[Funland] Thực sự khốn nạn!

zinhaicau

Xe điện
Quê e rau, dưa, cà chua trồng đầy đồng, nhà nào cần thì họ lấy ít về ăn chứ tuyệt nhiên ko bao giờ có phá hoại kiểu khốn nạn này.
BH thì hầu như quê em ko còn kiểu này nữa. 1 số nơi kiểu thủ đoạn, thù vặt bỉ ổi nó mới diễn ra ntn. Trồng dưa bh chả ai thèm lấy, ngày xưa gần ăn là làm lều trông 24/24.

Antoni

Xe tải
Nghe các cụ bình luận ai cũng xót xa, chửi bới, nhưng dừng lại một chút thì theo bài báo thì diện tích bị phá hoại là 250m2/500m2, thiệt hại khoảng 1,2 đến 1,3 triệu đồng. Con số này thực sự ko lớn, kể cả với người nông dân bây giờ, ko đến mức phải nằm vật ra ruộng lăn lộn như thế, và cũng ko đáng để cả cộng đồng lên tiếng chửi bới om xòm lên thế, chỉ là 1 vụ phá hoại lặt vặt, vài chục quả dưa thôi. Xã hội còn rất nhiều vấn đề to tát hơn, hãy chế ngự cảm xúc.

datinh

Xe container
triệt nhau như thời m
Hôm qua thì em đọc được bài cháu bé 9 tuổi bị Bà nội và bố bạo hành,
Trưa nay cũng đọc bài báo cụ già khóc vật vã khi ruộng dưa bị phá, không thể hiểu sao con người ta ngày càng tàn độc với nhau được như vậy.
em chơi fb còn bị chửi là : dân quê chúng tao sống tình cảm. không chó như bọn tp chúng mày :D

Alfa_romeo88

Xe máy
Nghe các cụ bình luận ai cũng xót xa, chửi bới, nhưng dừng lại một chút thì theo bài báo thì diện tích bị phá hoại là 250m2/500m2, thiệt hại khoảng 1,2 đến 1,3 triệu đồng. Con số này thực sự ko lớn, kể cả với người nông dân bây giờ, ko đến mức phải nằm vật ra ruộng lăn lộn như thế, và cũng ko đáng để cả cộng đồng lên tiếng chửi bới om xòm lên thế, chỉ là 1 vụ phá hoại lặt vặt, vài chục quả dưa thôi. Xã hội còn rất nhiều vấn đề to tát hơn, hãy chế ngự cảm xúc.
E hỏi thật cụ làm đồng bao giờ chưa? Cụ đi phát cỏ bờ cái ruộng cỡ chừng ấy bao giờ chưa?

Trần Đoành.

Xe container
Cụ về miền Trung mùa này, và đi ra đồng một buổi với những người nông dân, em e cụ có khi tự tay tát vào... m mình và rút lại còm này

le_petit

Xe tăng
Nhưng cụ ấy phán xét 1.5 triệu nó nhẹ nhàng,trông trẻ ở quê tháng được 2 triệu cơm nuôi thôi,mặc dù trên phố nó chỉ khoảng 1;2 bữa rượu
Với tôi, 1,2 triệu quá nhỏ để nhớ quá 1h nếu nỡ rơi mất nhưng luống rau muống ngoài vườn sâu ăn thì xót ruột, có hốm đi ngủ rồi lại bò dậy cầm đèn đi bắt sâu.
Nhiều khi giá trị ko chỉ là tiền cụ nhỉ.

Alfa_romeo88

Xe máy
Với tôi, 1,2 triệu quá nhỏ để nhớ quá 1h nếu nỡ rơi mất nhưng luống rau muống ngoài vườn sâu ăn thì xót ruột, có hốm đi ngủ rồi lại bò dậy cầm đèn đi bắt sâu.
Nhiều khi giá trị ko chỉ là tiền cụ nhỉ.
Với e nó là mồ hôi nước mắt,nông dân người ta làm bằng sức lao động kiếm 1;2 triệu nó vui hơn là được quyên góp cho50,60 triệu,e có mấy gốc bí đi làm về lại ngắm :D

Antoni

Xe tải
Tôi cũng xuất thân nông dân, cũng hiểu người nông dân làm ra đồng tiền vất vả thế nào. Nhưng tôi nói thật, có nửa ruộng dưa, 1,2 triệu mà cụ ông phải nằm vật ra khóc lóc như vậy có đáng k. Nhiều bà con bị lũ cuốn trôi, bị sét đánh chết cả đàn trâu, đàn bò, đàn lợn người ta cũng ko bi lụy đến mức độ đó, rồi cả cộng đồng cư dân mạng cũng ào ạt gào lên.

Hastamanana

Xe buýt
Thôi xin các cụ các mợ , đừng động vào các bác ăn trộm , tù tươi đấy chứ chẳng chơi đâu ;))

comiki

Xe lăn
Tôi cũng xuất thân nông dân, cũng hiểu người nông dân làm ra đồng tiền vất vả thế nào. Nhưng tôi nói thật, có nửa ruộng dưa, 1,2 triệu mà cụ ông phải nằm vật ra khóc lóc như vậy có đáng k. Nhiều bà con bị lũ cuốn trôi, bị sét đánh chết cả đàn trâu, đàn bò, đàn lợn người ta cũng ko bi lụy đến mức độ đó, rồi cả cộng đồng cư dân mạng cũng ào ạt gào lên.
Bị thiên tai ko tránh khỏi nó khác với sự cố ý phá hoại của con người, cụ ạ. Ở đây mọi người bức xúc là cách hành xử của con người đối với nhau, của kẻ, có lẽ cũng là mọt người lao động bình thường, đối với công sức lao động của người khác. Nếu chỉ là đói khát, thèm thuồng rồi ăn trộm vài quả dưa thì cũng chẳng phải quá to tát. Nhưng đã lựa quả to ngon ăn trộm xong lại còn phá hoại kiểu triệt hạ thì nó ti tiện, khốn nạn và táng tận quá. Nó chưa phá hết cả ruộng chắc bởi ko đủ thời gian, sợ bị phát hiện vì đang giữa trưa thôi.

rachfan

Xe điện
Dân ở làng quê hay bị thế đấy cụ ạ. Đôi khi chỉ chấp nhau câu nói, hoặc lắm lúc ghen ăn tức ở với nhau.
Lắm lúc về quê chơi, nghe 2 nhà hàng xóm nói xấu nhau về mấy việc cỏn con mà e cũng giật mình bởi tư duy của họ.
Phải nói là có những đối tượng bất chấp thủ đoạn, dồn người ta vào đường cùng. Nhà em trước nuôi cá, rất sợ thằng nào cho chai thuốc sâu xuống ao, nên ít khi ông già em xích mích với ai lắm, có gì cũng cầu hòa mặc dù ông rất nóng tính.
Vâng, chỉ vì sự góp ý mà nó thù vặt kiểu đó cụ ak. Nhưng với tư duy và lối xử sự vậy, rất khó để phát triển.
Xã vợ tôi còn có chuyện thế này mới sợ: Có ông nhà chăn vịt, con đi làm Sài gòn gửi về cho bố cái đồng hồ đeo tay vàng chóe. Ông bố đeo đi đám cưới, mấy người bảo tháo ra xem ông ta không cho, kêu chúng mày xem làm hỏng đồng hồ đền được không.

Thế mà mấy hôm sau ông già ngủ đêm ở chòi vịt bị đâm chết tươi, đồng hồ mất. Án nặng nên công an tỉnh về điều tra, hóa ra là 1 trong mấy thằng đòi xem đồng hồ hôm trước. Nó bảo ông gà nghênh ngang quá nên nó xiên cho bõ ghét.

Lúc đưa tang thằng con ở Sài gòn về, nó bảo nó cũng đâu có tiền, cái đồng hồ thực ra có 2 trăm nghìn (năm 2006).

zinhaicau

Xe điện
Xã vợ tôi còn có chuyện thế này mới sợ: Có ông nhà chăn vịt, con đi làm Sài gòn gửi về cho bố cái đồng hồ đeo tay vàng chóe. Ông bố đeo đi đám cưới, mấy người bảo tháo ra xem ông ta không cho, kêu chúng mày xem làm hỏng đồng hồ đền được không.

Thế mà mấy hôm sau ông già ngủ đêm ở chòi vịt bị đâm chết tươi, đồng hồ mất. Án nặng nên công an tỉnh về điều tra, hóa ra là 1 trong mấy thằng đòi xem đồng hồ hôm trước. Nó bảo ông gà nghênh ngang quá nên nó xiên cho bõ ghét.

Lúc đưa tang thằng con ở Sài gòn về, nó bảo nó cũng đâu có tiền, cái đồng hồ thực ra có 2 trăm nghìn (năm 2006).
Nhận thức ấu trĩ, man rợ thật cụ nhỉ. Nó dễ xuống tay máu lạnh lắm. Thời bọn e nhỏ nhỏ 30 năm trc, liên tiếp có những vụ lao bắp cày vào nhau, rồi chém sả vai.., kinh khủng.

Antoni

Xe tải
Ô ý mà làm lãnh đạo thì phải biết:))
Làm lãnh đạo thì sao, cứ ra pháp luật là sòng phẳng hết, tội đến đâu, chịu đến đó. Chẳng lẽ có 1,2 triệu mà ông đòi đập vỡ đầu thằng phá hoại như mấy quả dưa kia?

papais

Xe hơi
Cuộc sống của cụ thử dựa vào ruộng dưa xem. Quê mình còn nhiều, rất nhiều cảnh éo le cụ ạ.