tiết kiệm 10% nhiên liệu với mẹo nho nhỏ!

overhaulin

Xe buýt
Bữa hôm em mới tìm đọc trên net,thấy các kĩ sư nghiên cứu của hãng xe gì tại Mỹ ko nhớ rõ ^^! em chỉ nhớ là sau khi các kĩ sư nghiên cứu cho thấy,việc bọc kim loại sáng màu lên hệ thống ống xả có thể giúp tiết kiệm được 10% nhiên liệu tiêu thụ,do nó giúp bớt tỏa nhiệt lượng ra ngoài.Xăng sẽ bay hơi tốt ở nhiệt độ 80-90 độ C,máy duy trì ở nhiệt độ này sẽ giúp chạy tiết kiệm xăng tương đương với tốc độ xe ở khoảng 70-90km/h thì phải,nhưng do hệ thống làm mát hoạt động khá tốt nên nhiệt độ có thể giảm hơn so với mức trên.mong là cái này có thể giúp các bác tiết kiệm được nhiên liệu

luclo233

Xe buýt
Nó còn quan trọng vào người lái thế nào nữa? Bác ạ! nếu tiêu chuẩn xe cho là 7l đi, nhưng ko quen xe, chạy ẩu, đạp ga ầm ầm xong lại phanh rồi lại ga ...thì Bác bảo tiết kiệm thế nào? cho dù nắp thêm cái gì đi nữa. Theo em tiết kiệm nhiều hay ít vẫn phải do người lái tuốt:6:

overhaulin

Xe buýt
thì dù sao nó cũng cải thiện 1 phần đáng kể,đi xe tiết kiệm xăng là 1 kĩ thuật đòi hỏi kinh nghiêm lâu dài,nhưng đối với đường phố đông đúc như SG hoặc HN thì xe số tự động là giải pháp tốt,xe số tự động có thể tiết kiệm nhiên liệu hơn xe số nếu đi trong thành phố và cũng tiết kiệm xăng hơn xe số khi đi trên đường trường nếu xe tự động có hộp số cùng cấp ^^!

hoangpv

Xe hơi
Thứ 7, CN nằm ngủ ở nhà, phải tiết kiệm được hơn 10% ấy chứ!!

KAT

Xe tăng
Cháu mới nghe cái vụ này. Voted

Lexus fan

Xe điện
thì dù sao nó cũng cải thiện 1 phần đáng kể,đi xe tiết kiệm xăng là 1 kĩ thuật đòi hỏi kinh nghiêm lâu dài,nhưng đối với đường phố đông đúc như SG hoặc HN thì xe số tự động là giải pháp tốt,xe số tự động có thể tiết kiệm nhiên liệu hơn xe số nếu đi trong thành phố và cũng tiết kiệm xăng hơn xe số khi đi trên đường trường nếu xe tự động có hộp số cùng cấp ^^!
Cái này em thấy hơi lạ :^)

overhaulin

Xe buýt
Thứ 7, CN nằm ngủ ở nhà, phải tiết kiệm được hơn 10% ấy chứ!!
bác nói thế thì em cũng bó tay :))...thế thì ở nhà luôn cho khỏi tốn.hihi...đã thế thì nên bít rõ đường đi để hạn chế độ dài quãng đường,có hệ thống định vị toàn cầu chắc sẽ tốt hơn :)

polo_united84

Xe tải
đi bộ tiết kiệm đc 100%

vihali

Xe container
Em duyệt qua một loạt các bài viết về tiết kiệm xăng. Nhiều cách lắm: từ đi xe từ tốn, không rồ ga, lắp nam châm, chỉnh cái này cái nọ đến tiêu cực như để xe ở nhà mà đi bộ, vân vân, nhưng không có ai tiết kiệm được xăng như em sáng nay: bằng toán học.

Số là em có cảm tưởng con Matiz của em chạy ngốn xăng ghê gớm. Từ 2B lên 4B thì tốn là phải rồi nhưng với dạ dày của Matiz mà uống hơn chục lít/100km thì không được.

Đầu tuần em bơm xăng đầy bình với giá 18K/l, hôm sau nó hạ xuống còn 17K/l :102:, và sáng nay lại đổ tiếp. Tính nhẩm ra là hơn 11 lít! Lần này thì có căn cứ khoa học để vặn vẹo đại lý rồi. Số là em bảo xe đi hơn chục lít mà họ không tin. Tiện thể, em đánh xe vào garage TienPhong để các bác xem hộ. Mới vào, gặp 3 cụ đang nói chuyện (em xin lỗi là quên không hỏi nick mặc dù các bác có hỏi nick em. Các bác giới thiệu nhau là kingspam, em lại tưởng có nick vậy), các cụ khuyên là xe mới phải đi trên 1 vạn mới phán được.

Em hoang mang đánh xe về, trên đường vẫn lởn vởn mấy con số kia. Lấy 125 chia cho 10.5 thì rõ là ra hơn 11 rồi còn gì. Ô nhưng mà hượm đã, 125 đây là km, tự dưng cái đầu em bừng sáng, 11 đây là 11km/l, nếu tính chính xác ra 100km thì chỉ khoảng 8.5l mà thôi. Đã thế, đến bác raubac, em lại được một cái logo của otofun miễn phí. Một buổi sáng đầy thu hoạch. :69:

Từ hồi lấy vợ vào, đầu óc cũng lẩn thẩn ra thật.

guidingstar

Xe tăng
Cháu thì cũng nghe các phương cách tiết kiệm rồi, nhưng ủ ấm kiểu này thì em chưa tin. Bác chủ thớt cho em cái dẫn chứng cụ thể phát, để anh em đỡ phải mất công nhỉ!~:5:

overhaulin

Xe buýt
+_+! em cũng ko nhớ đọc ở báo nào,nhưng đúng là có thông tin cụ thể như trên và theo em nghĩ nó cũng rất đúng ^^!kết hợp với kt lái nữa là ok (b)

Vietroad111

Xe buýt
Cái tiết kiệm quan trọng nhất là bon cây xăng có đạo đức các Bác nhẩy:77::77::77:

giacay

Xe hơi
matiz mà 100km 11lít thì bán xe đi bộ cho khỏe, khỏi phải sửa :69:

ha.thienlong

Xe hơi
mẹo của bác hay đấy nhưng tiếc là không ứng dụng đc

silverblue

Xe đạp
em thấy tới nay vẫn chưa có cách nào là hiệu quả :(

overhaulin

Xe buýt
^^! cái chuyện tích kiệm là về lâu về dài,chưa hiểu rõ thì ko thể biết được mình làm được gì để tiết kiệm,mua xe thì dễ,đổ xăng xe sau này thì mệt hơn,nhiều tiền hơn cả tiền mua xe ấy chứ (y)

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Bữa hôm em mới tìm đọc trên net,thấy các kĩ sư nghiên cứu của hãng xe gì tại Mỹ ko nhớ rõ ^^! em chỉ nhớ là sau khi các kĩ sư nghiên cứu cho thấy,việc bọc kim loại sáng màu lên hệ thống ống xả có thể giúp tiết kiệm được 10% nhiên liệu tiêu thụ,do nó giúp bớt tỏa nhiệt lượng ra ngoài.Xăng sẽ bay hơi tốt ở nhiệt độ 80-90 độ C,máy duy trì ở nhiệt độ này sẽ giúp chạy tiết kiệm xăng tương đương với tốc độ xe ở khoảng 70-90km/h thì phải,nhưng do hệ thống làm mát hoạt động khá tốt nên nhiệt độ có thể giảm hơn so với mức trên.mong là cái này có thể giúp các bác tiết kiệm được nhiên liệu
Lý thuyết suông! cái này giống như xe màu trắng thì đỡ nóng hơn xe màu đen, nhưng thực tế cái sự bớt nóng đó của xe màu trắng con người có cảm nhận được ko lại là chuyện khác, nếu có cơ sở khoa học để xác định ra con số 10% thì cũng là lý thuyết trong điều kiện lý tưởng, vì thực tế có thử nghiệm trên 2 xe đi nữa thì 2 lái xe, hay thậm chí 1 lái xe nhưng ở những điều kiện khác nhau, cũng lái xe khác nhau.
Bọn Tây thỉnh toảng cũng có những nghiên cứu rất dở hơi chứ chả ghê gớm gì. VD: khảo sát và thống kê xem mèo 1 ngày uống nước mấy lần, mỗi lần bao nhiêu ? và thải ra bao nhiêu ? nào là nếu mèo xong khi ị xong mà ko cào cào thì sẽ tiết kiệm được bao nhiêu năng lượng và năng lượng đó có thể thắp sáng mấy bóng đèn...