Tiếng kêu lục cục, lạch cách ở tay lái kia Forte cách chữa

RayDo

Đi bộ
Cách phát hiện tiếng kêu lục cục khi quay vô lăng.
Nên tháo khóa chữ thập (kết nối vô lăng và thước lái, ngay chỗ chân ga chân phanh) ra và quay tay lái nếu vẫn thấy tiếng kêu lục cục thì tiếng kêu phát ra ở phần trợ lực lái điện, còn nếu không thấy tiếng kêu ở phân vô lăng thì tiếng kêu là ở dươi thước lái ở gầm xe.
Trường hợp bộ trở lực lái có vấn đề thi phải thay. Nhưng trươc khi bỏ ra 20 củ thay thì hãy thứ sửa theo cách dươi đây:
Tháo cái trợ lực lái cung không khó lắm. Một thợ cứng là tháo được. Đâu tiên là tháo túi khí, rồi đến vô lăng, đến cụm điều khiển, hai miếng nhựa ốp cum lái, cái bẩng nhựa phía dưới, tháo khớp chữ thập, và 4 con ốc gắn bộ trợ lực lái là tháo rời được bộ trợ lực lái.
Sau khi tháo được bộ trợ lực lái ra, việc đầu tiên xem các vong bi phía trên phía dưới có bị vỡ không rồi mở mấy con ốc kết nối bộ phận điện tử ra.
Sau khi tháo cụm điều khiển điện tử bạn có thể tháo phần mô tơ điện. Điểm truyền lực từ mô tơ điện vào cụm trợ lực lái là một cụm kết nối bốn chấu và có một miếng đệm giảm trấn cao su hình sao 8 cánh hình tròn. Xem miếng cao su giảm trấn này có bị vỡ không.
Tôi nghĩ rằng đây là điểm yếu nhất của bộ trợ lực lái điện vì miếng cao su nay rất dễ bị vỡ khi xe thường xuyên đi vào đương gồ ghề. Khi đi vào đương gồ ghề bộ trợ lực lái này liên tục làm việc vì bánh bị quay sang phải sang trái liên tục. 8 cái mấu kết nối này liên tục ép lên miếng cao su giảm trấn và làm nó bị vỡ.
Thay miếng cao su này rất đơn giản, các bác ra chỗ cây xăng đương Trần Khát Chân đi vào cái đường cạnh đó có một bác chuyên tiện cắt cao su. Bảo bác ấy cắt cho cái miếng giảm trấn mới (chú ý bảo bác ấy cắt cho loại cao su tốt chịu dầu) theo kích cỡ đo từ miếng cũ. Mang về lắp vào là xong.
Nếu đung là bệnh của xe bạn việc sủa chỉ tốn chứng 500k.
Good luck!

freedownload

Xe hơi
Cách phát hiện tiếng kêu lục cục khi quay vô lăng.
Nên tháo khóa chữ thập (kết nối vô lăng và thước lái, ngay chỗ chân ga chân phanh) ra và quay tay lái nếu vẫn thấy tiếng kêu lục cục thì tiếng kêu phát ra ở phần trợ lực lái điện, còn nếu không thấy tiếng kêu ở phân vô lăng thì tiếng kêu là ở dươi thước lái ở gầm xe.
Trường hợp bộ trở lực lái có vấn đề thi phải thay. Nhưng trươc khi bỏ ra 20 củ thay thì hãy thứ sửa theo cách dươi đây:
Tháo cái trợ lực lái cung không khó lắm. Một thợ cứng là tháo được. Đâu tiên là tháo túi khí, rồi đến vô lăng, đến cụm điều khiển, hai miếng nhựa ốp cum lái, cái bẩng nhựa phía dưới, tháo khớp chữ thập, và 4 con ốc gắn bộ trợ lực lái là tháo rời được bộ trợ lực lái.
Sau khi tháo được bộ trợ lực lái ra, việc đầu tiên xem các vong bi phía trên phía dưới có bị vỡ không rồi mở mấy con ốc kết nối bộ phận điện tử ra.
Sau khi tháo cụm điều khiển điện tử bạn có thể tháo phần mô tơ điện. Điểm truyền lực từ mô tơ điện vào cụm trợ lực lái là một cụm kết nối bốn chấu và có một miếng đệm giảm trấn cao su hình sao 8 cánh hình tròn. Xem miếng cao su giảm trấn này có bị vỡ không.
Tôi nghĩ rằng đây là điểm yếu nhất của bộ trợ lực lái điện vì miếng cao su nay rất dễ bị vỡ khi xe thường xuyên đi vào đương gồ ghề. Khi đi vào đương gồ ghề bộ trợ lực lái này liên tục làm việc vì bánh bị quay sang phải sang trái liên tục. 8 cái mấu kết nối này liên tục ép lên miếng cao su giảm trấn và làm nó bị vỡ.
Thay miếng cao su này rất đơn giản, các bác ra chỗ cây xăng đương Trần Khát Chân đi vào cái đường cạnh đó có một bác chuyên tiện cắt cao su. Bảo bác ấy cắt cho cái miếng giảm trấn mới (chú ý bảo bác ấy cắt cho loại cao su tốt chịu dầu) theo kích cỡ đo từ miếng cũ. Mang về lắp vào là xong.
Nếu đung là bệnh của xe bạn việc sủa chỉ tốn chứng 500k.
Good luck!
Hôm nay xe em bị đúng bệnh này. Có cụ nào biết chỗ nào có thể làm cái này được không tư vấn e với, hơn 2 chục củ trong thời buổi khó khăn này chát ghê.

billnantes

Xe container
cụ biết làm được ở đâu không?chứ vào hãng thợ chắc gì đã chịu làm toàn báo thay thôi .

Đại Ka Bi

Xe hơi
rẻ thật! em thay ở Hyundai NK hết 1,2tr

hailoc

Xe tải
em cũng bị bệnh này mới thay cao su xong,bệnh đã hết,nhưng trợ lực hơi nặng, ko như trước,và ko tự trả lái
Cái này là do thợ ẩu. Mấy hôm nữa nếu nổi đèn esp thì cụ vào bắt chúng nó kiểm tra lại cáp nối với con cảm biến góc lái (nằm trên chỗ vô lăng, cạnh túi khí ấyl. Nó bị lỏng nên lái nặng. Sau đó reset lại cảm biến góc lái là ổn. Goodluck

quangdung0706

Xe hơi
Cái này em nhớ là phải thay, e đã đi chỉnh con nagy rồi, sau vẫn bị lại, xe forte đa phần bị lỗi này

nhala75

Xe hơi
Xe em cũng mới bị như cụ RayDo nói, vào hãng thì bảo chết trợ lực điện, hãng báo giá tận 20 củ và chờ 5 ngày. Thời buổi kinh tế khủng hoảng thế này 20 củ thì xót xa quá các cụ ạ.

tuantrananh83

Xe máy
Xe em sau khi được cậu thợ xử lý cụm trợ lực lái điện thì k còn tiếng kêu lọc cọc khi vào chỗ xóc nữa nhưng vô lăng hơi nặng và k tự trả lái. Cụ nào biết cách xử lý cho vô lăng đỡ nặng và tự trả lái được thì tư vấn jups em với ạ. E cảm ơn

votkhot

Xe hơi
Em hồi âm bằng Vote cho cụ từ lâu rồi mà ! :))
cả tuần vừa rồi cháu gọi cụ số đuôi 99 ma cụ ko nhấc máy!
Cháu đinh nhờ cụ chẩn bệnh trợ lực lái điêẹ cho con KF ạ, Cụ đọc được thì pm giúp cháu nhé.
Tks cụ

Cuabien

Xe điện
Của cụ nó kêu lộc cộc hay đánh lái chậm nó trượt trượt hả cụ, của em đánh lái chậm nó bị trượt trượt 1 chút, em nghĩ cũng là bệnh cung này, cụ ra 62b NTĐ có phải alo cho ai ko, em trc đề phòng bệnh hệ thống lái có lưu số cụ cua, nhưng cụ ấy ko làm cho đó rồi, em ở dưới tỉnh nên muốn hẹn trc để lên
Tốt nhất cụ lên thì gọi giùm em số 04.22427798 gặp chị Tuyết hẹn trước, chị ấy sẽ điều cầu Toàn làm cho cụ.

Trong gói sửa chữa này có 3 mức em post lên đây để các cụ tham khảo, tránh việc có một thằng quản lý tầm giữa ở đó hay áp dụng kiểu "máy chém" nếu gặp khách ngáo ngơ vào xưởng.

- Nếu trường hợp nhẹ chỉ thay bạc và cài đặt lại góc lái : 1,5 củ
- Bao gồm mục 1 và thay thêm 2 vòng bi ở trục ngang : 1,8 củ
- Bao gồm mục 1,2 và bảo dưỡng lại toàn bộ thước lái cơ khí : 2,2 củ

Từ ngày em nghỉ ốm có một thằng cha tóc bạc lùn lùn nó hay sửa kiểu bất biết là hỏng gì cứ đè ra lấy khách 2,4 củ mục này các cụ lưu ý !

provtc

Xe container
Thằng Toàn thì cụ yên tâm 100% đi ạ, nó là đệ em và cũng có mặt ở đó thường xuyên. Cái em lưu ý các cụ là giá nếu các cụ không gặp chị Tuyết GĐ mà gặp thằng lùn thì kiểu gì cũng bị chém.
Uẩy căng nhỉ, sao cái ông ấy nghĩ ngắn nhỉ vì lợi trc mắt mà mất bao nhiêu thứ, cảm ơn cụ, a cụ cho em hỏi câu cuối nếu e ko gặp chị tuyết mà lại gặp đồng chí lùn kia mà hét ngay giá cao nhất thì e xử lý sao ạ, vì e ở xa chẳng nhẽ ko sửa nữa đi về, hoặc e mặc cả như phương án của cụ thì đồng chí ấy ko sửa nữa đuổi e về thì cũng tội cho em. Nếu gây sức ép mặc cả đc mà các cụ ấy sửa ẩu cho e thì cũng chết, e cảm ơn cụ ạ

LGG2Docomo

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Uẩy căng nhỉ, sao cái ông ấy nghĩ ngắn nhỉ vì lợi trc mắt mà mất bao nhiêu thứ, cảm ơn cụ, a cụ cho em hỏi câu cuối nếu e ko gặp chị tuyết mà lại gặp đồng chí lùn kia mà hét ngay giá cao nhất thì e xử lý sao ạ, vì e ở xa chẳng nhẽ ko sửa nữa đi về, hoặc e mặc cả như phương án của cụ thì đồng chí ấy ko sửa nữa đuổi e về thì cũng tội cho em. Nếu gây sức ép mặc cả đc mà các cụ ấy sửa ẩu cho e thì cũng chết, e cảm ơn cụ ạ
Thằng lùn là thằng nào? Lên đây nhận gạch mà rút kinh nghiệm

Cuabien

Xe điện
Cụ gọi số này giúp em, 0904905128 gặp Đức nhé. Xưởng này hơi xa tí (Gần nhà máy sơn Hà nội, cuối đường Kim Giang) nếu cụ không muốn về 62B.

provtc

Xe container
Cụ cứ liên lạc số trên hẹn giúp em, còn chất lượng sửa chữa em có thể đảm bảo không kém hơn đâu. Em vẫn xuống đó thường xuyên mà !
Dạ vâng thế em chốt ở kim giang nhé, cảm ơn cụ để mai em gọi cho a Đức hẹn trc để sáng thứ 7 em lên. CHỗ này cứ nói bệnh của em là người ta biết liền hả cụ

Chỉnh sửa cuối:

provtc

Xe container
Cụ không tiện đường thì em chịu, thôi thì đắt thêm mấy trăm cũng đành chịu. Gói phí này bao gồm cả bảo dưỡng thước nếu 2 tiếng chắc không làm được ! :))
Bảo dưỡng thước lái cơ khí hả cụ, uây cũng cho kiểm tra đó nhưng bao vẫn không vấn đề gì, còn nếu bảo dưỡng thêm 4 loét nữa he he. Thế em thiệt mất cái này ạ@-) hay giờ kinh tế khó khăn nên tăng giá chăng.

Chỉnh sửa cuối:

Cuabien

Xe điện
Bảo dưỡng thước lái cơ khí hả cụ, uây cũng cho kiểm tra đó nhưng bao vẫn không vấn đề gì, còn nếu bảo dưỡng thêm 4 loét nữa he he. Thế em thiệt mất cái này ạ@-) hay giờ kinh tế khó khăn nên tăng giá chăng.
Ở trang 3 em đã post từng hạng mục cần làm và giá cho cụ tham khảo rồi, cái thằng lùn đang ở đó nó có cái tật chém nên dặn cụ kỹ lưỡng mà cụ lại không để ý.

provtc

Xe container
Ở trang 3 em đã post từng hạng mục cần làm và giá cho cụ tham khảo rồi, cái thằng lùn đang ở đó nó có cái tật chém nên dặn cụ kỹ lưỡng mà cụ lại không để ý.
Hầy dà thế em nghĩ là công với vật tư thay 1 t8 còn reset góc lái hết 400k, e cứ đinh ninh thế là ok, thôi rút kn vậy. Lom dom quá nhỉ. Nhưng công nhận thay đồ như bác bảo đi ngon chắc chắn hẳn, thằng Hàn xẻng nó cũng chẳng nghĩ các cụ mình làm đc cái này đâu nhỉ.

Cuabien

Xe điện
Hầy dà thế em nghĩ là công với vật tư thay 1 t8 còn reset góc lái hết 400k, e cứ đinh ninh thế là ok, thôi rút kn vậy. Lom dom quá nhỉ. Nhưng công nhận thay đồ như bác bảo đi ngon chắc chắn hẳn, thằng Hàn xẻng nó cũng chẳng nghĩ các cụ mình làm đc cái này đâu nhỉ.
Em vừa liên lạc lại để hỏi, họ trả lời là do cụ vội nên không làm. Họ nói việc bảo dưỡng sẽ được thực hiện khi cụ quay lại và mang theo hoá đơn của lần sửa chữa vừa qua. Nói thật là trước đây em ở đó nên mọi thứ em đảm bảo được, sau khi em nghỉ có một thằng cố vấn làm việc kiểu chặt chém nên mọi anh em hội Kia Forte đã không quay về đó làm nữa. Thợ giỏi cũng nghỉ hết còn lại có 1 cậu Toàn chắc cũng không làm lâu nữa.