[CCCĐ] Thương nhớ Đồng văn - Mèo vạc

leanhduc1707

Xe tăng
Đi phê thật cụ ah. tết vừa rồi e đi, xuất phát từ tp tuyên quang lên đến đồng văn mất trọn vẹn 4 ngày. chụp được mớ ảnh lúc quay về hà giang nhầm lẫn thế nào xóa mất. còn mỗi cái ảnh đốt pháo bên trung quốc nên ko dám đưa lên

kieuxuan2

Xe máy
Em thì chưa có điều kiện để đi, nhưng em nghĩ những vùng đất địa đầu tổ quốc luôn mê hoặc bất cứ ai bởi sự hùng vĩ nhưng cũng vô cùng thơ mộng của nó. Chúc cụ có nhiều sức khoẻ để có thể quay lại nhiều lần cũng như khám phá thêm được nhiều vùng đất thân yêu khác của đất nước mình.
cám ơn cụ, chúc cụ mau chóng đến với vùng đất này khi nó chưa bị thương mại hoá. Em đi khắp các vùng trong cả nước nhưng đây là nơi muốn quay lại nhiều nhất , yêu quý từ con người lẫn cảnh vật nơi đây. Nhắc đến nơi này, khích lệ cụ sớm đến đó nhưng dòng máu đam me trong em lại hừng hực muốn lên đường quay lại nơi đó ngay đây. Kỳ lạ và hấp dẫn là vậy cụ ạ.

kieuxuan2

Xe máy
Các cụ phải đi Phượt bằng xe máy mới thích, tránh mùa nắng và quá rét ra. Chứ hay vô cùng.
Em cũng mong muốn được một lần đi xe máy lê la như cụ hướng dẫn , năm ngoái bị sao quả tạ ngã rạn xương vai nên phải từ bỏ ý định.

kieuxuan2

Xe máy
Đi phê thật cụ ah. tết vừa rồi e đi, xuất phát từ tp tuyên quang lên đến đồng văn mất trọn vẹn 4 ngày. chụp được mớ ảnh lúc quay về hà giang nhầm lẫn thế nào xóa mất. còn mỗi cái ảnh đốt pháo bên trung quốc nên ko dám đưa lên
chia buồn cùng cụ,nhưng cụ lại có lý do sớm quay lại để có cho mình bộ sưu tập ảnh đẹp rồi đó.

4banhhanoi

Xe tải
E ké thớt cụ.

E đang ở Đồng văn rồi.

Từ Mèo vạc về Hà nội nên đi lối nào ạ? E đi 4 bánh.

kieuxuan2

Xe máy
E ké thớt cụ.

E đang ở Đồng văn rồi.

Từ Mèo vạc về Hà nội nên đi lối nào ạ? E đi 4 bánh.
nen quay lai đường đẹp hơn ,hôm trước mình đi Mèo vạc - Mậu duệ - Yên minh đường xấu 20km , phong cảnh bình thường.

kieuxuan2

Xe máy
Tổng kết chuyến đi (dành cho tuổi u60): 1/Về cung đường:HN - cao tốc Nội bài ,Lào cai - ra nút IC8 Phù Ninh - QL2 Tuyên Quang - Ha Giang - D,Van - Mèo Vạc - Đ,văn là chuẩn nhất. Lối ra Tam Đảo đi QL2c đi qua Sơn dương có gần hơn nhưng đường nhỏ , xấu hơn . Qua Quản bạ khoảng 10km có cây cầu bắc qua sông Miện có một con đường mới mở đi tắt Yên minh tuy gần hơn được ít cây nhưng dốc cao, taluy còn chưa xử lý xong trông khá nguy hiểm , cach không đẹp và không đi qua những bản làng người dân sinh sống nên không thú vị như đi đường cũ.
Đến Yên Minh cụ nào muốn thăm và chụp ảnh đoạn đường có chữ M thì nên rẽ ngay đường đi Yên minh - Mèo vạc đi khoảng 20km đến chụp ảnh xong quay lại đi tiếp về Đ,văn vì đoạn này đường đẹp hơn , từ cung chữ M nếu đi tiếp về Mèo vạc đường xấu và cảnh bình thường.
Nếu đã đến Mèo Vạc cũng nên một lần rẽ xuống dòng sông Nho quế - đường đi Xín cái - cảnh đẹp và hùng vĩ - chỉ nên đến cầu Tràng hương (khoảng 10km) thì quay lại, đi tiếp đường xấu phong cảnh bình thường.

kieuxuan2

Xe máy
2/ Về nơi ăn: Chúng mình xuất phát từ HN 8g cho nên bữa trưa đầu tiên là điểm dừng chân ở Đoan hùng , đi qua cầu vượt sông phía bên trái có quán ăn khá ngon ,có thể quán tên là Quỳnh cá , nhìn từ quán ra là tượng đài chiến thắng sông lô.
Chiều tối đầu tiên ở Hà giang chúng mình chỉ ăn cháo ấu tẩu chếch bên khách sạn Hà An, nếu muốn ăn cơm thì cứ dọc con đường phía trước cổng Tỉnh uỷ tuỳ chọn.
Nếu xuất phát từ Hà giang từ 7g đi Đ,van ,tuỳ theo tốc độ và sự ham chơi của mỗi người có thể chọn quán ăn ở Quản bạ hoặc Yên Minh ,mình ko muốn nói đến vì mọi người đều đã biết , tuy nhiên đoàn mình dừng chân ở quán ngã ba đường bên trái đi cột cờ Lũng cú , đi thẳng là Đ,văn, ăn ngon và không khí thoáng mát giữa thiên nhiên rất thoáng đãng.
Nếu đên Mèo Vạc tại thời điểm này có món c

kieuxuan2

Xe máy
nếu đến Mèo vạc tại thời điểm này có món Cải cay ,ăn vào nó xộc lên mũi rất thú vị,theo người dân nơi đây giải thích loại cải này là nguyên liệu để làm mù tạt mà ta thường ăn đó ạ.
3/ Về ở : -tại Hà giang đoàn chon + Hà an giá 350k/phòng, vip 550k . Chỗ này tiện hôm lên ngủ tối đầu tiên , đi bộ sang đường là có quán cháo Ấu tẩu - đặc sản của HG rồi. + ngày quay về chúng tôi tự thưởng kết thúc tốt đẹp chuyến đi ở Ha giang resort giá 800k , phong cảnh đẹp vì nằm phía trên đập tràn của 1 nhà máy thuỷ điện , nhớ chọn phòng hướng ra hồ nước thoáng đãng và nên thơ, có riệu vang ngon, khách Châu âu cũng hay dừng chân ở đây.
- Tại Đồng văn và Mèo vạc chúng tôi chon Hoa Cương Đvan 600k và Hoa cương Mèo vạc 300k , nhân viên tận tình ,niềm nở thế là tốt rồi.

kieuxuan2

Xe máy
Cuối bài viết này xin phép đăng 1 kiểu ảnh hai người bạn đồng hành của chúng tôi chào cờ kiểu "vô tổ chức - U60". Trước chuyến đi hai Chị với một mong muốn khi còn sức khoẻ, gối chân chưa mỏi thì cố lên với HG - Đvăn - Mvac một lần!
Hôm nay ,nhìn các Chị tươi vui thế này, chắc rằng, các Chị còn lưu luyến và yêu quý mảnh đất , con người nơi đây lắm!
Chúng ta quay về với một Thủ đô khói bụi ,ô nhiễm, ùn tắc với một năng lượng mới để rồi lại mong muốn có nhiều lần nữa đến với Hà giang mến yêu của ta.
Hẹn gặp lại Hà giang 2019!