[Funland] Tiềm năng Bất động sản Hà Nội cho chu kỳ phát triển mới từ 2023

doanquangpham

Xe tải
Thì đất cát lại tưng bừng x5, x10 giầu to đến cửa rồi :D... Tết này các bác ôm đất phấn khởi quá đi còn gì nữa.
Cháu chả tin có x5 hay x10 như cụ nhưng cháu khẳng định luôn là nó sẽ bền chắc và cao hơn lãi suất ngân hàng 🤓

eterniti

Xe tăng
Có 2 điểm tích cực là người gốc Việt ( trc kia là quốc tịch VN) được mua đất và nn chỉ thu hồi đất ( đa phần là ruộng) để làm dự án khu đô thị, các th khác phải thỏa thuận, thêm cái nữa là fdi vào m&a dự án không cần liên doanh với 1 dn ở VN nữa

doanquangpham

Xe tải
Có 2 điểm tích cực là người gốc Việt ( trc kia là quốc tịch VN) được mua đất và nn chỉ thu hồi đất ( đa phần là ruộng) để làm dự án khu đô thị, các th khác phải thỏa thuận, thêm cái nữa là fdi vào m&a dự án không cần liên doanh với 1 dn ở VN nữa
Bỏ qua những điểm tháo gỡ về mặt pháp lý, hỗ trợ doanh nghiệp này nọ thì cháu thấy 2 điểm đáng quan tâm là định giá đất theo thị trường hàng năm và thu hút khối ngoại, ngoại hối về thị trường nhằm tăng nguồn thu ổn định cho ngân sách 🥰🥰

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Có gì để đau đâu cụ
Ô binhminh89 kia dân kỹ thuật, thu nhập 2 vc ko quá cao, muốn mua nhà đất mà 2 năm r chưa mua đc. Đc năm ngoái ls cao thì hào hứng gửi tk và mong muốn ls cao như hồi 2011 lên 18-20% để cuối 2023 gửi làm vòng nữa. Chắc cụ ko biết vc này nhỉ? E thì ko lạ j vì đụng ô này năm nhiều r. Suốt này vào đây lô FED phủng tăng ls ra mà doạ. Dìm diếc các kiểu. Nhưng rốt cục từ 2022 đến h ở HN thì đừng mơ, trừ mấy khu khỉ ho cò gáy.
E cũng đã dám nói thẳng từ năm ngoái. Những suy nghĩ và mong muốn ls lên 18-20% để gửi thêm vòng nọ vòng kia là những suy nghĩ thiển cận. Lãi thu về có thể cao đấy. NHƯNG nó chỉ là ngắn hạn. Còn cụ nào làm ngành tài chính như e chắc sẽ hiểu. Mỗi đợt ls lên đỉnh là 1 lần lạm phát rất mạnh. Nó sẽ tăng tất cả các thứ thiết yếu: nhu yếu phẩm, học phí các con, viện phí..... Lãi tiết kiệm có bù đc ko?
Mỗi lần ls lên đỉnh là sau đó là 1 thời kỳ khó khăn mới về CHI PHÍ và GIÁ CẢ.
Trả lời câu hỏi của cụ thì theo e là: sẽ đau từ từ. :(

thudoll88

Xe tăng
Ô binhminh89 kia dân kỹ thuật, thu nhập 2 vc ko quá cao, muốn mua nhà đất mà 2 năm r chưa mua đc. Đc năm ngoái ls cao thì hào hứng gửi tk và mong muốn ls cao như hồi 2011 lên 18-20% để cuối 2023 gửi làm vòng nữa. Chắc cụ ko biết vc này nhỉ? E thì ko lạ j vì đụng ô này năm nhiều r. Suốt này vào đây lô FED phủng tăng ls ra mà doạ. Dìm diếc các kiểu. Nhưng rốt cục từ 2022 đến h ở HN thì đừng mơ, trừ mấy khu khỉ ho cò gáy.
E cũng đã dám nói thẳng từ năm ngoái. Những suy nghĩ và mong muốn ls lên 18-20% để gửi thêm vòng nọ vòng kia là những suy nghĩ thiển cận. Lãi thu về có thể cao đấy. NHƯNG nó chỉ là ngắn hạn. Còn cụ nào làm ngành tài chính như e chắc sẽ hiểu. Mỗi đợt ls lên đỉnh là 1 lần lạm phát rất mạnh. Nó sẽ tăng tất cả các thứ thiết yếu: nhu yếu phẩm, học phí các con, viện phí..... Lãi tiết kiệm có bù đc ko?
Cụ muabenem đánh giá sao về bđs nội đô Hà Nội 2024 ạ có hồi phục và tăng trưởng ko

eterniti

Xe tăng
Là em thì em chả nghĩ đến làm gì nữa cho mệt đầu cứ đi thuê tiền gửi tk có phải đơn giản không

Thanhvuóng71

Xe điện
Giai đoạn vừa qua sự tăng giá của bds ở HN quá nhanh và cao, liên tục đảo qua đảo lại giữa các phân khúc , khu vực mà không có nguyên nhân rõ ràng. Nhiều người kinh doanh bds chuyên nghiệp và có kinh nghiệm cũng bị lệch sóng. Thực sự là cũng khó cho người không chuyên, người làm công ăn lương , người không kinh doanh mà mới có ý định mua lần đầu trong quyết định mua.

Chỉnh sửa cuối:

luvsmile

Xe buýt
Lãi suất đang thấp, e dân bank nên lãi vay càng thấp hơn. Vừa rồi đã mạnh dạn múc thêm lô nữa :D hi vọng mấy năm tới bđs sẽ ổn.

muabenem123

Xe container
Là em thì em chả nghĩ đến làm gì nữa cho mệt đầu cứ đi thuê tiền gửi tk có phải đơn giản không
Khổ cái có 1 cái mà nó ảnh hưởng rất lớn đến việc mua bán bds. Đó là quan niệm của dân tộc cụ ạ. Cái này còn rất nặng nề, e thấy thực tế còn hơi quá theo thời gian.
Trước đây về quê hỏi có nhà HN chưa. Bây h lại còn hỏi nhà đất hay chung cư, bn mét, khu nào? Nếu bài toán kinh tế thì đi thuê và gửi tk là kinh tế nhất. Nhưng ngoài gtri sử dụng thì căn nhà nó còn gtri về tịn thần cho cả gia đình nữa.

muabenem123

Xe container
Lãi suất đang thấp, e dân bank nên lãi vay càng thấp hơn. Vừa rồi đã mạnh dạn múc thêm lô nữa :D hi vọng mấy năm tới bđs sẽ ổn.
Mua đc là đc cụ ạ. :). Chịu khó cày cuốc trả nợ và quên lô đó đi. Vì ít ra ls cán bộ cũng thấp hơn khá khá so với ng ngoài rồi. Phỏng cụ? :))

eterniti

Xe tăng
Khổ cái có 1 cái mà nó ảnh hưởng rất lớn đến việc mua bán bds. Đó là quan niệm của dân tộc cụ ạ. Cái này còn rất nặng nề, e thấy thực tế còn hơi quá theo thời gian.
Trước đây về quê hỏi có nhà HN chưa. Bây h lại còn hỏi nhà đất hay chung cư, bn mét, khu nào? Nếu bài toán kinh tế thì đi thuê và gửi tk là kinh tế nhất. Nhưng ngoài gtri sử dụng thì căn nhà nó còn gtri về tịn thần cho cả gia đình nữa.
Em thấy có mục tiêu phấn đấu mới thú vị chứ thực ra có ăn ở hết đâu, chả làm gì thì đời boring quá

muabenem123

Xe container
Cụ muabenem đánh giá sao về bđs nội đô Hà Nội 2024 ạ có hồi phục và tăng trưởng ko
Về trung hạn thì tăng theo lạm phát cụ ạ. Ko nhiều đâu. Có nhưng khu sẽ đi ngang vài năm. Cài này nhiều cụ cũng dự đoán đc mà.
Có 2 yếu tố về nhà nội đô mà theo e sẽ ảnh hưởng đến giá, cần theo dõi (ý kiến cá nhân e):
1. Dòng tiền luân chuyển từ phân khúc chung cư sang, khi giá cc tăng quá cao.
2. VF3, nghe hơi buồn cười. Nhưng e nghĩ vậy. :)). VF3 sẽ góp phần thay đổi suy nghĩ và thói quen người sở hữu bds. :)

muabenem123

Xe container
Em thấy có mục tiêu phấn đấu mới thú vị chứ thực ra có ăn ở hết đâu, chả làm gì thì đời boring quá
Đúng r cụ. Nó là động lực của biết bao nhiêu người đó. Những trẻ sở hưuc nhà HN hay HCM, dù là nhà nhỏ nhưng e luôn ngưỡng mộ. Vì nó là cả 1 sự cố gắng, chịu khó và khát khao của 1 gia đình. :)