Thực ra Cáp quang hơn Adsl cái gì? Có nên lắp hay không?

Best

Xe máy
lâu nay bận quá không vào hóng ý kiến các cụ. xem ra phần lớn các cụ đều đồng tình là cáp quang nhiều ưu điểm hơn. Nhưng mà giá của cáp quang hiện nay cao quá các cụ nhỉ? :(
công nghệ cao thì phải đi đôi với giá cao chứ cụ :D, dạo trước em nghe nói VT có gói cáp quang gì đó 1 tháng có 400k đó thôi.

angola999

Xe tải
cái này cụ test sever hồ chí minh nên mới cao thế thôi, chứ test mấy sever nước ngoài thì cũng bình thường thôi, k cao được như vậy đâu, mà cụ xài gói nào của CMC vậy?
cty em đang xài gói 24 Mb bác ạ. cũng cỡ vài chục máy nhưng mà chạy ok lắm.

paolo_maldini

Xe hơi
công nghệ cao thì phải đi đôi với giá cao chứ cụ :D, dạo trước em nghe nói VT có gói cáp quang gì đó 1 tháng có 400k đó thôi.
gói đó hình như nó không cam kết tốc độ tối thiểu gì gì đó. Nói chung mập mờ lắm, không dễ ăn đâu bác ạ. Giá cáp quang thì hiện nay trung bình cứ phải cỡ trên 1 triệu 1 tháng chứ k có thấp hơn đâu.

hoanglz

Xe máy
Em khẳng định luôn là cáp quang ở VN ko hơn cáp đồng là mấy.
Nút cổ chai ra quốc tế vẫn vậy, chỉ nhanh hơn khi load các trang web trong nước. Nhưng server trong nước cũng chả nhanh mấy.

present

Xe điện
Bác ơi công ty CMC bên em là nhà cung cấp ra đời sau nên hạ tầng bên em bjo toàn là cáp ngầm thôi bác ạ. Kẻ cố ý phá hoại thì không nói chứ còn thời tiết thì bác khỏi care nhé!hi
Đừng chém ẩu nhé.
Chính ra đời sau nên không có nhiều hệ thống cống bể như các doanh nghiệp lâu đời khác (chỉ có ở tuyến chính) nên bên cụ đoạn sát khách hàng toàn cáp treo.
Ngoài ra cái công nghệ tiên tiến của bên cụ là G-PON thì tính bảo mật nó kém như thế nào sao cụ không phân tích ra mà lại lờ lờ nó đi thế???

Chỉnh sửa cuối:

series3

Xe tăng
Hôm trước CMC ném vào nhà em 1 tờ rơi quảng cáo, cụ nhà em đọc xong hào hứng muốn xài cáp quang nên bảo em nghiên cứu, em lại lên đây hỏi các cụ :) Giá cước thì em thấy cũng hợp lý tuy nhiên em đang thắc mắc không biết có bị chặn 1 số trang như FB, Opera... như anh VNPT không? hiện em đang dùng ADSL của VNPT thì cũng ổn định nhưng mấy trang kia lại bị chặn thỉnh thoảng muốn vào update tí thì tịt ngóm, cụ nào lắp đặt rồi cho em xin mấy ý kiến nếu ổn em nâng đời cả 2 nhà nội ngoại cho 2 cụ luôn (các cụ nhà em nghỉ hưu ở nhà lướt nét còn tít hơn em :D), em mong tin các cụ :)

Hưng Híp

Xe tăng
Cái này tùy khu vực cụ ạ :)) tư vấn khó lắm :D

toilanguoimoi

Xe đạp
tranh luận sôi nổi quá, cháu hóng các cụ. đề nghị cụ CMC làm rõ cho cháu quả bảo mật là như thế nào ạ? hỏi từ hôm đến nay mà chẳng thấy cụ nào giải thích cho cháu rõ ràng xíu.

angola999

Xe tải
Hôm trước CMC ném vào nhà em 1 tờ rơi quảng cáo, cụ nhà em đọc xong hào hứng muốn xài cáp quang nên bảo em nghiên cứu, em lại lên đây hỏi các cụ :) Giá cước thì em thấy cũng hợp lý tuy nhiên em đang thắc mắc không biết có bị chặn 1 số trang như FB, Opera... như anh VNPT không? hiện em đang dùng ADSL của VNPT thì cũng ổn định nhưng mấy trang kia lại bị chặn thỉnh thoảng muốn vào update tí thì tịt ngóm, cụ nào lắp đặt rồi cho em xin mấy ý kiến nếu ổn em nâng đời cả 2 nhà nội ngoại cho 2 cụ luôn (các cụ nhà em nghỉ hưu ở nhà lướt nét còn tít hơn em :D), em mong tin các cụ :)
cháu đang dùng CMC, FB vèo vèo nhé cụ, opera thì cháu không chơi nên không biết :D, VNPT hay bị chặn nhất, mấy đứa bạn la quá trời.

toilanguoimoi

Xe đạp
Mạng cáp quang công nghệ AON là kiến trúc mạng điểm - điểm. Mối thuê bao có một đường truyền cáp quang riêng từ nhà cung cấp đến thuê bao đó, và như vậy là không có sự có mặt của thuê bao khác nên tất nhiên việc nghe lén dường như là không thể. Nói khái quát là thế còn nếu nói sâu hơn về kỹ thuật thì có lẽ bác phải tự tìm thôi. Hi.
xin lỗi cụ, em đọc không kĩ.

toilanguoimoi

Xe đạp
Bác ơi công ty CMC bên em là nhà cung cấp ra đời sau nên hạ tầng bên em bjo toàn là cáp ngầm thôi bác ạ. Kẻ cố ý phá hoại thì không nói chứ còn thời tiết thì bác khỏi care nhé!hi
ơ thế mấy đợt bão vừa rồi đứt cáp quang biển gì gì đó, cmc có bị ảnh hưởng không ạ?

Best

Xe máy
ơ thế mấy đợt bão vừa rồi đứt cáp quang biển gì gì đó, cmc có bị ảnh hưởng không ạ?
cái đó thì mạng nào chẳng bị hả cụ. nhớ hồi đó mình vào mấy trang web nước ngoài mạng như rùa, load cái gmail cả 10 phút chưa xong :(

linh.cpqn

Xe máy
bác cứ hình dung như đi mẹc với đi công nông ấy,cho dễ hình dung.hi

hmduy

Xe hơi
e thấy tốt nhất là lắp adsl ở nhà cáp quang thì lên cty download là vui nhất :D

toilanguoimoi

Xe đạp
e thấy tốt nhất là lắp adsl ở nhà cáp quang thì lên cty download là vui nhất :D
Em upload phim lên youtube nhiều nên chắc phải sắm cáp quang cụ ạ. chứ upload mạng ADSL nhiều hôm chẳng làm được gì nữa, chờ nó upload xong mới làm việc khác được.

Tuan nguyen

Xe buýt
Trước, nhà em dùng cái ADSL bèo nhèo cục mứt mèo của bạn Vịt Teo (gần 250K / tháng), tốc độ thì các cụ biết rồi đấy, nói chung là đọc báo vẫn nhanh, nhưng muốn xem youtube thì cứ phải đợi load rồi mới play được.
Em hay down torrent, nên dùng cái mạng đó cứ chết gí với tốc độ down khoảng 200kB/s, buồn lắm.
Sau thấy anh Vịt Teo có gói cáp quang bèo nhèo với giá chưa tới 400K / tháng, em cắn răng chơi luôn, dưới đây là hai cái hình speedtest, một cái server trong nước, một cái tận Đan Mạch.

Giờ em cứ yên tâm là torrent của em, nếu nguồn tốt thì tốc độ down cứ tầm 1.3MB/s và up cũng lên tới 1MB/s, chưa phải là tay to, những cũng đỡ lo ratio bị xuống.

toilanguoimoi

Xe đạp
Trước, nhà em dùng cái ADSL bèo nhèo cục mứt mèo của bạn Vịt Teo (gần 250K / tháng), tốc độ thì các cụ biết rồi đấy, nói chung là đọc báo vẫn nhanh, nhưng muốn xem youtube thì cứ phải đợi load rồi mới play được.
Em hay down torrent, nên dùng cái mạng đó cứ chết gí với tốc độ down khoảng 200kB/s, buồn lắm.
Sau thấy anh Vịt Teo có gói cáp quang bèo nhèo với giá chưa tới 400K / tháng, em cắn răng chơi luôn, dưới đây là hai cái hình speedtest, một cái server trong nước, một cái tận Đan Mạch.

Giờ em cứ yên tâm là torrent của em, nếu nguồn tốt thì tốc độ down cứ tầm 1.3MB/s và up cũng lên tới 1MB/s, chưa phải là tay to, những cũng đỡ lo ratio bị xuống.
em cũng có nghe đến gói cáp quang 400k của viettel này ngày trước. tuy nhiên hình như là không cam kết tốc độ tối thiểu phải không cụ?

Tuan nguyen

Xe buýt
em cũng có nghe đến gói cáp quang 400k của viettel này ngày trước. tuy nhiên hình như là không cam kết tốc độ tối thiểu phải không cụ?
Có cam kết đấy cụ ạ, 12Mb/s, hì hì, thế là các bạn ấy ko thực hiện đúng cam kết nhỉ.

E đang dùng cáp quang của Viettel gói gần 400k đây. Chính xác là 385k/ 1 tháng. Từ ngày nghe các e ấy dụ và lắp đặt bị chồng chửi cho k ra j mỗi lần chồng vào mạng, vì còn lởm hơn cả adsl cũ. Rớt mạng liên tục, mở mạng, load cái j đó thì chậm rì. Nói chung chưa dám kết luận là do đâu, chắc phải gọi các e ấy đến kiểm tra. Nhưng e thời gian ít, cứ tự nhiên sinh chuyện để mình phải nghỉ làm để gọi kỹ thuật, và nhiều hôm cần chuyển thông tin từ nhà đến cơ quan mà k kết nối mạng được là điên hết mề rồi