Tìm hiểu về đất nước Trung Hoa và những vấn đề liên quan đến biển đảo Việt Nam

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
Thông tin chính thức là có máy bay tiêm kí ch TQ bay vào khu vực nó đặt 981, cũng tố cáo rằng máy bay TQ bay vào không phận VN, vậy ta có cho máy bay ra kèm và đuổi nó chưa các Cụ?
Tàu thuyền có thể đâm va, chứ máy bay không chơi món này được, nên em nghĩ VN chả cần điều máy bay ra làm gì cho tốn xăng dầu... cứ chuẩn bị tinh thần ở mặt đất cho tốt rồi sẽ có lúc cần đến...

Cuteo03

Xe tải
Em vừa đọc được bài này, thấy hay đưa lên cùng các cụ tham khảo

CHÚNG TA KHÔNG BAO GIỜ MẮC BẪY TRUNG QUỐC
Việt Nam không bao giờ mắc bẫy Trung Quốc vì chúng ta biết quá rõ cái bẫy mà
Trung Quốc đang giăng, chúng ta kiềm chế không dùng vũ lực, không sử dụng
vũ khí nóng. Trung Quốc ngang ngược như vậy là sự tất yếu của một chuỗi dài hành động mà họ âm mưu hòng chiếm trọn Biển Đông. Không chỉ có Biển Đông, xa hơn nữa Trung Quốc muốn dành quyền chủ động ở khu vực Thái Bình Dương, đặc biệt là mấy cửa biển, trong đó có eo biển Malacca. Trong việc đưa giàn khoan HD 981 đến lãnh hải thuộc chủ quyền của Việt Nam không phải đơn thuần là để khai thác dầu mà có hai ý đồ.
Một là, để thăm dò phản ứng của Việt Nam và dư luận quốc tế, đặc biệt là Mỹ. Có điều rất tốt là Mỹ lên tiếng kịp thời, phản đối sự vi phạm của Trung Quốc đối với quyền chủ quyền, quyền tài phán của Việt Nam. Hai là Trung Quốc thế hiện tham vọng cướp Biển Đông và thế giới đã biết được những tham vọng này của họ.
Những cuộc đụng độ vừa qua, Việt Nam đã hết sức kiềm chế, không chỉ lần vừa rồi chúng ta kiềm chế mà đó là cả một chuỗi kiềm chế của Việt Nam. Hành động của Trung Quốc vô cùng ngang ngược, có những tàu của Việt Nam bị đâm tới 9 đến 10 lần, thiệt hại nặng… Chúng ta đã kiềm chế hết mức, tuy nhiên mọi thứ đều có giới hạn. Khi đã đến giới hạn rồi, buộc các tàu của chúng ta phải có hành động đáp trả tương tự.
Trong xu thế hiện nay, Trung Quốc không muốn có chiến tranh. Không phải Trung Quốc nói đánh ai là đánh được đâu, nhất là hiện nay nội bộ Trung Quốc đang còn nhiều vấn đề nổi lên như Tân Cương, Tây Tạng… Không phải Trung Quốc muốn làm gì thì đều làm được.
Ngoài ra, các nước trong khu vực cũng không nước nào muốn có chiến tranh. Vì xảy ra chiến tranh giữa hai nước không chỉ có thiệt hại đối với hai nước mà ảnh hưởng đến phạm vi toàn cầu. Chỉ riêng mặt kinh tế, có nguy cơ khủng hoảng kinh tế trên toàn cầu.
Chúng ta không bao giờ mắc bẫy Trung Quốc vì chúng ta biết quá rõ cái bẫy mà Trung Quốc đang giăng vì thế chúng ta kiềm chế không dùng vũ lực, không sử dụng vũ khí nóng. Những người lính Việt Nam không bao giờ mắc bẫy Trung Quốc. Khi Trung Quốc đâm tàu Việt Nam, chúng ta chịu đựng đến một giới hạn nào đó và chúng ta cũng sẽ đâm tàu trở lại và khả năng buộc Trung Quốc rút ra khỏi vùng biển của Việt Nam là rất lớn.
Cũng có người cho rằng, Trung Quốc không chịu lùi bước, nhưng theo tôi, Trung Quốc sẽ không chịu nổi dư luận của thế giới. Trung Quốc mà tiếp tục làm nữa thì sẽ ảnh hưởng đến uy tín và vị thế của Trung Quốc trên thế giới, đặc biệt là trong khu vực ASEAN, bản thân Trung Quốc là một trong những nước ký DOC, nhưng chính Trung Quốc lại đang vi phạm những nguyên tắc đã ký với ASEAN về DOC. Dư luận thế giới càng mở rộng ra thì ảnh hưởng càng lớn và Trung Quốc sẽ phải xem xét để điều chỉnh.
Vì bản chất câu chuyện này, Trung Quốc đưa giàn khoan vào vùng biển Việt Nam đâu phải để khoan dầu mà chỉ để xem thái độ và phản ứng của chúng ta thôi. Việt Nam phải phản ứng quyết liệt, dùng mọi biện pháp cứng rắn hòa bình, dùng đường dây nóng để phản đối. Tôi tin rằng Trung Quốc sẽ lùi bước, trong phạm vi 2 đến 3 tuần nữa, họ sẽ phải rút giàn khoan HD 981 ra khỏi vùng biển Việt Nam.
- Tôi thiết nghĩ cần đưa Trung Quốc ra tòa án quốc tế. Như vừa qua, Philippines đưa Trung Quốc ra tòa, rõ ràng Trung Quốc xuống thang với Philippines ngay biểu hiện ở những động thái Trung Quốc lên án Philippines “không nên làm như thế này, thế kia…”. Bản thân Trung Quốc đã thấy được việc đó làm phương hại đến uy tín của Trung Quốc trên trường quốc tế. Để thực hiện tham vọng một nước Trung Hoa phát triển, “giấc mơ Trung Hoa” là muốn lãnh đạo cả thế giới này, đó là bước đi chiến lược của Trung Quốc thì Trung Quốc cần phải giữ hình ảnh.
Chúng ta kiên nhẫn vì mỗi giọt máu của người lính Việt Nam đều khiến cả dân tộc Việt Nam đau đớn.

DODuySon

Xe tăng
Chiến sĩ Lầm chạy đâu rồi nhỉ ? :)) tin về Biển THTT đưa hơi ít đấy :P
Đang lo việc trăm năm, mấy hôm vừa rồi em gặp đi chụp ảnh cưới:-|. Đang nước sôi lửa bỏng thì lại cưới xin.

DODuySon

Xe tăng
8001 làm soái hạm hôm nay. TQ đã không đạt được ý định tranh thủ 2 ngày cuối tuần như nó muốn.

1 tầu Hải Cảnh của Trung quốc chính thức bị loại khỏi cuộc khi chạm trán 8001, theo ý kiến chuyên môn đánh giá lỗi do thuyền trưởng quyết định chọn góc đâm sai đẫn đến.....vỡ mũi trái, nước tràn khoang và lệch tàu.
Trang " đơn vị tác chiến điện tử " lấy nguyên tin này, có trích dẫn nguồn , nick đàng hoàng

frigate012

Xe buýt
Em vừa hóng được thông tin trên đây nói rằng có 4 tàu TQ bị hỏng chân vịt phải quay về gấp, nếu thông tin đó là chính xác thì mấy quả tàu hiện đại của bọn Khựa đã bị loại bởi ngư cụ của Việt Nam rồi.

Clayton

Xe điện
Mạch bài này hay quá. Cảm ơn cụ Lầm và các cụ.

nightkid

Xe máy
Em khẩn thiết kính mời cụ Nầm và cụ paint vào đây cập nhật tình hình để em coa chỗ hóng với ợ

nazcar

Xe hơi
em xin hỏi ý kiến các cụ : nếu bây giờ các tàu của ta vào được đến sát dàn HD981 độ 1-2 hải lý, ngoài bắc loa tuyên truyền ra thì sẽ làm gì nữa ?
1. Đâm luôn : theo em khả năng này rất thấp
2. Cho tàu cá giả vờ tai nạn lao thẳng vào : có thể nhưng với tình hình như hiện nay thì Tàu nó cũng sẽ lu loa là mình dùng vũ lưc phá, cho dù cũng là tai nạn thật
3. Cho tàu CSB vây xung quanh bắc loa kêu gọi đêm ngày cho chúng nó mất ngủ :D, chặn đường tiếp tế lương thực, nước uống ( giả thiết trên dàn nó supply ko đủ 3 tháng)
...các giải pháp khác ?

pháo BM21 grad

Xe container
em xin hỏi ý kiến các cụ : nếu bây giờ các tàu của ta vào được đến sát dàn HD981 độ 1-2 hải lý, ngoài bắc loa tuyên truyền ra thì sẽ làm gì nữa ?
1. Đâm luôn : theo em khả năng này rất thấp
2. Cho tàu cá giả vờ tai nạn lao thẳng vào : có thể nhưng với tình hình như hiện nay thì Tàu nó cũng sẽ lu loa là mình dùng vũ lưc phá, cho dù cũng là tai nạn thật
3. Cho tàu CSB vây xung quanh bắc loa kêu gọi đêm ngày cho chúng nó mất ngủ :D, chặn đường tiếp tế lương thực, nước uống ( giả thiết trên dàn nó supply ko đủ 3 tháng)
...các giải pháp khác ?
Xóa hết chữ Khựa viết chữ Việt lên với nội dung " Hoàng Sa - Trường Sa là của Việt nam" .

Tài Nữ

Xe buýt
Xóa hết chữ Khựa viết chữ Việt lên với nội dung " Hoàng Sa - Trường Sa là của Việt nam" .
Dân nó có biết trường Sa Hoàng sa là ở đâu đâu cụ, nói gọi là quần đảo Tây Sa mà, mình phải khỨc ghi vào là " quần đảo tây sa trả lại Việt Nam! Đại loại thế...^^

pháo BM21 grad

Xe container
Dân nó có biết trường Sa Hoàng sa là ở đâu đâu cụ, nói gọi là quần đảo Tây Sa mà, mình phải khỨc ghi vào là " quần đảo tây sa trả lại Việt Nam! Đại loại thế...^^
Ờ há, em quên, thanks cụ.

:D, gớm nhề
Cơ mà ko đc, vẫn phải gọi là HS, TS, vì nó là của mình, có tên của mình.

Những tên Tây Sa, Nam Sa chỉ mở ngoặc sau đó thôi

Tài Nữ

Xe buýt
:D, gớm nhề
Cơ mà ko đc, vẫn phải gọi là HS, TS, vì nó là của mình, có tên của mình.

Những tên Tây Sa, Nam Sa chỉ mở ngoặc sau đó thôi
Vâng... Cụ nói thế thì kín kẽ lắm rồi. Em thấy bọn Trung Quốc nó đang phân tích xem Việt Nam lấy gì chống lại nó đây... Mà bài nào nó cũng kêu Việt Nam làm phiền tầu nó thăm dò...rồi đĂng ảnh tầu Việt Nam bị nó phản kích thôi, nó tấn công mình thì nó k đĂng.
Cụ này cao kiến hơn nữa :))
Vậy mình làm ít truyền đơn rải sang Trung Quốc cụ nhỉ!

thaiha2004

Đi bộ
Nó vừa đánh trọng thương 2 ngư dân nước mình. Bọn này ỷ nó giàu tiềm lực hơn, biết mình sẽ k manh động tấn công nó, nên nó ngang ngược bắt nạt ngư dân mình. Dư luận trong nước nó đương nhiên nó phải hướng theo có lợi cho nó rồi.

Không biết dân tq có tin hết hay không, chứ nhìn cái bản đồ là thấy cái lưỡi bò của nó rất vô lý rồi, chẳng khác gì bây giờ VN bảo biển Hoa đông thuộc lãnh thổ Việt Nam, lúc đấy nó có nhảy dựng lên không.

haiman

Xe điện
cụ lập topic này hay quá, em được mở mang tầm mắt

virecorp

Xe tải
Cảm ơn cụ Rách và cụ Lầm, em đọc thớt mà mở mang ra quá nhiều (3 ngày em ngồi đọc hết thớt). Ngoài ra, em cũng ngộ ra được 1 số hành động của em chưa đúng trong thời gian vừa qua. Chúc cụ khỏe và có thêm nhiều thông tin hữu ích. Có vẻ cũng lâu lâu rồi cụ chưa pót thêm nhỉ???

phuckoracell

Xe hơi
phọt tiếp đi cụ Lầm ơi,[-O<

Sakeduong01

Xe máy
Nhờ có bác E mới biết ông anh Tầu này thích đi gây sự nhể