[Funland] Thực trạng sinh viên mới ra trường

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Thế mới thấy cụ Phoi ơ bắc ngày xưa dạy đúng " Người trong cung điện suy nghĩ khác người trong túp lều". Hiểu nôm na trong ngữ cảnh thớt này chia làm hai trường phái người sử dụng ld và người lđ với mâu thuẫn khó dung hoà.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại là học xd, bk ra e thấy làm cu li nhiều mà đầu vào thì cao. Là e e chẳng bh cho con cái vào học mấy trường đó cả. Cũng học hộc *ứt ra

Cụ cứ bình tĩnh xem đến cuối đời cái bọn cu li nhưng học thật làm thật nó hơn hay kém con cụ nhé.
Đến giờ có còn ai sợ các bà bán thực phẩm và thuỷ thủ tàu viễn dương 30 năm trước không?

honglong1

Xe điện
Thời 7 năm trước 2-3M đc, h ma 3-4M thì sống sao. Giá cả khác lắm rồi. IT thì ko nên tính, h đang thiếu mà, đôi khi mới ra trường cũng deal đc lương ngon. Nói thật cụ Bạch Long nên mạnh dạn đòi tăng lương đi :D, IT h mà lương như cụ là hơi ít.
Riêng chuyện SV ra trường mà nói phải hơn lương culi thì e ko đồng ý, theo em culi nên cao hơn lương SV ra trường mới đúng, trần lương thấp, cơ hội ít mà lại sàn lương thấp nốt thì XH thật là quá tẹ đi
Cụ cứ bình tĩnh xem đến cuối đời cái bọn cu li nhưng học thật làm thật nó hơn hay kém con cụ nhé.
Đến giờ có còn ai sợ các bà bán thực phẩm và thuỷ thủ tàu viễn dương 30 năm trước không?
Culi là gì vậy, theo danh mục công việc thì ở VN làm gì có nghề culi.

tuance66

Xe buýt
cụ nói cũng có cái lý nhưng cũng chỉ đến 1 tầm nào đấy thôi. 1 lớp 50 đứa, h chỉ còn 10 đứa dặt dẹo theo nghề thì lấy đâu ra tương lai?

Tieu Bach Long

Xe buýt
Thế mới thấy cụ Phoi ơ bắc ngày xưa dạy đúng " Người trong cung điện suy nghĩ khác người trong túp lều". Hiểu nôm na trong ngữ cảnh thớt này chia làm hai trường phái người sử dụng ld và người lđ với mâu thuẫn khó dung hoà.
Không phải thớt khoe lương chứ em mới ra trường lương đã bằng lương hiện tại + lương cụ lúc mới ra. Nhưng không lấy những thành phần thiểu số đặc biệt như vậy đại điện cho tất cả được. Em không thể để các em bị bóc lột như vậy . 4 năm ăn học, mà làm lương như vậy thì ở nhà khoẻ hơn

Riêng CNTT là ngành đặc thù, đánh giá cá nhân là rất hot, khả năng thăng tiến cao, nhiều con đường rộng mở, bạn bè em làm cungz như vậy. Thậm chi có đứa cùng ngành e mà bỏ bắt đầu lại từ đâu , vừa học từ xa cntt từ xa, chấp nhận làm lương thấp hơn 1/3 so với ngành cũ mà giờ cungz sắp dc như cụ rồi.

Mặt khác, 2tr của năm 2012, 6-7 năm rồi mà bảo sv cntt làm lương 3-4tr như bài trên xem có ai làm không ... Lương của sv ra trường nó cũng có cái sàn của nó sao mà tệ như thế được. Lương giờ bèo nhất cũng 4.5 , phụ cấp thêm 500 gì đó. Nếu học đại học có tiếng thì chục tr là thường.

Bài trên tuyển kỹ sư xây dựng 3,4tr - nếu không có bonus gì khác thì còn thua một thằng culi, bóc lột trắng trợn
cụ nói cũng có cái lý nhưng cũng chỉ đến 1 tầm nào đấy thôi. 1 lớp 50 đứa, h chỉ còn 10 đứa dặt dẹo theo nghề thì lấy đâu ra tương lai?
Vấn đề là tại sao 40 đứa còn lại ko theo nghề? cụ ạ! Theo như các cụ trên nói thà ở nhà, chạy grab rồi đợi cơ hội rơi vào đầu còn hơn thì em cũng chịu với những tư tưởng đó :v mới ra trường kiến thức chưa có gì mà lúc nào cũng mang tư tưởng đi làm lương thấp trong mấy tháng thử việc là bị bóc lột :v , như cụ quiz thuộc dạng quá xuất sắc rồi nên cụ có suy nghĩ vậy em cũng hiểu, mới ra trương lương cụ đã mấy chục triệu rồi, giờ trường nào cũng đạo tạo CNTT cụ ạ, Xây Dựng, Sư Phạm, Giao Thông, Kinh Tế, Thuỷ Lợi ... nhưng số sinh viên có thể bám theo nghề là cực ít, như cụ nói nghề hot vậy, lương cao vậy tại sao lại ko theo? Chính vì cái tư tưởng sỹ diện CNTT là phải lương cao ko thì thà đi chạy grab còn hơn đó, thế cụ nghĩ chạy grab ko phải là bóc lột à? Lương cao hơn nhưng sức bỏ ra cũng hơn rất nhiều mà tương lai thì chẳng có tý kinh nghiệm nào về CNTT để mà cơ hội rơi vào đầu cả, trong khi đó các bạn chấp nhận lương thấp để được bóc lột thì đã có 1 đống kinh nghiệm rơi vào đầu để có thể tự làm chủ cơ hội của mình!

Ktkalong

Xe hơi
Ảo tưởng về bản thân dẫn đến các hành vi thiếu chuẩn mực, thường xuyên đòi hỏi những điều không xứng đáng & tệ nhất là sự vô ơn.

Khi một người dính vào ảo tưởng nặng, anh ta bỏ qua tất cả, kể cả những lời khuyên chân thành nhất. Bỏ qua sự chân thành là một sự lãng phí cực kỳ đáng tiếc!

Con quỷ ảo tưởng phục sẵn trong người bất kỳ ai. Ai cũng đã từng trải qua ảo tưởng ở các cấp độ khác nhau. Đến lúc biết dập tắt nó là dấu hiệu của trưởng thành.

Khác nhau là sớm hay muộn; giá đắt ít hay đắt nhiều.

---
Em mới đọc đc trên face. Nói thật phải nói các em mới ra trương mắc bệnh này nhiều quá mà :))

saubapcai

Xe đạp
Vấn đề là tại sao 40 đứa còn lại ko theo nghề? cụ ạ! Theo như các cụ trên nói thà ở nhà, chạy grab rồi đợi cơ hội rơi vào đầu còn hơn thì em cũng chịu với những tư tưởng đó :v mới ra trường kiến thức chưa có gì mà lúc nào cũng mang tư tưởng đi làm lương thấp trong mấy tháng thử việc là bị bóc lột :v , như cụ quiz thuộc dạng quá xuất sắc rồi nên cụ có suy nghĩ vậy em cũng hiểu, mới ra trương lương cụ đã mấy chục triệu rồi, giờ trường nào cũng đạo tạo CNTT cụ ạ, Xây Dựng, Sư Phạm, Giao Thông, Kinh Tế, Thuỷ Lợi ... nhưng số sinh viên có thể bám theo nghề là cực ít, như cụ nói nghề hot vậy, lương cao vậy tại sao lại ko theo? Chính vì cái tư tưởng sỹ diện CNTT là phải lương cao ko thì thà đi chạy grab còn hơn đó, thế cụ nghĩ chạy grab ko phải là bóc lột à? Lương cao hơn nhưng sức bỏ ra cũng hơn rất nhiều mà tương lai thì chẳng có tý kinh nghiệm nào về CNTT để mà cơ hội rơi vào đầu cả, trong khi đó các bạn chấp nhận lương thấp để được bóc lột thì đã có 1 đống kinh nghiệm rơi vào đầu để có thể tự làm chủ cơ hội của mình!
Thời nay mới có chuyện ảo tưởng SM như vậy vì nó vừa mới hot trở lại thôi, lúc e mới ra trường thì IT xuống dốc ko phanh lúc ấy mà ko kiếm đc việc thì 1M e cũng làm, chả hề ảo như giờ. Vì xuống dốc nên đầu vào lởm dần và kết quả bây h rất khó tuyển ai làm ra hồn, vơ bèo vạt tép, tăng lương chào mời... đâm ra các cháu ảo tưởng, do thị trường cả thôi, các ngành ít hot hơn thì ít ảo tưởng hơn chứ ko phải do cả thế hệ SV bây h.

Lúc lứa bây h ra trường mới tốt nghiệp PT thì IT ko hề hot, nó là cái chỗ ko đi đâu dc đành vào vậy => 50 theo đc 10 đã là mừng, 40 ông kia ra trường thấy hot cũng ko theo đc vì chỉ là tầng đáy, năng lực có hạn, + ko qua đc cám dỗ ăn chơi

Bây h "CNTT là phải lương cao" thì đúng đấy ạ, làm vài năm, tự gắn chữ senior vào là đi kêu gào lương 2-3K dc rồi :D, nên các cháu mới ra trường suy diễn ra lương 1K+ cũng phai thôi(mà thưc tế những chỗ trả 1K+ rất nhiều). Còn "thà đi chạy grab còn hơn" thì rõ là chịu rồi :v

vinh_nguyen

Đi bộ
Đối với các nghành khác thì sao em chưa biết, chứ làm kỹ thuật như bây giờ phải biết:
1-Ngoại ngữ
2- Điện-Điện tử
3- Cơ khí
4- Công nghệ thông tin
Một cái máy tự động giờ nó có cả 4 mục trên không lẽ tuyển 4 kỹ sư để phục vụ có 1 cái máy. Chỉ cần 1 ứng viên làm được 4 cái 1 lúc thì lương cao Ok. Đại đa số các sinh viên ra trường không đáp ứng được. Ai dám mạo hiểm giao ô tô cho trẻ em nghịch
Lương đưa ra đôi khi cũng chỉ là hình thức để doanh nghiệp tránh bị thiệt hại do các ứng viên lừa đảo. Có trường hợp là ứng viên nổ banh xác pháo là kinh nghiệm lâu năm, nhưng khi nôp sổ bảo hiểm vô mới biết bị nó lừa đau. Đời trớ trêu là huấn luyện thành thục thì nhân viên lại tìm các công ty có mức lương khá hơn để khuấy đảo thị tường lao động.

Chỉnh sửa cuối:

ruby_eagle

Xe điện
Nghe cụ nói là em biết cụ chưa bao giờ làm chủ hoặc đi tuyển dụng. Em chưa bao giờ nhìn vào bằng cấp để trả lương cả.
Em đã từng tuyển một cô trung cấp kế toán làm truởng ban mua sắm lương 90 củ net và trong ban đó có không dưới 10 cử nhân ngoại thương 2 học nước ngoài về. Quan trọng là năng lực thôi cụ ợ
Hê hê, sorry cụ em đang là technical lead của công ty Đức, em tuyển đầu vào cho công ty khá nhiều nên biết trình các trường đào tạo ntn. Với lĩnh vực khác ko biết chứ về kỹ thuật, cụ thể ở đây là developer thì khả năng tư duy logic là rất quan trọng, ko cần dạng cần cù bù thông minh như một số ngành khác. Đầu vào các trường top đại học đã phần lớn lọc ra đc các ứng viên có trình độ + khả năng tư duy cao. Tuy vậy vẫn có người này người kia nhưng 90% pass dành cho các trường top 2-3.
Ko biết cụ làm trong lĩnh vực gì, nếu có gì ko phải mong chỉ giáo thêm.

daidiachu

Xe máy
Gạch đá em xin nhận
Mới ra trường, đặc biệt là chưa có nhiều kn mà cứ nhăm nhăm lương cao thấp thì phần lớn là sau không ra gì. Quan điểm của em, ra trường chỗ nào cho mình làm việc, cho mình cơ hội học hỏi nhiều, cho mình khả năng sáng tạo thì làm. Lương mới ra trường công ty này vs công ty kia đều có mặt bằng chung, chênh nhau 1-2tr là cùng. nếu vào nơi được như em nói thì dù thu nhập có thấp hơn chút nhưng chỉ sau 1-2 năm, bạn đấy chắc chắn sẽ có thu nhập cao hơn bạn kia khá nhiều cộng thêm cơ hội thăng tiến ở công ty này or chuyển sang cty khác có thu nhập cao hơn nhiều.
Ngày em ra trường. Em học kỹ thuật mà không biết mái dốc 1:1, 0,5:1 v.v. là cái gì luôn. Nhưng vào làm em toàn làm 10h/ngày, các anh sai gì hay nhờ gì làm đấy, kể cả vs ae công nhân - lái máy cũng lăn lộn cùng. Em tự thấy sau 2 năm thì kinh nghiệm, kiến thức thực tế em tăng lên khá nhiều. Và sau đấy chức và lương em tăng lên khá nhiều.
Cái vấn đề mọi người đặt ra ở đây là mức tối thiểu. Không tính các bạn làm nhà nước vì theo hệ số và có tương lai( gọi là chắc chân), các anh tư nhân đặc biệt lại là thuê chung cư thì mức trả cho người lao động phải tối thiểu cho dù đi học việc. Mức 3-4 triệu làm xây kỹ thuật tính 26 công được 120k -150k ngày. Tiền xe; ăn uống đi lại còn thuê ở nữa. Công nhân phổ thông cũng 180k ngày roài

JoeBlack80

Xe buýt
De co duoc ca 4 cai nhu cu ke thi ngay ca 1 ky su ra truong 10 nam cung khong chac thoa man duoc dau cu. Cai dieu 2, 3 va 4 thuoc 3 nganh rat dac thu va rong. Chau di lam duoc 15 nam ma chi tot duoc dk 1+2 va mot chut 4 da o muc Headhunter tu tim den minh roi.

Đối với các nghành khác thì sao em chưa biết, chứ làm kỹ thuật như bây giờ phải biết:
1-Ngoại ngữ
2- Điện-Điện tử
3- Cơ khí
4- Công nghệ thông tin
Một cái máy tự động giờ nó có cả 4 mục trên không lẽ tuyển 4 kỹ sư để phục vụ có 1 cái máy. Chỉ cần 1 ứng viên làm được 4 cái 1 lúc thì lương cao Ok. Đại đa số các sinh viên ra trường không đáp ứng được. Ai dám mạo hiểm giao ô tô cho trẻ em nghịch
Lương đưa ra đôi khi cũng chỉ là hình thức để doanh nghiệp tránh bị thiệt hại do các ứng viên lừa đảo. Có trường hợp là ứng viên nổ banh xác pháo là kinh nghiệm lâu năm, nhưng khi nôp sổ bảo hiểm vô mới biết bị nó lừa đau. Đời trớ trêu là huấn luyện thành thục thì nhân viên lại tìm các công ty có mức lương khá hơn để khuấy đảo thị tường lao động.