[Camera] tí chết 2 cụ già

toctoc

Xe buýt
Nhường là trường hợp đến nơi giao nhau cùng lúc cụ ạ, còn đã có thằng vào (nơi giao nhau, qua đường) trước rồi thì thằng kia phải nhường. Luật cũng quy định, đến nơi giao nhau phải giảm tốc độ, đến nơi kẻ vạch cho người đi bộ qua đường phải giảm tốc độ - Đằng này xe máy sang đến nửa đường rồi, xe kia vẫn ầm ầm lao đến.
Em đồng ý với cụ là đến đường giao nhau thì phải giảm tốc độ.
Tuy nhiên, trong trường hợp này thì 2b qua đường như tên bắn thế kia, bác ấy có giảm tốc độ để hạn chế thấp nhất nguy hiểm không ạ. Chưa kể, bác ấy lẽ ra nên dừng lại để xem xét, nhường quyền cho các xe được ưu tiên qua trước rồi đến lượt mình mới qua thì sẽ không có tai nạn xảy ra.
Ngoài ra, đường có giải phân cách cố định, lái xe cont có thể khuất tầm nhìn hoặc vào điểm mù của xe không quan sát được. Vậy nên, theo em khi sự việc xảy ra phải phân tích là ai có lỗi đầu tiên, và người đó phải phải chịu 90% trách nhiệm,các lỗi còn lại chỉ là để xem xét cho hành vi của những người có quyền lợi và trách nhiệm liên quan. Người sai đầu tiên ngoài bị thiệt hại còn phải đền và khắc phục hâu quả mình gây nên mới đúng. Có được như vậy mới hết cảnh xe to đền xe bé, ô tô luôn là người bị thiệt thòi khi va chạm với 2b, người đi bộ...

SonataHQ

Xe điện
Nếu lấy thực tế làm chuẩn như cụ nói, vậy sửa mịa nó luật theo thực tế đi, giả sử như sau:
- Đến nơi giao nhau, phải quan sát kỹ các hướng, thấy xe container ở hướng nào thì lập tức nép lại, nhường đường cho xe container...
- Xe container đi trên đường được ưu tiên đi trước tại: nơi giao nhau, nơi kẻ vạch cho người đi bộ qua đường...
Cụ thấy sửa luật như thế được không? Để chỉ có 1 cái chuẩn thôi, dân đi đường đỡ toi oan...
Cụ ra đường gặp xe công cứ dở luật ra mà đi nhé, em thì em né còn sửa luật là của của Quốc Hội.

vephiadong

Xe điện
Đây không phải nơi giao nhau, nên phải nhường xe đi thẳng.

pbinh979

Xe tăng
Nói chung ít có nơi nào như xứ Đông Lào chúng ta, đường to xe công phóng bạt mạng mà vỉa hè ko có, xe máy để tràn ra ngoài, người đi bộ đi dưới lòng đường. Còn mấy bố xe công, mà méo phải xe công mà là 1 bộ phận rất lớn tài xế éo có ý thức nhường đường khi đã có vạch kẻ rõ ràng. Luật nó đã ghi rõ như vậy, nhưng từ xa các bố vẫn lao đến mặc dù có vạch ngang đường rất rõ. Vãi lúa, lại còn bám đít nhau nữa. Cạn lời.
Cụ nào chửi 2 bác đi xe máy nên xem lại ý thức của mình đi nhé.

Tùng Zyn

Xe buýt
Luật quy định cụ ạ. Tăng giảm kiểu gì là việc của xe công. Chẳng qua ở mình nhờn luật thôi, sai, đâm chết người, chưa chắc đã "án ngồi", dần thành nhờn. Cứ thử động phát tù ngồi, hoặc tăng mức tiền lên (không có tiền thì đi tù) xem, xe nào cũng phải theo luật hết.
Giờ có 2 cái để tham chiếu: Luật và cuộc sống. Khi chưa xảy ra thì người ta dùng cuộc sống, còn xảy ra rồi thì dùng luật.
Vâng em biết là luật nó thế. Giờ em hỏi cụ :
Có thằng cầm dao, cầm súng nó lao đến giết cụ. Rõ ràng giết người là nó dính án rồi, nhưng cụ đứng im cho nó giết hay là cụ chạy ?
Luật là một chuyện, nhưng xe máy sang đường không biết tự bảo vệ, bị xe công nó đâm chết, kể cả thằng tài xế đi tù đi chăng nữa, thì tính mạng có lấy lại được không ?

cuong1903

Xe tăng
Vâng em biết là luật nó thế. Giờ em hỏi cụ :
Có thằng cầm dao, cầm súng nó lao đến giết cụ. Rõ ràng giết người là nó dính án rồi, nhưng cụ đứng im cho nó giết hay là cụ chạy ?
Luật là một chuyện, nhưng xe máy sang đường không biết tự bảo vệ, bị xe công nó đâm chết, kể cả thằng tài xế đi tù đi chăng nữa, thì tính mạng có lấy lại được không ?
Ai có mạng người đó giữ cụ ạ.
Tình huống trong thread đó, xe máy thiếu trách nhiệm với mạng sống của mình thì rõ rồi. Nhưng nói vì xe máy dẫn đến xe container kissing thì e là không chuẩn.

MIG35

Xe tải
Luật GTĐB ghi rõ: đến nơi có vạch kẻ đường cho người đi bộ qua đường cũng phải giảm tốc độ... Đến nơi giao nhau phải giảm tốc độ, quan sát, nhường đường theo thứ tự ưu tiên.
Công bằng mà nói: Xe máy đi đúng, họ đã qua đường, đến giữa giải phân cách rồi, tiếp tục đi thì kiểu gì cũng qua. Xe container nhìn thấy xe máy từ xa, phải giảm tốc độ, nhường đường. Nhưng vì xe container không giảm tốc độ (chắc nghĩ: là với tốc độ đó thì thế nào xe máy cũng đi qua kịp), nên xe máy hoảng, lại quay về. Như thế xe container dồn toa là do lỗi của chính lái xe, chứ k phải lỗi của xe máy.
Thực tế giao thông thì lái xe to, lái xe bé, người đi bộ ở VN thường có suy nghĩ: thằng xe bé phải nhường mình, sai lâu thành đúng nên nghĩ là xe máy có lỗi.
Em nghĩ cụ nhầm đâu đó hoặc cụ chưa bao giờ lái xe, ở Vn ô tô toàn tránh xe máy thôi nếu không muốn mang vạ vào thân vì luôn có tư tưởng xe to đền xe bé , lại bảo không đúng đi.

cuong1903

Xe tăng
Em nghĩ cụ nhầm đâu đó hoặc cụ chưa bao giờ lái xe, ở Vn ô tô toàn tránh xe máy thôi nếu không muốn mang vạ vào thân vì luôn có tư tưởng xe to đền xe bé , lại bảo không đúng đi.
Ah. Title của video ghi là "Xe máy sang đường ngu khiến 2 container dồn toa". Em không đồng ý với title đó, nên đưa dẫn chứng luật ra thôi. Còn đi thực tế ngoài đường, e cũng như mọi người khác.

nhabaxe

[Tịch thu bằng lái]
Em ghét nhất những thằng đi mà cứ dí mũi vào đ.ít thằng đi trc, léo hiểu đi cách lấy vài thân xe thì sao mà cứ phải bám sát vào, đáng đời
E đi trên đường, đang giữ khoảng cách với xe đi trước thì có thằng lại bon chen phi lên nằm ở giữa xe e và xe phía trước, mịa cha những thằng như này còn ghét thậm tệ hơn nữa cụ ợ.

vietran

Xe ba gác
E đi trên đường, đang giữ khoảng cách với xe đi trước thì có thằng lại bon chen phi lên nằm ở giữa xe e và xe phía trước, mịa cha những thằng như này còn ghét thậm tệ hơn nữa cụ ợ.
Em thi thoảng cũng bị thế
Nếu k vội em sẽ đi chậm lại để tránh xa đám lùng nhùng nhiều xe đó, hoặc em sẽ vượt hết để phi lên hẳn phía trên rộng rãi. Đám lùng nhùng đó thường sẽ bị cản lại bởi 1 xe tải đi chậm nào đó mà cả lũ đó k vượt lên dc.
Tóm lại phải luôn thoáng đường có thể dc, cả trc và sau, ghét nhất bọn điền ô trống làm tối đường như cụ nói, thường những thằng đi kiểu đó mặt tối như - hộ =))

MIG35

Xe tải
Tại hồi bé cô giáo bắt điền vào chỗ trống nhiều quá :)) em cứ 80 mà đi xin nháy đèn nhẹ cái không cần còi em nhường luôn các bố về nhất.

Trung

Xe điện
Cụ tích phân phát cho mọi người hóng ạ
Đường hết giải phân cách, có lối sang đường cho người đi bộ. Thực tế chỗ đó sang đường nhiều. Hai cụ già đã vòng lại tìm đúng lối đi bộ mới dám sang.

nhabaxe

[Tịch thu bằng lái]
Em thi thoảng cũng bị thế
Nếu k vội em sẽ đi chậm lại để tránh xa đám lùng nhùng nhiều xe đó, hoặc em sẽ vượt hết để phi lên hẳn phía trên rộng rãi. Đám lùng nhùng đó thường sẽ bị cản lại bởi 1 xe tải đi chậm nào đó mà cả lũ đó k vượt lên dc.
Tóm lại phải luôn thoáng đường có thể dc, cả trc và sau, ghét nhất bọn điền ô trống làm tối đường như cụ nói, thường những thằng đi kiểu đó mặt tối như - hộ =))
Của 1 nhân vật trong tiểu thuyết Tắt Đèn của nhà văn Ngô Tất Tố hở cụ =)).

Trung

Xe điện
Đây không phải nơi giao nhau, nên phải nhường xe đi thẳng.
Cụ sai. Vì đã có vạch sang đường dành cho người đi bộ nên các phương tiện đi thẳng phải nhường. Cái này trong luật có.

"- Trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường.
- Tại nơi có vạch kẻ đường dành cho người đi bộ, người điều khiển phương tiện phải quan sát, giảm tốc độ và nhường đường cho người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật qua đường.
- Những nơi không có vạch kẻ đường cho người đi bộ, người điều khiển phương tiện phải quan sát, nếu thấy người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật đang qua đường thì phải giảm tốc độ, nhường đường cho người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật qua đường bảo đảm an toàn."

nhabaxe

[Tịch thu bằng lái]
Tại hồi bé cô giáo bắt điền vào chỗ trống nhiều quá :)) em cứ 80 mà đi xin nháy đèn nhẹ cái không cần còi em nhường luôn các bố về nhất.
Không nhường nó cứ đèn, còi nhặng đằng sau cũng bực cụ ạ, nhưng nhường xong nó cũng có đi được đâu, nó vẫn cứ loi choi phía trước mình, chỉ tổ làm mình hại phanh thoai.