[Funland] Tiểu học hệ Cambridge ở Hà Nội: Đoàn Thị Điểm hay Vinschool Greenbay

Yeuphunu

Xe điện
Sau hai thập kỉ của thế kỉ 21 rồi, thế giới thay đổi quá nhiều,
Cơ hội việc làm cho người châu Á/Việt Nam ở nước ngoài trở nên ngày càng khó khăn, rất khó khăn.
Cơ hội việc làm trong nước cũng trở nên khó khăn hơn bao giờ hết và sẽ ngàng càng khó hơn.
Cái "mác du học" bây giờ không còn doạ được ai nữa. Trừ khi cực kì may mắn, hoặc cực kì xuất sắc mới có thể có được cơ hội việc làm cũng như cơ hội khởi nghiệp.
Nếu mục tiêu xác định việc du học là trang bị cho con trẻ kiến thức, mở rộng tầm nhìn, có thêm ảnh hưởng của các nền giáo dục tiên tiến thì không nói.
Chứ xác định "đầu tư" rồi có "thu hồi" với bao kì vọng thì thực sự rất dễ thất vọng đó ạ.
Với trung bình chi phí cho du học Anh, Mỹ, Úc hay trường quốc tế tốt trong nước...vv khoảng 3-7 tỉ/khoá 4 năm thì thực sự cần xác định lại.
Học một nghề cụ thể, có tham khảo hoặc tham gia vài kì học ở nước ngoài, hoặc thêm một số chứng chỉ học ngắn ở nước ngoài để giảm tải gói tài chính đầu tư vào việc này xuống mức an toàn hơn.
Đó có lẽ cũng là một ý kiến mà cháu là người từng trải, có 2 con qua du học rồi xin gửi tới mọi người,

Bongbin2009

Xe tăng
Cơ hội việc làm cho người châu Á/Việt Nam ở nước ngoài trở nên ngày càng khó khăn, rất khó khăn.
Cơ hội việc làm trong nước cũng trở nên khó khăn hơn bao giờ hết và sẽ ngàng càng khó hơn.
Cái "mác du học" bây giờ không còn doạ được ai nữa. Trừ khi cực kì may mắn, hoặc cực kì xuất sắc mới có thể có được cơ hội việc làm cũng như cơ hội khởi nghiệp.
Nếu mục tiêu xác định việc du học là trang bị cho con trẻ kiến thức, mở rộng tầm nhìn, có thêm ảnh hưởng của các nền giáo dục tiên tiến thì không nói.
Chứ xác định "đầu tư" rồi có "thu hồi" với bao kì vọng thì thực sự rất dễ thất vọng đó ạ.
Với trung bình chi phí cho du học Anh, Mỹ, Úc hay trường quốc tế tốt trong nước...vv khoảng 3-7 tỉ/khoá 4 năm thì thực sự cần xác định lại.
Học một nghề cụ thể, có tham khảo hoặc tham gia vài kì học ở nước ngoài, hoặc thêm một số chứng chỉ học ngắn ở nước ngoài để giảm tải gói tài chính đầu tư vào việc này xuống mức an toàn hơn.
Đó có lẽ cũng là một ý kiến mà cháu là người từng trải, có 2 con qua du học rồi xin gửi tới mọi người,
Chuẩn luôn, phải đọc cho kỹ các loại học bổng (nhất là Mỹ) và có đối sách từ xa cho phù hợp với điều kiện kinh tế.

RR1

Xe buýt
Trường này thì bác RR1 có thể chia sẻ được nhỉ :D
Chú định cho con học trường nào để a tư véo cho :D.
Cấp 1 thì Arc, NS, ĐTĐ, Ngôi Sao... đều ổn. Toàn trường hạng A rồi. Cấp 2 tốt nhất cho thi Ams luôn, học phí rẻ, ka ka.

llg

Xe hơi
Có vấn đề là học các môn Toán, Lý, Hóa bằng tiếng Anh thì do ai giảng dạy? Giáo viên Việt hay giáo viên NN dạy?
Con em học Cam Vin thì chỉ có môn tiếng Việt và mấy môn phụ như thể dục thì người Việt thôi cụ ạ, còn lại từ gv Chủ nhiệm đến các gv bộ môn đều là người Anh.

llg

Xe hơi
Cụ có nhầm nhọt ko ấy nhỉ ? Cơ hội việc làm cho người Châu Á và VN tại nước ngoài ngày càng dễ chứ nhỉ cụ, bọn trẻ giờ nó ra nước ngoài làm việc đơn giản, miễn là ngoại ngữ tốt, trải qua nền giáo dục được công nhận. Phương Tây thì rất thiếu lao động có tay nghề (skilled worker) và chỉ có ngày càng thiếu thôi chứ chả bao giờ thừa. Ví dụ: visa xin việc cho dân VN càng ngày càng xin dễ và cho dài hơn, nhập tịch dưới dạng skilled worker cũng ngày càng phổ biến, hộ chiếu VN bắt đầu được công nhận để đi làm việc trong khối Asean ...
Chưa kể cụ còn nói là xin việc trong nước ngày càng khó khăn hơn ??? Thực sự không hiểu sao lại có kết luận đó nữa. Nền kinh tế phát triển, sự hội nhập cao thì cơ hội để kiếm việc tốt, để làm giàu càng lớn, và người có chuẩn bị kĩ càng cho việc đó càng có nhiều cơ hội. Nhìn qua các lãnh đạo cao cấp của các tập đoàn lớn ở VN cho tới các công ty khởi nghiệp lớn, thấy tới 60-70% là những người có mác "đi Tây" về, và tỉ lệ này theo chiều hướng tăng lên trong các năm gần đây. Ko hiểu cái đó có ý nghĩa gì với cụ ko ?
Còn học gì, bao nhiêu tiền thì sẽ còn kì vọng của bố mẹ bọn nó nữa. Cụ cứ tính đơn giản thế này, bố mẹ bọn nó cũng học cao, học ở nước ngoài, kiếm đươc 3-7 tỉ để đầu tư cho con đi du học thì tất nhiên sẽ kì vọng con mình nó hơn mình, có nghĩa là 3-7 tỉ bọn nó cũng sẽ phải kiếm được, thậm chí là kiếm được đơn giản hơn bố mẹ bọn nó, như vậy thôi.
Ngoài ra còn 1 điểm nữa, đó là tốc độ tăng thu nhập ngày càng nhanh hơn tốt độ học phí tăng, ví dụ trước kia việc cho con học trường tư, trường quốc tế giá tiến tầm 400-500 triệu/năm học là giấy mơ với 99,99% dân cư thì hiện nay đã có rất nhiều người có thể đảm đuơng được, vậy cớ gì ko suy tính được lên là tương lai, việc cho con đi du học US, EU cũng sẽ là tầm với của rât nhiều người hơn so với hiện tại, vậy cụ nghĩ thử xem nếu lúc đó bản thân con cụ ko được có điều kiện như vậy thì cháu rõ ràng sẽ thua thiệt khi vào đời so với bạn bè nó (tất nhiên cơ sở là các bé như nhau, chứ còn bé nào có năng khiếu vượt trội thì ko nói).
Chỉ có 1 điểm cụ nói đúng, đó là khi mức sống VN tăng lên thì học bổng dạng viện trợ sẽ ngày càng ít. Trước chỉ cần học trong top 5% là khả năng cao đi du học đại học, thì 10-20 năm nữa chắc phải top 1% may ra mới được, và phải cạnh tranh sòng phẳng với dân bản xứ chứ ko phải cứ dân Việt Nam là được ưu tiên như trước nữa, vậy nên tư duy cũ kiểu học giỏi các môn academic để lấy HB đi du học chắc chắn sẽ lạc hậu, lúc đó lại quay lại là con cụ học cái gì, ra sao, tư duy thế nào, bằng cấp có cùng tiêu chuẩn với bọn Tây hay ko (lúc đó lại quay lại việc học trường công hay tư/quốc tế).

Chỉnh sửa cuối:

lehahai

Xe buýt
Con em học Cam Vin thì chỉ có môn tiếng Việt và mấy môn phụ như thể dục thì người Việt thôi cụ ạ, còn lại từ gv Chủ nhiệm đến các gv bộ môn đều là người Anh.
Thế thì chuẩn rồi, có trường định đưa vào dạy Toán bằng TA nhưng do giáo viên VN dạy mới hài.

hungboy

Xe buýt
Đó có lẽ cũng là một ý kiến mà cháu là người từng trải, có 2 con qua du học rồi xin gửi tới mọi
Cụ nói hợp ý cháu quá

bomon

Xe tăng
Hóa ra các trường tư nhân, quốc tế không trang bị kiến thức cơ bản cho bọn trẻ à cụ :D, bọn trẻ con học ở đó ra thì ko thể trình bày, nghe nói tiếng Việt thành thạo à :D, em nghĩ cụ đi hơi lệch vấn đề rồi.
Học tiếng Anh sớm thì có lẽ là tốt hơn không học sớm, nhưng quan điểm của em là cần phải có 1 ngôn ngữ gốc, vậy nên học song ngữ sớm thì còn phải cân nhắc. Tất cả những đứa tầm cấp 2 học song ngữ mà em gặp đều nói tiếng Việt như 1 người nước ngoài giỏi tiếng Việt, nói 1 thứ tiếng Việt không có hồn, chỉ là công cụ để giao tiếp công việc thì hợp. Đấy không phải thứ mà em muốn ở F1 nhà em, nên em cho bọn nó làm quen từ sớm nhưng không cho bọn nó học song ngữ.

zonda82

Xe container
Em chả có đk nên hóng thôi vậy.

Hoang Tu Ech

Xe hơi
báo cáo các cụ mợ là năm hết Tết đến nên phải ra giêng mới có update tình hình phỏng vấn các trường của con.

Các cụ nghĩ sao về trường tiểu học đồng nhân ở lò đúc ạ ? Liệu vào lớp quan hệ của trường đồng nhân hay cố để vào lê ngọc hân dù có thể k phải lớp quan hệ ?

duongbinh07

Xe điện
Chữ công dân toàn cầu nó khó hiểu ạ. Em cũng đồng ý với cách suy nghĩ của cụ, thả vào xã hội 100 triệu người Việt mà sống cho tốt đã rồi tính đi gặp anh Chăm sau đi. Em trải qua hết những cái quảng cáo kiểu này rồi nên em thấm lắm. Đừng có nói là em chạy grab nên ko đủ tiền cho con học trường tư nhé. Trường công con em học còn danh giá hơn nhiều trường tư.
CSP gọi là mầm tinh hoa ko có gì phải bàn cãi, cụ nhỉ.
Còn Vin tự phong e thấy buồn cười.

Cụ chủ con năm nay tiểu học có thể xem xét trường tiểu học Nguyễn Tất Thành, trong trường SP. Gần trường con cụ haivanphe và con em

Mới tuyển sinh khoá 1 từ năm ngoái.
Lớp chỉ 25 cháu / lớp.
Năm ngoái ai nắm thông tin tốt lắm mới đăng ký học kịp .

tobe

Xe tải
F1 nhà em học Nguyễn Siêu. Chỉ thấy một số bạn chuyển từ NS sang VS, chưa thấy bạn nào chuyển ngược lại. Chắc ở bển có cái gì hấp dẫn người ta nới chuyển chớ!
Cháu em nó thi Vinschool Green Bay hệ Cam tiếng anh 137/140 điểm, đỗ cả Nguyễn Siêu hệ Cam nhưng nó lại thích múa hát, bơi lội nên học Vin ạ!

tanhla

Đi bộ
Có cụ nào con học trường Global ơ chỗ Trung Yên cho em xin ít review với ạ.
Nhà e đây nhưng trường sắp bán rồi nên ko vào đc nữa đâu cụ ah, cả trường đang chạy tìm trường cho con đây trường thì vô trách nhiệm. Thấy báo sang năm sau ổn định thì học phí cũng tăng lên thành 16-20 tr với mức phí này thì vào quốc tế xin học cho đàng hoàng chứ trg này chất lượng còn kém trg làng nhiều ah

Minhmoon

Đi bộ
Thực ra việc chọn lựa cho con học trường nào bố mẹ sẽ là người hiểu nhất và ra qđ sáng suốt nhất. Tiêu chí: Bé chọn cô, lớn chọn trường. Lớp 1 nên ưu tiên trường nào chăm sóc các con tốt. Học tiếng Anh sớm rất tốt cho trẻ. Và tiêu chí quan trọng là gần nhà.

Bây giờ cứ đem các trường ra so sánh mổ xẻ thì thật không chính xác & khập khiễng. Quan trọng đã định hươngs cho con là định hướng dài hạn, ko bị các yếu tố khách quan tác động. Đã lo cho con học hệ Cam thì nên theo đuổi hệ Cam đến lớp 12. Và chuẩn bị sẵn tài chính kinh tế dành riêng ra cho con. Chứ nửa đường đứt gánh vừa khổ con vừa khổ gđ.

Trường nào cũng có vấn đề, nhưng nếu như bị những phốt sau đây tuyệt đối không nên cho con học: - Thuê gv nước ngoài có dính tiền án tiền sự ở nước sở tại - Hệ thống đưa đón không an toàn gây tổn thất nặng nề - Ký kết hợp tác giáo dục với công ty ma ở nước ngoài - Thu tiền học phí bất hợp ý mùa covid nhưng khi p/h kiến nghị biểu tình thì Hiệu trưởng ký qđ đuổi luôn cả học sinh-... tất cả các vđ có liên quan đến đạo đức và an toàn của hs.

Bạn cần tìm hiểu trường nào, chỉ cần từ khoá : tên trường + dính phốt là ra ngay

Saukhoai2019

Xe tải
en thấy gần nhà thì tiên hơn, trường nào cũng có ưu nhược cụ ạ.

Loxe12a

Xe buýt
Cách đây 5 năm, con gái em thi vào Nguyễn Siêu trượt.
Em cho học Lê Quý Đôn. Năm nay cháu sẽ đi thi Olympic tiếng Anh cấp Thành phố.
Cháu em nộp hòi sơ gần như sớm nhất, vì nộp qua mạng mà cụ mà còn bị thế này. Em bảo là may ko con lại đi thi vào một ngôi trương mà ông thấy ko phù hợp với khả năng của con.

Loxe12a

Xe buýt
Em thì quan điểm giáo dục nhi đồng là: Hãy làm rạng danh ngôi trường con ( cháu) đang
học. Thầy Cô thì đa số là nhân ái và nhiệt huyết. Chủ yếu là gia đình cùng kết hợp để giáo dục nhi đồng. Học đâu cũng đc các cụ ạ. Mỗi người một quan điểm, một kỳ vọng.