[Funland] Tìm hiểu về kính cường lực dán cho điện thoại di động

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
Chào các cụ!

Khoảng 6 tháng gần đây thì phong trào dán kính cho smartphone phát triển mạnh mẽ. Lợi ích nó mang lại là giúp người sử dụng hiển thị hình ảnh tốt hơn, bảo vệ màn hình máy tốt hơn, chống xước tốt hơn... abc ... tốt hơn :D

Cấu trúc hình thành lên kính cường lực dán cho điện thoại, máy tính bảng

Khi bị rơi vỡ kính, lực tác động vào kính sẽ được tản đều và rạn như hình ảnh dưới. Với các lực tác động như rơi máy bình thường, hầu như không thể làm vỡ được màn hình gốc của máy mà tất cả các lực tác động đã được kính nhận và tản đều

Kính cường lực khi vỡ đều rạn ra như trên chứ không vỡ vụn vì vậy không ảnh hưởng tới người sử dụng

Rất nhiều cụ đi mua kính thường đơn giản chỉ quan tâm "dán cho tôi kính cường lực iPhone 5".... giá bao nhiêu? Kính cường lực cho điện thoại có rất nhiều thông số và giá thành sản phẩm cũng phụ thuộc rất nhiều vào thông số. Nhiều điểm bán hàng sẽ dán cho khách hàng loại kính rẻ nhất để cạnh tranh tốt nhất

Hôm nay em sẽ giới thiệu với các cụ những thông số cơ bản và cách nhận biết kính để khi lựa chọn, các cụ sẽ là người tiêu dùng thông minh \:D/

1. Đầu tiên là kính mài mép thường và mài 2.5D :D

Một số cụ đi mua kính, người bán đều quảng cáo là kính mài mép :D kính nào chả mài mép, không mài thì cắt đứt tay à :)) vì vậy hãy chú ý kính

Đặc điểm phân biệt kính được mài mép 2.5D đó là khi sờ vào mép sẽ cảm giác có độ cong mượt, còn loại thường sẽ cảm thấy có gờ và cấn tay. Mời các cụ nhìn kỹ hình ảnh trên

Lợi ích của kính mài mép 2.5D: Kính cường lực tuy chịu lực tác động, đặc biệt là lực vuông góc rất tốt nhưng lại có điểm yếu là mép kính cực yếu. Với các mép kính được tôi ở nhiệt độ cao bo cong 2.5D giúp tăng độ cứng và hạn chế sứt mép. Kính mài mép thông thường có tỉ lệ sứt mép cao hơn rất nhiều kính 2.5D

Giá thành của kính 2.5D cao hơn so với kính thường

2. Độ mỏng của kính

Mỗi một độ mỏng của kính có giá thành bán ra khác nhau, thông thường giá kính càng dày thì giá càng rẻ, kính càng mỏng thì giá càng đắt

Các cụ nhìn hình ảnh trên thì rõ và cảm nhận được từng mức độ kích thước. Nếu ra hàng, cầm 1 loại kính, có lẽ các cụ sẽ khó phân biệt được. May ra có loại kính 0.1mm mỏng cảm giác như miếng dán nhưng bẻ cái gãy luôn :D cụ nào muốn chắc ăn cứ bẻ thử

Trên thị trường hiện nay phổ thông nhất 1 số độ dày như:

Giá rẻ: 0.4mm, 0.33mm
Giá bình dân: 0.3mm, 0.26mm
Giá cao: 0.2mm, 0.18mm, 0.15mm
Giá đắt: 0.1mm
Kính càng mỏng thì độ nhạy cảm ứng và mức độ hiển thị càng tốt. Hãng SX nào cũng quảng cáo hiển thị 99% hay độ nhạy cảm ứng 99%... nhưng cụ nào mà hay chơi game đòi hỏi hiển thị và độ nhạy cảm ứng cao thì sẽ cảm nhận được ngay kính dày và kính mỏng

Trong bài này em không nói tới thương hiệu kính :D hơi nhạy cảm vì đôi lúc nó lại thành quảng cáo. Tuy nhiên thương hiệu cũng quyết định tới giá thành kính. Khi đi mua, các cụ nên lưu tâm sản phẩm có thương hiệu. Đừng mua những sản phẩm nhái hoặc sản phẩm no name

Rất nhiều sản phẩm No name ghi chữ Tempered Glass và người bán nói đó là thương hiệu nhưng thực tế không phải. Tempered Glass là thuật ngữ chỉ đó là Kính cường lực dán cho điện thoại hoặc máy tính bảng chứ không phải thương hiệu

Như vậy em đã giới thiệu tới các cụ cách phân biệt kính cường lực, khi đi mua hàng các cụ đem theo hành trang này sẽ đỡ bị hớ.

Thông số kính cường lực:
- Độ cứng 8H ~ 9H (khả năng chống xước gấp 3 ~ 4 lần miếng dán PET)
- Hiển thị hình ảnh, nhạy cảm ứng 99%
- Hạn chế bám bẩn, bám vân tay tốt hơn nhiều miếng dán thông thường
Cám ơn các cụ đã đọc, cụ nào thấy bổ ích rót em ly rượu :D đừng rót rượu đỏ mà tội em.

Chúc các cụ lái xe an toàn!

Chỉnh sửa cuối:

Chung Linh

Xe đạp
Website
chungcuhanoi247.net
kính cường lực rơi em thấy vẫn vỡ như thường. Hơn nhau ở khoản vứt vào túi xách với 1 đống chìa khóa linh tinh mà ko bị xước thôi. Haiz

tuewru

Xe buýt
Em thì công nhận từ hồi có kính cường lực thấy
- cảm ứng mượt hơn
- ít bám vân tay hơn
- ít bị xước gây khó chịu khi nhìn màn hình
- hình ảnh hiển thị thật hơn
- và bảo vệ màn hình tốt do em bị rơi con note 2 xấp mặt xuống đất may vỡ kính cường lực thôi không thì toi 2 củ :D

NewFiater

Xe tải
Em muốn miếng nào lởm lởm dán con lumia 1520 cái, nhạy quá nhiều khi phát tức, mới vuốt vuốt nó đã nhận lệnh rồi

lovehd

Xe tải
Em thì công nhận từ hồi có kính cường lực thấy
- cảm ứng mượt hơn
- ít bám vân tay hơn
- ít bị xước gây khó chịu khi nhìn màn hình
- hình ảnh hiển thị thật hơn
- và bảo vệ màn hình tốt do em bị rơi con note 2 xấp mặt xuống đất may vỡ kính cường lực thôi không thì toi 2 củ :D
giờ em đưa cho cụ 2 cÁi máy 1 có dan cường lực và 1 dán loại khác, lúc ấy cụ có phân biệt đc cẢm ứng nhậy và hình ảnh nét hơn k?

tuewru

Xe buýt
giờ em đưa cho cụ 2 cÁi máy 1 có dan cường lực và 1 dán loại khác, lúc ấy cụ có phân biệt đc cẢm ứng nhậy và hình ảnh nét hơn k?
1 loại chất liệu thủy tinh
1 loại chất liệu nilon
cụ bảo thằng nào vuốt sướng hơn
hình ảnh lúc ban đầu có vẻ ko khác mấy nhưng về sau cái nilon của cụ có đảm bảo ko ngả vàng hay xước dăm không. Thêm nữa là vân tay nó bám đầy vào cụ có thấy cái màn hình nó xấu đi không

lovehd

Xe tải
E thây cụ nói như quảng cáo cho kính cường lực vậy
Đây là loại phụ kiện để bảo vệ cho màn hình nên châc khó có thể nói màn dán cường lực đẹp +cảm ứng hơn màn k dán
Cá nhân em cũng đang dùng ip và ipad nhưng k chỉ dán màn chống xước 10k/miếng và thấy hài lòng

tuewru

Xe buýt
E thây cụ nói như quảng cáo cho kính cường lực vậy
Đây là loại phụ kiện để bảo vệ cho màn hình nên châc khó có thể nói màn dán cường lực đẹp +cảm ứng hơn màn k dán
Cá nhân em cũng đang dùng ip và ipad nhưng k chỉ dán màn chống xước 10k/miếng và thấy hài lòng
Đây là cảm nhận của em khi sử dụng kính cường lực chứ em có phải con buôn đâu mà cụ chụp vô đầu em thế thì tội em quá
em dán kính của cụ [@Edulinks;321512] trên này . Những ưu điểm em nêu trên là so với miếng dán nilon 10k . Còn về hiển thị và cảm ứng thì màn hình zin không dán bất kể cái gì là nhất rồi .
Cũng giống như lens máy ảnh không lắp filter chụp vẫn ngon nhất trong điều kiện thường mà cụ

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
Cụ ơi, kính và miếng dán PET khác nhau

Miếng dán và kính cầm lên là phân biệt được, dán lên sử dụng cũng phân biệt được ngay. Ai quen sử dụng kính rồi sẽ rất khó để sử dụng lại chất liệu miếng đan PET

haind

Xe buýt
Có khi để lẫn điện thoại với chìa khoá trong túi thì lại xước hết chìa khoá :D

009

Xe hơi
Rơi điện thoại lại vỡ hết gạch hoa :))

pikachu_06

Xe tăng
P205 - B3, TT Giảng Võ, Trần Huy Liệu - Kim Mã
Website
www.facebook.com
em được dán tặng 2 cái kính cường lực, rơi cái cạnh xước hết hay là đồ tặng nó chỉ có thế nhỉ ?

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
Có khi để lẫn điện thoại với chìa khoá trong túi thì lại xước hết chìa khoá :D
Cái này cũng chưa rõ ;))

Rơi điện thoại lại vỡ hết gạch hoa :))
:)) cái này cũng chưa rõ....

em được dán tặng 2 cái kính cường lực, rơi cái cạnh xước hết hay là đồ tặng nó chỉ có thế nhỉ ?
Như nội dung em viết ở trên, kính cường lực chịu lực trực diện rất tốt và khả năng chống xước cũng rất tốt nhưng lại rất yếu mép. Với những máy để mép lộ thiên và khi rơi máy bị va vào mép thì tỉ lệ sứt kính là rất cao. Đặc biệt các loại kính không được bo mép tới 2.5D

Xong rồi dọn kính lại sứt tay chảy máu hjhj...E funs tí
Kính sứt nhưng khó đứt tay ah, Trừ khi mình đặt tay vào chỗ sứt cố tình tì mạnh và cào ;)) chất liệu kính cường lực cho di động có kết cấu hơi khác kính thường 1 chút xíu :D Nói chung là tỉ lệ đổ máu chắc là thấp vì em chưa thấy ai phản hồi bị đổ máu vì kính cường lực cho di động

--- ---

Tặng các cụ sử dụng iPhone 6 1 clip có ý nghĩa
[YOUTUBE]http://youtu.be/SOR95y5597E[/YOUTUBE]

thesun142

Xe tải
Website
linkcat.net
Trước toàn dán tấm 10K được vài tháng phải dán lại vì sước quá.
Đợt nè toàn làm một lố 10c giá 25k/c cho loại IP5 hoạc 5S về dán dần. Cảm nhận là dùng thích hơn cái tấm dán bình thường, ít sước và trong hơn.

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
Trước toàn dán tấm 10K được vài tháng phải dán lại vì sước quá.
Đợt nè toàn làm một lố 10c giá 25k/c cho loại IP5 hoạc 5S về dán dần. Cảm nhận là dùng thích hơn cái tấm dán bình thường, ít sước và trong hơn.
Thực ra tấm dán có nhiều chất liệu, nếu rảnh em sẽ làm bài viết cho các cụ xem :D

Một số cụ khoe mua miếng dán 10k, thậm chỉ 5k 7k :D cơ bản là các cụ chưa biết dc thông số của miếng dán nên nghĩ nó giống nhau.

Mỗi một miếng dán có cường độ cứng khác nhau, khả năng hiển thị khác nhau và chất liệu khác nhau. Mấy miếng dán rẻ thường được sản xuất bởi chất liệu kém và cường độ cứng 1H. Có những miếng dán, dán xong lấy khăn cứng chút lau cũng để lại vết xước. Có những miếng dán dùng sau 1 thời gian ngắn để lại nhiều vết xước dăm. Cái này là do chất liệu và cường độ cứng thấp.

Chưa kể khả năng hiển thị của mỗi chất liệu khác nhau, nếu so sánh trực tiếp sẽ ra ngay lập tức.

Theo em, miếng dán nó cũng rẻ :D chọn miếng dán tốt mà dán cho đỡ nhọc đi dán nhiều lần các cụ ah. Trừ trường hợp đút chung với khóa bị xước sâu thì ko nói :D

Miếng dán bị xước dăm sau 1 thời gian ngắn sử dụng khó chịu lắm :( mất vẻ xéc xi của máy

BeetleVolk

Xe hơi
cụ cho em hỏi, khí không phải, con Ip6+ của em dán cường lực rồi mà rơi vẫn nứt đều, chắc có thêm yếu tố chịu lực thẳng mặt là an toàn, còn lại chịu lực ngang, góc thì dùng loại gì đây cụ :(