[Funland] Thuế chuyển nhượng Bđs quy định mới

PCI for car

Xe tăng

QaTB

Xe hơi
Cụ nói khá chuẩn, và quan trọng hơn là hiện tại ở các VPCC đều đã nắm được việc này và chủ động tư vấn cho những người tham gia giao dịch rồi. Vậy nên cụ nào có đi mua bán nhà đất cũng k lo lắm đến vấn đề này đâu.
đen thì thuế nó vẫn xử cụ ơi

t_t_7love

Xe tải
đen thì thuế nó vẫn xử cụ ơi
Như e đã còm trên là xử kiểu gì khi đã áp mức max khung biểu giá nhà nước? Hiện tại các VPCC đều nắm rất rõ việc này, và tư vấn lại luôn người giao dịch.. Ví dụ năm ngoái e mua cái nhà hơn 3 tỉ, khi đi công chứng, cán bộ CC nói luôn khu vực nhà a giờ biểu giá nhà nước khoảng 1 tỉ nên e soạn hợp đồng cho a 1 tỉ nhé. Ok là làm luôn thôi

QaTB

Xe hơi
Như e đã còm trên là xử kiểu gì khi đã áp mức max khung biểu giá nhà nước? Hiện tại các VPCC đều nắm rất rõ việc này, và tư vấn lại luôn người giao dịch.. Ví dụ năm ngoái e mua cái nhà hơn 3 tỉ, khi đi công chứng, cán bộ CC nói luôn khu vực nhà a giờ biểu giá nhà nước khoảng 1 tỉ nên e soạn hợp đồng cho a 1 tỉ nhé. Ok là làm luôn thôi
vâng họ tư vấn thế nhưng ra ô thuế ô vặt tiếp cụ ạ

cairong_2011

Xe container
Về nguyên tắc VPCC chỉ là chứng thực có việc mua bán thỏa thuận hai bên là thật. Còn giá cả thế nào là do người mua bán thỏa thuận. Trừ khi cụ quen biết hỏi nên điền giá thế nào, còn không em thấy bên CC chẳng quan tâm đến chuyện đó .
Còn chuyện thuế gọi lên hỏi về giá mua bán: thì cũng giống như mình làm cái gì đó chưa đúng thường hay lo nghĩ. Họ có đủ nghiệp vụ hoặc nhờ CA để tìm hiểu. Tuy nhiên nêu hai bên A-B đã thống nhất và lại dùng tiền mặt (đa phần hoặc 1/2) nói chung dù có điều tra cũng khó tìm ra chứng cứ (tất nhiên quyết tâm tìm thì ra thôi, nhưng không bõ). Chưa kể để lâu dân họ làm ầm ĩ lên cũng ngại.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Về nguyên tắc VPCC chỉ là chứng thực có việc mua bán thỏa thuận hai bên là thật. Còn giá cả thế nào là do người mua bán thỏa thuận. Trừ khi cụ quen biết hỏi nên điền giá thế nào, còn không em thấy bên CC chẳng quan tâm đến chuyện đó .
Còn chuyện thuế gọi lên hỏi về giá mua bán: thì cũng giống như mình làm cái gì đó chưa đúng thường hay lo nghĩ. Họ có đủ nghiệp vụ hoặc nhờ CA để tìm hiểu. Tuy nhiên nêu hai bên A-B đã thống nhất và lại dùng tiền mặt (đa phần hoặc 1/2) nói chung dù có điều tra cũng khó tìm ra chứng cứ (tất nhiên quyết tâm tìm thì ra thôi, nhưng không bõ). Chưa kể để lâu dân họ làm ầm ĩ lên cũng ngại.
VPCC có tư vấn mà cụ. Em vừa CC mua 1 cái chung cư cách đây 2 tuần; để giá thấp quá họ tư vấn luôn!

phuongnight

Xe tải
Bộ Tài chính lại mới có công văn (2022) yêu cầu công an phối hợp . Các cụ chia sẻ kinh nghiệm nhé. Ở Lâm đồng thuế đang làm rất gắt , nhiều người phải làm phụ lục hợp đồng công chứng điều chỉnh giá , nhiều người đi lại mấy lần và giải quyết bằng phong bì . Cán bộ thuế lên đời thật sự trong năm mới rồi

cairong_2011

Xe container
Bộ Tài chính lại mới có công văn (2022) yêu cầu công an phối hợp . Các cụ chia sẻ kinh nghiệm nhé. Ở Lâm đồng thuế đang làm rất gắt , nhiều người phải làm phụ lục hợp đồng công chứng điều chỉnh giá , nhiều người đi lại mấy lần và giải quyết bằng phong bì . Cán bộ thuế lên đời thật sự trong năm mới rồi
Nếu thực sự họ muốn làm thì sẽ ra, tiền đều từ bank mà ra hết. Chẳng có ai tích tiền trong nhà để rồi mới đi mua. Nhưng phải bõ công cụ ạ.

phuongnight

Xe tải
Muốn hồ sơ chuyển nhượng ko bị treo bên cơ quan thuế thì 2 bên mua bán phải tìm hiểu kỹ nhé . Năm nay chắc chắn thuế làm căng hơn nhiều vì cái công văn mới ra khác nào "vẽ đường cho hươu chạy" nhưng e nghĩ cán bộ thuế cũng "sơn ăn tuỳ mặt " khi chính mấy đc công an cũng hay có giao dịch bds lắm. Khả năng thị trường BDS có ảnh hưởng đấy , về tâm lý là rõ rồi

congdanhang3

Xe tải
Em biết một bà bán nhà, khai giá đúng theo QĐ 30 và cộng thêm chút ít giá trị nhà nữa . Thuế gọi bà ấy lên giải trình xác định giá bán, bà ấy hỏi: Tôi đã có hợp đông công chứng hợp lệ, thuế cũng công nhận hợp đồng ko có vấn đề pháp lý vậy tại sao lại yêu cầu tôi phải lên gặp thuế? Có văn bản nào quy định việc yêu cầu ng nộp thuế phải lên gặp ko? Đúng là bà già gân, thuế ko trình được văn bản cho bà ấy đấy.

khanhnguyen09

Xe container
Các cụ chém sai bản chất rồi. Văn bản nói về thuế thu nhập cá nhân khi mua bán bất động sản, tức là đánh thuế trên phần "lãi" khi giao dịch bất động sản nên đâu có liên quan gì đến khung giá nhà nước với giá thị trường. Ở đây là cơ quan thuế yêu cầu làm chặt các vụ thực tế bán thì lãi 200 củ nhưng ra cơ quan thuế thì khai thành lỗ đến tránh nộp thuế TNCN.
Lãi hay lỗ thì cũng đều nộp thuế tncn hết, nó áp vào % giá bán rồi còn tính cái gì?

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em biết một bà bán nhà, khai giá đúng theo QĐ 30 và cộng thêm chút ít giá trị nhà nữa . Thuế gọi bà ấy lên giải trình xác định giá bán, bà ấy hỏi: Tôi đã có hợp đông công chứng hợp lệ, thuế cũng công nhận hợp đồng ko có vấn đề pháp lý vậy tại sao lại yêu cầu tôi phải lên gặp thuế? Có văn bản nào quy định việc yêu cầu ng nộp thuế phải lên gặp ko? Đúng là bà già gân, thuế ko trình được văn bản cho bà ấy đấy.
Nhưng số này ít thôi. Thuế vẫn rung đùi

phuongnight

Xe tải
Ko gân dc đâu , nó chuyển sang CA làm điểm lôi thôi lắm , trừ khi bà kia là bà già " ngành "