể em viết kém nên bị ném đá là thường, em rất ghi nhận và rút kinh nghiệm. Em chỉ bức xúc trước 1 số ý kiến cho là bọn e nhận tiền, không test thực tế và viết bậy chứ còn các bác bớt thời gian đọc bài em và ném đá là em mừng lắm rồi.

Về chuyến đi, đó thực sự là kỷ niệm rất vui, một hành trình mang tính khám phá của những kẻ ham chơi (trong đó có em một thành phần cực kỳ ham chơi). Em hi vọng có thể thực hiện một chuyến xuyên việt thực sự với anh em đội ham chơi, những người máu là đi, đi không phải nghĩ, đi vì yêu thích chứ chả phải vì thằng nào (vụ viết bài là cảm ơn Nissan cho mượn xe không có lái đi kèm cũng không care là bọn em đi đâu). Từ lúc bọn em lên kế hoạch đến khi chốt lên đường chỉ có 3 ngày, a e ham chơi nên hô là đi, bỏ tiền ra đi không phải nghĩ (cũng chia xẻ thêm là mỗi anh em đóng 1,8 củ đã đủ để xăng xe, 1 đêm nghỉ ở KS Đà Nẵng, nhậu và massage bét nhè tại Đà Nẵng).

Em hi vọng tiếp tục được anh em ném đá cho các bài viết của mình, rất mong nhận được những ý kiến khách quan, chê đúng. Xin chân thành cám ơn các bác.

thtvuf

Xe điện
Em chỉ phản đối là đi thử xe nhưng cụ đóng lên 170km/h mà còn public nữa thì không nên. Thử xe để test các thông số nên thực hiện ở những địa điểm phù hợp.
Cụ chỉ nên thể hiện cảm giác lái và các tính năng của xe là ok.
Đối với em xe hãng nào cũng ok,miễn là tốt và hợp túi tiền, em it tin vào PR, toàn tham khảo anh em đã sở hữu hoặc đã chạy nhiều...

coolpix8700

Xe ngựa
Cũng may là luật VN không chặt, cơ quan quản lý không quan tâm nhiều lắm đến các cách PR. Kể cả "phịa ra", nhưng chỉ 1 lần khoe vi phạm công khai trên mạng chắc ít nhất thì người viết cũng được đóng tiền tòa và thuê luật sư sau khi chứng minh được "Em chỉ phịa" nếu ở một nước khác có hệ thống luật pháp chặt chẽ hơn một chút!
Còn cũng đáng trách mấy cái công ty Nhật Bổn đã khoán trắng cho mấy ông trợ lý VN (chắc không chỉ có Nissan, mà hình như Nissan VN mình phải đi vòng, chứ không trực tiếp từ Nhật Bổn; Mẹc cũng đã đi thử MB bị bay xuống mấy cái bụi cây ven đường rồi)... cho nên mới có kiểu test xe "chuyên nghiệp " như vậy!
Site mình vẫn có khẩu hiệu: "Nói không với...", những dạng bài viêt như thế này chắc cần được hạn chế dần, không kể người viết là nữ hay là nam. Em cũng tin máu lạnh thì rất nhiều người có, nhưng tiêu chí của Site thì cũng nên tôn trọng. Không chỉ đã lái nhiều loại xe trên 25 năm, mà cả đã tham gia cầm súng, nhìn thấy nhiều đồng đội nằm xuống ngay trước mặt, nhưng em chỉ chạy trên Pháp Vân tới 100km/h (Em đề nghị như vậy là chỉ giới hạn ở cộng đồng Off này thôi, còn báo chí họ được đào tạo và có quy định riêng, việc em viết về ví dụ cái bác PV trông thấy 1 tấm pin mặt trời lại tin lời ông nông dân là 1 tấm kính lót trên cái xăm ô tô để làm ra điện xoay chiều chạy tủ lạnh thì là việc riêng của bác ấy!).

Chỉnh sửa cuối: