[Funland] TI swimming - Bơi kiểu này khổ vì gái theo học

xe ko e

Xe tải
Lý thuyết và thực hành cách nhau xa lắm, em thấy vậy.
Những bài tập nhỏ của cụ vutamhoan đưa lên nghe rất đơn giản, nhưng để thành thạo thì sẽ phải chấp nhận:

- sặc nước, đôi khi giải khát ngụm nc bể vì để nhô đầu lên thở.

- chuột rút vì bắp chân hoạt động mạnh hơn hỗ trợ phần tay
Sặc nước là chuyện bt cụ ợ, bơi kiểu này nước cũng vào miệng tương đối nếu bơi bể công cộng đó :)). Trừ khi bơi một mình một bể thôi thì ko sao, còn có thằng ùm ùm bên cạnh đúng lúc mình thở ko vào mới lạ =))

yourdalink

Xe container
Em bơi không thạo dưng mà cũng đã từng dạy bơi rồi các Cụ ạ. Thực ra là mình chẳng có ý giề đâu, dưng mà cứ đỡ bụng, đỡ ***, rồi thi thoảng cho các Em ý uống vài ngụm nước, cứ gọi là quắp Em hơn cua luôn ợ. Mà thú thực là, cái giề mà ngâm nước, cũng đều nở to ra, các Cụ nhỉ
Em tò mò ko hiểu cụ đã dạy bơi mà lại có tiết mục đỡ bụng đỡ mông là thế nào ạ? Em cũng chỉ biết bơi thành thạo bơi ếch thôi nhưng thú thật trong quá trình học giáo viên ko bao giờ sờ vào người em.

Sô lếch Mù

Xe điện
Bơi lội là môn thể thao duy nhất em yêu thích...nhớ mãi đầu những năm 90, cả HN chỉ có vài bể bơi, sáng nào em cũng đạp xe đạp đến bể Tăng Bạt Hổ, mà hồi đó đâu như một tuần mới thay nước một lần, chưa có khử clo như bây giờ, nước bể lúc nào cũng xanh như bát canh rau muống...Môn này cũng dễ nghiện, ngày nào không bơi một tiếng chịu không nổi, có hôm mưa bão vẫn đạp xe đi, đến nơi bể bơi đóng cửa lại về
Nước xanh rau muống là người ta cho sunfat đồng,bể TBH hồi đó 4 ngày thay nước 1 lần,em nghĩ lại hồi đó rùng mình.Tại sao hồi đó mình lại có thể bơi với một thứ nước kinh tởm như vậy,cũng ko có lựa chọn nào khác.Giờ mà bơi bể nào sặc mùi clo hoặc độ PH ko an toàn là em cũng nghỉ luôn.Sức khỏe là trên hết.

Sô lếch Mù

Xe điện
Cụ nói có phần đúng, có phần chưa đúng.
Nếu để chơi thể thao đỉnh cao thì đúng là phải học từ nhỏ, thậm chí 5,6 tuổi.
Tuy nhiên như mình là amateur, thì lúc nào học cũng tốt, kể cả 30, vì đây là mình cả thiện tốc độ + kỹ thuật dần dần, bơi sao cho ít mất sức hơn, nhanh hơn.
Em nói dựa trên kinh nghiệm của em đấy, chịu khó để ý và bơi đúng kỹ thuật, nhẹ nhàng, có người ko tin nhưng khi em 30 bơi tốt hơn nhiều khi em 20-25 tuổi, hồi trước cứ phi xuống bể là bơi ầm ĩ (cậy sức trẻ mà), giờ thì ko cần thiết, nhưng nhanh và hiệu quả hơn nhiều
Ý em nói là ngoài 30 xịch mới tập bơi thì cho dù cụ có luyện tập chăm chỉ đến mấy cũng khó mà đạt đến độ tinh xảo của động tác,cái mà bọn trẻ con nó đã được trải nghiệm sớm hơn,do đó khi về già chúng sẽ ngộ ra.Không chỉ là chân là tay,những người bơi chuyên nghiệp lâu năm họ bơi bằng cả ngón tay,bả vai,hông,đầu nói chung là huy động toàn bộ cơ quan đoàn thể vào việc này.Em nói thật ko hề chém.

humxam75

Xe điện
Các cụ cho em hỏi là khi thở thì thở theo nhịp quạt tay hay cứ thở đều đều ạ?

4banhxequay

Xe điện
Cháu đang tập làm cá heo thế này, mới được mấy buổi nên tốc độ còn chậm, chệch choạc và mỏi cột sống chỗ thắt lưng

[video=youtube;fntQH9q1xyo]http://www.youtube.com/watch?v=fntQH9q1xyo[/video]

neverfg

Xe điện
e vẫn bơi thế có gì lạ đâu.

dungnd2006

Xe hơi
Cụ nào biết chỗ dạy bơi cho cả nhà ở gần khu Mỹ Đình, Mễ Trì không ạ?

geameaux

Xe tải
Cụ bơi chuẩn thế mà bẩu thở ra bằng mồm là sai nhé, lấy hơi vào bằng miệng cùng lúc với sải tay đưa lên, úp mặt xuống thở ra bằng mũi, nhịp lấy hơi dài hay ngắn tùy thuộc vào buồng phổi đối tượng cụ ạ. Không phải nói phét chứ hồi còn thanh niên em bơi trườn sấp nhanh không kém ai ở tất cảc bể bơi, bơi ếch thì lúc nào chán thì thôi, cả trăm vòng bể Sao Mai không mệt...kỹ thuật thở dưới nước vô cùng quan trọng, cụ nào không quen làm vài chục mét trườn sấp thì ngáp không nổi.
Cụ này chém gió vãi ra,
Báo cáo các cụ, sau 5 ngày tập luyện (2 ngày bể không quân, 1 ngày Tuổi trẻ, 2 ngày ngoài sông) theo phương pháp của bác người Nhật, em thấy là bơi chậm hơn cũ nhưng được cái đỡ mệt hơn. Chắc phải tập luyện lâu bền hơn nữa, và phải dùng cái phao hình bán nguyệt để luyện tay và chân riêng biệt.

just for fun

Xe lăn
Em cũng bơi dư lày dưng sao chậm rì rì ấy :), ko nhanh được như ông thầy trong cờ nhíp ợ. Nói chung bọn bạn nó chỉ bảo em bơi biểu diễn thì đẹp thôi, bơi thi thì thua chúng nó he he.
Ngày xưa em học ở bển thì thở hắt ra :D và lấy hơi đều bằng mồm hết, đầu không được ngoi lên khỏi mặt nước

Chỉnh sửa cuối:

KNT195

Xe hơi
thật là thư thái các cụ nhể, nhà cháu bơi trườn sấp nước bắn lên khắp bể

linhhpvn2003

Xe hơi
Em thấy một trong các lỗi hay gặp trong các kiểu bơi là do thân sau chìm xuống nước nhiều quá làm cản nước ảnh hưởng đến tốc độ bơi và mất sức.

Tập lx

Xe đạp
Em xin hầu các kụ chuyện tiếu lâm này:
Ở nước nọ có 1 công chúa tuyệt sắc giai nhân; đến kỳ cập kê có 1 giai già và 1 choai choai đến cầu hôn cùng lúc. Vua thì thích giai già (chắc xem OF thấy giờ bay nhiều); công chúa thích choai choai. Hẹn nhau thi đấu bơi để phân định, kiểu như Sơn Tinh v/s Thủy Tinh hồi xưa. Địa điểm là ao sen trong vườn ngự uyển.
Giữa buổi thi đấu, thấy có vẻ cân sức mà lại muốn choai choai thắng, công chúa bèn cởi phăng các thứ y phục, ý là lộ giải thưởng cho hăng lên. Ai dè thấy choai choai càng bơi càng đuối, cuối cùng thua cuộc ! Lên đến bờ choai choai chửi đổng "Đồ ngu. Tự nhiên cởi, làm cho ông mày vướng bèo, bơi sao nổi"
Kết luận: giờ bay nhiều thì điềm tĩnh, không mất tập trung khi vào tình thế bất ngờ.

4banhxequay

Xe điện
Có vụ giảm giá 50% các cụ đi ngay kẻo lỡ

giang.socola

Xe tải
E bơi ếch phải hai lần đạp chân mới ngoi lên thở đc , có phải do lực đạp chân còn yếu nên k đưa đc đầu nổi lên thở k ạ các cụ ?:)

xeom8x

Xe tải
Em bơi không thạo dưng mà cũng đã từng dạy bơi rồi các Cụ ạ. Thực ra là mình chẳng có ý giề đâu, dưng mà cứ đỡ bụng, đỡ ***, rồi thi thoảng cho các Em ý uống vài ngụm nước, cứ gọi là quắp Em hơn cua luôn ợ. Mà thú thực là, cái giề mà ngâm nước, cũng đều nở to ra, các Cụ nhỉ
Nghe cụ nói mà em lại muốn nhận lời dạy bơi =))

huulamqb

Xe máy
Cháu ở quê bơi kiểu cho quen rồi, giờ ra bể bơi thành phố cũng không thể bỏ kiểu bơi này được vì kiểu này đỡ tốn sức. Mỗi bữa vừa ngắm gái vừa làm ba bốn vòng cũng ô kê.