[Funland] Thực sự khốn nạn!

Beat đưa tin bắt được 4 thanh niên sinh quãng độ 2002 rồi ạ.
4 thanh niên uống rượu và ăn trộm dưa nhà ông cụ nhưng bị phát hiện và nhắc nhở. Sau đó 4 chú này trả thù bằng cách phá hết ruộng dưa.
Cạn lời! Mong các chú cải tạo trong trại tốt!

duytrong

Xe lăn
Các cụ đừng nói là có mấy quả Dưa làm gì mà đến nỗi ABC nhé,
Nhiều ông bà già ở quê nghèo lắm, con cái họ cũng nghèo, con bé lên cũng không giúp được gì nhiều, hàng mấy tháng họ đặt hết công sức, niềm tin, hy vọng vào đấy, bỗng dưng mất cả làm gì mà họ chả sót xa vật vã.
Em đã chứng kiến có một ngày mùa đông rét mướt em đi giày tất đàng hoàng ngồi trên xe bước xuống còn thấy rét tê tái, mà em nhìn thấy một ông cụ vẫn lội ruộng với một cái Cuốc, em nhìn mà thấy thực sự rất thương.

TrongHN

Xe tải
Nghe các cụ bình luận ai cũng xót xa, chửi bới, nhưng dừng lại một chút thì theo bài báo thì diện tích bị phá hoại là 250m2/500m2, thiệt hại khoảng 1,2 đến 1,3 triệu đồng. Con số này thực sự ko lớn, kể cả với người nông dân bây giờ, ko đến mức phải nằm vật ra ruộng lăn lộn như thế, và cũng ko đáng để cả cộng đồng lên tiếng chửi bới om xòm lên thế, chỉ là 1 vụ phá hoại lặt vặt, vài chục quả dưa thôi. Xã hội còn rất nhiều vấn đề to tát hơn, hãy chế ngự cảm xúc.
Của 1 đồng công 1 nén cụ ạ. Và ở 1 số vùng quê họ thật sự nghèo, quá tuổi đi làm thuê, làm công nhân nên các ông bà già chỉ trông chờ vào chăn nuôi, trồng trọt được đồng nào hay đồng nấy, với cụ 1-2 triệu là nhỏ nhưng với họ là to.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Em nghĩ sẽ có quả báo nhưng ko rõ gần hay xa :(

skuadi

Xe điện
Em nghĩ sẽ có quả báo nhưng ko rõ gần hay xa :(
Đây phải không cụ?

Sonduong.BMV

Xe container
Tôi cũng xuất thân nông dân, cũng hiểu người nông dân làm ra đồng tiền vất vả thế nào. Nhưng tôi nói thật, có nửa ruộng dưa, 1,2 triệu mà cụ ông phải nằm vật ra khóc lóc như vậy có đáng k. Nhiều bà con bị lũ cuốn trôi, bị sét đánh chết cả đàn trâu, đàn bò, đàn lợn người ta cũng ko bi lụy đến mức độ đó, rồi cả cộng đồng cư dân mạng cũng ào ạt gào lên.
E nghĩ khóc vì cay đắng chứ không phải vì tiền.

Sonduong.BMV

Xe container
Đây phải không cụ?
Đủ ĐK khởi tố không CC.

windy1

Xe điện
Các cụ đừng nói là có mấy quả Dưa làm gì mà đến nỗi ABC nhé,
Nhiều ông bà già ở quê nghèo lắm, con cái họ cũng nghèo, con bé lên cũng không giúp được gì nhiều, hàng mấy tháng họ đặt hết công sức, niềm tin, hy vọng vào đấy, bỗng dưng mất cả làm gì mà họ chả sót xa vật vã.
Em đã chứng kiến có một ngày mùa đông rét mướt em đi giày tất đàng hoàng ngồi trên xe bước xuống còn thấy rét tê tái, mà em nhìn thấy một ông cụ vẫn lội ruộng với một cái Cuốc, em nhìn mà thấy thực sự rất thương.
Em trồng vài loại chậu rau cho vui. Không ngờ sao 3 tháng chăm sóc, bón phân hơi nhiều, cây héo rủ rồi chết đi. Em còn thấy tiếc và đau lòng. Huống hồ chi, 1 ông cụ già, bỏ công sức ra trồng dưa để bán. Cho nên phản ứng của ông ấy , nằm lăn ra ruộng dưa, có thể thông cảm được.

ATZ

Xe tải
Đủ ĐK khởi tố không CC.
Chắc là đủ, vì động cơ đê hèn (trả thù, trước đó đã ăn cắp bị phát hiện).

Còn mất 1,2 -1,5 tr các anh trên này chắc không tiếc, hoặc tiếc 1 ngày thôi, nhưng ông này hộ cận nghèo, ruộng vườn chắc không nhiều, công sức bao tháng vất vả tiếc của nên phản ứng như vậy cũng bình thường. Mỗi người có kiểu cảm xúc khác nhau, có người bị vậy mà biết thằng phá hoại thì có thể xách dao đến chém chết nó dù số tiền không lớn.

Nói chung ở nông thôn, chính quyền nên mạnh tay với bọn trộm nông sản và phá hoại mới may giữ được sự bình yên ở các làng quê.

windy1

Xe điện
Con cái nhà ai, có đủ chân tay lành lặn, mặt mũi sáng sủa mà đi ăn trộm . Bị người khác thấy được, khuyên răn. Lại tiếp theo, phá hoại công sức trồng trọt của 1 ông già, đáng tuổi ông bà. Hạng người nầy, phải phạt nặng cho chừa, làm xấu hổ mặt mày bố mẹ.

duytrong

Xe lăn
Đây phải không cụ?
Vụ này mà thoát thì mấy thằng oắt con kia còn phá làng phá xóm rồi mai kia nó thành cướp chứ chả đùa cụ ạ.

pham minh

Xe container
Em trồng vài loại chậu rau cho vui. Không ngờ sao 3 tháng chăm sóc, bón phân hơi nhiều, cây héo rủ rồi chết đi. Em còn thấy tiếc và đau lòng. Huống hồ chi, 1 ông cụ già, bỏ công sức ra trồng dưa để bán. Cho nên phản ứng của ông ấy , nằm lăn ra ruộng dưa, có thể thông cảm được.
Người nông dân mấy tỉnh miền trung này nghèo lắm nên hoàn toàn dễ hiểu với hành động của ông chủ vườn dưa, nhất là khi họ lai thuộc diện hộ nghèo ,k/ tế gia đình trông cả vào cái ruộng dưa đó. Em ủng hộ để công an mạnh tay để lũ trẻ trâu này bớt láo mới giữ được yên bình vùng quê

zinhaicau

Xe điện
Chắc tóm rồi các cụ. Đúng là lý do trời ơi mà. Bọn này phải đc " dạy" bởi sự nghiêm minh mới được.

revolutions

Xe buýt
Em đọc mà thấy bức xúc kinh khủng!
Cụ ông gầy gò, tóc bạc trắng, khuôn mặt sạm đen, chủ nhân ruộng dưa đã không thể đứng vững, gào khóc nằm vật vã khi thấy công sức mấy tháng nay bị phá hoại
Cụ ông gào khóc, nằm vật vã bên ruộng dưa bị kẻ gian phá hoại (vietnamnet.vn)
Gia đình e là nông dân nên em biết họ vất vả như thế nào, bán dưa còn mặc cả từng nghìn. Đm cướp tiệm vàng cả tỉ còn không bức xúc bằng cưới của nông dân như thế này.

kiailovey

Xe tải
Em đọc mà thấy bức xúc kinh khủng!
Cụ ông gầy gò, tóc bạc trắng, khuôn mặt sạm đen, chủ nhân ruộng dưa đã không thể đứng vững, gào khóc nằm vật vã khi thấy công sức mấy tháng nay bị phá hoại
Cụ ông gào khóc, nằm vật vã bên ruộng dưa bị kẻ gian phá hoại (vietnamnet.vn)
Tôi cũng ứa nước mắt, thương cụ ông trồng dưa quá…
Căm phẫn bọn mặt người dạ thú. tước đoạt nguồn sống của nguoi dân, đẩy họ đến bước đường cùng.
đề nghị Chính quyền các cấp vào cuộc, nghiêm trị kẻ phá hoại sản xuất, đền bù thiệt hại cho ông cụ. …
:-?

Chỉnh sửa cuối:

zinhaicau

Xe điện
Sao lại thiệt hại từ 1-1.3tr được ... tính sao ra mức đó. E chỉ tính 300m2, tương ứng với 200 gốc, mỗi gốc tối thiểu 1 quả, mỗi quả tính 2kg tương ứng 400kg dưa. Mỗi kh tối thiểu 10.000d, đã là 4tr, quá đủ khởi tố luôn. Em từng trồng dưa hấu vả vài sào Bắc, tưới tắm, thuốc men trong gần 2 tháng mới quả mới có màu cánh Sen như này. Cay đắng các cụ ạ.