[Funland] Thua UAE nên buồn hay vui

nhuataiche

Xe container
Lấy 1 lứa cầu thủ để đánh giá cả 1 hệ thống đào tạo thì nó phiến diện lắm cụ ạ .
Thì ít ra có học viện bóng đá nó cũng phải có tên tuổi chứ cụ , nước ta có mấy cái đây ?
Học viện bóng đá của VN nó không xứng với tiềm lực của nước ta ngót 100 triệu dân . Vì nó quá ít , không khai thác hết dân số của ta .
Cái chính những nước như Thái hay xa hơn là Nhật , Hàn họ phát triển bóng đá ở các trường học , đó mới là cái gốc sâu xa để nâng cấp nền bóng đá .
Nói cho rõ thì bóng đá VN vẫn mò mẫm , các clb thì đa phần vẫn kiểu xây nhà từ nóc cụ ạ .
Bác hỏi cụ hat.tieu nhé, cái này cụ ấy thạo nhiều chi tiết.

VN ta dĩ nhiên còn vô số vấn đề, nhưng ko đến mức như bác bi quan đâu. Bọn Thái và China, ở lĩnh vực đào tạo trẻ, có khi thua ta khá xa đấy, mặc dù ta chưa phải là ghê gớm gì.

trinhpcl

Xe tăng
Việc thường xuyên so tài với các đội bóng mạnh ở những giải đấu chính thức khi họ đá đúng sức để thấy mình yếu và thiếu điều gì, rút kinh nghiệm và từng bước, từng bước một tiến về phía trước.
Tiến lên Việt Nam! ❤🇻🇳

cowboy1982

Xe buýt
Buồn là do mình thua trận - nhưng vui là mình biết đc mình đang đứng ở chỗ nào, thiếu cái gì để có kế hoạch khắc phúc cho tương lai.

Buồn quá

Xe hơi
Em quá buồn luôn,chơi 1 trận âm gần triệu mã.

ConCuCauKinh

Xe buýt
Nếu coi hôm qua là trận chung kết thì tổng tỷ số lượt đi lượt về là 3-3. Việt Nam vô địch nâng cúp theo luật bàn thắng trên sân khách.
Ngoài lề chút là các cụ có biết tại sao Văn Lâm không sạng UAE do là F1 mà ở lại bên Nhật bắt thùm thụp không, chả nhẽ Osaka không sợ lây covid?
Nếu trước kia sớm gọi Filip Nguyễn về cạnh tranh Văn Lâm thì Tuyển Vn không bị động về thủ môn như vừa rồi. Cụ Park suy cho cùng vẫn chưa thoát khỏi tư duy an toàn về chiến thuật và nhân sự nên em võ đoán tuyển VN từ giờ về sau sẽ có độ chững đi ngang rồi đi xuống.
Văn Lâm ko sang, Tấn Trường bắt chính em thấy ôn đấy chứ, có gì đáng gọi là bị động? Yếu hơn người ta mọi mặt rõ ràng thì chấp nhận thua thôi, thậm chí trận thua 3-2 như tối qua còn là 1 kết quả quá đẹp về mọi mặt cho Việt Nam rồi. Nếu Tấn Trường không bắt tốt thì giữa hiệp 2 đã là 5-0 rồi.

Chauthanh11

Xe điện
Bác hỏi cụ hat.tieu nhé, cái này cụ ấy thạo nhiều chi tiết.

VN ta dĩ nhiên còn vô số vấn đề, nhưng ko đến mức như bác bi quan đâu. Bọn Thái và China, ở lĩnh vực đào tạo trẻ, có khi thua ta khá xa đấy, mặc dù ta chưa phải là ghê gớm gì.
Sao lại phải hỏi hả cụ ?
Thực ra mình đang có 1 hlv phù hợp , biết cách khai thác cầu thủ .
Chứ ngay lứa cầu thủ này trước hlv Hữu Thắng chả thua te tua họ đấy thôi cụ ?
Và cụ có chắc là lứa sau mình hơn họ không ?
Thái Lan trong khu vực so còn được , chứ Khựa đã đá với họ bao giờ đâu hả cụ ? Cụ đừng lấy 1 trận giao hữu làm thước đo cụ ạ .
VN mình mới chỉ tiệm cận các nền bóng đá hạng 2 châu Á như UAE , Khựa vv vào ngày trời đẹp có thể thắng họ , chứ để vươn lên thì phải 1 vài thế hệ nữa .
Chuyện 1 đêm thành cao thủ chỉ có trong tiểu thuyết thôi cụ ơi .

Alexia

Xe hơi
Có gì đáng buồn đâu cụ, thua là đúng rồi, nhưng nên vui vì các em được rèn luyện và mình được vào vòng 3 rồi mà

nhuataiche

Xe container
Sao lại phải hỏi hả cụ ?
Thực ra mình đang có 1 hlv phù hợp , biết cách khai thác cầu thủ .
Chứ ngay lứa cầu thủ này trước hlv Hữu Thắng chả thua te tua họ đấy thôi cụ ?
Và cụ có chắc là lứa sau mình hơn họ không ?
Thái Lan trong khu vực so còn được , chứ Khựa đã đá với họ bao giờ đâu hả cụ ? Cụ đừng lấy 1 trận giao hữu làm thước đo cụ ạ .
VN mình mới chỉ tiệm cận các nền bóng đá hạng 2 châu Á như UAE , Khựa vv vào ngày trời đẹp có thể thắng họ , chứ để vươn lên thì phải 1 vài thế hệ nữa .
Chuyện 1 đêm thành cao thủ chỉ có trong tiểu thuyết thôi cụ ơi .
Em đang nói về vấn đề đào tạo cầu thủ trẻ, cụ hat.tieu có nói là VN ta bây giờ đã có khá nhiều học viện bóng đá, ở mặt này Thái đang tụt hậu.

Các học viện bóng đá bên ta cũng tranh thủ đáng kể sự trợ giúp từ nước ngoài. Đó là lý do em tin vào sự đi lên không ngừng của bóng đá VN, chứ ta ko đi lên nhờ vào kết quả của vài trận đấu.

Bigtenis

Xe tải
Cảm xúc lẫn lộn.
Thắng thì vui, nhất là thắng nhiều.

Còn vị trí - tầm vóc - hiểu và cân nhắc. Lúc đó thua không buồn...

nhuataiche

Xe container
Sau đội hiện nay thì đội trẻ VN phế lắm
Bọn CP gần 30 sắp xuống phong độ rồi
Đào tạo trẻ bên Thái nó vẫn đồng đều qua nhiều năm hơn
Vậy sao, bác có thông tin chi tiết hơn ko ?

Sao nghe bảo cđv Thái rên rỉ đào tạo trẻ nước nhà toàn đi xuống ?

Chauthanh11

Xe điện
Em đang nói về vấn đề đào tạo cầu thủ trẻ, cụ hat.tieu có nói là VN ta bây giờ đã có khá nhiều học viện bóng đá, ở mặt này Thái đang tụt hậu.

Các học viện bóng đá bên ta cũng tranh thủ đáng kể sự trợ giúp từ nước ngoài. Đó là lý do em tin vào sự đi lên không ngừng của bóng đá VN, chứ ta ko đi lên nhờ vào kết quả của vài trận đấu.
Em đang hỏi cụ , khá nhiều học viện là bao nhiêu hả cụ ? Trong khi dân số mình gấp đôi Thái cụ nhé !
Mà em nói với cụ thế này . Đào tạo bóng đá quyết định ở các clb ấy cụ , clb mới chính là gốc rễ của nền bóng đá . Các clb của VN thì chỉ 1 vài clb có đào tạo bóng đá trẻ bài bản , kiểu như HAGL lứa CP ấy . Chứ không phải mấy cái học viện như Vin lập ra .
Trong khi ở Thái cụ biết họ đào tạo ra sao không , em đảm 100% trong này cũng chẳng biết họ thế nào .
Sao cụ cứ khẳng định họ tụt hậu hơn mình là sao ?
VN đang thăng hoa vì có 1 hlv cực kỳ phù hợp , chỉ cần ông Park rời VN liệu có ai dám chắc thành tích như vậy được không ?
Tất nhiên bóng đá mình đi lên rồi , nhưng họ đâu có đứng yên hả cụ , mà nền tảng về đào tạo thì mình không bằng họ cụ ạ

nhuataiche

Xe container
Em đang hỏi cụ , khá nhiều học viện là bao nhiêu hả cụ ? Trong khi dân số mình gấp đôi Thái cụ nhé !
Mà em nói với cụ thế này . Đào tạo bóng đá quyết định ở các clb ấy cụ , clb mới chính là gốc rễ của nền bóng đá . Các clb của VN thì chỉ 1 vài clb có đào tạo bóng đá trẻ bài bản , kiểu như HAGL lứa CP ấy . Chứ không phải mấy cái học viện như Vin lập ra .
Trong khi ở Thái cụ biết họ đào tạo ra sao không , em đảm 100% trong này cũng chẳng biết họ thế nào .
Sao cụ cứ khẳng định họ tụt hậu hơn mình là sao ?
VN đang thăng hoa vì có 1 hlv cực kỳ phù hợp , chỉ cần ông Park rời VN liệu có ai dám chắc thành tích như vậy được không ?
Tất nhiên bóng đá mình đi lên rồi , nhưng họ đâu có đứng yên hả cụ , mà nền tảng về đào tạo thì mình không bằng họ cụ ạ
Em ko thạo về bóng đá nước nhà cho lắm, nên đã hỏi cụ hat.tieu, người có nhiều bài viết trên này. Em đã nói cụ hỏi thông tin cụ ấy nhưng cụ ko chịu.

Theo thông tin từ cụ hat.tieu, VN có khoảng chừng chục học viện bóng đá, có lẽ chưa quy mô hay chuyên nghiệp ghê gớm gì, nhưng đang đi đúng hướng, đúng bài bản. Sắp tới sẽ có thể có thêm học viện do bầu Thắng mở, khai phá cầu thủ trẻ miền Tây. Trong khi đó, Thái chỉ có 1, có thể là 2 học viện, còn lại là đào tạo manh mún nhỏ lẻ, mặc dù giải Thai League ghê gớm hơn V League rất nhiều. Cđv Thái trên mạng cũng kêu ca về vấn đề này lắm.

Em ko thạo về vấn đề này lắm, nhưng nếu bác có thông tin về công tác đào tạo trẻ của bóng đá Thái thì cứ đưa lên đây, em tin chắc đó sẽ là một chủ đề thảo luận rất hay.

Ở một khía cạnh khác, nếu so sánh cầu thủ trẻ hiện nay và cầu thủ trẻ trước kia, rõ ràng 2 thế hệ của VN có sự chênh lệch đáng kể, trong khi phía Thái thì ko nhiều. Đó cũng là một dấu hiệu cho thấy VN ta đang đi đúng hướng, còn Thái thì chưa chắc.

Chauthanh11

Xe điện
Em ko thạo về bóng đá nước nhà cho lắm, nên đã hỏi cụ hat.tieu, người có nhiều bài viết trên này. Em đã nói cụ hỏi thông tin cụ ấy nhưng cụ ko chịu.

Theo thông tin từ cụ hat.tieu, VN có khoảng chừng chục học viện bóng đá, có lẽ chưa quy mô hay chuyên nghiệp ghê gớm gì, nhưng đang đi đúng hướng, đúng bài bản. Sắp tới sẽ có thể có thêm học viện do bầu Thắng mở, khai phá cầu thủ trẻ miền Tây. Trong khi đó, Thái chỉ có 1, có thể là 2 học viện, còn lại là đào tạo manh mún nhỏ lẻ, mặc dù giải Thai League ghê gớm hơn V League rất nhiều. Cđv Thái trên mạng cũng kêu ca về vấn đề này lắm.

Em ko thạo về vấn đề này lắm, nhưng nếu bác có thông tin về công tác đào tạo trẻ của bóng đá Thái thì cứ đưa lên đây, em tin chắc đó sẽ là một chủ đề thảo luận rất hay.

Ở một khía cạnh khác, nếu so sánh cầu thủ trẻ hiện nay và cầu thủ trẻ trước kia, rõ ràng 2 thế hệ của VN có sự chênh lệch đáng kể, trong khi phía Thái thì ko nhiều. Đó cũng là một dấu hiệu cho thấy VN ta đang đi đúng hướng, còn Thái thì chưa chắc.
Trời đất tranh luận sao lại cứ phải đi hỏi người khác , không lẽ mình ông đó biết về bóng đá à ?
Em đã nói với cụ những cái học viện như vậy nó không phải là tất cả , đào tạo ở CLB nó mới là gốc dễ cụ nhé .
Đào tạo , phát hiệm cầu thủ trẻ chủ yếu do hệ thống clb cấp thấp , nhưng clb kiểu này thì mình gần như không có . Thế giới chắc chỉ duy nhất VN mà đội hạng nhất nhièu hơn hạng nhì , hạng 3 ?
Thái Lan họ phát triển bóng đá từ học đường , nên nguồn tuyển chọn cầu thủ của họ dồi đào hơn chúng ta rất nhiều , còn chúng ta thì kiểu chọn gà nòi , nên nhiều tài năng không có đk phát triển .
Cụ nên nhớ Hàn , Nhật cũng vậy , hay các nước châu Âu dân số chỉ vài triệu , nhưng nguồn cầu thủ của họ lại gần như vô tận , đâu phải họ có nhiều học viện bóng đá đâu ?
Ngoài lứa đang đá bây giờ cụ lấy gì khẳng định mình hơn Thái ? Các lứa U khác của VN cụ thấy đá giải nào chưa vậy ?
Lứa bây giờ thăng hoa do công lớn của HLV chứ trình độ thì không hề hơn được họ cụ ạ .

Chỉnh sửa cuối:

RongPhuongBac

Xe điện
Liên kết như HAGL với Ars thì tốt nhất là dẹp cũng được cụ ơi .
Đất nước mình gần 100 triệu dân nhưng học viện đào tạo bóng đá trẻ đếm trên đầu ngón tay .
Những nước như Hàn , Nhật và cả Thái họ ưu tiên bóng đá học đường nên phát triển đào tạo ra cầu thủ nó dễ hơn VN nhiều , đấy mới gọi là chuyên nghiệp cụ ạ .
Em tưởng quanh năm HAGL top 4 là được đi đá giải AFC.

vnptvinaphone

Xe buýt
Rất vui & có chút buồn nhưng hơn hết là có niềm tin vào thế hệ cầu thủ này và tương lai bóng đá của Việt Nam

Kia_fote

Xe điện
VN đã có một số học viện bóng đá với sự liên kết và hỗ trợ từ các clb nước ngoài. Thái chuyên nghiệp tới mức nào vậy bác ? Hay chỉ chuyên nghiệp được cái vỏ ngoài ?
Thống kê đây cụ, tính đến 2020:
Hiện tại, cầu thủ Thái Lan thi đấu ở Nhật Bản và nước khác gồm Teerasil Dangda (tiền đạo 31 tuổi, Shimizu S-Pulse), Kawin Thammasajanan (thủ môn 30 tuổi, Consadole Sapporo), Chanathip Songkrasin (tiền vệ 26 tuổi, Consadole Sapporo), Teerathorn Bunmathan (hậu vệ 30 tuổi, Yokohama FC Marinos), Tawan Khotrsupho (tiền đạo 20 tuổi, Cerezo Osaka), Chayathorn Tapsuvanavon (tiển vệ 20 tuổi, U23 FC Tokyo – Nhật Bản), Achitpol Keereerom (tiền đạo 18 tuổi, TSV Rosenheim - Đức), Ben Davis ( tiền vệ 19 tuổi, U23 Fulham - Anh),Suengchitthawon (U23 Leicester), Anawin Jujeen (hậu vệ 33 tuổi, Petaling Jaya City - Malaysia), Dennis Buschening (tiền đạo 29 tuổi, Sabah FA - Malaysia).
Thành tích tại đấu trường châu lục của Thái Lan: 2 lần giành hạng tư ở ASIAD và 2 lần tham dự Olympic. là đội bóng Đông Nam Á duy nhất đã từng góp mặt ở vòng loại cuối cùng vào các năm 2002 và 2018. Là bá chủ các giải đấu thuộc khu vực Đông Nam Á, Thái Lan đã 5 lần giành ngôi vương tại giải vô địch khu vực với lần gần nhất là vào năm 2016. Ngoài ra đội cũng nắm giữ kỷ lục 9 lần vô địch SEA Games ở cấp độ đội tuyển quốc gia.
Thái Lan là đội bóng có nhiều lần đăng quang nhất ở cả hai sân chơi lớn nhất khu vực là SEA Games và AFF Cup.
Thống kê từ 1995-2019, đội tuyển quốc gia VN-TL gặp nhau khoảng 23 lần, TL thắng 14, thua 4 và hòa 5 trận.

Tại thời điểm khoảng 2 năm trở lại đây, bóng đá VN có sự tiến bộ vượt bậc, và không còn sợ Thái như thế hệ trước. Nhưng để thực sự thay thế vị trí của Thái, vẫn còn phải mất 5-10 năm nữa để khẳng định, chứ như báo chí tung hô bây giờ, em nghĩ là hơi sớm.

VnUeT

Xe tăng
Buồn. Các cụ đi ăn cỗ với người không cùng mâm thì buồn hay vui?

nhuataiche

Xe container
Hiện tại, cầu thủ Thái Lan thi đấu ở Nhật Bản và nước khác gồm Teerasil Dangda (tiền đạo 31 tuổi, Shimizu S-Pulse), Kawin Thammasajanan (thủ môn 30 tuổi, Consadole Sapporo), Chanathip Songkrasin (tiền vệ 26 tuổi, Consadole Sapporo), Teerathorn Bunmathan (hậu vệ 30 tuổi, Yokohama FC Marinos), Tawan Khotrsupho (tiền đạo 20 tuổi, Cerezo Osaka), Chayathorn Tapsuvanavon (tiển vệ 20 tuổi, U23 FC Tokyo – Nhật Bản), Achitpol Keereerom (tiền đạo 18 tuổi, TSV Rosenheim - Đức), Ben Davis ( tiền vệ 19 tuổi, U23 Fulham - Anh),Suengchitthawon (U23 Leicester), Anawin Jujeen (hậu vệ 33 tuổi, Petaling Jaya City - Malaysia), Dennis Buschening (tiền đạo 29 tuổi, Sabah FA - Malaysia).
Thành tích tại đấu trường châu lục của Thái Lan: 2 lần giành hạng tư ở ASIAD và 2 lần tham dự Olympic. là đội bóng Đông Nam Á duy nhất đã từng góp mặt ở vòng loại cuối cùng vào các năm 2002 và 2018. Là bá chủ các giải đấu thuộc khu vực Đông Nam Á, Thái Lan đã 5 lần giành ngôi vương tại giải vô địch khu vực với lần gần nhất là vào năm 2016. Ngoài ra đội cũng nắm giữ kỷ lục 9 lần vô địch SEA Games ở cấp độ đội tuyển quốc gia.
Thái Lan là đội bóng có nhiều lần đăng quang nhất ở cả hai sân chơi lớn nhất khu vực là SEA Games và AFF Cup.
Thống kê từ 1995-2019, đội tuyển quốc gia VN-TL gặp nhau khoảng 23 lần, TL thắng 14, thua 4 và hòa 5 trận.

Tại thời điểm khoảng 2 năm trở lại đây, bóng đá VN có sự tiến bộ vượt bậc, và không còn sợ Thái như thế hệ trước. Nhưng để thực sự thay thế vị trí của Thái, vẫn còn phải mất 5-10 năm nữa để khẳng định, chứ như báo chí tung hô bây giờ, em nghĩ là hơi sớm.
Em đang nói về hệ thống đào tạo trẻ hiện nay của Thái bác ơi, nghe nói đang xuống cấp lắm. Bởi vậy Thái mới 9 điểm trong khi VN 17 điểm.

conco1978

Xe tăng

Em chả biết như thế nào chứ hiện tại thì bóng đá VN đang dẫn điểm trước Thái về thành tích đội tuyển trong những năm gần đây. Trên bảng sếp hạng Fifa thì họ cũng đang đứng dưới mình kể từ tháng 12/2018 cho đến giờ. Ở ĐNA thì vào vòng 3 vòng loại WC thì chỉ có 1 mình VN, vào thẳng VCK Asean Cup cũng chỉ có VN. Thế là quá đủ để CĐV tự hào và vui sướng rồi