Tìm hiểu về đất nước Trung Hoa và những vấn đề liên quan đến biển đảo Việt Nam

vậy cụ cho cái vị trí mà TQ và thằng em cam nó khái thác ở vinh thái lan lên xem nào cụ lầm . vì thứ nhất là khai thác của em cam tại vịnh thái lan , cái thứ 2 sau khai thác đó lại là quân sự như kiểu hỗ trợ để khái thác để khống chế vịnh thái lan của thằng TQ mà nhờ tay thằng em cam làm
Em Cam đang chia lô thăm dò khai thác như sau

Các cty có liên quan đến TQ đang thăm dò lô D và lô F (gần Phú Quốc).

Còn vụ khống chế Vịnh Thái Lan thì chả lo. Vịnh đấy như ngõ hẻm thôi, việc đấy để em Thái chiến :D

Hai em Cam và Thái cũng đang tranh nhau biển trong Vịnh Thái Lan. Đường đỏ là em Thái đòi, đường trắng là em Cam muốn

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

metalins

Xe tăng
Trước hết cám ơn cụ Lầm đã đưa các bản đồ miêu tả rất chi tiết câu hỏi mọi người. Mới rồi có vụ hải quân Cam bắn chết chủ tàu VN, cụ có thông tin miêu tả vị trí sự việc đó thế nào ko? Có phải đây là bước leo thang mới của TQ nhằm kẹp VN vào thế đầu đuôi cự địch? Em thấy lo lo vì đến giờ khả năng 1 cuộc chiến chớp nhoáng như Nga-Gruzia có thể xảy bất kỳ lúc nào. Khi đó khả năng VN mất thêm vài đảo nữa là rất cao. Biển thì đã bị khống chế nhiều rồi, đánh cá, thăm dò dầu khí... đều bị làm khó cả :(

Thực ra lâu nay đã có nhiều vụ tàu hoặc người có vũ trang từ vùng biển Cam sang tấn công tàu ngư dân VN. Nếu để ý một chút, ta sẽ biết các ngư dân vùng Tây Nam đã có những đội dân quân, tự vệ biển, đc trang bị "đủ đồ" để chiến.

Cho đến hiện tại ta vẫn cho và hy vọng là những cuộc tấn công như vừa rồi chỉ là riêng lẻ

Thông tin mới: Thủ tướng mới của Nhật, ông Abe sẽ ko đi Mỹ trong chuyến công du nước ngoài lần đầu tiên như dự định (dự lễ nhậm chức của TT Obama) mà sẽ đi thăm Đông Nam Á, đến Indo, Thái và Việt Nam.

nguoi yeu xe

Xe tăng
Thông tin mới: Thủ tướng mới của Nhật, ông Abe sẽ ko đi Mỹ trong chuyến công du nước ngoài lần đầu tiên như dự định (dự lễ nhậm chức của TT Obama) mà sẽ đi thăm Đông Nam Á, đến Indo, Thái và Việt Nam.

vậy abe sang các nước chắc để tặng cho ít đồ để dùng cụ nhỉ

hoasimtim

Xe điện
Oh, Đó có được xem là tín hiệu vui không bác?

Cũng nên coi là tín hiệu vui. Kế hoạch đi Mỹ của ông Abe bị hủy là do "ngoại giao chưa kịp sắp xếp", theo thông tin công khai. Hehe.

Việc đến Đông Nam Á trước tiên sau khi nhậm chức chứng tỏ mối quan tâm lớn của Nhật tới khu vực này.

nguoi yeu xe

Xe tăng
theo khách quan của cụ lầm thì ông abe sẽ đi vào vấn đề chính là biển và hàng hải chứ cụ

hoasimtim

Xe điện
Vâng. Như vậy chứng tỏ Việt Nam ta cũng có vị trí rất quan trọng trong các kế hoạch của chính quyền ABE. Dù sao em vẫn thấy người Nhật có thể là người "bạn" tốt trong lúc này. (ý kiến chủ quan của riêng em thôi)

theo khách quan của cụ lầm thì ông abe sẽ đi vào vấn đề chính là biển và hàng hải chứ cụ
Ông Abe đến Indo dự lễ kỷ niệm 40 năm thiết lập quan hệ ngoại giao giữa Nhật vf Asean. Ông đến Thái để có đảm bảo các doan nghiệp Nhật đã đang và sẽ có mặt tại đây. Ông đến VN để khẳng định hợp tác chặt chẽ trong "nhiều lĩnh vực".

Vâng. Như vậy chứng tỏ Việt Nam ta cũng có vị trí rất quan trọng trong các kế hoạch của chính quyền ABE. Dù sao em vẫn thấy người Nhật có thể là người "bạn" tốt trong lúc này. (ý kiến chủ quan của riêng em thôi)
Lâu nay Nhật Bản vẫn muốn khẳng định vai trò lớn hơn ở châu Á nói chung và Đông Nam Á nói riêng mà, miễn là ko gây khó chịu cho Mỹ.

nguoi yeu xe

Xe tăng
cụ lầm ơi nếu tiến trình như này thì TQ đang bị buộc chân rồi cụ nhỉ và cô lập rồi sung quanh láng giềng tốt nhưng luôn luôn đề phòng anh hôi miệng này . nhưng em cũng sợ khi mỹ bảo vệ nhật ở điếu ngư thì anh TQ lại tập trung ăn cướp ở biển đông thì cũng đau đầu đấy cụ nhỉ

Theo thông tin từ “”Nhà trắng” sáng 03/01, Tổng thống Mỹ Barak Obama đã ký duyệt “Dự luật ủy quyền quốc phòng” Mỹ năm 2013. Trong lúc trả lời phỏng vấn, ông Obama đã bóng gió nói là: “Một số điều khoản của đạo luật này có liên quan đến quyền hạn quản lý ngoại giao quốc gia của Tổng thống Mỹ", đồng thời tuyên bố đạo luật có liên quan đến Senkaku/Điếu Ngư bắt đầu chính thức có hiệu lực

Chỉnh sửa cuối:

Orient Sea

Xe điện
cụ lầm ơi nếu tiến trình như này thì TQ đang bị buộc chân rồi cụ nhỉ và cô lập rồi sung quanh láng giềng tốt nhưng luôn luôn đề phòng anh hôi miệng này . nhưng em cũng sợ khi mỹ bảo vệ nhật ở điếu ngư thì anh TQ lại tập trung ăn cướp ở biển đông thì cũng đau đầu đấy cụ nhỉ
...
Em thì nghĩ rằng không bao giờ được lạc quan về Biển Đông. Những đảo đã bị TQ chiếm khó mà có thể đòi lại được. Nguy cơ mất thêm là luôn túc trực. Nhiều thế hệ người TQ đã được dạy dỗ tuyên truyền rằng Hoàng Sa, Trường Sa là của TQ. Thậm chí cả VN cũng là của TQ. Có lần em gặp 1 cậu TQ ở nước ngoài, cậu này rất thân tiện và quý báu em, đến khi cậu ấy thở ra câu VN cũng là TQ thôi (từ TQ mà ra thôi) thì em mới hiểu.

metalins

Xe tăng
Em hi vọng ông thị trưởng trong bài báo này của Philippines ko biết rõ gì về thực tế Trường Sa như tài liệu của cụ Lầm. Nhưng em cũng ko phủ nhận được là thông tin nước ngoài thường khách quan, đầy đủ và chính xác hơn.

‘Trung Quốc đã chiếm ba phần tư khu vực quần đảo Trường Sa’

09/01/2013 - 19:56
Theo tin của báo Philippines đưa ngày 8/1, một chiến hạm đổ bộ có chở theo xe tăng và thủy quân Trung Quốc đã 2 lần xuất hiện gần đảo Thị Tứ, nằm trong quần đảo Trường Sa, thuộc chủ quyền Việt Nam.

Đảo Thị Tứ hiện do Philippines chiếm giữ, với tên gọi Kalayaan. Theo tin của tờ Philstar, Thị trưởng Eugenio Bito-onon đã chụp được hình ảnh con tàu này và khẳng định trên đó có cả xe tăng lẫn lực lượng thủy quân lục chiến.

Đây là một trong 6 tàu mà Trung Quốc tuyên bố sử dụng để duy trì chủ quyền trên Biển Đông, khu vực gần Philippines. Tháng 10/2012, một tàu chiến Trung Quốc đã bám theo và quấy nhiễu đoàn 4 tàu chở hàng tiếp tế của Philippines từ tỉnh Palawan tới đảo Thị Tứ.

“Trung Quốc đang liên tục tăng cường lực lượng hải quân trong khu vực, chiếm đóng và cho xây dựng trên các đảo không có người ở”, Eugenio Bito-onon nói trong một cuộc phỏng vấn cuối năm ngoái.

“Tôi nghĩ rằng họ đã chiếm ba phần tư toàn bộ khu vực quần đảo Trường Sa”.

Nguồn http://songmoi.vn/xa-hoi-thoi-su/‘trung-quoc-da-chiem-ba-phan-tu-khu-vuc-quan-dao-truong-sa’

Em hi vọng ông thị trưởng trong bài báo này của Philippines ko biết rõ gì về thực tế Trường Sa như tài liệu của cụ Lầm. Nhưng em cũng ko phủ nhận được là thông tin nước ngoài thường khách quan, đầy đủ và chính xác hơn.
.

Trước hết em khẳng định rằng thông tin VN chiếm 3/4 quần đảo mới là chính xác :D. Có đầy đủ bằng chứng từ rất nhiều nguồn (và công khai), các cụ có thể tự tìm hiểu.

Thực trạng ở Trường Sa là ngoài những đảo và điểm đảo đã có quân đồn trú, còn những bãi ngậm không người, nhưng nằm trong tầm kiểm soát của quân trên đảo gần đó. Con số này thuộc về VN cũng khá nhiều, nhưng vì nhiều lý do mà không thể có con số cụ thể .

Đảo Thị Tứ em Phi đang đóng quân thế này

Nó nằm gần đảo chìm Subi mà TQ đang chiếm giữ

Xung quanh Đảo Thị Tứ và nhất là giữa Thị Tứ và Subi, có nhiều bãi chìm thế này

Lâu nay, TQ cho "tàu cá" đến gần Thị Tứ chỉ hơn 5km như thế này (điều không thể có ở các đảo VN đang đóng giữ)

Và cuối cùng là bản đồ toàn bộ quần đảo, để các cvuj hình dung Thị Tứ ở chỗ nào

Chốt phát là bản đồ "cắm cờ" tại quần đảo Trường Sa

Vậy là một mặt, ta phải củng cố quyền kiểm soát trên các đảo và điểm đảo ta đang đóng quân; kiểm soát những đảo, bãi ngầm không người trong tầm kiểm soát, không cho lực lượng nước ngoài, nhất là TQ đổ bộ.

Với em Phi, tìm cách nào đó "giúp" em ấy cũng "quản lý" được những bãi cạn ko người gần đảo của em (vì sau thỏa thuận, ai đóng quân ở đâu, ở nguyên đó, không được chiếm thêm, nên ta chưa thể đi thuyền mang lính đến đó mà cắm cở được, oánh nhau to ngay).

TQ lợi dụng việc đang ở Subi, lấn thêm ra một bãi cạn gần đó (Như VN ta gọi là điểm A, điểm B của 1 đảo). Việc này phải thúc em Phi lớn tiếng trước, ta đồng thời lên tiếng và có hành động cụ thể.

Theo em biết thì TQ chiếm đảo mới giờ này hơi khó

Em nêu một ví dụ thế này để mọi người dễ hình dung

Một đảo chìm thế này: Vòng san hô hoàn toàn chìm dưới mặt nước khoảng 2-3m

Bên nào đó đóng quân tại 1 điểm trên vòng tròn, sau đó điều quân đến 1 điểm khác ở phía bên kia vòng tròn chẳng hạn, vậy liệu có phải là thêm đảo mới hay ko?

Ai cũng biết làm thế này.

nguoi yeu xe

Xe tăng
em hỏi ngoài lề chút cụ lầm .
cụ lầm ơi tầu hải quân TQ có bao giờ đi vào vùng đặc quyền kinh tế 200 hải lý nhà mình ko cụ

em hỏi ngoài lề chút cụ lầm .
cụ lầm ơi tầu hải quân TQ có bao giờ đi vào vùng đặc quyền kinh tế 200 hải lý nhà mình ko cụ
Có cụ ạ. Không những tàu TQ mà còn rất nhiều tầu các nước khác.

Việc này ko có gì sai vì đó là đường biển quốc tế. Tầu các nước có quyền đi lại.

Nhưng chỉ có VN mới có quyền thăm dò, khai thác tài nguyên biển và dưới lòng biển trong vùng đặc quyền kinh tế của mình.

Riêng tàu quân sự, ở một số cự ly nhất định tính từ bờ, tàu nước ngoài muốn vào, phải xin phép.

Nên các nước vẫn nói đến "quyền tự do đi lại trên biển" chunhs là trường hợp này đấy.