[Funland] Tìm Bánh mỳ pa tê chuẩn vị thời 198x

chim-ưng

Xe tăng
Bánh mỳ pate ngon nhất có lẽ là thời bao cấp thiếu thốn, thèm đủ thứ. Thờì 7x 8x, cuối Nguyễn Như Đổ - Ngô Sỹ Liên có quán, do 1 cô rất đẹp và 2 cô con gái xinh như dv Ấn Độ bán bánh mì pate ngon rụng rốn, nhất là món nộm đu đủ chua cay gém thêm ăn rất tốn bánh.

Quán đó thời 9x thì đóng cửa rồi. Giờ thì có bánh mì 38 Đinh Liệt hơi hơi giống như vậy, lâu lâu lên phố cổ chơi e vẫn tạt vào làm 1 cái 20k cầm ngồi ăn chơi, thấy rất ưng ý.

Vì cái bánh mì pate nó chỉ như món quà, nên tiền ít - lãi thấp; do đó, các nhà hàng bây giờ lái sang bán bánh mì thịt nguội, cá ngừ, chả nóng, chảo, bít tết, ... có giá 50k-150k; ăn xong 1 xuất là cũng thấy "no", vì có thấy đói thì cũng ko dám ăn thêm vì đắt quá ;))
bánh mỳ 38 Đinh Liệt bán từ những năm 1985 mà cụ , trước năm 85 e đã ăn ở đây rồi , trước các hàng bánh mỳ thường có tương ớt và cũng là nước sốt hoặc nước sốt riêng tương ớt riêng nhưng bây giờ chỉ còn tương ớt chứ không còn nước sốt . đối diện 38 Đinh Liệt có hàng mỳ vằn thắn sủi cảo bán cũng tầm năm 90 , mỳ vằn thắn ở đây ăn cũng được .

Chỉnh sửa cuối:

xukthal

Xe lăn
Thứ 3 mới đến bành mỳ phố Huế - đồi diện chợ Hôm.
Đối diện rạp Đại Nam chứ....ngày xưa em với thằng bạn đạp xe lên đây ko có nhiều tiền còn mua 1 cái nhờ cắt đôi 2 thằng ngồi vỉa hè ăn nhấm nháp từng tý một...thời đó sao ăn thấy ngon lắm luôn 😅 😁

xukthal

Xe lăn
Bánh mì giờ em chỉ thích bánh mì chiên bơ tỏi nhấm nháp với ít đồ nguội và pate thôi.

xukthal

Xe lăn
Em nhớ nó đối diện chếch chếch đối diệnchợ Hôm cụ ạ. Còn chính xác vị trí số nhà thì lâu qua rồi. Cảm ơn cụ đã nhắc nhở, có thể cụ nhớ chính xác vị trí hơn em.
Ngày đấy bọn em hay gọi là bánh mỳ Đại Nam để phân biệt vì phố Huế còn 1,2 hàng nữa cơ.

xukthal

Xe lăn

mieomeo

Xe hơi
Chỗ nhà em ở quê có 1 cô bán bánh mì từ hồi em bé tẹo đã thấy bán (cuối 1980 đầu 1990), đến h vẫn bán, cứ về quê là nhờ bố mẹ ở nhà đi ra mua mấy cái về đến nhà em ăn chứ ko hết hàng. Bánh mì be bé, giòn rụm, Pate thì hơi mỡ 1 tí, hơi ngậy 1 tí, có thể rắc thêm muối, thêm tương ớt nếu thích, ăn kèm húng chó, dưa chuột, rau mùi. Nghĩ mà thèm chảy dãi :D

harrynh

Xe điện
Độ thèm của các cụ ko bằng em đc, xưa em học thêm toán nhà thầy Thọ dạy trong ngõ, nhà bán bánh mỳ phố Huế bán bên ngoài, vừa học vừa hưởng mùi thơm của pate, thịt xa xíu...thì các cụ hình dung nhớ lâu như thế nào.
Nhưng mùi vị bánh mỳ em nhớ nhất là do bố em mang về, sáng ông cụ có khẩu phần ăn sáng trong quân đội là bánh mỳ, mặc định là quệt 1 lớp mỡ và rắc hạt tiêu. Bố em ko ăn mà mang về cho 2 chị em em, để từ sáng đến chiều thì mỡ và tiêu bột đã ngấm vào bánh my dù gạt bớt hạt tiêu vẫn cay và thơm, em vẫn nhớ mùi vị đó, chắc chả bao giờ quên, thời cả xã hội còn nghèo đói như vậy.

Sắn phệ

Xe buýt
Bánh mì phố Huế 12x bên chẵn cụ nhé. Tương ớt với muối tiêu ở đây là lợi thế cạnh tranh thần thánh đấy!

Nhà này 2 vợ chồng bị câm hay sao hả cụ. Em ăn từ năm 1998 lúc bà già còn bán đến 2 vợ chồng này bán không thấy cười hé răng. Giờ em vẫn ăn :D

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Hồi 85 e hay ra mạn Hàng Ngang-Hàng Đào, Hàng Buồm; ko để ý đến đoạn Đinh Lễ; tầm 9x mới hay ra mạn đó, nhưng là chỗ phố HHK có mấy hàng nộm bò-chim là chính.

À mỳ vằn thắn thì sau này gấu dẫn đi ăn, nên e mới biết đến phố ĐL này, vì trước đó e hay ra ăn ở Mai Hắc Đế :-$

bánh mỳ 38 Đinh Liệt bán từ những năm 1985 mà cụ , trước năm 85 e đã ăn ở đây rồi , trước các hàng bánh mỳ thường có tương ớt và cũng là nước sốt hoặc nước sốt riêng tương ớt riêng nhưng bây giờ chỉ còn tương ớt chứ không còn nước sốt . đối diện 38 Đinh Liệt có hàng mỳ vằn thắn sủi cảo bán cũng tầm năm 90 , mỳ vằn thắn ở đây ăn cũng được .

Chỉnh sửa cuối:

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Bánh mì que Hải Phòng đuê. Cụ vào các quán chuỗi Bate Hải Phòng đều có bán đó.

Chỗ nhà em ở quê có 1 cô bán bánh mì từ hồi em bé tẹo đã thấy bán (cuối 1980 đầu 1990), đến h vẫn bán, cứ về quê là nhờ bố mẹ ở nhà đi ra mua mấy cái về đến nhà em ăn chứ ko hết hàng. Bánh mì be bé, giòn rụm, Pate thì hơi mỡ 1 tí, hơi ngậy 1 tí, có thể rắc thêm muối, thêm tương ớt nếu thích, ăn kèm húng chó, dưa chuột, rau mùi. Nghĩ mà thèm chảy dãi :D

Chỉnh sửa cuối:

Trà Lý

Xe tăng
bánh mỳ pa tê xúc xích xưa ngon ở cái xúc xích ấy, làm bằng thịt chuột

nobita_ibn

Xe buýt
Lâu lắm rồi em thèm cái bánh mì pa tê chuẩn vị cổng trường học những năm 1988-1993

Pa tê, xúc xích đỏ thái mỏng, thịt mỡ nguội...chan thìa tương ớt chuẩn kiểu hàng phở, bốc vào mấy lát dưa chuột, một dúm rau mùi .....

Chệp

Vậy mà lùng sục khắp nơi không có

Các Cụ mợ biết địa chỉ xin chia sẻ vứi ợ
118 phố Huế cụ thử ra đó xem

anhtung

Xe hơi
Em vẫn chỉ ưng pate Nguyên Sinh thôi, còn bánh mỳ phố Huế giờ em thấy ko ngon. Đó là cảm nhận của riêng em. Sẵn đây hỏi các bác địa chỉ bánh giò ngon, chỉ giúp em cái. Trước em hay ăn chỗ chợ Hôm nhưng giờ lại thấy ko ngon nữa rồi

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Ngon nhất bây giờ e thấy có lẽ là pate của Bò Moo Beef Steak, ăn nhấm nháp trong khi món chính lên, nhưng đôi lúc e ăn xong thì thấy cũng hơi no no rồi :)

Em vẫn chỉ ưng pate Nguyên Sinh thôi, còn bánh mỳ phố Huế giờ em thấy ko ngon. Đó là cảm nhận của riêng em. Sẵn đây hỏi các bác địa chỉ bánh giò ngon, chỉ giúp em cái. Trước em hay ăn chỗ chợ Hôm nhưng giờ lại thấy ko ngon nữa rồi

doctor103

Xe điện
giờ pate liệu có đảm bảo không, em xem mấy clip công nghệ làm pate mà mấy năm rồi không dùng nữa

chim-ưng

Xe tăng
Hồi 85 e hay ra mạn Hàng Ngang-Hàng Đào, Hàng Buồm; ko để ý đến đoạn Đinh Lễ; tầm 9x mới hay ra mạn đó, nhưng là chỗ phố HHK có mấy hàng nộm bò-chim là chính.

À mỳ vằn thắn thì sau này gấu dẫn đi ăn, nên e mới biết đến phố ĐL này, vì trước đó e hay ra ăn ở Mai Hắc Đế :-$
bánh mỳ pate có cái súc xích vỏ đỏ ngon , nhưng cái vỏ nó dai lắm nên e toàn lôi cái vỏ đỏ từ trong mồm ra :)) .
Phố Hồ Hoàn Kiếm bán nộm thịt bò khô với cả gan lợn khô từ khoảng năm 9x , về sau có thêm tỏi chiên khô , hàng nộm "ông già áo đen" là ông tên Hồng ở trong ngõ 64 Cầu Gỗ vì béo tròn như hạt mít nên gọi là Hồng "mít" , trước khi bán nộm thì ông H "mít" trông xe máy xe đạp cho hàng cafe sinh viên trên tầng 2 phố Đinh Tiên Hoàng , hình như giờ ông H "mít" chết rồi thì phải , bây giờ hàng nộm bò khô "ông già áo đen" đấy con ông ý bán , thằng này tên Sơn , cũng gọi là Sơn "mít" luôn :)) .

BloodOwl87

Xe điện
Bánh mì phố Huế em thấy ăn dở ẹc.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
1 kỷ niêm khác: Đến thời SV 9x, tưởng đã hết ham thích bánh mì pate thì e lại gặp mấy quán nước đầu ktx sv BKHN, họ bán cả bánh mỳ pate. Lúc đầu e nghĩ bánh do hàng nước bán lại còn cho mấy ô sv ký túc thì chắc là ko ra gì cả, nên e ko ăn. Sau đi uống nước, có cậu bạn mời ăn nên gật đầu ok, ăn cho bạn vui.

Quán đấy có chiêu bánh mỳ sốt bate nóng (pate cho vào nồi cơm điện nấu mềm như cháo, chứ ko phải để cứng nguội như truyền thống), ối giời ôi, ngon nhức nách luôn; tầm 200x e đi ngang đó, thì các quán nước đấy biến sạch đâu mất rồi; buồn lặng người mất 1' =((

Pate có thể vị vẫn như xưa, thậm chí ngon hơn xưa. Chỉ có cụ không thể trở về ngày xưa vs sự háo hức, thèm thuồng ấy thôi ạ

Chỉnh sửa cuối: