[Funland] Tiếng Việt ngày nay rất lạ

Thích Nói Phét

[Tịch thu bằng lái]
Đây là văn phong của Người buôn gió, cụ chủ tuổi gì?
Cái ảnh đó 100% là chế, chẳng ai viết lại sai nghiêm trọng như vậy đâu. Còn mục đích chế chắc để đá xéo dân nói ngọng, nhưng hành động đó chẳng có gì hay ho cả.

sonnv2211

Xe máy
Theo em, ngôn ngữ là dùng từ ngữ để biểu đạt suy nghĩ, cảm xúc, ý đồ... của bản thân cho người khác hiểu. Thế giới đa Quốc gia, đa sắc tộc và cũng đa ngôn ngữ. Ngôn ngữ vốn dĩ không tự sinh ra mà nó được hình thành trong quá trình phát triển của nhân loại. Vì thế càng ngày càng nhiều từ mới cũng là điều bình thường. Từ điển cũng chỉ đơn giản là 1 cuốn sách tổng hợp và giải thích nghĩa của câu, từ mà thôi. Em không có ý chê các cụ ông, bà, cô dì, chú, bác lạc lậu, nhưng mà chê trách từ ngữ của giới trẻ cũng là một dấu hiệu cho thấy thế hệ đi trước đang không theo kịp được thời đại. Miễn là những từ đó không mang nghĩa tục tĩu thì chẳng có vấn đề gì cả.

Pela

Xe buýt
Từ “Tối cổ” nghĩa là ít cập nhật à? Thấy tụi trẻ hay nói.
Ừ bọn nó cập nhật thì giỏi lắm.
Giỏi sao mà giờ đến trồng ra cái cây ăn quả mình cũng thua đứt Thái Lan rồi. Không hiểu mấy năm nữa VN cạnh tranh kiểu gì với thế giới

XL Điện

Xe tăng
Cái ảnh đó 100% là chế, chẳng ai viết lại sai nghiêm trọng như vậy đâu. Còn mục đích chế chắc để đá xéo dân nói ngọng, nhưng hành động đó chẳng có gì hay ho cả.
Cụ ko biết fun à! Tỏ ra nguy hiểm làm gì

Thích Nói Phét

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ko biết fun à! Tỏ ra nguy hiểm làm gì
Em già xuống lỗ đến nơi rồi nên không hiểu từ "Tỏ ra nguy hiểm" của cụ có ý gì. Ai rảnh Việt ngữ hộ em ngôn ngữ thời @ cái.

Bebon

Xe tăng
Khi cả xã hội trên dưới đồng lòng, dọc ngang thông suốt, nhất hô bá ứng, tiền hô hậu ủng thì ngôn ngữ cũng phải thay đổi theo thôi

cha biet chi

Xe điện
Bà cụ thuộc thể hệ xưa nên vậy.vui vẻ nói chuyện vs cụ thôi.em lại thích đi tìm hiểu văn hóa dân tộc xưa ạ.hay thật.

Isu_zu

Xe container
Khi cả xã hội trên dưới đồng lòng, dọc ngang thông suốt, nhất hô bá ứng, tiền hô hậu ủng thì ngôn ngữ cũng phải thay đổi theo thôi
Cụ thuộc bài thế, em nghe mà toát mồ hôi luôn. Sợ nhất là dọc ngang thông suốt, em già rồi, không thông ngang dọc nổi, mỗi tư thế truyền thống thôi.

Isu_zu

Xe container
Chuyện từ thời bao cấp 8x: ông cha lên thành phố thăm con. Ở chơi mấy ngày, sáng mai chuẩn bị về, tối ngủ vô tình nghe con dâu và con trai nói chuyện "mai ông già về rồi, cho ông mấy xỉa", "thôi, cho ông cả băng luôn"... ông cụ trốn ra bến xe về mất.
Đầy đủ là:
- Còn đạn ko? cho ông mấy xịch, mai ông về mất rồi.
- Đạn thiếu gì, lát sang quất luôn cho ông 1 băng
Rồi như cụ nói, ông cha khăn gói quả mướp nữa đêm lẻn ra bến xe chờ đến sáng về quê luôn :))

Đầy đủ là:
- Còn đạn ko? cho ông mấy xịch, mai ông về mất rồi.
- Đạn thiếu gì, lát sang quất luôn cho ông 1 băng
Rồi như cụ nói, ông cha khăn gói quả mướp nữa đêm lẻn ra bến xe chờ đến sáng về quê luôn :))
em nhớ thời đấy xỉa là chục đồng, băng là trăm đồng.

tratida

Xe container
Rũ và Rủ - 2 từ khác dấu nói về những trạng thái khác nhau chứ không phải là do khác nhau về phương ngữ hay cách viết. Ở trên có cụ đã giải thích.
Có thể các cụ đúng, mà ko nhiều người dùng như các cụ thì cái sai hợp lý sẽ thành đúng.

Sent from Other Universe via OTOFUN

Pela

Xe buýt
Cứ theo đúng ngôn ngữ câu này là hay rồi
Văn hay thế nhỉ, thằng nào soạn cho cụ tổng mà được quá há

xherox

Xe điện
Thì em có thu âm trên TV lại đâu mà bằng chứng, cụ cứ để ý mấy bạn btv miền Nam daan chương trình, nghe biết ngay vì rất khó chịu.
Lại còn Vui vẻ viết thành Vui Vẽ nữa cơ cụ ah. Còn mặc định coi Viết như vậy là đúng nữa mới chán.
BỊ nói là Viết sai chính tả thì kêu là phân biệt vùng miền.