[Funland] Tiếng Việt: Đúng và Sai - Cách dùng

cwise

Xe container
Các cụ ạ! Đọc quyển sách Tiếng Việt 1 xong em không hiểu các ông bà biên soạn quyển sách đó nghĩ gì nữa, bao nhiêu văn thơ lời hay ý đẹp không cho vào, toàn ví dụ những bài thơ nho nhỏ kiểu con cóc. Có một đoạn văn nhỏ như này " Mùa thu, bầu trời như cao hơn. Trên giàn thiên lí, lũ chuồn chuồn ngẩn ngơ bay lượn". Đọc qua em thấy không vấn đề gì, đọc lại lần nữa em lại cảm thấy dùng từ Ngẩn ngơ trong câu văn trên có vấn đề. Có cụ mợ nào cảm nhận như em về quyển sách Tiếng Việt 1 không?
Mùa thu, trời trong xanh bầu trời như cao hơn: câu này có ý đúng. "trên giàn thiên lí" không vấn đề gì, "lũ chuồn chuồn" không vấn đề gì, "ngẩn ngơ bay lượn"? Sao em không thấy gì nhỉ. Bác khai sáng giúp ạ.

cuky99

Xe buýt
Các cụ ạ! Đọc quyển sách Tiếng Việt 1 xong em không hiểu các ông bà biên soạn quyển sách đó nghĩ gì nữa, bao nhiêu văn thơ lời hay ý đẹp không cho vào, toàn ví dụ những bài thơ nho nhỏ kiểu con cóc. Có một đoạn văn nhỏ như này " Mùa thu, bầu trời như cao hơn. Trên giàn thiên lí, lũ chuồn chuồn ngẩn ngơ bay lượn". Đọc qua em thấy không vấn đề gì, đọc lại lần nữa em lại cảm thấy dùng từ Ngẩn ngơ trong câu văn trên có vấn đề. Có cụ mợ nào cảm nhận như em về quyển sách Tiếng Việt 1 không?
Em không hiểu ý cụ nhưng hình như cụ nghĩ chỉ bò mới ngẩn ngơ chứ chuồn chuồn thì k được??

biển xanh06

Xe điện
Em không hiểu ý cụ nhưng hình như cụ nghĩ chỉ bò mới ngẩn ngơ chứ chuồn chuồn thì k được??[/QUOTE
Bò hay chuồn chuồn gì đều ngẩn ngơ được, nhưng em vẫn hiểu khi nói tình huống ngẩn ngơ bay ở đây thì phải có một việc gì đó vừa xảy ra như trời vừa mưa hay nắng lên.Giống kiểu khi các cụ có việc gì đột ngột xảy ra,các cụ ngẩn người ra ấy. Còn ở câu văn trên là trạng thái thời tiết theo mùa rồi, không có gì đặc biệt hay vừa xảy ra cả.Em tăm tối quá, cụ nào khai sáng cho em.

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Hôm nọ có người nói với em thế này : "Nỡm! thế mà cứ để phải chờ mãi" (đại loại cũng giống mấy câu trên của cụ) thế mà em chả thấy khó chịu tý nào :))
Ý em là cách dùng "<động từ>+lắm" và đảo lên đầu câu. Trước giờ chỉ dùng ở câu cảm thán, giờ lạm dụng và báo chí cho nó thêm văn hoa, thể hiện phóng viên ngoài tin vịt còn có thêm hoa lá cành nữa!
Vụ bác "Nỡm" thì lại khác! ;) nghe em nào nói thế thì... "yêu bỏ xừ..." =))=)) hè hè

Chính xác cái đoạn này là để các F1 học về "nhân cách hóa" (cô giáo viết trong giáo án thế). Còn chuyện chọn con gì để cho nó ngẩn ngơ thì đúng là ngớ ngẩn khi lấy con chuồn chuồn: cái loại tốc độ bay nhanh, có thể đổi hướng tức thì ở tốc độ cao, tăng tốc từ 0 lên cực đại chỉ mất 1 giây mà lại bảo nó bay ngẩn ngơ kiểu diều thì =))=))=))
Nếu giờ nói là "nhân cách hóa tác giả" thì chắc ông ý oánh em lủng thủ :P :P :))

cuky99

Xe buýt
Em không hiểu ý cụ nhưng hình như cụ nghĩ chỉ bò mới ngẩn ngơ chứ chuồn chuồn thì k được??[/QUOTE
Bò hay chuồn chuồn gì đều ngẩn ngơ được, nhưng em vẫn hiểu khi nói tình huống ngẩn ngơ bay ở đây thì phải có một việc gì đó vừa xảy ra như trời vừa mưa hay nắng lên.Giống kiểu khi các cụ có việc gì đột ngột xảy ra,các cụ ngẩn người ra ấy. Còn ở câu văn trên là trạng thái thời tiết theo mùa rồi, không có gì đặc biệt hay vừa xảy ra cả.Em tăm tối quá, cụ nào khai sáng cho em.
Thì rõ ràng là bầu trời cao hơn bình thường nên chuồn chuồn nó mới ngẩn ngơ thế mà cụ :D. Em nghĩ là ngẩn ngơ ngoài nghĩa cụ nói thì nó còn thêm 1 nghĩa là trạng thái không tập trung, không chú tâm (làm) vào 1 cái gì đó , lơ đễnh, .... Ví dụ: Đàn bò ngẩn ngơ gặm cỏ, lũ chuồn chuồn ngẩn ngơ bay lượn... :P.
Cụ xem thêm trong bài thơ này nhá

Lũ ngẩn ngơ
(Hồ Xuân Hương)

Khéo khéo đi đâu lũ ngẩn ngơ
Lại đây cho chị dạy làm thơ
Ông non ngứa nọc châm hoa rữa
Dê cỏn buồn sừng húc giậu thưa

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Thì rõ ràng là bầu trời cao hơn bình thường nên chuồn chuồn nó mới ngẩn ngơ thế mà cụ :D. Em nghĩ là ngẩn ngơ ngoài nghĩa cụ nói thì nó còn thêm 1 nghĩa là trạng thái không tập trung, không chú tâm (làm) vào 1 cái gì đó , lơ đễnh, .... Ví dụ: Đàn bò ngẩn ngơ gặm cỏ, lũ chuồn chuồn ngẩn ngơ bay lượn... :P.
Cụ xem thêm trong bài thơ này nhá

Lũ ngẩn ngơ
(Hồ Xuân Hương)

Khéo khéo đi đâu lũ ngẩn ngơ
Lại đây cho chị dạy làm thơ
Ông non ngứa nọc châm hoa rữa
Dê cỏn buồn sừng húc giậu thưa
Ngẩn ngơ là trạng thái: "trông như nghĩ mà không nghĩ, chả làm cái gì cả, mắt nhìn xa xăm nụ cười bí ẩn" chứ? Em thấy trong ví dụ của bác: Đàn bò đang ăn thì sao ngẩn ngơ được, chúng nó đang chén thật lực đó chớ? Ngẩn ngơ dùng trong trường hợp này không ổn lắm....

Như trong bài của HXH mà bác nói: có thể dịch từ tiếng Việt sang tiếng việt là mấy cái bọn dở hơi rỗi việc thừa năng lượng (Ong+Dê...) đang lững thững chả biết làm cái gì, mặt mũi đang thộn ra kia, ra bà chị chỉ cho cách chọc và húc :P:P ....khác mà bác!

cuky99

Xe buýt
Ý em là cách dùng "<động từ>+lắm" và đảo lên đầu câu. Trước giờ chỉ dùng ở câu cảm thán, giờ lạm dụng và báo chí cho nó thêm văn hoa, thể hiện phóng viên ngoài tin vịt còn có thêm hoa lá cành nữa!
Vụ bác "Nỡm" thì lại khác! ;) nghe em nào nói thế thì... "yêu bỏ xừ..." =))=)) hè hè
He he, em tưởng ý cụ là nói về các câu không sử dụng chủ ngữ (các câu này thường hay dùng trong thơ báo hay bài hát cụ nhỉ ). Cám ơn cụ đã góp ý :)

lewin

Xe điện
Thớt này lại quay ra " bổ đề " rồi à :))

Thôi em đi bổ lô vậy :))

cwise

Xe container
Em thì không cần cía gì cả mà vẫn ngẩn ngơ, ngơ ngẩn. Em thề với bác nhé.

biển xanh06

Xe điện

SốtVirút

Xe tăng
Tiếng Việt lớp 1 này các cụ giải giúp E với

Tìm 2 từ ghép với vần:
1. ia, đỏ tía, .....cái thìa, cây mía, đĩa bay, chia quà.... ok
2. uya, đêm khuya..............
ko dùng lại từ "khuya" này
E nhờ các cao thủ vậy.
thank & vote

miwon

Xe tăng
đau cả mồm - cháu chịu :D

Ma Mút

Xe tăng
Giấy Pơ luya. khuya khoắt, đêm khuya, phec mơ tuya

Chỉ có từng đó từ có thể ghép với vần này thôi ạ!

30z5459

Xe hơi
kụ có chủ đề vẹo hết cả mồm

bonbon_0000

Xe buýt
Em thì ko giải đc nhưng đọc kết quả các cụ chề hết cả môi.

fuxe

Xe container
Em bổ sung nhé:
1. ...
2. [suyaQUOTE=SốtVirút;9079156]Tìm 2 từ ghép với vần:
1. ia, đỏ tía, .....cái thìa, cây mía, đĩa bay, chia quà.... ok
2. uya, đêm khuya..............
ko dùng lại từ "khuya" này
E nhờ các cao thủ vậy.
thank & vote[/QUOTE]