[Funland] Thương cháu Lan quá các cccm ạ

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Thôi đi mợ, co kéo gượng gạo nhiều thành nhạt. Về mặt nguyên tắc, sách giáo khoa môn Toán ngoài yêu cầu bắt buộc là để dạy học sinh các kiến thức Toán học thì cũng nên dạy học sinh cách giải quyết các vấn đề liên quan đến thực tế. Mợ đang lấy một trường hợp đặc biệt ra để tranh luận. Ý chung của cả topic này em nghĩ đa phần đều nói về sách giáo khoa nhà mình xa rời thực tế (và điều này không ổn). Theo em, bài toán này (cùng với mấy bài kiểu xịt lốp xe cho xe thấp xuống 10cm để có thể đi qua hầm chui) tập thể biên soạn nên loại bỏ trong các bản in sau này.
Cháu cũng là một sản phẩm của giáo dục Việt Nam, chính những bài toán "Lan đạp xe" đã dạy cho cháu "không suy diễn" trong mọi vấn đề. Nhờ "không suy diễn" nên khi sinh sống và làm việc ở nước ngoài, nếu vấn đề cháu cảm thấy chưa chính xác thì phải hỏi lại cho thật rõ, không suy diễn.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Trong đề có nói là ngày nào cũng đạp đâu

chắc cụ trẻ đẻ 9x sau
Đội 6x cuối, 7x đầu đạp xe từ nhà lên trường Đại học/Cao đẳng 200km là chuyện thường, tháng đạp về nhà 1,2 lần CN rúc nách bu cấu xèn :D

Dì ruột tôi, thế hệ 6x đầu, ở Vàng Danh, Uông Bí đi học ở Cao đẳng Nông lâm Thái Nguyên, những năm 8x đầu đường sá khác hẳn bây giờ
Cứ tầm 3 tuần lại đạp xe về nhà 1 lần. Nghỉ, chơi, hôm sau đạp lên
Lại còn tự hào vì thời điểm đó cả xóm mỗi Dì thoát ly đi học

Nói chung là có chê có chửi cũng lắc não 3 lần trước khi phọt ra

Chỉnh sửa cuối:

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
(1) Bài toán: Lan đạp xe từ nhà đến trường 200 km.
(2) Thực tế: Ngô Văn Thuận đạp xe từ nhà đến trường 300 km.

Cả đề bài và thực tế đều có đủ, giải xong bài toán và có điểm, mọi chuyện rất đơn giản nếu "không suy diễn".

xukthal

Xe lăn
Em đạp xa nhất là đi lên Vĩnh Phúc thăm thằng bạn Học HVKTQS.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Cứ cho là Lan đi học từ tỉnh này sang tỉnh khác và Lan thích đạp xe. Thì có đạp dc 200km trong 10h không? Mời bà con vào thảo luận và kết luận ta có 1 vđv Olympic thích đạp xe đi học xuyên tỉnh ! Vớ vẩn chưa?
Nếu cảm thấy nghi vấn, Lan không thể đạp xe 200 km trong 10h thì tìm kiếm thông tin của tác giả bài toán, hỏi lại đích danh tác giả cho rõ ràng. Đó là cách giải quyết chính xác, thay vì thảo luận mà không có ý kiến của tác giả bài toán.

xukthal

Xe lăn
Cụ Nhimtiu vào trả lời cccm xem nào? Lan có đạp xe đc 200 cây trong 10h ko? ;))

MINHKD

Xe điện
Thuận thi không đỗ, được đặc cách nhận vào trường quân sự, sau đó nhập viện vì bệnh thần kinh. Kết quả đó là logic với một người tư duy máy móc như Thuận.
Em lần lại thông tin đúng như mợ nói.
Luôn phục mợ vì rất bình tĩnh và logic,đặc biệt rất kiên nhẫn :D

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
Xét về mặt thực tế thì bài toán Lan đạp xe kia chỉ nà ní thuyết thôi :))
mà đã nà ní thuyết thì ... cho 1 cụ Archimedes còn có thể nhấc bổng cả quả đất lên cơ mà.
cccm tranh cãi cái zè

xukthal

Xe lăn
Cháu đạp bằng mắt cụ ạ, tb chỉ tầm 12-15km/1h thôi mà đạp liền 10h với vận tốc đó thì Lan đi viện sớm chứ đi học giề.
Đã hỏi Lan chưa mà trả lời nhanh vậy :))

Parejo_10

Xe điện
Có đề còn nâng cao hơn dành cho học sinh lớp 3 mời các cụ giải. “ Mẹ Lan năm nay 28 tuổi , biết rằng tuổi mẹ gấp đôi tuổi Lan “
- Hãy tính tuổi của Lan ?

- Bố Lan đang công tác ở đâu ? :D

Hieumos

Xe container
Thôi đi mợ, co kéo gượng gạo nhiều thành nhạt. Về mặt nguyên tắc, sách giáo khoa môn Toán ngoài yêu cầu bắt buộc là để dạy học sinh các kiến thức Toán học thì cũng nên dạy học sinh cách giải quyết các vấn đề liên quan đến thực tế. Mợ đang lấy một trường hợp đặc biệt ra để tranh luận. Ý chung của cả topic này em nghĩ đa phần đều nói về sách giáo khoa nhà mình xa rời thực tế (và điều này không ổn). Theo em, bài toán này (cùng với mấy bài kiểu xịt lốp xe cho xe thấp xuống 10cm để có thể đi qua hầm chui) tập thể biên soạn nên loại bỏ trong các bản in sau này.
Cụ vẫn đang suy diễn.

Ai bảo cụ bài toán này trong sách giáo khoa môn toán?

Đây chỉ là một câu hỏi ôn tập trắc nghiệm lấy ất ơ ở trên mạng, ai cũng có thể post lên. Nó cũng giống như dạng mấy bài văn trẻ con ở trên mạng tự viết lời phê của cô giáo ấy.

Đừng nên quy chụp quá cho nền giáo dục này nọ làm gì.

DurexXL

Xe lăn
Có đề còn nâng cao hơn dành cho học sinh lớp 3 mời các cụ giải. “ Mẹ Lan năm nay 28 tuổi , biết rằng tuổi mẹ gấp đôi tuổi Lan “
- Hãy tính tuổi của Lan ?

- Bố Lan đang công tác ở đâu ? :D
Vụ này cụ để luật sư trả lời :D
Mẹ Lan 28, Lan 14
Bố Lan hiện đang do nhà nước nuôi, ổn định

Vova

Xe container
Cụ vẫn đang suy diễn.

Ai bảo cụ bài toán này trong sách giáo khoa môn toán?

Đây chỉ là một câu hỏi ôn tập trắc nghiệm lấy ất ơ ở trên mạng, ai cũng có thể post lên. Nó cũng giống như dạng mấy bài văn trẻ con ở trên mạng tự viết lời phê của cô giáo ấy.

Đừng nên quy chụp quá cho nền giáo dục này nọ làm gì.
Em viết một chút với mợ kia thôi (vì em hay đọc mợ đấy). Còn post cụ quote hình như là post đầu tiên của em trong topic này, thế nên chẳng có vẫn hay đang gì ở đây cả.

Nhưng tuy nhiên cụ viết em mới thử gúc, phát hiện ra đúng như cụ nói, đây là một hình chụp trên một trang web dạy toán nào đó, và không phải hình trong sách. Em xin lỗi mợ Jochi Daigaku .

Mỗi tội quả thực là toán nhà mình cho đến giờ vẫn xa vời thực tế thật (cái bài xịt lốp xe thì chắc vẫn có trong sách nào đó). Thế nên em nghĩ em cũng như nhiều cụ khác có sẵn định kiến rồi, cứ thế mà kêu ca thôi :)

Mũi tên bạc

Xe container
Ông cậu em thời chiến tranh đạp xe từ Hà Tĩnh ra Hà nội nhập học ĐHSP HN1 đấy.
Thời em học đại học những năm 9x; Tết về quê mà mỗi ngày chỉ có một chuyến xe. Em vẫn đạp gần 80km mất khoảng 3.5 tiếng đấy cụ ạ!

Marance

Xe tăng
Đây là bài toán trong tập sách nào?
Mình đang liên tưởng đến ông anh mình biên soạn sách/ tài liệu này.

DurexXL

Xe lăn
Xa em không dám nói
Nhưng mấy năm 9x đầu, em đạp xe Hà Nội - Gia Lộc bình thường mà
Xe Thống Nhất khung võng, yên Nam Thái êm mít, ghi đông số 3 ...thì cứ túc tắc đạp nhá

sắt con

Xe điện
Từ đó trong nhân gian có truyền thuyết Lan chân dài….🤭🤭🤭