Tiền Việt đang đi đâu?

Photon

Xe tải
Em góp tí cho vui.
Các cụ còn nhớ trò chơi thổi bong bóng chứ? Ai cũng ham chơi cái trò trẻ ranh này trong mọi thị trường. Đỉnh cao của nó chính là bong bóng trong BĐS. Không phân biệt màu da, vị trí trên địa cầu, ăn hay không ăn thịt chóa, chính phủ khắp nơi trên thế giới đều đang phải vật lộn với hậu quả gớm ghiếc nhất, bong bóng BĐS.
Đáp án của em là: tiền tại một thời điểm nhất định cũng tuân theo định luật bảo toàn, ko tự nhiên sinh ra, đang mắc kẹt trong vài quả bong bóng mà người ta cố giữ không cho nổ, khan tiền là tất yếu. Chờ bong bóng xịt hơi thôi ;))

Chỉnh sửa cuối:

Vova

Xe container
Em góp tí cho vui.
Các cụ còn nhớ trò chơi thổi bong bóng chứ? Ai cũng ham chơi cái trò trẻ ranh này trong mọi thị trường. Đỉnh cao của nó chính là bong bóng trong BĐS. Không phân biệt màu da, vị trí trên địa cầu, ăn hay không ăn thịt chóa, chính phủ khắp nơi trên thế giới đều đang phải vật lộn với hậu quả gớm ghiếc nhất, bong bóng BĐS.
Đáp án của em là: tiền tại một thời điểm nhất định cũng tuân theo định luật bảo toàn, ko tự nhiên sinh ra, đang mắc kẹt trong vài quả bong bóng mà người ta cố giữ không cho nổ, khan tiền là tất yếu. Chờ bong bóng xịt hơi thôi ;))
Em vẫn không hiểu, cụ bảo là tiền mắc kẹt trong bong bóng BĐS, nhưng kẹt kiểu gì ạ? Chả lẽ đưa tiền cho người bán nhà hoặc chủ đầu tư, rồi mấy người đấy cho vào két khóa lại?

gocart

Xe cút kít
Em thử ví dụ đơn giản thế này nhé:

Ông A có trong tay 3K, mua 10 mảnh đất mỗi mảnh 1K. Số tiền thiếu 7K ông A vay ngân hàng thế chấp chính bằng 10 mảnh đất ông A mua. Lãi suất ngân hàng 20% 1 năm. Tại thời điểm ban đầu như vậy tài sản của ông A là 3K, tài sản của ngân hàng là 7K.

Sau một năm, giá đất tăng lên 2K một mảnh, 10 mảnh đất của ông A giờ trị giá 20K và ông A được quyền vay ngân hàng thêm 7K. Ông A vay ngân hàng thêm 7K, lấy 1.4K trả tiền lãi vay năm vừa rồi. Số tiền còn lại (5.6K) ông A đầu tư vào chứng khoán (5K), mang đi tiêu ngoài xã hội như mua ô tô, ăn uống nhà hàng, đăng kí câu lạc bộ golf ... Tài sản của ông A tự tính trừ đi nợ ngân hàng giờ là 11K, tài sản của ngân hàng là 7K + 1.4K = 8.4K. Ông A thấy mình giàu lên, ngân hàng thấy mình giàu lên, các tầng lớp buôn bán ô tô, kinh doanh nhà hàng cũng giàu lên nhờ ông A

Năm sau, giá đất tăng lên 4K một mảnh và số tiền đầu tư vào chứng khoản của ông A giờ trị giá 10K. Ông A vay thêm ngân hàng 14K, trả 2.8K tiền lãi, mua tiếp ô tô và ăn uống nhà hàng mất 1.2K, 10K còn lại đổ thêm vào chứng khoán. Như vậy tài sản ông A giờ trị giá 27K, ngân hàng trị giá 8.4K + 2.8K là 11.2K. Ông A thấy mình giàu lên, ngân hàng thấy mình giàu lên, các tầng lớp buôn bán ô tô, kinh doanh nhà hàng cũng tiế[ tục giàu lên nhờ ông A

Tuy nhiên do không gì có thể tăng mãi, đến năm thứ ba giá đất và chứng khoán ko tăng nữa. Ông A phải trả ngân hàng 5.6K tiền lãi. Ông A bán chứng khoán lấy tiền trả nợ ngân hàng. Hành động bán số lượng lớn của ông làm cho chứng khoán từ đứng giá thành xuống dốc và ông phải bán toàn bộ số chứng khoán trị giá 15K năm ngoái mới đủ tiền trả nợ 5.6K cho ngân hàng. Tài sản của ông A giờ chỉ còn 12K tiền đất, của ngân hàng là 11.2K + 5.6K hay 16.8 K. Ông A thấy mình nghèo đi, ngân hàng thấy mình giàu lên, các tầng lớp khác trong xã hội thấy mình nghèo đi do ông A không chi tiêu tiền mua sắm như năm trước.

Năm sau giá đất vẫn không tăng và ông A không thể vay ngân hàng được nữa. Ông A không xoay đâu ra tiền trả ngân hàng nên bùng nợ, ngân hàng xiết được 10 mảnh đất để thanh lí mỗi mảnh 1K. Tài sản của ông A giờ trở thành 0, của ngân hàng là 10K trừ đi số tiền cho ông A vay 28K thành -18K. Cả xã hội cùng thấy nghèo đi.

Như vậy mặc dù lượng tiền không thay đổi nhưng trong quá trình bong bóng hình thành thì toàn dân ai cũng có tiền hoặc thấy mình nhiều tiền. Khi bong bóng chạm đỉnh và chững lại thì toàn dân ai cũng khan tiền còn ngân hàng vẫn thấy mình lãi lớn. Lúc bong bóng nổ tung thì toàn dân và cả ngân hàng đều về cái máng lợn.

Chúng ta chắc đang ở giai đoạn đỉnh của bong bóng.
Cụ làm em nhớ đến chuyện này:
Các bạn có biết người Eskimo đã săn chó sói như thế nào trong một vùng băng giá, lạnh cóng và đầy khắc nghiệt của vùng Bắc Cực?

Người Eskimo lấy những lưỡi dao thật bén đêm nhúng vào máu động vật, sao đó họ mang ra ngoài trời cho đóng băng lại. Họ làm như vậy nhiều lần để càng lúc lớp băng càng dày thêm, đến một thời điểm mà lớp băng bằng máu bên ngoài hoàn toàn che giấu lưỡi dao bên trong. Tối đến họ cắm cán dao xuống đất.

Những con chó sói đánh hơi được mùi máu của thú rừng từ lưỡi dao và mon men đến.Chúng bắt đầu liếm những lớp băng máu đỏ, càng lúc càng hăng say hơn với tất cả sự thèm thuồng. Cho đến một lúc nào đó những lớp băng bên ngoài lưỡi dao đã tan chảy hết và chạm đến lưỡi dao. Khi liếm những lưỡi dao, lưỡi của con chó sói bị đứt và máu chảy ra, nhưng chúng lại tưởng đó là máu của thú rằng nên càng liếm hăng say hơn. Càng chảy máu thì nó càng khát và càng khát thì nó càng liếm.

Sáng hôm sau người Eskimo chỉ việc đi thu lượm xác của những con chó sói nằm chết bên cạnh những lưỡi dao đó.

wildcat74

Xe điện
Tiền mặt và những thứ tương đương tiền mặt như vàng, đô, tài khoản tiết kiệm...vv được ví như máu trong cơ thể. Bình thường cơ thể của 1 nền kinh tế nặng cỡ 80 kg thì cần 4 lít máu chẳng hạn, dưng mà mấy ông tập đoàn nhà nước, mấy ông BĐS bơm thổi nhiều - đâm ra cơ thể nở đến 120 kg, máu ko thể đủ để nuôi cái cơ thể "suy dinh dưỡng thể bụ bẫm" này, 1 số cơ quan- đoàn thể sẽ oải vì khô máu trong khi CP cũng phải cầm chừng ko dám pha loãng thêm vô tội vạ (bằng cách in tiền) sợ các "tế bào của xã hội" chịu không nổi vì lạm phát, tăng giá.

Bình thường thì ở những nước có IQ cao người ta sẽ cắt phéng 1 số mẩu thịt thừa, quả đấm thép đi cho hết tự sướng, nhưng ở VN những cục thịt thừa này toàn là em tư, em năm rồi thì thằng bẹn nối khố...vv, cho nên suốt từ năm 2008 đến bây giờ chính sách tiền tệ cứ loanh quanh, nhì nhằng cho qua ngày. Những gì thuộc về quy luật kinh tế rồi thì không đùa được, cái ung nhọt nếu không phẫu thuật thì sớm hay muộn nó cũng phát sinh vấn đề, và càng muộn xử lý thì càng mệt. Nói chung em chửa nhìn thấy cái ánh sáng nào ở cuối đường hầm cả.

Photon

Xe tải
Em vẫn không hiểu, cụ bảo là tiền mắc kẹt trong bong bóng BĐS, nhưng kẹt kiểu gì ạ? Chả lẽ đưa tiền cho người bán nhà hoặc chủ đầu tư, rồi mấy người đấy cho vào két khóa lại?
Cụ xem bài của cụ opendesign trên kìa.
Trong khoảng 10 năm qua thì ở Vịt mình có 02 luồng tiền xoay vần. Bong bóng được làm ở CK trước. Rồi rút luồng tiền đó ra và thổi vào BĐS. Tiền giờ khan và nó đang kẹt ở BĐS, do giá BĐS đã ở trên giời rồi. Giá BĐS sẽ phải giảm xuống và quả bóng cũng xịt dần.

ZAD Viet

Xe điện
Cụ hỏi khó thế.
Cháu rón rén có ý kiến.
Nó biến thành ngoại tệ và chảy ra nước ngoài hết òi.
Trong nước chỉ còn 1 đống nợ thôi

tdang1

Xe tăng
Cụ hỏi khó thế.
Cháu rón rén có ý kiến.
Nó biến thành ngoại tệ và chảy ra nước ngoài hết òi.
Trong nước chỉ còn 1 đống nợ thôi
Ý cụ chủ là mua ngoại tệ rồi thì tiền Việt cũng phải nằm ở đâu đó chứ... Khó quá :(

Website
www.otofun.net
Tiền mặt và những thứ tương đương tiền mặt như vàng, đô, tài khoản tiết kiệm...vv được ví như máu trong cơ thể. Bình thường cơ thể của 1 nền kinh tế nặng cỡ 80 kg thì cần 4 lít máu chẳng hạn, dưng mà mấy ông tập đoàn nhà nước, mấy ông BĐS bơm thổi nhiều - đâm ra cơ thể nở đến 120 kg, máu ko thể đủ để nuôi cái cơ thể "suy dinh dưỡng thể bụ bẫm" này, 1 số cơ quan- đoàn thể sẽ oải vì khô máu trong khi CP cũng phải cầm chừng ko dám pha loãng thêm vô tội vạ (bằng cách in tiền) sợ các "tế bào của xã hội" chịu không nổi vì lạm phát, tăng giá.

Bình thường thì ở những nước có IQ cao người ta sẽ cắt phéng 1 số mẩu thịt thừa, quả đấm thép đi cho hết tự sướng, nhưng ở VN những cục thịt thừa này toàn là em tư, em năm rồi thì thằng bẹn nối khố...vv, cho nên suốt từ năm 2008 đến bây giờ chính sách tiền tệ cứ loanh quanh, nhì nhằng cho qua ngày. Những gì thuộc về quy luật kinh tế rồi thì không đùa được, cái ung nhọt nếu không phẫu thuật thì sớm hay muộn nó cũng phát sinh vấn đề, và càng muộn xử lý thì càng mệt. Nói chung em chửa nhìn thấy cái ánh sáng nào ở cuối đường hầm cả.
Em tưởng nước mình cũng là nước có IQ cao?:P. Hồi nào cụ ĐBQH chả bảo thế là giề?:))=))

Nine

Xe điện
Tiền nằm trong ngân hàng thôi ạ.
Bình thường nếu khoản vay đến hạn được thanh toán đúng hạn thì không sao.
Nếu khoản vay đến hạn mà không được thanh toán sẽ chuyển thành nợ xấu. Khi đó theo quy định của nhà nước, ngân hàng đó phải trích lập quỹ dự phòng rủi ro bằng cách đóng băng 1 khoản tiền tương đương số nợ quá hạn mà không được đưa ra lưu thông.
Ngoài ra thì lạm phát gia cả tăng cao cũng là yếu tố khiến cho các cụ thấy tiên lúc nào cũng thiếu

ZIL.135

Xe buýt
Chắc là nó chở Ông Cụ sang bển nên giờ vụ Trường Sa với Hoàng Sa thấy có vẻ ổn ổn

mr.ken_no1

Xe container
Tiền việt đang ở trong túi em và hàng ngày nó chảy ra các quán nhậu ạ.
Đúng là giàu tham việc, thất nghiệp tham ăn. Dạo này em tham ăn quá cơ.
Không biết sẽ trụ được đến ngày tháng nào nữa, ko dám nghĩ vì sợ cái kết cục và nếu có nghĩ cũng chạ giải quyết được vấn đề gì ợ!

inovavgj

Xe container
Tiền đang trong các NH cụ nhé, rất nhiều luôn, vừa rồi ra chính sách phát thu về 1 đống không cho vay phi SX, ko cho vay kd chứng, bđs , tăng tỷ lệ dự trữ bắt buộc

trangcali

Xe tăng
e thì nghĩ nó ở vàng miếng hết rùi ah :D

richter

Xe buýt
Vầng, cả tuần nay bận rộn không có dịp vào chém gió với các cụ.

Hôm thứ sáu tuần trước đi nhậu với một ông bạn là thành viên kỳ cựu trên OF, ông ấy bảo thế ông định thôi không chém gió nữa hả, ông đầu voi đuôi chuột bỏ mother, mở đầu hoành tráng( tiền đang ở đâu?) đến cuối lại bé tý( ở đâu thì quan tâm làm x gì!). Nhà em mới thú thực là đã hết vốn để chém gió:P và một phần dạo này cơm áo gạo tiền làm tôi bận quá không lúc nào rảnh ra để mà bi bô, hơn nữa cũng mỏi tay quá rồi, chém gió nhiều nên mỏi hết cả tay :P. Ông ấy bảo thế là dek được,chém gió không mất thuế, các bác to to nhà mình chém gió có bao giờ kêu mệt với mỏi tay đâu? :P.

Vầng, em lại phải cố, chứ biết làm sao đây! :P

Hôm trước em mới thỏ thẻ là các bác nhà ta chịu hết nổi rồi nên mới phọt ra cái thông tư 22 để các đại gia mới có tiền hút xách, rượu chè…cộng thêm viêc anh Bình nhà em quyết định cấm việc lãi suất chui và kết quả là cái gì các bác biết rồi đó. Sàn chứng ung thì xanh một màu hy vọng và tím một màu thủy chung, bất động sản phụ đang ngọ ngoạy, cố ngỏng cái đầu nên một chút, một chút để cho các bác và nhà em nhìn thấy cơ hội. Và các topic về chứng lẫn sản phụ mọc lên như nấm sau mưa, lại đang là mùa mưa ngâu nên nấm mọc nhanh khủng khiếp :P. Nhưng, như một lần em đã nói, em chả có tý lòng tin x gì vào cái sàn ấp chứng cũng như sản phụ ở xứ này. Vậy theo các bác, em phải làm gì?

Tại sao em xxx có lòng tin, nói một cách hình tượng như thế này để các bác thấy. Coi nền kinh tế Việt như một cơ thể, thì cái cơ thể ốm yếu đó từ trước tới nay chỉ nằm ườn trên giường dek chịu lao động để có cái đút vào miệng, vậy nó sống nhờ đâu? Vâng, nhờ lượng mỡ thừa trời cho có sẵn và có vài thằng bạn cho bú. Tình hình là lượng mỡ thừa hiện nay đã gần hết và mấy thằng cho bú đang đòi trả nợ sữa nên nó mới phát một số bệnh như cảm cúm và lở loét. Đúng ra bộ phận điều khiển cơ thể là thần kinh trung ương nên kệ mother mấy cái bệnh nho nhỏ kia và chỉ đạo cơ thể đứng dậy để lao động để kiếm miếng ăn thì nó lại chỉ đạo nằm tiếp và mua thuốc cảm cúm và thuốc bôi lở loét. Cái này có tác dụng không? Chuyện này chắc em không cần trả lời hộ các bác nhỉ :P, “khôn sống mống chết”, các bạn tế bào sẽ phải ganh đua xem bạn nào cá kiếm được một chút thuốc phục sức này, các bạn khỏe thì sẽ kiếm được nhiều và lại ra sức phung phí hút xách, rượu chè…vậy các bạn không may thì sao? Ngồi cầu Chúa và hy vọng là cái cơ thể kia nó không tèo chứ biết làm sao, mà không tèo thì nó vẫn phải nuôi mình, tất nhiên, hí hí!

Điều đáng buồn nhất là em các bác không thuộc số những bạn tế bào khỏe để mà cá kiếm tý thuốc phục sức nhưng em các bác cũng tự thấy là mình không giỏi trong việc cầu xin Thượng Đế! Vậy em các bác sẽ làm gì?

Làm gì tiếp thì em xin khất các bác dịp khác, hôm nay em lại bận mất rồi :P.

Chỉnh sửa cuối:

longway

Xe máy
Bác chém quả là đúng, ngoài viêc cầu xin thượng đế ( dân nghèo) giúp sức bỏ tiền ra mua chứng và thăm nom sản phụ thì giờ các bác toàn lừa thượng đế. Thựongđể bảo là cho chúng mày chết tiền ông găm đầy roài không sợ đâu. Tiền ở trong túi dân

haivanphe

Xe container
Tiếc là Y học bó tay, không thay được cái bộ phận này cụ nhỉ. Thôi, đành chung sống với nó chứ biết làm thế nào được.
Vầng, cả tuần nay bận rộn không có dịp vào chém gió với các cụ.

Hôm thứ sáu tuần trước đi nhậu với một ông bạn là thành viên kỳ cựu trên OF, ông ấy bảo thế ông định thôi không chém gió nữa hả, ông đầu voi đuôi chuột bỏ mother, mở đầu hoành tráng( tiền đang ở đâu?) đến cuối lại bé tý( ở đâu thì quan tâm làm x gì!). Nhà em mới thú thực là đã hết vốn để chém gió:P và một phần dạo này cơm áo gạo tiền làm tôi bận quá không lúc nào rảnh ra để mà bi bô, hơn nữa cũng mỏi tay quá rồi, chém gió nhiều nên mỏi hết cả tay :P. Ông ấy bảo thế là dek được,chém gió không mất thuế, các bác to to nhà mình chém gió có bao giờ kêu mệt với mỏi tay đâu? :P.

Vầng, em lại phải cố, chứ biết làm sao đây! :P

Hôm trước em mới thỏ thẻ là các bác nhà ta chịu hết nổi rồi nên mới phọt ra cái thông tư 22 để các đại gia mới có tiền hút xách, rượu chè…cộng thêm viêc anh Bình nhà em quyết định cấm việc lãi suất chui và kết quả là cái gì các bác biết rồi đó. Sàn chứng ung thì xanh một màu hy vọng và tím một màu thủy chung, bất động sản phụ đang ngọ ngoạy, cố ngỏng cái đầu nên một chút, một chút để cho các bác và nhà em nhìn thấy cơ hội. Và các topic về chứng lẫn sản phụ mọc lên như nấm sau mưa, lại đang là mùa mưa ngâu nên nấm mọc nhanh khủng khiếp :P. Nhưng, như một lần em đã nói, em chả có tý lòng tin x gì vào cái sàn ấp chứng cũng như sản phụ ở xứ này. Vậy theo các bác, em phải làm gì?

Tại sao em xxx có lòng tin, nói một cách hình tượng như thế này để các bác thấy. Coi nền kinh tế Việt như một cơ thể, thì cái cơ thể ốm yếu đó từ trước tới nay chỉ nằm ườn trên giường dek chịu lao động để có cái đút vào miệng, vậy nó sống nhờ đâu? Vâng, nhờ lượng mỡ thừa trời cho có sẵn và có vài thằng bạn cho bú. Tình hình là lượng mỡ thừa hiện nay đã gần hết và mấy thằng cho bú đang đòi trả nợ sữa nên nó mới phát một số bệnh như cảm cúm và lở loét. Đúng ra bộ phận điều khiển cơ thể là thần kinh trung ương nên kệ mother mấy cái bệnh nho nhỏ kia và chỉ đạo cơ thể đứng dậy để lao động để kiếm miếng ăn thì nó lại chỉ đạo nằm tiếp và mua thuốc cảm cúm và thuốc bôi lở loét. Cái này có tác dụng không? Chuyện này chắc em không cần trả lời hộ các bác nhỉ :P, “khôn sống mống chết”, các bạn tế bào sẽ phải ganh đua xem bạn nào cá kiếm được một chút thuốc phục sức này, các bạn khỏe thì sẽ kiếm được nhiều và lại ra sức phung phí hút xách, rượu chè…vậy các bạn không may thì sao? Ngồi cầu Chúa và hy vọng là cái cơ thể kia nó không tèo chứ biết làm sao, mà không tèo thì nó vẫn phải nuôi mình, tất nhiên, hí hí!

Điều đáng buồn nhất là em các bác không thuộc số những bạn tế bào khỏe để mà cá kiếm tý thuốc phục sức nhưng em các bác cũng tự thấy là mình không giỏi trong việc cầu xin Thượng Đế! Vậy em các bác sẽ làm gì?

Làm gì tiếp thì em xin khất các bác dịp khác, hôm nay em lại bận mất rồi :P.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Em thử ví dụ đơn giản thế này nhé:

Ông A có trong tay 3K, mua 10 mảnh đất mỗi mảnh 1K. Số tiền thiếu 7K ông A vay ngân hàng thế chấp chính bằng 10 mảnh đất ông A mua. Lãi suất ngân hàng 20% 1 năm. Tại thời điểm ban đầu như vậy tài sản của ông A là 3K, tài sản của ngân hàng là 7K.

Sau một năm, giá đất tăng lên 2K một mảnh, 10 mảnh đất của ông A giờ trị giá 20K và ông A được quyền vay ngân hàng thêm 7K. Ông A vay ngân hàng thêm 7K, lấy 1.4K trả tiền lãi vay năm vừa rồi. Số tiền còn lại (5.6K) ông A đầu tư vào chứng khoán (5K), mang đi tiêu ngoài xã hội như mua ô tô, ăn uống nhà hàng, đăng kí câu lạc bộ golf ... Tài sản của ông A tự tính trừ đi nợ ngân hàng giờ là 11K, tài sản của ngân hàng là 7K + 1.4K = 8.4K. Ông A thấy mình giàu lên, ngân hàng thấy mình giàu lên, các tầng lớp buôn bán ô tô, kinh doanh nhà hàng cũng giàu lên nhờ ông A

Năm sau, giá đất tăng lên 4K một mảnh và số tiền đầu tư vào chứng khoản của ông A giờ trị giá 10K. Ông A vay thêm ngân hàng 14K, trả 2.8K tiền lãi, mua tiếp ô tô và ăn uống nhà hàng mất 1.2K, 10K còn lại đổ thêm vào chứng khoán. Như vậy tài sản ông A giờ trị giá 27K, ngân hàng trị giá 8.4K + 2.8K là 11.2K. Ông A thấy mình giàu lên, ngân hàng thấy mình giàu lên, các tầng lớp buôn bán ô tô, kinh doanh nhà hàng cũng tiế[ tục giàu lên nhờ ông A

Tuy nhiên do không gì có thể tăng mãi, đến năm thứ ba giá đất và chứng khoán ko tăng nữa. Ông A phải trả ngân hàng 5.6K tiền lãi. Ông A bán chứng khoán lấy tiền trả nợ ngân hàng. Hành động bán số lượng lớn của ông làm cho chứng khoán từ đứng giá thành xuống dốc và ông phải bán toàn bộ số chứng khoán trị giá 15K năm ngoái mới đủ tiền trả nợ 5.6K cho ngân hàng. Tài sản của ông A giờ chỉ còn 12K tiền đất, của ngân hàng là 11.2K + 5.6K hay 16.8 K. Ông A thấy mình nghèo đi, ngân hàng thấy mình giàu lên, các tầng lớp khác trong xã hội thấy mình nghèo đi do ông A không chi tiêu tiền mua sắm như năm trước.

Năm sau giá đất vẫn không tăng và ông A không thể vay ngân hàng được nữa. Ông A không xoay đâu ra tiền trả ngân hàng nên bùng nợ, ngân hàng xiết được 10 mảnh đất để thanh lí mỗi mảnh 1K. Tài sản của ông A giờ trở thành 0, của ngân hàng là 10K trừ đi số tiền cho ông A vay 28K thành -18K. Cả xã hội cùng thấy nghèo đi.

Như vậy mặc dù lượng tiền không thay đổi nhưng trong quá trình bong bóng hình thành thì toàn dân ai cũng có tiền hoặc thấy mình nhiều tiền. Khi bong bóng chạm đỉnh và chững lại thì toàn dân ai cũng khan tiền còn ngân hàng vẫn thấy mình lãi lớn. Lúc bong bóng nổ tung thì toàn dân và cả ngân hàng đều về cái máng lợn.

Chúng ta chắc đang ở giai đoạn đỉnh của bong bóng.
Một thí dụ rõ nét. Thấy có vẻ kụ chuyên về IT mà sao thấy cái gì kụ cũng rành thía.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
"Cụ mà biết chết liền" :)) he he chém tý. Cụ hỏi cái mà ai cũng biết nhưng chẳng ai viết ra cả, vậy nên tiền nằm trong tay ai thì người đó biết. ở vịt mềnh mà bít nhiều là đi đới cụ ơi
ÔNG CỤ đúng là có bị làm con tin nhưng không phải hoàn toàn bên KHỰA mà nó rải rác khắp thế giới trong đó có THỤY SỸ, MỸ.. vì có quan hệ thương mại với mềnh (chính xác là với một số công dân nổi tiếng của Việt Nam)
Em lại không đồng ý với cái đo đỏ của cụ vì bọn đó nó không nhận giữ ông Cụ cho người nhà mình.

Em có mấy cái này chia sẻ với các cụ, chắc chả đủ hết mong các cụ cùng đóng góp thêm nhá:
- Lạm phát cao, trước đây 5k bát phở, giờ toàn 25k với 30k nên các cụ thấy lục tốn hơn nên thấy thiếu (đã có cụ nói)
- Trước đây tiền được đổ vào chứng, đất, vàng... và cả kinh doanh các loại khác liên tục nên nó xoay vòng nhanh, cứ mua - bán đều đặn thì nó sẽ không có cảm giác thiếu hụt (có cụ đã ví von như xe buýt chậm chuyến là hoàn toàn chính xác). Ví dụ nữa nhé: Trước đây các cụ mua một lô hàng về bán tổng thời gian cả mua, lưu kho, bán hàng, vận chuyển... đến lúc thu được tiền về là 4 tháng giờ kinh tế khó khăn thời gian chào bán dài hơn, đòi nợ lâu hơn kéo dài thành 8 tháng. Trong khi 8 tháng đó các cụ vẫn phải trả tiền lương nhân viên, tiền trả thuê kho bãi, thậm chí trả lãi vay thời gian dài hơn... có khi lâu quá không bán được hàng cụ phải hạ giá để đẩy hàng đi. -> Tiền thu được ít hơn, nên thấy thiếu tiền.
- Chính phủ siết chặt chi tiêu (chính sách tài khóa thắt lưng buộc bụng) ít đầu tư hơn, ít giải ngân hơn (bằng chứng là dạo này các dự án nguồn ngân sách thiếu vốn liên miên) -> Không thanh toán cho thầu chính -> Thầu chính không thanh toán cho thầu phụ và các nhà cung cấp -> Chậm và giảm lương nhân công, cắt giảm chi phí. Nên lại thiếu tiền.
- Ngân hàng nhà nước thắt chặt tiền tệ. Không bơm tiền cho liên ngân hàng dẫn đến cung tiền thiếu hụt, (cái này tác động rất lớn). Ông NHNN rút tiền mặt về 1 đồng thì sẽ gây ra thiếu hụt n đồng. Cái này gọi là hệ số nhân tiền. Nó rút bằng mấy cách sau: Không tái chiết khấu, nâng tỷ lệ dự trữ bắt buộc, bán chứng khoán trên thị trường mở. Tóm lại cơ bản là nó hút tiền mặt (tiền cơ sở) về hoặc bắt thằng ngân hàng thương mại dự trữ lớn hơn để giảm khả năng cho vay -> giảm mức cung tiền. Đồng thời làm tăng lãi suất, khi đó dân lại thay bằng chi tiêu thì lại gửi tiết kiệm để hưởng lãi -> lại xảy ra cái vòng luẩn quẩn của xe buýt chậm chuyến.
* Còn cái vụ gửi tiền ở ngân hàng nước ngoài nó chỉ làm thâm hụt ngoại tệ thôi các cụ ạ. Chứ ông Cụ không chạy sang đó được đâu.
Mời các cụ bổ sung và chỉnh sửa thêm cho em. :)

bmw74

Xe buýt
Từ hồi mấy chục năm trước em cũng thấy nói Tư bản giẫy chết. Mà em có thấy chết đâu. Ngược lại ý chứ. Hic.
Em lại thấy thành phần khác đang giẫy chết thì có. =))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))
Nó vẫn giẫy chết nhưng thời gian giẫy chết lâu quá nên mình lại chết trước nó vì tuổi già thôi cụ ơi =))