Thực sự có nên rửa máy không ?

min khờ

Xe tải
các cụ vào Toyota My Dinh nhé, ở đó họ có hệ thống rửa phun sương nước nóng hiện đại phết, em rửa đó mấy lần oy chả có sao cả, ở đó rửa họ đảm bảo cho mình, có vấn đề ji còn bắt đền được :P. 450k các cụ nhóe

vtlam

Xe buýt
các cụ vào Toyota My Dinh nhé, ở đó họ có hệ thống rửa phun sương nước nóng hiện đại phết, em rửa đó mấy lần oy chả có sao cả, ở đó rửa họ đảm bảo cho mình, có vấn đề ji còn bắt đền được :P. 450k các cụ nhóe
Cảm ơn thông tin của bác. Đợt này mang vào bảo dưỡng và rửa máy luôn.

manhvpcp

Xe buýt
Khuyên cụ không nên xịt thẳng vòi nước lạnh vào. Thỉnh thoảng xịt hơi, chổi lông gà, khăn ẩm lau qua thôi cụ ạ. E 1 đời xe rồi, phải gánh chịu hậu quả rồi. Máy móc bên trong bẩn ti không sao đâu. Sạch mà trục trặc mới thấy khổ.

anvm

Xe điện
Website
www.xehanoi.vn
10 cái xe nhà em , từ lúc mới tinh đến 5 năm tuổi , ko rửa lần nào , tất nhiên rửa thì có thể tốt hơn

nhưng nếu ko rửa thì

1) hậu quả :: không sao cả , chỉ thổi bụi lọc gió thường xuyên 5000km/ lần thôi
2) nếu ngấm dầu qua gioăng nhìn thấy ngay , máy hơi có tí bụi , càng dễ phát hiện
3) ngoài ra nếu lái xe của cty , hoặc cho mượn xe , mà họ sửa chữa gì đó phần máy sẽ nhìn thấy ngay , vì lớp bụi ,, bị ngấm dầu , bị vết tay , hoặc bị lau sạch
HÃY LẤY LỚP BỤI MỎNG LÀM CÔNG CỤ NIÊM PHONG MÁY

4)tháo tuy ô ăn trộm xăng cũng thấy ngay

nhưng cũng ko nên để máy quá bẩn phải ko các cụ

anvm

Xe điện
Website
www.xehanoi.vn
xịt hơi, bụi bay mù mịt ,,bay vào các chỗ ko nên bay vào ,, như bên trong máy phát điện ,, thì có nên ko các cụ

phonghamy

Xe điện
Nói chung máy móc nước nôi vào là ko ổn, e thỉnh thoảng rửa xe mượn nó cái khăn ẩm lau qua mấy chỗ.xong

anvm

Xe điện
Website
www.xehanoi.vn
Lợi ích duy nhất đáng ghi nhận ở việc rửa máy là .... nhìn máy nó sạch!!!!!!!!! Cá nhân em khuyên các cụ không nên rửa máy vì bản thân em chứng kiến và đã xử cực nhiều hậu quả do rửa máy gây ra. Em thấy có cụ lý luận là máy sạch thì nó giải nhiệt tốt hơn, xin thưa là việc giải nhiệt cho động cơ thì không đến lượt vỏ cái máy phải làm việc mà chủ yếu là do HT làm mát đảm nhận. Các cụ bên box hyundai là sợ rửa máy nhất, không tin thì các cụ thử sang đó dụ dỗ rửa máy miễn phí xem có ai thạm gia không.
vote cụ phát nhỉ

laogiahn

Xe đạp
mấy lần đi rửa xe e cũng đc các bác thợ mời rửa máy nhưng e không dám vì sợ chập điện.

vtlam

Xe buýt
Nghe cũng hãi các cụ nhỉ, thôi cứ để thế cho nó lành!

Xe hoán cải

Xe buýt
Rửa máy phải biết cách nhưng vấn đề là có phải ai cũng biết cách đâu .

NHT

Xe đạp
Theo em thì nên rửa không có vấn đề gì phải lo đâu bác

songbeng

Xe buýt
Rì pót các cụ về vụ này, cháu đã cho nhà cháu (Yaris 2010) đi rửa máy. Tình hình là cháu trước đó cũng chẳng biết là rửa máy có làm sao không nhưng cháu cứ liều vì thấy bửn quá. Cháu ra hàng rửa xe quen ở ngày tòa nhà Hàng Hải. Quy trình thế này ợ:
1. Mở ca pô, lấy vài cái tui nylon che chắn khu vực cầu chỉ và một số điểm tiếp nối điện, em ngó trộm thấy che cẩn thận lắm nên yên tâm ra ngồi rung đùi hút thuốc ... chờ tiếp..
2. Bước này kinh, ban đầu em tưởng các em nó chỉ lau chùi nhe nhàng, nào ngờ chĩa súng bắn thẳng cánh y như rửa ngoại ý, mà hai súng hẳn hói các bác ợ... nhưng em vẫn mặt lạnh tanh ngồi nhìn (vì nếu có chết thì cũng chết rồi)..
3. Tiếp là phun bọt y chang như phun bọt rửa xe bên ngoài...
4. Lấy các loại chổi lông to nhỏ trung bình ra kỳ cọ... vụ này em tò mò nên ra ngõ thử, thấy kỳ cọ kỹ lém, ra thấy lắm là ghét....
5. Lại giương súng lên phun tiếp, vụ này hay các bác ợ, em thấy máy nhà em sạch như mới cong luôn...
6. Xí khô các điểm tiếp xúc như ắc quy chẳng hạn với máy điểm nữa em chẳng biết là cái gì...
7. Hoàn thiện bằng khăn lau khô, đóng nắp mời em thanh toán (hết có 80k).

Kết quả: từ hôm em rửa đến giờ là hơn 1 tháng, chẳng thấy vấn đề gì. Tuần trước có xem lại manual của Toyota thì thấy nói rõ ràng là được rửa ợ.

Rồi em gặp một bác thợ già ở quán cà phê, bác ý phán thế này: Xe đời mới nói chung xe nào cúng rửa máy được hết vì bây giờ các hãng làm điện cẩn thận, nên rửa vì để máy bụi bẩn nhiều ảnh hưởng đến hiệu năng, tốn xăng, tốn dầu, hay nóng máy, nhưng rủa nhiều quá thì không nên (em quên mất không hỏi thế nào là nhiều quá ợ). Sau hơn 1 tháng thì em vẫn thấy máy nhà em ngon lắm nên em dự là chắc độ 3-4 tháng mới phải rửa một lần các bác ợ.
Em cung đang băn khoăn vụ này!!!
Cụ nào em hỏi Kia Forte thi có rửa máy đc ko nhỉ???

Okane

Xe container
Lúc chiều e vừa xịt 1 phát (tự rửa), tẹo nữa ra đề xem nó có nổ đánh bùm phát k :D

the_cars

Xe hơi
Em nghĩ các bác bàn luận nhiều quá, theo em thì ở Việt Nam khí hậu bụi, bẩn, ẩm.... không như ở Tây. Máy móc xe nào dù mới tinh hay đã cũ cũng phải hàng ngày dính bụi bẩn không thể tránh khỏi. Rủa máy thì trông sạch sẽ (nhưng chả ai nhìn, ví như áo gấm đi đêm), rửa xong thì có xe bị ngay những trục trặc, có xe thì sau một thời gian mới bị, nói chung là sẽ có ảnh hưởng chứ không thể nói là không nếu các bác không kiểm tra, bảo dưỡng cẩn thận. Bản thân tôi có mua lại một chiếc xe cũ, không biết chủ cũ có rửa máy trước khi bán hay không nhưng may là cũng sẵn tính cẩn thận nên về tôi phải kiểm tra lại hết: Mở capo, lấy đèn pin soi từng ngõ ngách, chi tiết, mở một số thứ có thể mở được, cuối cùng phát hiện nước đọng gần 1cm dưới chân đế 3 cái bugi (phải hút và lau khô ngay) và có thể vì thế mà toi mất 2 cái mobin đánh lửa. Tiếp theo là có sự nứt vỡ cao su chắn bụi trục láp và rotuyn lái, có nước và bụi dính vào làm hỏng. Kết quả thay Mobin, trục láp và đôi rotuyn trong, ngoài hết hơn chục củ, hơi xót xa nhưng giờ đã yên tâm.
Cuói cùng tôi nghĩ tốt nhất là bác nào có xe mới hay xe cũ thì cũng chỉ nên thổi bụi máy móc sạch sẽ mỗi khi đi xa về hoặc tuần một lần bằng máy xịt bụi . Xe cũ nếu muốn sạch như xe mới thì có thể vào ga ra tháo hết ra vệ sinh từng bộ phận ( vừa sạch sẽ toàn bộ các chi tiết và khoang máy, vừa tiện kiểm tra và thay thế được những hỏng hóc nhỏ nhất). Đùa tí cho vui, bác nào muốn máy móc sạch vĩnh cửu thì bọc kín khoang máy lại, chỉ để hở mỗi cổ hút gió thôi.
Có gì ta tiếp tục bàn các bác nhể.

r0ssoneri

Xe hơi
xe nào cũng áp dụng thế hả bác. hay tùy từng laọi máy tùy từng đời xe thì mới ốp đc. bác có cái clip nào không. cho em mở rộng tầm mắt đi

kukon

Xe tăng
Em ko biết bác đi xe gì nhưng xe em Civic của em vào hãng họ rửa nứoc nóng mất 15p sạch trơn, mà phun nứoc trực tiếp vào máy ko bịt gì cả .... rửa xong cái nổ máy đi ngay. Bó tay các cụ ạ ,Em rửa hế 50n

songbeng

Xe buýt
Em rửa máy bằng nước nóng trong Honda Giải Phóng sạch tinh cũng giá 300k nhưng được những 6 lần cơ.

Một lạy cho Song long nhà bác
xe của hãng khác vào rửa máy có đc ko hả cụ hanoi341965

min khờ

Xe tải
xe nào cũng áp dụng thế hả bác. hay tùy từng laọi máy tùy từng đời xe thì mới ốp đc. bác có cái clip nào không. cho em mở rộng tầm mắt đi
Bác cứ cho xe vào rùi họ tư vấn cho, thường thì cứ mỗi lần vào bảo dưỡng là e cho máy nó tắm nóng luôn. hehe. sạch sẽ cả trong lẫn ngoài, nói chung là dịch vụ đảm bảo.

alala

Xe máy
Trời đất, tắm rửa mà, có gì đâu mà kiêng với cử. Trừ khi em nó đang bị ốm đau: sốt suất huyết, viêm màng não, tiêu chảy cấp,...vv còn lại thì cứ việc thôi, mà cũng nên cẩn thận nếu cháu nó vừa mới chạy nhảy toát mồ hôi mà tắm ngay cũng nguy hiểm lắm đấy. :)