Thực hư chuyện tiết kiệm xăng...

poorcar

Xe điện
Theo em thì khi thiết kế bọn nó đã tính tối ưu hóa rùi nên can thiệp thêm vào chỉ làm nhanh hỏng động cơ thui!

bebudangyeu

Xe tải
Do cách đi là chính, chăm rửa chế và làm sạch bộ lọc gió

meomatto

Xe buýt
Mai quyết đi đến bác hoàng này chỉnh con nouvo cho thằng cu em. Vừa đi bảo dưỡng toàn bộ về xong nhung vẫn có hiện tượng ăn xăng. Mẹ cha cái bọn kỹ sư ya, xe ga gì mà uống xăng như ma, bực mình.

songbeng

Xe buýt
Mai quyết đi đến bác hoàng này chỉnh con nouvo cho thằng cu em. Vừa đi bảo dưỡng toàn bộ về xong nhung vẫn có hiện tượng ăn xăng. Mẹ cha cái bọn kỹ sư ya, xe ga gì mà uống xăng như ma, bực mình.
Cụ đi về nhớ update tình trạng ăn uống của em nó lên cho mọi ng bít nhé..

meomatto

Xe buýt
Sáng nay đi rồi, làm trong vòng 1g vì xe mình còn ngon, mới đi bd về. Bác hoàng thái độ rất thân thiện, chỉ dẫn tương đối nhiệt tình. Làm xong bác ý dặn là nouvo ko dc phép đi quá 2l5/100km trong phố, nếu chưa đạt đem đến bác ý chỉnh tiếp vì có xe nó có nhiều bệnh kết hợp, phải vài lần mới chuẩn dc.
Cách thức làm mình sẽ nói sau nhưng chỉ gói gọn trong mấy hạng mục là bộ côn, bộ chế, lọc gió. Hầu như xe nào cũng vậy. Tuỳ tình trạng xe mà có thể thêm 1 vài hạng mục nữa. Hết
Cảm nhận ban đầu: sau khi làm xong, xe nổ êm hơn, ga nhẹ cái nhích luôn, lúc đề ko phải mớm ga nữa. Khi đi tốc độ thấp thì cảm giác xe hơi có vẻ hụt hụt nhưng ko giật. Khi tăng ga thì xe lên nhanh, giảm ga đột ngột xe êm ngay chứ ko gằn và gồng máy vì về số như mọi khi. Xe nouvo 115 nhưng lên 100 nhanh và vẫn chưa hết ga, điều này trước đây ko lên dc, kéo cả đoạn dài mới dc 90 rồi máy ỳ thần cụ. Mình đóng 2 vòng nguyễn tri phương đều như thế, trước đây cũng toàn thử xe ở dg này.
Xăng cộ chưa tính, đợi tét vài hôm rồi lên thông báo tiếp nhé, nhưng có vẻ ngon hơn rồi. Khà khà

Autoworld

Xe hơi
Nói chung là các xe tiêu thụ xăng gần như nhau cả thôi. Còn nhiều người đi ko chăm sóc bảo dưỡng thì nó bị tốn xăng. Ngay cả phun xăng điện tử cũng không hiệu quả đâu, mang tính thời trang là chính

songbeng

Xe buýt
Sáng nay đi rồi, làm trong vòng 1g vì xe mình còn ngon, mới đi bd về. Bác hoàng thái độ rất thân thiện, chỉ dẫn tương đối nhiệt tình. Làm xong bác ý dặn là nouvo ko dc phép đi quá 2l5/100km trong phố, nếu chưa đạt đem đến bác ý chỉnh tiếp vì có xe nó có nhiều bệnh kết hợp, phải vài lần mới chuẩn dc.
Cách thức làm mình sẽ nói sau nhưng chỉ gói gọn trong mấy hạng mục là bộ côn, bộ chế, lọc gió. Hầu như xe nào cũng vậy. Tuỳ tình trạng xe mà có thể thêm 1 vài hạng mục nữa. Hết
Cảm nhận ban đầu: sau khi làm xong, xe nổ êm hơn, ga nhẹ cái nhích luôn, lúc đề ko phải mớm ga nữa. Khi đi tốc độ thấp thì cảm giác xe hơi có vẻ hụt hụt nhưng ko giật. Khi tăng ga thì xe lên nhanh, giảm ga đột ngột xe êm ngay chứ ko gằn và gồng máy vì về số như mọi khi. Xe nouvo 115 nhưng lên 100 nhanh và vẫn chưa hết ga, điều này trước đây ko lên dc, kéo cả đoạn dài mới dc 90 rồi máy ỳ thần cụ. Mình đóng 2 vòng nguyễn tri phương đều như thế, trước đây cũng toàn thử xe ở dg này.
Xăng cộ chưa tính, đợi tét vài hôm rồi lên thông báo tiếp nhé, nhưng có vẻ ngon hơn rồi. Khà khà
Cụ update thêm trong quá trình chạy xe đi ạ...

meomatto

Xe buýt
Cụ update thêm trong quá trình chạy xe đi ạ...
Em đi chưa hết bình nhưng đi dc 45km mới tụt có 1 vạch thôi, xe máy êm, đi cả 1 và 2 người, tốc độ ko quá 40. Lúc trước, đi như thế tầm 50km là xuống đến gần vạch giữa rồi. Đánh giá ban đầu là đã trông thấy sự tiết kiệm rồi. Hi

songbeng

Xe buýt
Em đi chưa hết bình nhưng đi dc 45km mới tụt có 1 vạch thôi, xe máy êm, đi cả 1 và 2 người, tốc độ ko quá 40. Lúc trước, đi như thế tầm 50km là xuống đến gần vạch giữa rồi. Đánh giá ban đầu là đã trông thấy sự tiết kiệm rồi. Hi
Nghe cụ nói e cũng muốn thử
Cụ cố gắng vào cập nhật tình trạng cho ea ofer biết nhé

meomatto

Xe buýt
Các bác cứ đến mà làm, đảm baảo ko hỏng dc xe đâu mà lo. Nếu nắm dc kiến thức cơ bản thì ko ngại gì cái việc điều chỉnh tí chút này cả, nhiều người làm rồi mà, có sao đâu?! Hi

huaducduy.vn

Xe máy
không tin có cái chuyện tiết kiệm xăng đâu cụ ơi, tiêt kiêm thì đi bộ hoạc it đi thôi ,,,;;)

songbeng

Xe buýt
Các bác cứ đến mà làm, đảm baảo ko hỏng dc xe đâu mà lo. Nếu nắm dc kiến thức cơ bản thì ko ngại gì cái việc điều chỉnh tí chút này cả, nhiều người làm rồi mà, có sao đâu?! Hi
Ok, nghe cũng hợp.lý. nếu ko độ điêc gì thì co vẻ cũng đảm bảo đấy nhể...

Altis8629

Xe tải
Các cụ cho em hỏi giá cả làm xe thế nào để em chuẩn bị mổ em xe của em ạ?
Cám ơn và Mong các cụ sớm trả lời giúp em ạ

meomatto

Xe buýt
3 lít/phát chỉnh. Chưa được quay lại chỉnh tiếp free thì phải.
Từ hôm chỉnh xe vưỡn ngon. Đi cạnh nhiều ông nouvo khác thì toàn thấy tiếng xe của họ. Mà vưỡn chưa hết xăng để bá cáo với các bác. Hi

songbeng

Xe buýt
Đi đều ga, không thốc ga bất chợt, vệ sinh lọc gió, thay dầu máy định kỳ là ổn cụ ah.
Em chả tin mấy cái trò tiết kiệm ấy
Không riêng gì cụ nghi ngờ đâu ợ... nên mới cần ofers chia sẻ, cảm nhận mừ...

namji92

Xe máy
chỉ có chăm chỉ bảo dưỡng xe thôi chứ theo e làm gì có bộ phận lắp ngoài tiết kiệm xăng đâu :-? nghe k đáng tin chút nào cả

Maria Ozawa

Xe tải
chưa chữa đc ngốn xăng đã phải bỏ tiền núi vào sưa xe thôi bác à, giò chỉ co cách bác vệ sinh kỹ bộ chế và bộ côn cho tiết kiêm, đi đều ga xem sao, theo em đề xuất là ktra cả bộ quạt gió tản nhiêt cho xe xem, xe nóng cũng làm căng bay hơi nhanh và tốn hơn đó bác
Bay đi đâu, bay ở chổ nào thế cụ?

Maria Ozawa

Xe tải
Muốn biết xe có hao phí xăng (không phục vụ mục đích nổ máy mà dư chạy ra ngoài luôn) các cụ cứ kiểm tra cái bugi. Nếu bugi tốt không thừa xăng thì chả có ông nào làm nó đỡ tốn hơn theo cách của cụ chủ làm cả. Còn muốn giảm xăng thì 1 là thay đổi cách chạy. 2 là giảm thiểu sức tải cho động cơ. Mấy cái như giảm kim, dán bố cho dính, thay bi nặng chỉ tổ hư máy sớm.

Bonus125

Đi bộ
Để tiết kiệm xăng cho xe ga em đang áp dụng như sau:
- Thay đổi thói quen đi xe: tránh tăng giảm đột ngột, thốc ga.
- Tối ưu hóa hệ thống dẫn động: Bao gồm thay đổi dầu nhớt, bảo dưỡng điều chỉnh côn xe, bi pully (e làm ở 55 Sơn Tây).
em thấy bác này nói là hợp lý nhất!Nhà sản xuất ra nó đã ăn xăng rồi thì chẳng có cách nào làm giảm để nó ăn ít xăng hơn cả.chỉ có cách như bác trên nói thôi. Chứ nếu làm như mấy bác lắp thêm cái gì đó hay để xe cho ai đó chọc ngoáy vào thì em nghĩ là chỉ tổ hỏng xe thêm thôi.Khà Khà!!!