Tiếng kêu kèn kẹt khi nhấp phanh của Focus.

Audi A6

Xe tải
Không biết các bác chạy Focus AT có bị bệnh này giống xe em không: đạp phanh khi xe bắt đầu dừng hẳn hoặc nhả phanh xe bắt đầu chạy thì có tiếng kêu kèn kẹt của má phanh miết trên đĩa. Hôm trước em mang ra hãng bảo dưỡng phanh mất 300k rồi mà vẫn không hết hiện tượng này. Em đã báo lại cho hãng, họ hẹn mang xe ra ktra lại mà em chưa đi được. Nhưng nói thật là em không tin các chú ấy có thể khắc phục được bệnh này, trước đây em chạy xe Mercedecs của cty (xe AT) cũng có tiếng kêu y hệt nên em nghĩ có thể nó là 1 loại bệnh chung. Nhưng nhiều xe AT khác thì lại không bị tiếng kêu này.
Lưu ý là nó chỉ kêu khi đạp phanh mà xe bắt đầu dừng hoặc nhả phanh mà xe bắt đầu chạy, trường hợp mớm phanh bthường xe vẫn lăn bánh thì không có tiếng kêu.
Các bác chạy xe Focus AT rồi cho em biết tình hình với.

cuongba

Xe buýt
Không biết các bác chạy Focus AT có bị bệnh này giống xe em không: đạp phanh khi xe bắt đầu dừng hẳn hoặc nhả phanh xe bắt đầu chạy thì có tiếng kêu kèn kẹt của má phanh miết trên đĩa. Hôm trước em mang ra hãng bảo dưỡng phanh mất 300k rồi mà vẫn không hết hiện tượng này. Em đã báo lại cho hãng, họ hẹn mang xe ra ktra lại mà em chưa đi được. Nhưng nói thật là em không tin các chú ấy có thể khắc phục được bệnh này, trước đây em chạy xe Mercedecs của cty (xe AT) cũng có tiếng kêu y hệt nên em nghĩ có thể nó là 1 loại bệnh chung. Nhưng nhiều xe AT khác thì lại không bị tiếng kêu này.
Lưu ý là nó chỉ kêu khi đạp phanh mà xe bắt đầu dừng hoặc nhả phanh mà xe bắt đầu chạy, trường hợp mớm phanh bthường xe vẫn lăn bánh thì không có tiếng kêu.
Các bác chạy xe Focus AT rồi cho em biết tình hình với.
E cũng giống Cụ. Nhưng thấy nó k ảnh hưởng lắm nên chưa hỏi ai.

ngvbang

Xe buýt
Cái này là bình thường mà bác, do hệ thống ABS của xe thôi

tocxanh

Xe tải
Xe của em cũng thỉnh thoảng gặp hiện tượng này nhưng nó là chuyện thường phố huyện với xe có ABS thôi. Chả biết có phải thế ko, nhờ các cao thủ trợ giúp

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Tôi chạy Lac cdx, xe tôi cũng thỉnh thoảng bị kêu lúc mới rửa xe xong, có lẽ má phanh bị ẩm

buonchan79

[Tịch thu bằng lái]
ABS + EBD + BA thì ló thế, có sao đâu mà cụ lo. cụ mất xèng oan, rồi

buonchan79

[Tịch thu bằng lái]

newest

Xe tải
Bác ơi xe tự động nào chẳng như thế ạ. Nó đâu phải bệnh tật gì đâu. Khi xe đang trôi bác miết phanh chưa đủ lực thì nó ma sát kêu khẹt khẹt. Ko ảnh hưởng hay hỏng hóc gì đâu bác !

anhtho

Xe ngựa
Bác ơi xe tự động nào chẳng như thế ạ. Nó đâu phải bệnh tật gì đâu. Khi xe đang trôi bác miết phanh chưa đủ lực thì nó ma sát kêu khẹt khẹt. Ko ảnh hưởng hay hỏng hóc gì đâu bác !
Tùy xe thôi cụ ơi, xe AT nào cũng kêu thì các ngã tư HN sẽ ồn ào lắm. Cơ quan em có mấy con AT: Mer, Cap, Mitsui .. phanh êm ru mà. Còn vụ rửa nước kêu thì xe em cũng ko có luôn, nhưng 2b là có. Có vẻ như việc phanh bị kêu sau khi rửa xe phụ thuộc vào chất lượng má phanh và đĩa phanh. Má xịn thì êm ru, + đĩa phanh mới là càng êm .

buonchan79

[Tịch thu bằng lái]
Tùy xe thôi cụ ơi, xe AT nào cũng kêu thì các ngã tư HN sẽ ồn ào lắm. Cơ quan em có mấy con AT: Mer, Cap, Mitsui .. phanh êm ru mà. Còn vụ rửa nước kêu thì xe em cũng ko có luôn, nhưng 2b là có. Có vẻ như việc phanh bị kêu sau khi rửa xe phụ thuộc vào chất lượng má phanh và đĩa phanh. Má xịn thì êm ru, + đĩa phanh mới là càng êm .
Êm mấy chứ fanh đĩa ABS vẫn có tiếng lục khục , lich kịch khi phanh, có thể do nhấp nhả...

anhtho

Xe ngựa
Êm mấy chứ fanh đĩa ABS vẫn có tiếng lục khục , lich kịch khi phanh, có thể do nhấp nhả...
ABS chỉ có tác động khi lực phanh lớn, còn đi tầm 30- 40, phanh nhè nhẹ thì nó ko kích hoạt, chẳng khác gì phanh bình thường. Các cụ đi đường cao tốc, đôi khi gặp vết bánh xe phanh cháy đường. Con nào có ABS là vết phanh bị đứt quãng từng đốt một.

buonchan79

[Tịch thu bằng lái]
ABS chỉ có tác động khi lực phanh lớn, còn đi tầm 30- 40, phanh nhè nhẹ thì nó ko kích hoạt, chẳng khác gì phanh bình thường. Các cụ đi đường cao tốc, đôi khi gặp vết bánh xe phanh cháy đường. Con nào có ABS là vết phanh bị đứt quãng từng đốt một.
Em dự BA tác động khi lực fanh lớn (Hỗ trợ fanh khẩn cấp). Chứ chống bó cứng thì sao phải ở tốc độ cao mới tác động nhỉ. Em đi 525 hoặc x6 cứ nhấp fanh là thấy lịch kịch nhẹ.

anhtho

Xe ngựa
Em dự BA tác động khi lực fanh lớn (Hỗ trợ fanh khẩn cấp). Chứ chống bó cứng thì sao phải ở tốc độ cao mới tác động nhỉ. Em đi 525 hoặc x6 cứ nhấp fanh là thấy lịch kịch nhẹ.
Xe em ko có ABS, nhưng mấy thằng em bên Đức có Mec với lại VW. Có thằng đi rất gấu, hay phóng nhanh và phanh gấp. Mấy đứa kia chở thì ko sao, nhưng cái thằng đi ẩu chở là đôi khi lại nghe kịch kịch. Hồi đó em ko biết là gì, mới hỏi , nó bảo em phanh hơi gấp nên nó thế. Còn phanh giảm tốc bình thường nó cũng như phanh thường. Nói thật, ABS là hay và an toàn, nhưng nếu cứ mỗi lần nhấp phanh nhẹ mà kịch kịch như cụ tả thì em cũng chả thích.

BALTIC

Xe container
Gặp trời mưa là bi hiện tượng này, khô phát có thể hết ngay.

Audi A6

Xe tải
Gặp trời mưa là bi hiện tượng này, khô phát có thể hết ngay.
Chắc chắn không phải tiến kêu do phanh ướt cụ ạ vì em đi khi phanh nóng ran rồi vẫn bị. Nó không ảnh hưởng gì tới vận hành nhưng phát ra tiếng kêu đó nghe khó chịu lắm. Bệnh này em đồ là thay má phanh mới chắc sẽ hết, thôi em đành "sống chung với lũ" chờ khi nào mòn thì thay thôi.