Thuê kiến trúc sư thật khó!

Tuancap

Xe tải
đây em biết có kts cao cấp đây . chuyên thiết kế các khu nghỉ dưỡng resort. khách sạn .biệt thự ,nhà ởlàm công ty nc ngoài . các bác có nhu cầu alo tham khảo 0913553380(a hải) khoảng 45 -46 tuổi

Yeuphunu

Xe điện

Realty 2021

Xe tăng
Trường kiến trúc hn đang miễn học phí năm đầu, mấy năm nay khó hút hs. Chết vì tội bão hoà kts do giai đoạn 2005 đến 2015 trường nào cũng liên kết đào tạo kts nhất là mấy trường dân lập

Khải trân72

Xe hơi
Em cũng là dân kỹ thuật, tôn trọng chất xám. Đợt rồi dành dụm được chút nên muốn xây cái nhà phố nho nhỏ để ở. Theo lời các cụ em thỉnh một công ty kiến túc có profile khá ổn. Bước đầu tiên các bạn hỏi: anh cần thiết kế kiểu gì, hiện đại, cổ điển, tân cổ điển. Em chỉ mẫu nhà em thích, vậy là xong mặt ngoài.
Về kiến trúc công năng chi tiết, về cơ bản nhà ống nên sau vài lần làm việc thấy các bạn ý đưa ra ý tưởng mãi cũng không phù hợp với sinh hoạt gia đình nên cuối cùng em cũng phải vẽ thay ra ý tưởng của mình anh định chia phòng thế này, chỗ này để cái này thì mới phù hợp với sinh hoạt ....
Cuối cùng kiến trúc cũng xong mình thanh toán hai bên vui vẻ, cám ơn nhau.
Cảm nhận của mình về nghề kiến trúc thì sao mà dễ vậy:
Về kiểu dánh nhà cơ bản là sao chép trên mạng, nói các bạn kts đừng buồn nếu chỉ cho thợ chắc họ cũng làm được.
Về thiết kế công năng, cái này quan trong nhất thấy các bạn ý trẻ ít kinh nghiệm cuộc sống hầu như chỉ vẽ cho đẹp thôi, gần như phần này mình phải giải thích lại cho các bạn ý hết. Thực ra các bạn ý học từ mình chứ chắc giúp mình được gì.
Có 2 cái các bạn ý làm được đó là
Tính toán kết cấu ( thực ra với kiểu nhà ống bây giờ thì nếu có bảng tra thì chắc cũng chẳng cần các bạn ý) Mình nói vậy vì khi xây nhà làm gì có số liệu nền móng gì đâu mà các bạn ý vẫn ra bản vẽ ầm ầm.
Phối mầu sơn , nội thất : Cái này thì đúng là mình chịu, các bạn ý làm tốt hơn mình. Nhưng liệu mấy bạn bán sơn có free dịch vụ này không nhỉ. nếu có thì .....
Túm lại đối cảm nhận của mình các bạn kts giờ chắc chỉ cần giỏi vẽ dựng hình phối màu một chút là ok.
Theo mình kts cũng có nhiều người, trình độ và chuyên môn thì theo kinh nghiệm cống hiến, nói chung muốn thứ thì phải chọn người có nhiều kinh nghiệm, nghề nào cũng vậy mà

Ngotungmau

Xe buýt
Nghe cao sang bay bổng quá. Nhưng để vào việc thì KTS phải kéo đc chủ nhà xuống mặt đất để bắt tay vào việc. Vẫn bắt đầu từ nhu cầu công năng, nhu cầu không gian, kết hợp phong thuỷ hướng gió thế đất. Từ đó theo quy trình lên concept rồi bổ chi tiết. Cái quan trọng nhất là cảm nhận đc cảm xúc của chủ nhà để lên concept cho ra đúng nhu cầu và sở thích về không gian, bố cục, màu sắc mỹ thuật, phong cách. Nếu ko cảm nhận đc thì vỡ trận, làm đi làm lại mà chủ nhà vẫn ko ưng rồi lại biến thành cadman chủ nhà bảo gì thì vẽ lại thôi :)) Thứ này chả trường lớp nào dạy cả, hoàn toàn do năng khiếu của KTS. Chính xác hơn là do cặp KTS - chủ nhà có đồng cảm với nhau hay ko.
E cũng dính 1 vụ, chủ nhà củ chuối họ cứ ỡm ờ này kia, Chốt xong lại bảo để a xem lại kích thước hợp phong thủy ...ba lăng nhăng xong nói là bản thiết kế này nó na ná trên mạng, mặc dù e còn phải chạy cả kết cấu cho họ. Cũng là thân quen cả nên e cũng ko nghĩ nhiều đến thù lao. E thì nhận cả thi công nhưng xong phần móng e cũng chào và lõm mất 20 củ. Mất luôn thân quen nhưng cũng cảm thấy may mắn.

moonlife

Xe container
E cũng dính 1 vụ, chủ nhà củ chuối họ cứ ỡm ờ này kia, Chốt xong lại bảo để a xem lại kích thước hợp phong thủy ...ba lăng nhăng xong nói là bản thiết kế này nó na ná trên mạng, mặc dù e còn phải chạy cả kết cấu cho họ. Cũng là thân quen cả nên e cũng ko nghĩ nhiều đến thù lao. E thì nhận cả thi công nhưng xong phần móng e cũng chào và lõm mất 20 củ. Mất luôn thân quen nhưng cũng cảm thấy may mắn.
Phải theo cảm nhận cụ nhé. Thường thường từ lần tiếp xúc đầu tiên cảm nhận này đã khá rõ. Chủ nhà mà coi mình như thợ vẽ, coi thầy phong thủy như chân lý thì nên rút ngay. Cảm thấy ko ổn là té, quyết toán phần đã làm rồi next. Lỗ chút cũng được té là té ko lằng nhằng kể cả phải trả lại tiền.

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng là dân kỹ thuật, tôn trọng chất xám. Đợt rồi dành dụm được chút nên muốn xây cái nhà phố nho nhỏ để ở. Theo lời các cụ em thỉnh một công ty kiến túc có profile khá ổn. Bước đầu tiên các bạn hỏi: anh cần thiết kế kiểu gì, hiện đại, cổ điển, tân cổ điển. Em chỉ mẫu nhà em thích, vậy là xong mặt ngoài.
Về kiến trúc công năng chi tiết, về cơ bản nhà ống nên sau vài lần làm việc thấy các bạn ý đưa ra ý tưởng mãi cũng không phù hợp với sinh hoạt gia đình nên cuối cùng em cũng phải vẽ thay ra ý tưởng của mình anh định chia phòng thế này, chỗ này để cái này thì mới phù hợp với sinh hoạt ....
Về kiểu dánh nhà cơ bản là sao chép trên mạng, nói các bạn kts đừng buồn nếu chỉ cho thợ chắc họ cũng làm được.
Về thiết kế công năng, cái này quan trong nhất thấy các bạn ý trẻ ít kinh nghiệm cuộc sống hầu như chỉ vẽ cho đẹp thôi, gần như phần này mình phải giải thích lại cho các bạn ý hết. Thực ra các bạn ý học từ mình chứ chắc giúp mình được gì.
Tính toán kết cấu ( thực ra với kiểu nhà ống bây giờ thì nếu có bảng tra thì chắc cũng chẳng cần các bạn ý) Mình nói vậy vì khi xây nhà làm gì có số liệu nền móng gì đâu mà các bạn ý vẫn ra bản vẽ ầm ầm.
Phối mầu sơn , nội thất : Cái này thì đúng là mình chịu, các bạn ý làm tốt hơn mình. Nhưng liệu mấy bạn bán sơn có free dịch vụ này không nhỉ. nếu có thì .....
Túm lại đối cảm nhận của mình các bạn kts giờ chắc chỉ cần giỏi vẽ dựng hình phối màu một chút là ok.
Em xây cỡ gần chục cái nhà rồi. Cứ gọi ông chủ thầu đến phác ra tờ báo rồi xây. Nhanh, gọn, đúng ý mình. KTS 10 ông 9 ông lươn khươn, mất thời gian.

moitapdi

Xe hơi
Thuê thợ vẽ (cadman, thi công miễn phí thiết kế) kinh nghiệm nghề thì ít mà kinh nghiệm chém gió, copy & paste thì nhiều.
KTS loại xịn thì nhiều cụ chưa chắc dám bỏ tiền ra thuê (mà có thuê chưa chắc KTS đã làm vì quy mô công trình nhỏ).

bspvietnam

Xe tăng
em dân ngoài ngành, nhưng gặp cảnh này nhiều lắm rồi
có 2 trường hợp điển hình, 1/ chủ biến KTS thành thợ vẽ, 2/ thợ vẽ gặp đc gà (về kiến trúc).

Alexandre Ciskob

Xe điện
90% chủ nhà ko đọc được bản vẽ CAD
9% chủ nhà còn lại đọc được, nhưng đọc qua loa, cũng ko vào đầu, nhìn tù mù rồi ko chịu hình dung về mặt không gian, rồi nhìn 3D đẹp là ... được rồi =))

1% còn lại có nhà ưng ý về công năng sử dụng, đẹp theo ý chủ nhà

buhogia01

Xe tải
Đấy không phải là KTS mà là thợ vẽ, vẽ theo ý của cụ . Thông thường chủ đầu tư chỉ ra đầu bài còn kts họ phải đưa ra vai ba phương án cho mình trọn. Họ phải có đủ luận cứ để thuyết phục mình chấp nhận ý tưởng của họ

moonlife

Xe container
Đấy không phải là KTS mà là thợ vẽ, vẽ theo ý của cụ . Thông thường chủ đầu tư chỉ ra đầu bài còn kts họ phải đưa ra vai ba phương án cho mình trọn. Họ phải có đủ luận cứ để thuyết phục mình chấp nhận ý tưởng của họ
Nó theo phân khúc các cụ nhé. Phân khúc dưới 200k/m2 thì chỉ có vậy thôi. Chủ nhà có tính cách kiểu thích chỉ đạo vẽ theo ý mình thì thuê luôn cadman phân khúc này cho rẻ mà đúng ý. Thuê phân khúc cao hơn tiền thì đắt gấp đôi gấp ba mà có khi cãi nhau to vì người giỏi họ có cá tính và đạo đức nghề nghiệp của họ. Những gì họ tư vấn thì các cụ ko hiểu, những gì họ cố gắng để đỡ tai họa cho khách hàng trong tương lai thì các cụ chưa thấy ngay nên coi là tào lao vớ vẩn. Thêm mấy ông hàng xóm rảnh háng với ông thầy phong thủy nữa thì ko đỡ nổi. Vừa khó về chuyên môn, vừa phải giải thích cho khách hàng, lại còn phải lo lý lẽ đối đáp với thầy phong thủy với hàng xóm nữa thì chịu :)) Cho nên nếu đã thuê phân khúc KTS thì phải tin tưởng tuyệt đối và tôn trọng. Ko tin thì thuê trẻ con cadman nó vẽ cho đúng ý.
Điển hình là cụ gì lập 1 lúc mấy thớt hỏi tứ tung cái vệ sinh trong box này này. Nhà bé tí vệ sinh bé tí nhưng kiên quyết giữ cái tiểu nam. Thuê thiết kế thì ko hỏi luôn bên thiết kế mà mang lên mạng đẽo cầy, rất phản cảm và thiếu tôn trọng đối tác của mình.

Chỉnh sửa cuối:

Nhân văn Dân

Xe tăng
Em là dân ngoại đạo nhưng đọc chủ đề của cụ chủ thấy ko đồng ý lắm. Cụ chủ chắc chưa làm việc với đội ngũ kts giỏi nên có những đánh giá hơi phiến diện.
Những kts giỏi họ sáng tạo nên những công trình mà nhìn vào mình mới thấy phục tầm suy nghĩ của họ.
Còn những kts trình độ làng nhàng, sao chép cắt gọt này nọ thì em ko nói.
Vào web kienviet hay archdaily ko thiếu những công trình ở Việt Nam mang đẳng cấp quốc tế.
Phủ nhận trình độ của kts là 1 điều ko nên, nhất là khi bản thân mình còn chưa có dịp làm việc cùng họ.
:) :) :)
Cũng phải thừa nhận một điều là những người có kinh nghiệm trong nghề, yêu nghề và tâm huyết với nghề thì không có nhiều. Trong khi hàng năm có cả trăm người tốt ngiệp ra trường, họ cũng phải chập chững vào nghề chứ nhỉ.

buhogia01

Xe tải
Nó theo phân khúc các cụ nhé. Phân khúc dưới 200k/m2 thì chỉ có vậy thôi. Chủ nhà có tính cách kiểu thích chỉ đạo vẽ theo ý mình thì thuê luôn cadman phân khúc này cho rẻ mà đúng ý. Thuê phân khúc cao hơn tiền thì đắt gấp đôi gấp ba mà có khi cãi nhau to vì người giỏi họ có cá tính và đạo đức nghề nghiệp của họ. Những gì họ tư vấn thì các cụ ko hiểu, những gì họ cố gắng để đỡ tai họa cho khách hàng trong tương lai thì các cụ chưa thấy ngay nên coi là tào lao vớ vẩn. Thêm mấy ông hàng xóm rảnh háng với ông thầy phong thủy nữa thì ko đỡ nổi. Vừa khó về chuyên môn, vừa phải giải thích cho khách hàng, lại còn phải lo lý lẽ đối đáp với thầy phong thủy với hàng xóm nữa thì chịu :)) Cho nên nếu đã thuê phân khúc KTS thì phải tin tưởng tuyệt đối và tôn trọng. Ko tin thì thuê trẻ con cadman nó vẽ cho đúng ý.
Điển hình là cụ gì lập 1 lúc mấy thớt hỏi tứ tung cái vệ sinh trong box này này. Nhà bé tí vệ sinh bé tí nhưng kiên quyết giữ cái tiểu nam. Thuê thiết kế thì ko hỏi luôn bên thiết kế mà mang lên mạng đẽo cầy, rất phản cảm và thiếu tôn trọng đối tác của mình.
Có 1 KTS nổi tiếng có 1 phát ngôn để các nhà đầu tư đáng phải suy nghĩ , đó là : công trình không tốt Không phải KTS tồi mà là Chủ đầu tư thiếu hiểu biết

Realty 2021

Xe tăng
Nhiều chủ nhà cũng quái thai bcm nó ra, trước đây hơn 15 năm hồi em ra trường được 1 năm nhận được nhu cầu thiết kế người quen giới thiệu 1 tay ở nhân mỹ đất rộng cần thiết kế (kiến trúc công năng và kết cấu) nhà 5 tầng, sau cậy dân thổ giở đủ trò bùng tiền thiết kế mà có phải do thiết kế em ko ra gì đâu vì tay đó sử dụng nguyên bản bộ thiết kế đó cho thợ làm (người quen của em mô tả lại như vậy). Bts từ đấy mất niềm tin từ chủ nhà hẳn

hà khệnh

Xe tải
Covid buồn quá,em lót dép hóng
:-*

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Giờ bọn em chơi bài Trưng Chắc là anh cần thiết kế thì ký hợp đồng rồi tạm ứng.
Nhiều ông chủ lắm ý tưởng, vẽ demo xong mất hút luôn, mất thời gian.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Vầng, gặp chủ nhà có nhu cầu thật thì dễ vào việc.
Chứ thiết kế xong để trôi vài tháng chưa chốt được, đến nơi có khi nhà đã đi vào hoàn thiện rồi cũng nên. =))
Gặp được chủ nhà thông báo là anh chọn đơn vị khác rồi thì cũng đỡ sốc hơn là bảo chưa chốt xong. :D