[Funland] Tìm BMW X6 gây tai nạn rồi bỏ chạy - vòng xuyến Lê Quang Đạo

Lacet_ti

Xe container
Tại thời điểm xe bán tải đi thì hướng đó lại chỉ có biển 423b (đường người đi bộ sang ngang), ko có biển R303 (nơi giao nhau chạy theo vòng xuyến).
Nếu phía trước đó cũng ko có biển R303 thì về luật có thể xe bán tải ko sai (x6 cũng ko sai nếu phía kia lại có biển như ảnh cụ đăng), nhưng thực tế ko nên chọn đi như bán tải :D
Ảnh từ clip bán tải đây:
Ko có biển nhưng cái vòng xuyến nó to đùng thế kia thì rõ là phải theo luật vòng xuyến.
Bán tải sai rành ra rồi, chạy cắt mặt, tranh đường - sai 1
X6 cũng sai vì đang ở Vn - đâm vào sau xe- nghĩa là anh ko làm chủ tốc độ - sai 2
Ở Tây nghe đồn thì đã đúng điều 1 tiên quyết trên thì ko có cái sai thứ 2. Nó đã đi đúng theo Luật (cái 1) thì ko có viện dẫn cái thứ 2.
Nên câu: Theo Lý thì thế, nhưng theo Tình... là phải nên bỏ :)

New car 2023

Xe điện
Ông nào phi vào giao lộ trước được ưu tiên vì nó sẽ sang trường hợp có vật cản phía trước cụ nhé. Cụ j trên kia còm men nhất sớm là nó ở lý do đó, luật ko có phần nói về nhất sớm cơ mà ông nào vào sớm sẽ thành vật cản phía trước của ông vào sau do đó ông vào sau phải tránh ông vào trước cụ nhé!
Cảm ơn bác dẫn giải.
Vậy, làm thế nào để xác định / định nghĩa cái sự Sớm, bác nhỉ?
Bác làm ơn trích dẫn nốt cái định nghĩa này giùm.

Hay, cái này Luật cũng chưa kịp Quy định?

Havo

Xe điện
Ko có biển nhưng cái vòng xuyến nó to đùng thế kia thì rõ là phải theo luật vòng xuyến.
Bán tải sai rành ra rồi, chạy cắt mặt, tranh đường - sai 1
X6 cũng sai vì đang ở Vn - đâm vào sau xe- nghĩa là anh ko làm chủ tốc độ - sai 2
Ở Tây nghe đồn thì đã đúng điều 1 tiên quyết trên thì ko có cái sai thứ 2. Nó đã đi đúng theo Luật (cái 1) thì ko có viện dẫn cái thứ 2.
Nên câu: Theo Lý thì thế, nhưng theo Tình... là phải nên bỏ :)
Có cái vòng xuyến nhưng ko có biển R303 thì ko bắt buộc phải đi theo vòng xuyến :D Vụ này trước đây tranh cãi chỗ giao cắt Văn Cao - Thuỵ Khuê nhiều rồi. Lúc cắm biển lúc ko, loạn hết cả lên 😅

Ga_son

Xe điện
Cảm ơn bác dẫn giải.
Vậy, làm thế nào để xác định / định nghĩa cái sự Sớm, bác nhỉ?
Bác làm ơn trích dẫn nốt cái định nghĩa này giùm.

Hay, cái này Luật cũng chưa kịp Quy định?
Chả có j là định nghĩa được cái sự sớm, đó là kinh nghiệm lái xe ông ko có kinh nghiệm thì đâm vào ng ta và mất tiền thôi có j đâu.

New car 2023

Xe điện
Chả có j là định nghĩa được cái sự sớm, đó là kinh nghiệm lái xe ông ko có kinh nghiệm thì đâm vào ng ta và mất tiền thôi có j đâu.
Thế thì bác làm khó cho các nhà Làm luật rồi.
Tôi không nghĩ là họ củ chuối tới mức đưa ra Quy định - mà lại không viết ra, không định nghĩa, để thiên hạ phang nhau và "ông ko có kinh nghiệm thì đâm vào ng ta và mất tiền".
Bác có đánh giá như thế??

Quay lại cái ngã tư, khi bác đang đi đến, làm sao bác xác định được Ai vô trước, để có quyền ưu tiên?
Vì cả 2, hay cả 4, đều đang đi đến và sắp vô giao lộ cả???

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Tại thời điểm xe bán tải đi thì hướng đó lại chỉ có biển 423b (đường người đi bộ sang ngang), ko có biển R303 (nơi giao nhau chạy theo vòng xuyến).
Nếu phía trước đó cũng ko có biển R303 thì về luật có thể xe bán tải ko sai (x6 cũng ko sai nếu phía kia lại có biển như ảnh cụ đăng), nhưng thực tế ko nên chọn đi như bán tải :D
Ảnh từ clip bán tải đây:
Chiều em xem đi từ Mễ Trì ra có biển k :D

Toilatoi242

Xe tăng
Nhất chớm nhì ưu...
Chớm vào vòng xuyến thì chưa rõ ràng, nhưng xét tình huống đang 50-50 theo ưu qua vòng xuyến nhường hướng bên trái thì cụ chủ 1/2 tải này sai rồi.
Kể cả chớm thì tính từ vị trí vào vòng xuyến đến điểm va chạm dự con X5 kia đi quãng đưỡng chắc chắn xa hơn rồi, cơ mà vận tốc thì chưa biết.

Ga_son

Xe điện
Thế thì bác làm khó cho các nhà Làm luật rồi.
Tôi không nghĩ là họ củ chuối tới mức đưa ra Quy định - mà lại không viết ra, không định nghĩa, để thiên hạ phang nhau và "ông ko có kinh nghiệm thì đâm vào ng ta và mất tiền".
Bác có đánh giá như thế??

Quay lại cái ngã tư, khi bác đang đi đến, làm sao bác xác định được Ai vô trước, để có quyền ưu tiên?
Vì cả 2, hay cả 4, đều đang đi đến và sắp vô giao lộ cả???
nguyên tắc là tránh vật cản phía trước bạn nhé còn bạn phải tự ước lượng tốc độ và vị trí ko thì ăn vào đoạn "ko làm chủ tốc độ" thần thánh của luật. Bạn chỉ cần hiểu khái niệm "ko làm chủ tốc độ" là hiểu được mấy cái sớm j đó. Lái xe phải ước lượng được khoảng cách, tốc độ, chọn vị trí và dự đoán sự việc sẽ xảy ra chứ cầm quyển luật đọc thuộc ra đường vẫn đâm vào người ta và mất tiền như thường.

New car 2023

Xe điện
nguyên tắc là tránh vật cản phía trước bạn nhé còn bạn phải tự ước lượng tốc độ và vị trí ko thì ăn vào đoạn "ko làm chủ tốc độ" thần thánh của luật. Bạn chỉ cần hiểu khái niệm "ko làm chủ tốc độ" là hiểu được mấy cái sớm j đó. Lái xe phải ước lượng được khoảng cách, tốc độ, chọn vị trí và dự đoán sự việc sẽ xảy ra chứ cầm quyển luật đọc thuộc ra đường vẫn đâm vào người ta và mất tiền như thường.
Túm lại, không có quy định Nhất sớm hoặc tương tự, phải không bác?
Chí ít là không có cái đó ghi trên 1 tờ giấy lộn nào đó.

Còn cái sự nhất sớm, do các bác đi theo Kinh nghiệm, phỏng ạ, theo đánh giá của bác tại #209???

Thế luật chắc có ghi cái này rồi:
Cái sự Phải trước Trái và sự Nhất sớm, cái nào áp dụng trước hả bác?
Nguồn, bác có không ạ? Làm ơn cho xin.
Mấy cậu làm luật, ít nhất cũng ghi cái này đâu đó chứ, bác nhỉ?

Ga_son

Xe điện
Túm lại, không có quy định Nhất sớm hoặc tương tự, phải không bác?
Chí ít là không có cái đó ghi trên 1 tờ giấy lộn nào đó.

Còn cái sự nhất sớm, do các bác đi theo Kinh nghiệm, phỏng ạ, theo đánh giá của bác tại #209???

Thế luật chắc có ghi cái này rồi:
Cái sự Phải trước Trái và sự Nhất sớm, cái nào áp dụng trước hả bác?
Nguồn, bác có không ạ? Làm ơn cho xin.
Mấy cậu làm luật, ít nhất cũng ghi cái này đâu đó chứ, bác nhỉ?
Mình trả lời rõ thế mà bạn ko hiểu thì đành chịu thôi nhé mình ko trả lời nữa đâu. Tiền nằm trong túi của bạn mọi sự ngu dốt đều phải trả giá bằng tiền đấy là câu nói của ai đó ko phải của mình. Nếu bạn chưa có xe thì học luật chay cũng được chứ giải thích mệt lắm.

longkaca

Xe tải
Ra đường nhường 1 bước ko có sao đâu các cụ ạ, đường của bố ,bố chạy là chỉ có thiệt thân thôi, kể cả ta vào vòng xuyến trước,theo luật là nhường xe bên trái nếu bên trái vô trước, nhưng có A cứ muốn lấn lên vượt qua thì cứ cho qua, em ra đường với tôn chỉ là thế, cứ nhường 1 bước cho nó nhẹ nhàng

comiki

Xe lăn

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Quan trọng là tại thời điểm đó thôi, chứ các bố công chính nay cắm mai nhổ ko biết đâu mà lần 😂
Chả lẽ đầu lê quang đạo vào có biển, mễ trì vào lại không có biển :))

hoachuoi1101

[Tịch thu bằng lái]
Tình huống này, ( theo ảnh cắt ở trên) bán tải đi thẳng và không tham gia vào vòng xuyến. Cậu X6 đã ra khỏi vòng xuyến và đi thẳng, như vậy X6 phải nhường đường cho bán tải đang ở vị trí đường ưu tiên và phía bên phải X6 chứ.
Cụ pain lại nhầm lẫn rồi ợ. Hai ông đều đi thẳng và vẫn đang trong phạm vi vòng xuyến ( ở những ngã tư lớn như thế thì cụ phải hiểu là vòng xuyến nó không chỉ là cái vòng cụ nhìn thấy bằng mắt thường kia, cái nhìn thấy kia chỉ là vật để các xe ước lượng bằng trực quan thôi ). Theo luật phải nhường xe bên trái thì ông bán tải sai 100%.

hoachuoi1101

[Tịch thu bằng lái]
Tình huống này, ( theo ảnh cắt ở trên) bán tải đi thẳng và không tham gia vào vòng xuyến. Cậu X6 đã ra khỏi vòng xuyến và đi thẳng, như vậy X6 phải nhường đường cho bán tải đang ở vị trí đường ưu tiên và phía bên phải X6 chứ.
" Phạm vi vòng xuyến " nó chính là cái vòng màu đỏ kia cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Tommytep

Xe tăng
chuẩn cụ, cái CPU (não) phải tính toán được khoảng cách & vận tốc này thì sẽ va chạm ở đâu để đưa ra quyết định Vượt hay Nhường. Thông thường khi tới ngã tư em sẽ bỏ ga, để chân lên phanh, nhìn nhanh sang bên phải đầu tiên (vật cản xa); nếu thấy phía phải ổn, ko có xe tới thì tập trung sang hướng trái (vật cản gần) xem có xe nào tới ko, nó có ý đồ nhường mình ko? - cái này quan trọng - nếu thấy nó ko có ý định nhường thì kể cả mình đang đi đúng em cũng rà phanh lại nhường nó đi, còn nếu thấy nó có ý đồ nhường (giảm tốc hoặc ko tăng tốc với khoảng cách đủ an toàn) thì mình phải tăng ga vượt luôn. chỗ nhường nhau này là 1 tíc tắc rất quan trọng, nếu 2 bên ko hiểu ý nhau: 2 bên đều ko nhường (cho rằng mình đúng) --> đâm, 2 bên nhường nhưng ko thằng nào tiến, đến lúc cả 2 cùng tiến --> đâm.

Kyson1

Xe điện
Các cccm cứ cãi nhau làm gì. Theo em nếu gắt quá thì anh patuana76 tìm cụ X6 rồi đưa nhau ra CSGT họ giúp cho.

patuana76

Xe điện
Em mời cụ qua thớt này đàm đạo với chã
Bình thường thôi cụ. Luật có 2 cái ưu tiên nhưng chả rõ cái nào ưu tiên hơn cái nào (đường đồng cấp):
1. Qua giao lộ: xe đi thẳng được quyền ưu tiên đi trước, xe rẽ trái phải chờ.
2. Qua vòng xuyến: ưu tiên xe bên trái (có thể là xe rẽ trái), lúc đó xe đi thẳng phải chờ.
Vậy ai được ưu tiên hơn ai?