[Funland] Tim Cook qua Việt Nam !

danleduc

Xe điện
Chắc ông này đến VN cũng như Jessen Huang thôi.
Chém gió tưng bừng này nọ với FPT và các lãnh đạo CP VN....rồi lặn mất tăm. :))

hi vọng gì ở đây vậy cụ? Apple nó thuê gia công 100%, Apple chỉ làm thiết kế và viết iOS thôi cụ ơi, mà mấy món đó người Việt ít có cơ hội lắm. K có chuyện Apple mở nhà máy ở VN, vì nó k sở hữu công nghệ sản xuất nào cả :)) nói chung sang VN kiếm cơ hội bán hàng thôi.
Báo nó viết cho đọc đấy mà cụ chả chịu đọc, hỏi tôi làm cái dì. Người viết họ cũng chỉ là suy đoán kỳ vọng như mọi người Việt yêu nước thôi mà.

xe đạp Japan

Xe tăng
em nghĩ là chém gió thôi, nhưng làm chip cơ bản thì Vn sẽ làm, cụ thể TW đã giao Viettel làm rồi cụ, chắc sắp đàm phán nhập máy quang khắc về chế chip cơ bản. Nhìn nó cấm vận Nga thấy sợ rồi. VN 100tr dân, đủ lực để làm mấy cái đơn giản để tự cung cấp, còn chip cao cấp thì rất khó tham gia vào khâu sx.
FPT sản xuất chip điện tử - tự động hóa mấy năm nay rồi mà cụ ?.

Mc Bia

Xì hơi lốp
Em đọc đâu đấy là quân ta dăm tháng rồi đã chi gần tỉ đô để xài hàng apple. Thái với các nước khác khóc thét luôn.

medison

Xe tải
đi thuê gia công bên TQ chứ VN chưa có nhập bất cứ dây chuyền nào về sx chip cả cụ ạ
Cụ Bình chém thì ko thô như Quảng, nhưng có chém. Đại loại là làm đc 5 chém lên 10. Còn Q nổ thì làm 0 chém lên 10

Isu_zu

Xe container
Em thấy khó hiểu là một tỷ phú VIP thế này mà lại ngồi cafe ngoài trời rất thản nhiên, xung quanh là người lạ ngồi uống nước cùng? Đáng lẽ xung quanh phải đầy vệ sĩ, khu vực đó phải bị phong toả chứ nhỉ :D

Giống như hôm Obama sang ăn bún chả, ở đằng sau thực khách khác ngồi ăn rất hồn nhiên. Nhỡ có ông nào bỗng cầm dao nĩa xông vào xiên 1 cái thì sao.
Đây ko có Hamas hay Houthi cụ ạ, mà người dân VN thì rất thân thiện nên anh í tận hưởng thôi :))

Isu_zu

Xe container
Cụ biết các thực khách hôm đó cấp hàm gì? Đơn vị nào không?
:)) :)) :))
Chả có vấn đề gì cụ ạ, em ko thấy có bất cứ lí do gì để ám hại anh Tim, còn Obama thì tất nhiên phải sắp xếp vì ổng là Tổng Thống.

kenny.cfyc

Xe tải
hi vọng gì ở đây vậy cụ? Apple nó thuê gia công 100%, Apple chỉ làm thiết kế và viết iOS thôi cụ ơi, mà mấy món đó người Việt ít có cơ hội lắm. K có chuyện Apple mở nhà máy ở VN, vì nó k sở hữu công nghệ sản xuất nào cả :)) nói chung sang VN kiếm cơ hội bán hàng thôi.
Đúng là a ấy sang chủ yếu để bán hàng và Apple ko mở nhà máy. Nhưng các đối tác gia công của họ đã mở nhà máy đầy VN r cụ. Giờ hầu hết các sp của apple đều đã có NM ở VN sx, trừ Ip. Và việc các đối tác của họ sx ở đâu cũng vẫn phải đc apple thông qua, chứ ko phải thik đâu cũng đc.

deverlex

Xe buýt
Đúng là a ấy sang chủ yếu để bán hàng và Apple ko mở nhà máy. Nhưng các đối tác gia công của họ đã mở nhà máy đầy VN r cụ. Giờ hầu hết các sp của apple đều đã có NM ở VN sx, trừ Ip. Và việc các đối tác của họ sx ở đâu cũng vẫn phải đc apple thông qua, chứ ko phải thik đâu cũng đc.
cụ có tài liệu nào về ràng buộc này không? gửi em tham khảo (không media tuyên truyền quyền con ng, dân chủ, nhân quyền, tôn giáo… nha cụ, tư bản n chỉ quan tâm lợi nhuận thôi - làm app cho apple là rõ)

kenny.cfyc

Xe tải
cụ có tài liệu nào về ràng buộc này không? gửi em tham khảo (không media tuyên truyền quyền con ng, dân chủ, nhân quyền, tôn giáo… nha cụ, tư bản n chỉ quan tâm lợi nhuận thôi - làm app cho apple là rõ)

Báo viết vậy ạ

thientudolong

Xe container
cái này cụ lấy ở đâu ra thế =))
thằng apple này nó khôn bỏ mợ ra, nó toàn ép giá vendor nhưng vì nó là độc quyền mua nên vendor nể tí thôi chứ làm gì có chuyện quyết định cả nơi sx =))
ngày xưa táo cũng dọa sam mấy vụ về linh kiện nhưng những linh kiện quan trọng nhất vẫn phải mua của sam gồm màn hình và chip
chỉ có chip gần đây outsorce bớt cho tsmc, nhưng nếu dọa tsmc nữa thì mua của ma =))
nó chỉ dọa đc mấy thằng sx sạc, cáp, linh kiện, phụ kiện vớ vẩn thôi