[Funland] Tiềm năng Bất động sản Hà Nội cho chu kỳ phát triển mới từ 2023

redstone

Xe tải
Nói buồn cười bỏ mie. Tôi nói thẳng là tôi ghét những ô miệng nói 1 đằng tâm nghĩ 1 nẻo lắm. Ngửa bài luôn từ đầu đi, cần j , nhu cầu ntn khéo nhiều cụ còn chia sẻ thông tin. Rất tiếc cái bài đăng đầu tiên của ô về hỏi ý kiến mọi ng về định hướng nghề nghiệp tuổi 30 bị ô xoá đi r. Ko thì đôi khi nhìn lại để biết m là ai, đã trải qua những việc j.
Ko có nhu cầu và cũng ko đủ tiền. Nói liên quan vãi đạn.
10 năm quanh quẩn trong cái box bds này, tôi phán xanh rờn 1 câu: phàm những ai hay vào đây là rất qtam bds và rất có nhu cầu bds (về thông tin, về mua bán...). Sr ô còn nhớ năm 2022 ô cmt là mong 2023, ls lên 18-20% để gửi vòng nữa lấy tiền mua đất ko?
Tôi vào bảo những suy nghĩ vậy là ấu trĩ đó. Và bây h, khi đc hưởng 1 năm ls cao ngất, ô cứ từ từ mà xem tiền điện nước, học phí con cái, viện phí (nếu phải đi).....tất tần tật xem. 2023 câu cửa miệng ai cũng bảo kinh tế khó khăn. Lãi suất cao đó. Chê cũng đc, chửi cũng đc nhưng nên có chính kiến thống nhất giữa lời nói và suy nghĩ.
BDS hay CK ở 1 góc nhìn nào đó là thị trường đầu cơ - mà đã tham gia đầu cơ thì nó là trò chơi tâm lý. Em quan sát thấy ông nào mà trạng thái tâm lý ở 1 thời điểm chỉ 1 chiều là lên hay xuống thì hầu như 99% chơi gì thua nấy thôi. Nếu có thắng thì là ăn may 1-2 vụ chứ tính 10 vụ chắc phải thua 8-9 vụ. Chỉ có % rất ít người(chứng thì thấy có thống kê 5%) là có trạng thái tâm lý "xuống cũng mừng mà lên càng vui" mới kiếm đc. Fun tý thôi các cụ nhé.

nhaque_tb

Xe buýt
Ô binhminh89 kia dân kỹ thuật, thu nhập 2 vc ko quá cao, muốn mua nhà đất mà 2 năm r chưa mua đc. Đc năm ngoái ls cao thì hào hứng gửi tk và mong muốn ls cao như hồi 2011 lên 18-20% để cuối 2023 gửi làm vòng nữa. Chắc cụ ko biết vc này nhỉ? E thì ko lạ j vì đụng ô này năm nhiều r. Suốt này vào đây lô FED phủng tăng ls ra mà doạ. Dìm diếc các kiểu. Nhưng rốt cục từ 2022 đến h ở HN thì đừng mơ, trừ mấy khu khỉ ho cò gáy.
E cũng đã dám nói thẳng từ năm ngoái. Những suy nghĩ và mong muốn ls lên 18-20% để gửi thêm vòng nọ vòng kia là những suy nghĩ thiển cận. Lãi thu về có thể cao đấy. NHƯNG nó chỉ là ngắn hạn. Còn cụ nào làm ngành tài chính như e chắc sẽ hiểu. Mỗi đợt ls lên đỉnh là 1 lần lạm phát rất mạnh. Nó sẽ tăng tất cả các thứ thiết yếu: nhu yếu phẩm, học phí các con, viện phí..... Lãi tiết kiệm có bù đc ko?
Mỗi lần ls lên đỉnh là sau đó là 1 thời kỳ khó khăn mới về CHI PHÍ và GIÁ CẢ.
Trả lời câu hỏi của cụ thì theo e là: sẽ đau từ từ. :(
Đợt này chấng phủ can thiệp khá sớm và mạnh vào tín dụng bđs nên không để xảy ra tình trạng chục năm trước. Cụ làm tài chính chắc cũng biết các bank đợt tăng ls vừa rồi cũng đã tính đến phương án ls sẽ lên 18-20% nhưng nó ko xảy ra thôi. Còn ls thấp như hiện nay là ngoài dự đoán của rất nhiều người! Thành ra nhiều ông ôm tiền chờ sập lại thành xịt 🤣🤣🤣🤣!

Nha va Xe

Xe máy
BDS hay CK ở 1 góc nhìn nào đó là thị trường đầu cơ - mà đã tham gia đầu cơ thì nó là trò chơi tâm lý. Em quan sát thấy ông nào mà trạng thái tâm lý ở 1 thời điểm chỉ 1 chiều là lên hay xuống thì hầu như 99% chơi gì thua nấy thôi. Nếu có thắng thì là ăn may 1-2 vụ chứ tính 10 vụ chắc phải thua 8-9 vụ. Chỉ có % rất ít người(chứng thì thấy có thống kê 5%) là có trạng thái tâm lý "xuống cũng mừng mà lên càng vui" mới kiếm đc. Fun tý thôi các cụ nhé.
Bds là 1 trong vài kênh giữ tài sản tốt nhất đó cụ. Bds có nhà còn thêm cả dòng tiền chứ có phải mỗi đầu cơ đâu cụ. Condotel hết hot rồi thì giờ dân quay về với chung cư cho thuê, vừa giữ tài sản vừa có dòng tiền.

redstone

Xe tải
Bds là 1 trong vài kênh giữ tài sản tốt nhất đó cụ. Bds có nhà còn thêm cả dòng tiền chứ có phải mỗi đầu cơ đâu cụ. Condotel hết hot rồi thì giờ dân quay về với chung cư cho thuê, vừa giữ tài sản vừa có dòng tiền.
thế nên em mới nói là ở góc nhìn đầu cơ - còn nhiều góc nhìn khác mà cụ

Nha va Xe

Xe máy
thế nên em mới nói là ở góc nhìn đầu cơ - còn nhiều góc nhìn khác mà cụ
Đầu cơ thì là dạng ăn sổi ngắn hạn cụ ạ. Dạng đầu cơ thì phải xác định trước là rủi ro thì ăn to, đến lúc có vấn đề thì cũng đỡ bỡ ngỡ.

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Đợt này chấng phủ can thiệp khá sớm và mạnh vào tín dụng bđs nên không để xảy ra tình trạng chục năm trước. Cụ làm tài chính chắc cũng biết các bank đợt tăng ls vừa rồi cũng đã tính đến phương án ls sẽ lên 18-20% nhưng nó ko xảy ra thôi. Còn ls thấp như hiện nay là ngoài dự đoán của rất nhiều người! Thành ra nhiều ông ôm tiền chờ sập lại thành xịt 🤣🤣🤣🤣!
Ko cụ. Bank nào dự tính thì e ko biết chứ bên Big4 dự tính hơn 10% là căng đét rồi. Vừa r big4 ls cao nhất, tính cả cộng ngoài là 9.2%/năm. Bank cp cao nhất gần 13% mà đã vỡ hết mặt r cụ.
2011 khi quy mô nền kt nhỏ thì ls có thể lên 20 hoặc trên 20%. Nhưng bây h nền kinh tế nó quy mô nó gấp rất nhiều lần năm 2011 rồi. Tăng nhẹ phát ls là khả năng sát thương râtd cao đấy cụ ạ.
Quy mô càng lớn thì ls chung sẽ giữ ở nền thấp. Như Mỹ quy mô nó vật vã rồi thì ls nó chỉ tăng cao nhất đến 6% thôi, làm sao mà lên 9-10% như VN đc. :D

muabenem123

Xe container
Hà Nội từ từ rồi cũng sẽ phải vội thôi. :)). Chưa cần biết kq ntn nhưng đã cam kết trc Chính phủ và Quốc Hội thì sẽ phải báo cáo hàng quý và ko thể rùa bò đc. Hy vọng các cụ làm nhanh cho ae thủ đô còn có ko gian đi lại. Quanh quẩn cái vd3 mệt mỏi lắm r.
2022 là thời điểm bds bắt đầu khó, nhiều người ko tin và bảo dự án vd4 bánh vẽ. Còn bây hiện tại: GPMB trên 80% + đã bố trí cơ bản là đầy đủ vốn (nhất là đang giai đoạn DTC) + cam kết trước chính phủ/quốc hội. Như e có bảo nhiều cụ năm ngoái còn nghi ngại, còn ngồi nhà đọc báo thì đến 2025 khéo phải ngỡ ngàng đấy. :)

Nha va Xe

Xe máy
Hà Nội từ từ rồi cũng sẽ phải vội thôi. :)). Chưa cần biết kq ntn nhưng đã cam kết trc Chính phủ và Quốc Hội thì sẽ phải báo cáo hàng quý và ko thể rùa bò đc. Hy vọng các cụ làm nhanh cho ae thủ đô còn có ko gian đi lại. Quanh quẩn cái vd3 mệt mỏi lắm r.
2022 là thời điểm bds bắt đầu khó, nhiều người ko tin và bảo dự án vd4 bánh vẽ. Còn bây hiện tại: GPMB trên 80% + đã bố trí cơ bản là đầy đủ vốn (nhất là đang giai đoạn DTC) + cam kết trước chính phủ/quốc hội. Như e có bảo nhiều cụ năm ngoái còn nghi ngại, còn ngồi nhà đọc báo thì đến 2025 khéo phải ngỡ ngàng đấy. :)
2026 xe chạy ầm ầm thôi cụ. Đợt này nn làm món đường xá chuẩn lắm.

muabenem123

Xe container
Long thành, T3 TSN, các đoạn cao tốc BN....chưa bao h e thấy VN làm hạ tầng kinh khủng khiếp như vậy. Toàn siêu dự án mà tiến độ cứ ầm ầm. Quay đi quay lại khéo xong đến nơi hết r. :)).

thuyhtt

Xe tăng
tiền thì cứ càng lúc càng khó kiếm mà hạ tầng thì chạy vèo vèo. Càng lúc mua nhà HN càng khó hơn rồi, các cụ đừng tranh cãi nhau nữa làm gì, kiếm tiền thôi đã.

Gaigialamchieu

Xe máy
sắp tới có lịch đấu giá đất khu Sáp Mai Võng La Đông ANh và Thụy Lâm Đông Anh. Có cụ nào nghía 2 khu vực này chưa ạ? Theo các cụ khu nào vào tiền tầm này thì hợp lý hơn?
Sáp Mai giá kđ rẻ nhất là 40.5tr còn Thụy Lâm là 23.5tr

doquocan

Xe hơi
Sắp tới cần cải thiện điện đường nhiều lắm, tranh thủ lúc cả thế giới nó đang nhu cầu chưa phục hồi thì giải ngân để xây dựng thôi :v

muabenem123

Xe container
Sắp tới cần cải thiện điện đường nhiều lắm, tranh thủ lúc cả thế giới nó đang nhu cầu chưa phục hồi thì giải ngân để xây dựng thôi :v
Đúng đấy cụ. Đẩy thật mạnh hạ tầng lúc này thì thuận lợi thông thương hàng hoá và thu hút FDI râtd nhiều.

vuongbui1988

Xe tải
Nghe cụ là đã không bỏ lỡ cơ hội, trước em cắm đâu tin lão đó BDS sẽ sập nọ kia 😭

muabenem123

Xe container
Nghe cụ là đã không bỏ lỡ cơ hội, trước em cắm đâu tin lão đó BDS sẽ sập nọ kia 😭
E bị nhiều người chửi mà cụ. :)). E chả phải chuyên gia chuyên môn j. Ngay cả thời điểm đỉnh ls cuối 2022 đầu 2023, e vẫn còn bảo các cụ cứ đi khảo sát và theo dõi giá. Chỗ nào hợp lý thì múc. E bảo vậy thì bản thân hàng tháng vẫn đi khảo sát, thực địa. Gọi cho nó oách vậy nhưng cũng như đi chơi, lượn lờ chỗ nọ chỗ kia. Thời điểm đó thấy nhiều dự án vẫn làm ầm ầm, lãnh đạo vẫn thúc DTC, thúc làm hạ tầng kinh khủng. Thậm chí VTV còn đăng thời sự bác Chính đến tận Long Thành và chỉ đạo tỉnh Đồng Nai mà.
Bds các tp lớn sẽ tăng bền vững theo thời gian. Quan điểm e là vậy. Ko phải tăng vì sóng,tăng vì lái,....
MÀ TĂNG VÌ ĐẤT NƯỚC PHÁT TRIỂN QUÁ NHANH CỤ Ạ. :)

chemvovan

Xe buýt
Dự án thành phần 3 - đường cao tốc vẫn đang được các bộ ngành trung ương xem xét để phê duyệt nghiên cứu khả thi làm cơ sở cho việc phê duyệt quyết định đầu tư. Cầu Hồng Hà, cầu Mễ Sở thuộc dự án thành phần 3, nên kể cả xong đường song hành mà chưa xong 2 cái cầu thì cũng chưa thể thông tuyến được đâu.

LongNguyễn8x

Xe buýt
E bị nhiều người chửi mà cụ. :)). E chả phải chuyên gia chuyên môn j. Ngay cả thời điểm đỉnh ls cuối 2022 đầu 2023, e vẫn còn bảo các cụ cứ đi khảo sát và theo dõi giá. Chỗ nào hợp lý thì múc. E bảo vậy thì bản thân hàng tháng vẫn đi khảo sát, thực địa. Gọi cho nó oách vậy nhưng cũng như đi chơi, lượn lờ chỗ nọ chỗ kia. Thời điểm đó thấy nhiều dự án vẫn làm ầm ầm, lãnh đạo vẫn thúc DTC, thúc làm hạ tầng kinh khủng. Thậm chí VTV còn đăng thời sự bác Chính đến tận Long Thành và chỉ đạo tỉnh Đồng Nai mà.
Bds các tp lớn sẽ tăng bền vững theo thời gian. Quan điểm e là vậy. Ko phải tăng vì sóng,tăng vì lái,....
MÀ TĂNG VÌ ĐẤT NƯỚC PHÁT TRIỂN QUÁ NHANH CỤ Ạ. :)
Cụ đánh giá thế nào về tình hình Khu Công nghiệp quy hoạch như nấm ở các tỉnh. Quan điểm cá nhân của e là đang quy hoạch quá nhiều KCN ở các tỉnh. Dân số già hóa nhanh, e không nghĩ tỷ lệ lấp đầy ở các KCN sau này có thể tốt được. Liệu ta có đủ giàu để thuê lao động chân tay từ các nước nghèo hơn không? Rồi lại quy hoạch treo. Dân đu bám đất cát quanh KCN rất nhiều. Rồi cái e quan tâm nữa là xây NOXH tràn lan quanh các KCN ở các tỉnh. Bản chất của lao động tứ xứ về KCN ở các tỉnh là nay đây mai đó, ko cố đấm ăn xôi định cư như dân nhập cư về thổ đu, và quan niệm về "chung cư" còn rất lạc hậu. E khá quan ngại cho tình trạng chỗ thừa vẫn thừa, chỗ thiếu vẫn thiếu của NOXH.

Bibep

Xe tải
Toàn sale cò cđt bắt tay bơm thổi là chính. Thời điểm này giá tăng nhưng làm gì có giao dịch, khách đi xem là chính, toàn các cụ hô ngon, hô rẻ mà có thấy cụ nào khoe xuống tiền ?