[Funland] Tiền lãi do đất đai đem lại quá lớn, chẳng ai thiết tha kinh doanh, sản xuất

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
BĐS tạo ra sản phần hoàn thiện là: biệt thư, chung cứ, liền kề..., phải tạo ra giá trị gia tăng chứ cụ? đang là một bãi đất trống, BĐS tạo ra một một cơ số sản phẩm phục vụ nhu cầu ở của con người, chẳng gia tăng giá trị là gì.
Ngân hàng bây giờ cho vay bán lẻ chiếm hơn nửa tổng dư nợ tín dụng, phần lớn là cho vay mua nhà, bđs, ko có mảng này là ngân hàng kém đấy cụ. Cái khó là phải quản lý cho vay chặt, ko để quá nóng, lạnh quá cũng tèo cụ ah

Ý của cụ về việc thổi giá dẫn đến tăng chi phí thuê đất, mặt bằng cho các cơ sở sx thì em công nhận. Vừa rồi, có bài báo nói chính xác vấn đề này ở Đà Nẵng, và chính quyền dẹp nạn đầu cơ thổi giá ở những khu quy hoạch cho sx rồi cụ. Còn nhưng vị trí đất mặt biển gần biển, dòng tiền thu từ việc kinh doanh khách sạn lớn, thì giá lên là quá đúng
E lấy vd về sx cho trực quan dễ hiểu, thực tế giá bds tăng kéo theo mọi chi phí tăng. Cụ mua nhà đắt lên cũng là tăng chi phí sống, công nhân viên chức phải thuê nhà đắt hơn cũng là tăng chi phí sống. Còn việc ngân hàng cho vay mua bds thay nguồn lực ấy cho vay sx kd là đã thiệt hại cho khối sx kd rồi.
Cụ ra vd về bãi đất trống thành nhà ở, biệt thự là giá trị gia tăng do các công ty xây dựng tạo ra, không phải các cty bds tạo ra. Cụ bị nhầm chỗ này

cadan

Xe container
Cụ không hiểu ý e. VD thế này: cụ có miếng đất 1 tỷ, cò vạc vào đầu cơ thổi giá lên 2 tỷ, sau đó e mua hoặc thuê miếng đất này mở xưởng thì e phải tính chi phí đất với giá 2 tỷ thay vì 1 tỷ như ban đầu, dẫn đến giá thành sản phẩm của e tăng, giảm tính cạnh tranh trên thị trường. Điều này áp dụng chung dẫn đến sản phẩm toàn quốc giảm sức cạnh trang trên quốc tế, trong nước thì dân phải trả tiền nhiều hơn cho sản phẩm đó.
Chính xác là tiền đất nuốt rất nhiều phần tiền có thể đổ vào lĩnh vực khác.

Có cụ nói về trường hợp người "thắng từ đất" lại đổ tiền vào lĩnh vực SX (như thần tượng Gờ Rúp gì đó của các cụ ấy). Cơ mà chính tâm lý đó (các cụ xưa có câu" thấy người đào khoai cũng vác mai đi đào") tác động tới số đông, có bao nhiêu lại găm vào đất để mong "thắng từ đất". Thế là giá đất lại được đẩy lên "một tầm cao mới".

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy BDS cũng là một kênh đầu tư, mỗi nước có đặc thù riêng và chả qua BDS ở VN nó là hấp dẫn nhất, cần ít kiến thức nhất ko lằng nhằng rối rắm như chứng trường (dân ta vốn lười tự học mà, cái gì sẵn dễ thì kiếm thôi).
Cái chính chúng ta lại không nhận thức được rằng việc đầu cơ tăng giá bds chính là chúng ta tự móc túi bản thân chúng ta trong tương lai, thông qua các loại chi phí, giá cả tăng do bds tăng

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
https://vnexpress.net/y-kien/tien-lai-do-dat-dai-dem-lai-qua-lon-chang-ai-thiet-tha-kinh-doanh-san-xuat-3935871.html

E thấy cái ý kiến này có lý nên lôi lên cho các cụ và cò vạc vào chém 8->

Có bao nhiêu tiền chúng ta lại đổ vào đầu tư bất động sản, ít ai chịu nghiên cứu, sáng tạo.

Không ít người trong chúng ta biết rõ nguyên lý cấu tạo của động cơ xe hơi hay động cơ đốt trong nói chung. Chúng ta đều biết buồng đốt của động cơ được cấu thành từ nắp quy lát và đỉnh pít tông. Cái buồng đốt này phải chịu áp suất và nhiệt độ bao nhiêu để động cơ có công suất xác định? Và, buồng đốt phải được làm bằng loại vật liệu gì để chịu được áp suất nhiệt độ ấy?

Để biết được các thông số kỹ thuật ấy chúng ta phải tính toán lý thuyết và thực hành thí nghiệm. Chi phí cho thí nghiệm là không hề nhỏ. Thí nghiệm ra kết quả với các thông số gần đúng với lý thuyết, chúng ta có nền công nghiệp chế tạo cơ khí. Những quốc gia công nghiệp hóa xây dựng các ngành công nghiệp như vậy đó.

Tính toán lý thuyết và thí nghiệm ứng dụng chỉ có nhiêu đó thôi. Số tiền bỏ ra cho thí nghiệm ứng dụng càng ngày càng lớn (từ hàng tỷ cho đến hàng trăm tỷ đô la một năm tùy theo khả năng tài chính của quốc gia). Công thức để làm ra loại vật liệu nào đó dùng cho việc gì đó cũng là bí mật của họ. Họ làm ra cái gì, họ có thể cho ta biết nguyên lý, cấu tạo, vận hành nhưng làm thế nào để có loại vật liệu có những thông số kỹ thuật ấy họ không bao giờ cho.

Họ cũng đi từ gia công lắp ráp xuất khẩu hàng hóa giá rẻ đi lên như chúng ta. Thặng dư kinh tế bao nhiêu họ đổ vào nghiên cứu khoa học. Từ thành tựu khoa học họ bắt đầu nội địa hóa sản xuất.

Thay vì nhập khẩu sợi về để dệt vải thì họ nhập bông thô về để làm ra sợi, đại loại như vậy. Hầu hết máy móc công nghiệp họ tự làm ra. Cuối cùng, nền kinh tế của họ là chỉ nhập khẩu nguyên liệu thô và làm ra mọi loại hàng hóa cần thiết (tức là mua rẻ - bán đắt và chênh lệch giữa chúng là giá trị chất xám bỏ ra trong tính toán lý thuyết cũng như thí nghiệm ứng dụng).

Chúng ta cũng gia công lắp ráp đến nay đã hơn 20 năm nhưng lại không thể nội địa hóa sản xuất. Có bao nhiêu tiền lời chúng ta đổ vào bất động sản, chứng khoán kinh doanh lòng vòng không tạo ra được vật chất gì cụ thể. Nền kinh tế của chúng ta thuần túy là nền kinh tế dịch vụ nhỏ lẻ với ngần ấy nghề nghiệp không thể mở rộng hơn nữa được.

Năm 1997, khủng hoảng tài chính chấu Á nổ ra ở Thái Lan với bong bóng chứng khoán và bong bóng bất động sản. Hản Quốc bị thiệt hại nặng nề và họ phải chịu nhiều điều khoản ngặt ngèo để vay 60 tỷ đô la của World Bank nhằm giải cứu ngành tài chính ngân hàng có nguy cơ sụp đổ hàng loạt.

Họ đi trước, họ sụp hố. Chúng ta đi sau, lẽ ra phải né được cái hố ấy thì chúng ta vẫn lọt vào. Thậm chí lọt vào xong còn không muốn thoát ra với rất nhiều người có tư tưởng buôn đất làm giàu. Dễ hiểu vì sao chúng ta học Toán Lý Hóa chỉ để thi cử. Có dùng chúng để tính toán thí nghiệm cái gì đâu?

Giáo dục đào tạo nhằm mục đích đáp ứng nhu cầu nhân lực của xã hội. Nền giáo dục đào tạo tiên tiến mà nền khoa học kỹ nghệ không tiên tiến chả phải là mâu thuẫn sao? Khoa học kỹ nghệ tiên tiến là do kinh tế đòi hỏi. Kinh tế của chúng ta có đòi hỏi khoa học kỹ nghệ phải tiên tiến không khi mà cái đinh con ốc cũng phải nhập khẩu?

Cái đinh con ốc bắt vào đâu là phải có thông số kỹ thuật khác nhau cũng như làm bằng vật liệu khác nhau chứ đâu phải đinh ốc nào cũng giống đinh ốc nào. Tính toán để làm gì, thí nghiệm để làm gì (xác suất thành công rất thấp), không bằng mua miếng đất bỏ đó mấy năm ăn lời bạc tỷ?
Cái gì tồn tại, cái đó hợp lý.
Kiến thức có chừng mực thì đừng đua biển lớn. Thiên hạ cười cho.

Pilota

Xe điện
Tất cả công sức, kiến thức ... đều có chung mục tiêu là tạo ra của cải cho cá nhân hoặc xã hội. Một trong những loại của cải phổ biến nhất đó là tiền. Cho nên làm gì ra tiền nhanh và nhiều nhất thì người ta làm. Ở đây cụ thể là lĩnh vực BĐS. Vậy thì trách người ta làm gì?

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Tất cả công sức, kiến thức ... đều có chung mục tiêu là tạo ra của cải cho cá nhân hoặc xã hội. Một trong những loại của cải phổ biến nhất đó là tiền. Cho nên làm gì ra tiền nhanh và nhiều nhất thì người ta làm. Ở đây cụ thể là lĩnh vực BĐS. Vậy thì trách người ta làm gì?
Cụ bị nhầm khái niệm ạ, tiền chỉ là vật trung gian trao đổi, không phải là của cải.

Kodo autodoor

[Tịch thu bằng lái]
BĐS tạo ra sản phần hoàn thiện là: biệt thư, chung cứ, liền kề..., phải tạo ra giá trị gia tăng chứ cụ? đang là một bãi đất trống, BĐS tạo ra một một cơ số sản phẩm phục vụ nhu cầu ở của con người, chẳng gia tăng giá trị là gì.
Ngân hàng bây giờ cho vay bán lẻ chiếm hơn nửa tổng dư nợ tín dụng, phần lớn là cho vay mua nhà, bđs, ko có mảng này là ngân hàng kém đấy cụ. Cái khó là phải quản lý cho vay chặt, ko để quá nóng, lạnh quá cũng tèo cụ ah

Ý của cụ về việc thổi giá dẫn đến tăng chi phí thuê đất, mặt bằng cho các cơ sở sx thì em công nhận. Vừa rồi, có bài báo nói chính xác vấn đề này ở Đà Nẵng, và chính quyền dẹp nạn đầu cơ thổi giá ở những khu quy hoạch cho sx rồi cụ. Còn nhưng vị trí đất mặt biển gần biển, dòng tiền thu từ việc kinh doanh khách sạn lớn, thì giá lên là quá đúng
Cái cụ nói là của ngành xây dựng chứ ạ?
BDS là phân lô, bán nền, tạo sóng ảo sóng thật, vẽ quy hoạch... để thổi giá. Vì vậy BDS gần như chả làm ra giá trị gì. Cũng 1 lô đất, đầu năm có giá 1 tỉ, nó thổi lên đến giữa năm thành 2 tỉ... Như vậy ko tạo ra 1 tí giá trị nào cho XH cả.

Pilota

Xe điện
Cụ bị nhầm khái niệm ạ, tiền chỉ là vật trung gian trao đổi, không phải là của cải.

Chuẩn theo khái niệm thì đúng là như vậy. Nhưng với vài dòng comment ở đây thì em chỉ ghi vắn tắt như vậy. Có tiền là sẽ có tất cụ ah!

vumessi

[Tịch thu bằng lái]
Cái gì tồn tại, cái đó hợp lý.
Kiến thức có chừng mực thì đừng đua biển lớn. Thiên hạ cười cho.
Những cái tồn tại theo luật "tự nhiên" thì không nói
Còn BDS thì, ở đâu cũng vậy, không tồn tại theo luật tự nhiên, mà có sự bơm thổi
Luận về sự phát triển kinh tế lành mạnh thì kinh tế phát triển mới kéo theo BDS phát triển

Sự sụp đổ BDS mẽo 2008 là 1 ví dụ, bơm thổi BDS quá đáng nên khi kinh tế xuống là kéo theo BDS sụp đổ

Nên ý cụ chủ nói đúng, nguồn lực cơ bản cho BDS là nền kinh tế, chứ không phải là sự ngược lại

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn theo khái niệm thì đúng là như vậy. Nhưng với vài dòng comment ở đây thì em chỉ ghi vắn tắt như vậy. Có tiền là sẽ có tất cụ ah!
Cái khái niệm tiền của cụ thì e nghĩ chỉ áp dụng cho cá nhân hoặc 1 nhóm nhỏ xh, cái e đang nói đến là quan hệ giữa bds và cả nền kinh tế. Trong đó tiền, của cải, lợi nhuận do ngành bds đạt được sẽ trả giá bằng chi phí tăng thêm cho các ngành khác, bản thân bds không tạo ra của cải. Dòng vốn đầu tư cho bds tăng cũng kéo theo chi phí cơ hội cho các ngành khác tăng theo. Hiểu nôm na là " đầu tư sản xuất cái này, làm cái kia có lời bằng bds không?"

Duc Sang

Xe container
Vừa rồi thấy mấy bác lãnh đạo kêu gọi phải hỗ trợ, xây dựng các doanh nghiệp lớn, to, hoành tráng. Nhưng bây giờ chỉ cần "chính phủ kiến tạo" làm mấy việc sau thì 10 năm nữa chúng ta sẽ có đội ngũ doanh nghiệp sản xuất, chế tạo đông đảo:
1. Lập các cụm công nghiệp, phân từng ô 500m2 cho các doanh nghiệp sản xuấn nhỏ (DN khởi nghiệp chế tạo, sản xuất) thuê. Điều này cực kỳ quan trọng vì hiện nay nhiều người (cả các ofer) muốn khởi nghiệp sản xuất nhưng không thể kiếm được đất dựng nhà xưởng, không 1 khu ,cụm công nghiệp nào chào đón các doanh nghiệp thuê chỉ 500m2- 1000m2. Các DN nhỏ chỉ có 2 cách: 1 thuê lại xưởng, 2 mua đất nông nghiệp và liều xây xưởng trên đó. Cả 2 việc này đều rất rủi ro. Do vậy mọi người đều ngại bước chân vào sản xuất, thế là lại tặc lưỡi đi buôn cho nhanh (trong đó có buôn đất).
2. Nới rộng tín dụng cho các doanh nghiệp này vay với thủ tục gọn gàng, dễ dàng (không cần ưu đãi lãi xuất).
3. Ra lệnh cho các cơ quan nhà nước không được đụng đến các doanh nghiệp này trong vòng 3 năm kể từ ngày đăng ký kinh doanh (kiểu như cấm hái trái xanh), công chức nào vi phạm bị đuổi việc ngay lập tức.
4. Mời các cụ chém tiếp ạ :D

pisces_hn

Xe container
Bây giờ thế này nhá. Em có miếng đất năm ngoái em mua 500tr giờ em bán cho cụ 5 tỷ. Thế là từ chỗ em có 500tr em thành 5 tỷ. Cụ lại bán cho cụ khác 6 tỷ. Như vậy cụ có 6 tỷ cụ mua của cụ có 6 tỷ trong đất là 12 tỷ em có 5 tỷ nữa là 17 tỷ nhưng thực chất tổng 3 thằng có 11 tỷ thôi như vậy tạo ra thêm 6 tỷ cho xã hội. Thế vừa nhàn vừa nhanh có phải dễ hơn chế tạo mấy cái máy không.
Chúng mình cứ quay vòng vài lần như thế mảnh đất 500tr nó lên triệu đô chấp mấy thằng giáo sư với kỹ sư bên tây với Nhật bổn lĩnh lương cả đời nhé.

Visa Du Lich

Xe buýt
Thước đo của cụ chuẩn, nhưng chỉ chuẩn ở xã hội VN, nơi mà quan thì tham lam vô độ còn dân vừa lười vừa gian lại còn khôn lỏi. Nền kinh tế cụ đo được bằng BĐS, chỉ là nền kinh tế bong bóng xà phòng, của lướt lát, của xu hướng lòng tham. Nền kinh tế này ko phải thước đo mức độ tiến bộ văn minh hay thước đo cho nền công nghiệp nông nghiệp phát triển.
Nhận xét như cụ liệu có khắt khe quá ko ạ ?
Mối đất nước có 1 đường hướng phát triển khác nhau. Nhưng thử hỏi có nước nào pt mà các cụ biết ko dùng bđs là 1 nghành "xương sống" cho nền kinh tế ạ ? Vấn đề nó ở từng thời điểm khác nhau cụ nhé.
Vd: bgio Úc, Ca, Mỹ mở cửa cho dân các nước đang pt - cụ thể là Tung Của Rẩn vào mua nhà mua đất.
Bđs là 1 nghành kte nội lực lớn cần phát triền, quan trọng là đội chóp bu cân bằng để phát triền đồng đều. E cũng có quan điểm giá nhà ở HN bgio chưa quá cao so với các nước chỉ là an sinh của mình chưa tốt (chưa có nhà cho công nhân, người thu nhập thấp).
Theo cụ bgio nước ta phát triển theo hướng nào thì tốt ?

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ thế này nhá. Em có miếng đất năm ngoái em mua 500tr giờ em bán cho cụ 5 tỷ. Thế là từ chỗ em có 500tr em thành 5 tỷ. Cụ lại bán cho cụ khác 6 tỷ. Như vậy cụ có 6 tỷ cụ mua của cụ có 6 tỷ trong đất là 12 tỷ em có 5 tỷ nữa là 17 tỷ nhưng thực chất tổng 3 thằng có 11 tỷ thôi như vậy tạo ra thêm 6 tỷ cho xã hội. Thế vừa nhàn vừa nhanh có phải dễ hơn chế tạo mấy cái máy không.
Chúng mình cứ quay vòng vài lần như thế mảnh đất 500tr nó lên triệu đô chấp mấy thằng giáo sư với kỹ sư bên tây với Nhật bổn lĩnh lương cả đời nhé.
Hình như cụ cộng sai ạ, em xin phân tích vd của cụ:
Tổng tài sản xh trước giao dịch gồm của cụ 0 tỷ + 1 miếng đất, e 5 tỷ và cụ thứ 3 6 tỷ = 11 tỷ + 1 miếng đất
Tổng tài sản xh sau giao dịch gồm: cụ 5 tỷ, em 6 tỷ, cụ thứ 3 0 tỷ+ 1 miếng đất = 11 tỷ + 1 miếng đất.
--> tổng tài sản xh không đổi. Giao dịch bds không tạo ra của cải hay giá trị gia tăng.
Nhưng giờ e thêm vào vd của cụ là có 1 cụ thứ 4 thuê miếng đất đấy bán phở, giá phở là 20k/ 1 tô trước giao dịch. Nhưng sau giao dịch giá phở trở thành 100k/ tô vì giá thuê đất tăng lên do giá đất tăng. cả cụ, e và cụ thứ 3 đều phải móc túi thêm 80k để trả cho tô phở trước đó giá chỉ 20k.

pisces_hn

Xe container
Tổng tài sản xh trước giao dịch gồm của cụ 0 tỷ + 1 miếng đất, e 5 tỷ và cụ thứ 3 6 tỷ = 11 tỷ + 1 miếng đất
Tổng tài sản xh sau giao dịch gồm: cụ 5 tỷ, em 6 tỷ, cụ thứ 3 0 tỷ+ 1 miếng đất = 11 tỷ + 1 miếng đất.
--> tổng tài sản xh không đổi. Giao dịch bds không tạo ra của cải hay giá trị gia tăng.
Nhưng giờ e thêm vào vd của cụ là có 1 cụ thứ 4 thuê miếng đất đấy bán phở, giá phở là 20k/ 1 tô trước giao dịch. Nhưng sau giao dịch giá phở trở thành 100k/ tô vì giá thuê đất tăng lên do giá đất tăng. cả cụ, e và cụ thứ 3 đều phải móc túi thêm 80k để trả cho tô phở trước đó giá chỉ 20k.
ví dụ cụ có 5 tỷ đi mua mảnh đất của em thế là em có 5 tỷ cụ có 5 tỷ tất nhiên là nằm trong đất có phải không cộng lại chả 10 tỏi là gì:))

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
ví dụ cụ có 5 tỷ đi mua mảnh đất của em thế là em có 5 tỷ cụ có 5 tỷ tất nhiên là nằm trong đất có phải không cộng lại chả 10 tỏi là gì:))
"5 tỷ trong đất" đấy chỉ thành hiện thực khi có 1 cụ thứ 5 bỏ 5 tỷ ra mua mảnh đất ấy, còn không thì nó vẫn chỉ là mảnh đất, chỉ có giá trị sử dụng như thế.

pisces_hn

Xe container
"5 tỷ trong đất" đấy chỉ thành hiện thực khi có 1 cụ thứ 5 bỏ 5 tỷ ra mua mảnh đất ấy, còn không thì nó vẫn chỉ là mảnh đất, chỉ có giá trị sử dụng như thế.
Thì mọi người vẫn tính tài sản là cả đất mà lúc đóng băng không bán được vẫn nghĩ mình có ngần ấy tiền hoặc lên hơn 1 tý cho đời nó lạc quan=))

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Thì mọi người vẫn tính tài sản là cả đất mà lúc đóng băng không bán được vẫn nghĩ mình có ngần ấy tiền hoặc lên hơn 1 tý cho đời nó lạc quan=))
Vâng ạ, đó cũng là tâm lý dân phố cổ, ngồi trên cả núi tiền, nghĩ mình giầu cở triệu phú đô la nhưng sinh hoạt như bần cố nông chật chội ẩm thấp :T

cadan

Xe container
Hình như số tiền trong phép tính này là ng Việt mua của nhau. Tổng tiền trong nước ko thay đổi. Như túi traí bỏ túi phải.

Tại sao họ Vinh Gúp bị nhiều ng chê. Vì trước nay chủ yếu cũng lấy tiền người trong nước là chính.

Những ngành, những doanh nghiệp
Sx tôt thì mới xuất khẩu, lấy tiền bên ngoài về.

Chỉnh sửa cuối:

Manminh89

Xe tải
Bất động sản cũng là tích luỹ tư bản nhé. Ko có tiền chả làm được gì. Vin tích luỹ được tiền rồi thu hút người tài được rồi. Giờ chỉ còn thu phục tâm của người Việt Nam nữa là ok. Muốn ngon bổ rẻ chắc chỉ bắt tay với tàu thôi.