Tiềng ù trên Ếch XLT 2013 - Nhờ các Cụ giúp đỡ !

phanlong.mqmk

Xe đạp
Chào các Cụ !
Tình hình là con ESC XLT đời 2013 ( mới chạy gần 1 vạn ) của Em dạo này có tiếng ù lạ khi chạy, qua theo dõi nghe ngóng Em mô tả cụ thể như thế này :
1. Tiếng ù ( hơi giống âm thanh của mấy ông xe buýt khi phanh vào bến) thỉnh thoảng xuất hiện phía dưới gầm trước, bên phải. Cứ vài ba hôm lại xuất hiện, có khi cả tuần ko xuất hiện.
2. Hiện tượng ù không theo qui luật, thỉnh thoảng xẩy ra trong các trường hợp
- Khi đang lưu thông rất chậm ( 15-20km/h) trong phố, có rà phanh chân ( thỉnh thoảng)
- Khi chờ đèn đỏ, đạp phanh & vẫn để số D ( tỉnh thoảng)
- Khi đạp phanh, nổ máy chuẩn bị xuất phát ( xẩy ra 1 lần)
Em đã mang xe vào Hãng, mấy cha cố vấn chạy mấy vòng ko thấy hiện tượng xẩy ra nên bảo về theo dõi tiếp... chán

Vừa rồi có lắp thêm con loa Sub để dưới ghế trước bên phải, lúc đầu Em nghĩ là do tiếng ù từ loa Sub nhưng nghe kỹ không phải

Em hơi dốt về xe cọ, mong các Cụ giúp đỡ, chỉ giáo bắt ra bệnh của Em nó.
Cám ơn các Cụ nhiều !
Voka các Cụ

the phong

Xe máy
Bác rút nguồn cái loa sub ra xem, em trước bị con sub đểu cứ mở khóa điện nó kêu khó chịu lắm, bỏ đi cái xe êm ru.

BVTL

Xe điện
Người OF
Em thì bị khi vừa play nhạc bằng điện thoại vừa xạc điện thoại. Bỏ xạc ra thì hết.

oilsupply

Xe tải
Xe em khoảng 2 vạn cũng bị, càng ngày càng nặng. Ban đầu không phát hiện ra nguyên nhân, về sau mới biết là hỏng bi may ơ cầu trước. Bảo hành thay mới là êm. Mấy đ/c CVDV cũng nói là ếch hay bị hỏng bi may ơ trước.

phanlong.mqmk

Xe đạp
Cám ơn các Cụ, để Em check khi tắt cái loa sub xem sao.

Mon07

Xe buýt
Chào các Cụ !
Tình hình là con ESC XLT đời 2013 ( mới chạy gần 1 vạn ) của Em dạo này có tiếng ù lạ khi chạy, qua theo dõi nghe ngóng Em mô tả cụ thể như thế này :
1. Tiếng ù ( hơi giống âm thanh của mấy ông xe buýt khi phanh vào bến) thỉnh thoảng xuất hiện phía dưới gầm trước, bên phải. Cứ vài ba hôm lại xuất hiện, có khi cả tuần ko xuất hiện.
2. Hiện tượng ù không theo qui luật, thỉnh thoảng xẩy ra trong các trường hợp
- Khi đang lưu thông rất chậm ( 15-20km/h) trong phố, có rà phanh chân ( thỉnh thoảng)
- Khi chờ đèn đỏ, đạp phanh & vẫn để số D ( tỉnh thoảng)
- Khi đạp phanh, nổ máy chuẩn bị xuất phát ( xẩy ra 1 lần)
Em đã mang xe vào Hãng, mấy cha cố vấn chạy mấy vòng ko thấy hiện tượng xẩy ra nên bảo về theo dõi tiếp... chán

Vừa rồi có lắp thêm con loa Sub để dưới ghế trước bên phải, lúc đầu Em nghĩ là do tiếng ù từ loa Sub nhưng nghe kỹ không phải

Em hơi dốt về xe cọ, mong các Cụ giúp đỡ, chỉ giáo bắt ra bệnh của Em nó.
Cám ơn các Cụ nhiều !
Voka các Cụ
Em nghĩ là cụ thử kiểm tra lại thế này nhá: Sáng ra, nổ máy, vào D, giữ phanh chân, vừa giữ như thế vừa đánh lái chậm chậm thôi và lắng nghe xem có tiếng ù không. Em nghĩ 100% cụ sẽ thấy hiện tượng. Nếu đúng tiếng ù đó thì là bình thường vì lúc đó hệ thống bơm trợ lực lái làm việc. Bình thường đi trên đường sẽ khó nhận ra do tiếng ồn xung quanh, nhưng khi đi chậm, vào đường vắng, có rà phanh và đánh lái chậm, cụ sẽ nhận ra tiếng ù này. Tất cả các xe sử dung trợ lực lái thủy lực đều như vậy cả. Xe đời bây giờ bắt đầu được trang bị trợ lực điện rồi nên sẽ khắc phục được hiện tượng này, hay cụ độ trợ lực điện đi, xe chưa nổ máy mà chỉ cần bật khóa điện là cụ có thể vặn vô lăng bằng 1 ngón tay.

phanlong.mqmk

Xe đạp
Cám ơn Cụ Mon07 đã cập nhật thêm kiến thức để hiểu hơn con vợ ếc.
Sẽ kiểm tra theo cách của Cụ và báo cáo sau
Vodka Cụ

An Dong

Xe điện
Nếu cụ chán, muốn bán thì ới em nhá.

Hai Nguyen

Xe điện
Lão AD nhẩy lại lên con ếch 811 xem có thèm ko kekek

winwin0410

Xe hơi
Hình như con của em dạo này cũng có tiếng ù...

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Tiếng ù của Esc hay ở bánh xe, em chạy mấy đời Esc rồi, có chiếc thì bị bi, có chiếc thì ở lốp.

phanlong.mqmk

Xe đạp
Em nghĩ là cụ thử kiểm tra lại thế này nhá: Sáng ra, nổ máy, vào D, giữ phanh chân, vừa giữ như thế vừa đánh lái chậm chậm thôi và lắng nghe xem có tiếng ù không. Em nghĩ 100% cụ sẽ thấy hiện tượng. Nếu đúng tiếng ù đó thì là bình thường vì lúc đó hệ thống bơm trợ lực lái làm việc. Bình thường đi trên đường sẽ khó nhận ra do tiếng ồn xung quanh, nhưng khi đi chậm, vào đường vắng, có rà phanh và đánh lái chậm, cụ sẽ nhận ra tiếng ù này. Tất cả các xe sử dung trợ lực lái thủy lực đều như vậy cả. Xe đời bây giờ bắt đầu được trang bị trợ lực điện rồi nên sẽ khắc phục được hiện tượng này, hay cụ độ trợ lực điện đi, xe chưa nổ máy mà chỉ cần bật khóa điện là cụ có thể vặn vô lăng bằng 1 ngón tay.
Sáng sớm nay lấy xe đi làm đã thử theo cách của cụ - đúng là có tiếng ù nhưng êm đều & nhỏ. Tiếng ù con vợ của Em nó khác cụ ah, kêu to hơn và hơi giống kiểu thổi tù và hụt hơi ,ở phía dưới gầm trước bên phải. Em đang rút nguồn loa Sub và theo dõi đến 3 ngày nay vẫn chưa thấy xuất hiện
Voka các cụ

Mon07

Xe buýt
Sáng sớm nay lấy xe đi làm đã thử theo cách của cụ - đúng là có tiếng ù nhưng êm đều & nhỏ. Tiếng ù con vợ của Em nó khác cụ ah, kêu to hơn và hơi giống kiểu thổi tù và hụt hơi ,ở phía dưới gầm trước bên phải. Em đang rút nguồn loa Sub và theo dõi đến 3 ngày nay vẫn chưa thấy xuất hiện
Voka các cụ
Tình hình tiếng ù của cụ thế nào rồi cụ ơi? Tìm ra nguyên nhân gì chưa? Cụ chia sẻ với cả nhà lấy kinh nghiệm. Nói đén loa sub xe em bị 1 lần mấy chú rửa xe hút bụi chọc dây loa gần tuột nên cũng bị kêu ù tai, em lôi nó ra, cắm lại fát ngon luôn.

the phong

Xe máy
Xe em cũng bị hiện tượng này cách đây mấy hôm, hôm trước nghe cụ chủ tả bệnh tưởng tiếng ù do loa, sau đọc hết mới biết. Trước cứ tưởng là có cái xe khách ở phía sau nó phanh hoặc còi tịt nhưng ko phải, mà tiếng kêu này ở xe em cảm giác nó ở phía sau (xe em 2 cầu) giống như tiếng bó phanh, em cũng hóng các cụ có kinh nghiệm đoán bệnh.

BBB

Xe buýt
Em mới cưới e nó ( từ trinh trắng) chưa đến 1/2 năm Cụ ơi, đang tích cực hưởng thụ ,nếu cụ có lòng cứ đợi nha..
Cụ AD trả giá mua hộ em đới. Cụ chán cứ gọi cho em nhá

Prodin

Xe tăng
Website
v-point.vn
Nhờ cụ chủ em hỏi các cao thủ ESC vụ này với ạ?

Xe em ESC 2011 (em mua cũ). Em thấy tình trạng điều hoà kêu rất to (kể cả khi em để quạt gió ở nấc thấp), và hoạt động không liên tục (chạy 1 lúc, rồi dừng, rồi lại chạy). Khi điều hoà hoạt động thì tiếng máy kêu rất to, và xe rung lên. Nếu để xe nổ máy, dừng xe ở chỗ yên tĩnh, thì thấy rất rõ điều này. Nếu không bật điều hoà thì tiếng máy khá nhẹ nhàng. Nhưng nếu bật điều hoà thì tiếng máy kêu to, khiến xe bị rung lên từng đợt ý ạ.

Các cụ dạy em với nhé? Em chưa biết gì về ESC cả. Trước em chạy focus, khi chạy điều hoà cũng bị kêu to gây ồn (nhưng hình như là điều hoà chạy liên tục chứ không chạy-nghỉ-chạy như thế này) nên em bán để đổi sang ESC.

Cám ơn các cụ.

Prodin

Xe tăng
Website
v-point.vn
Xe em cũng bị hiện tượng này cách đây mấy hôm, hôm trước nghe cụ chủ tả bệnh tưởng tiếng ù do loa, sau đọc hết mới biết. Trước cứ tưởng là có cái xe khách ở phía sau nó phanh hoặc còi tịt nhưng ko phải, mà tiếng kêu này ở xe em cảm giác nó ở phía sau (xe em 2 cầu) giống như tiếng bó phanh, em cũng hóng các cụ có kinh nghiệm đoán bệnh.
May quá, xe em chưa thấy gì. Trộm vía. :D

phanlong.mqmk

Xe đạp
Tình hình tiếng ù của cụ thế nào rồi cụ ơi? Tìm ra nguyên nhân gì chưa? Cụ chia sẻ với cả nhà lấy kinh nghiệm. Nói đén loa sub xe em bị 1 lần mấy chú rửa xe hút bụi chọc dây loa gần tuột nên cũng bị kêu ù tai, em lôi nó ra, cắm lại fát ngon luôn.
Báo cáo tình hình là Em rút jack nguồn loa Sub hơn 7 ngày nay, tắt hết đài đóm , đúng là ko thấy hiện tượng ù nữa, để Em cắm lại loa Sub dùng thử xem có bị ko rồi Rp các Cụ.