[Funland] Tìm hướng đi mới cho tuơng lai.

akirachi

Xe máy
Có thể khác hoàn cảnh với nhiều cụ ở đây,( tính nước ra đi khi tình hình công ty/công việc gặp khó khăn trở ngại, giảm thu nhập), tôi xin nghỉ việc ở cty cũ khi tình hình kinh doanh của cty vẫn đang thuận lợi bình thường, cách đây đúng 11 năm, sau gần 6 năm gắn bó với nghề sale.
Tôixin nghỉ để làm công việc khác, đúng với đam mê và tâm huyết của mình hơn. Chấp nhận rủi ro thất bại khi rẽ ngang sang cv khác, phải bắt đầu lại những bước đầu tiên (Thu nhập bình quân, ở cty cũ trước khi nghỉ là trên 20 triệu/tháng, thời điểm 2009), là mức tương đối so với mặt bằng thời bấy giờ rồi.
Trong hơn 11 năm, cho đến bây giờ, tôi cũng chưa bao giờ ân hận về quyết định đó của mình.
ui năm 2009 >20tr mà bác củng nghĩ ah. thật sự hâm mộ bác, thế bác nghĩ rẻ sang hướng đam mê gì vậy ah. bác nói rỏ hơn để em có động lực với, năm này em 36t.

Thaoprohp

Xe tăng
ui năm 2009 >20tr mà bác củng nghĩ ah. thật sự hâm mộ bác, thế bác nghĩ rẻ sang hướng đam mê gì vậy ah. bác nói rỏ hơn để em có động lực với, năm này em 36t.
Trước đây tôi làm sale cho hãng xe ô tô cụ ạ.
Sau đó chuyển sang lĩnh vực thiết bị âm thanh. Và hiện vẫn đang gắn bó và phát triển cùng với ngành này.
Năm 2007, khi đó máy Nokia 8800 Sapphire mới ra mắt, tôi còn nhớ đã mua 1 chiếc màu nâu, giá 25 triệu. , số tiền gần bằng 1 tháng lương cao nhất hồi bấy giờ.
Sau này, khi chuyển hướng sang công việc mới, có những lúc khó khăn, phải chấp nhận làm tạm thêm những công việc khác mà tổng thu nhập chỉ có 3 triệu/tháng, để tiếp tục nuôi ý chí cho mục đích dài hạn của mình.
Những đồng nghiệp của tôi thời còn làm sale, đến bây giờ, có người vẫn tiếp tục làm nghề ở chỗ làm cũ, có người làm nghề nhưng chuyển cty khác, có người đã nghỉ ngang, họ cũng có được những thu nhập nhất định, nhưng với tôi, nhìn lại, thì thấy quyết định ra đi của mình hồi đó là hoàn toàn chính xác. Mặc dù khi nghỉ ngang, tôi đang có doanh số bán hàng cực tốt, và có nhiều giải thưởng của hãng trao tặng, quy mô toàn quốc.
Nhiều đồng nghiệp cũ của tôi có nick tham gia Of này đã lâu, thi thoảng vẫn chuyện trò gặp gỡ. Mới hay, tương lai của mình, muốn tươi sáng hơn, nhất định phải do mình tự quyết và phải dám đương đầu với thử thách vô cùng khắc nghiệt, có thể đang chờ đợi mình ở phía trước.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, Nhưng ngồi nhiều quá thấy lãng phí thời gian quá. Bán hàng online nhưng em chưa có kinh nghiệm với lại là cũng chưa biết bán mặt hàng nào. Đi làm thuê em nghĩ đến giờ là đủ rồi.
Suy nghĩ cho kỹ và nghiên cứu cho đủ nha cụ :) để quyết định làm gì, sẽ gặp khó khăn gì v.v
Ko ra ngoài là shock lắm đới :P

Fantomu82

Xe buýt
Em nghĩ 18 tuổi mới hỏi chứ 38 tuổi thì cụ tự suy nghĩ tự quyết định được công việc của mình rồi chứ.
nhiều khi khó lắm cụ ah. Nói chung một cái đầu nghĩ ko bằng nhiều cái cụ ah. Những lời khuyên của mọi người rất quý giá,

Mt6366

Xe buýt
Còn tuỳ xem tích luỹ cụ thế nào. Mức độ an toàn tài chính của cả gia đình ntn.

Nếu 1 quyết định sai, cả nhà (vợ con) đều phải trả giá thì... đừng vội.

Nếu tương đối an toàn rồi, cụ rảnh tay thử sức cái mới, thì triển ngay và luôn thôi.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E mỗi tháng đc chục trẹo đây này. Cứ chăm chỉ thôi, nghĩ nhiều nhanh tai biến lắm :P

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thấy nên thì nó chính là nên, có điều nên thử trước và lường trước thời khắc chuyển đổi tí, nếu không hụt hẫng 1 thời gian cụ ạ. Kinh nghiệm e.

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Cám ơn cụ. kinh doanh nhỏ bây h thì cần khoảng bao nhiêu vốn? Em định mở cửa hàng buôn bán bán gạo cụ ag.
Nhà em chuyên gạo tẻ đặc sản Sén Cù Mường Vi cụ cần thì ới em ạ, số em dưới chữ ký.

di_bo123

Xe đạp
chào CCCM.
Em năm nay 38 tuổi (1982), hiện đang làm cho 1 công ty Nhật ở Hà Nội. Tình hình dạo này công việc trì trệ và cũng hầu như không có việc do thay đổi chính sách. Dạo này đến cty chỉ ngồi và nhìn đồng hồ cho hết giờ để về. Em cũng suy nghĩ rất nhiều là có nên chuyển việc để sang chỗ khác làm hay ko? mà nếu chuyển sang chỗ khác làm thì cũng vẫn đi làm thuê. Em cũng đang có ý định làm kinh doanh nho nhỏ. Mọi thứ bây giờ đang rất hoang mang.
Kính CCCM cho em lời khuyên ag.
Thanks
E cũng tầm tuổi cụ, e sn 81 cũng vừa nghỉ nhà nước sau 5 năm lính Biên phòng + 13 năm làm ngành y, cũng học hành đủ cả, e vừa nghỉ đc 1 tuần

Fantomu82

Xe buýt
E cũng tầm tuổi cụ, e sn 81 cũng vừa nghỉ nhà nước sau 5 năm lính Biên phòng + 13 năm làm ngành y, cũng học hành đủ cả, e vừa nghỉ đc 1 tuần
sau khi cụ nghỉ việc thì hiện tại cụ có hướng gì chưa? Em đang định xin nghỉ việc về quê chới 1 tháng rồi lên tính tiếp.

Fantomu82

Xe buýt

di_bo123

Xe đạp
sau khi cụ nghỉ việc thì hiện tại cụ có hướng gì chưa? Em đang định xin nghỉ việc về quê chới 1 tháng rồi lên tính tiếp.
E chuẩn bị khoảng 1 năm để làm trái ngành, kinh doanh và cơ khí, e làm cả nông nghiệp cụ ạ Nghỉ cũng áp lực nhưng thoải mái, giờ e tự làm cho mình, nghỉ rồi chẳng có thời gian mà buồn nữa cụ ạ, bận tối mắt

Fantomu82

Xe buýt

Fantomu82

Xe buýt
Cụ chủ thớt giống em đấy, cũng làm cty Nhật, sau đó em bay ra cách đây 2 năm. Em trải nghiệm thấy bên ngoài khó khăn, nhưng học và thấm được nhiều, tính em thì ít khi hối hận về những gì mình đã làm nên khó khăn thì lại xoay tiếp. Cụ chủ rảnh có thể ới em cafe
Cụ ở đâu? có thời gian em với cụ cafe chém tý cho nó qua cái ngày tháng này. Em đang làm ở chỗ Nguyễn Khuyến- Văn Miếu

Fantomu82

Xe buýt
Làm ăn lúc dược lúc sui không ai tránh được, cái vận cái hạn, cái hôm nay chưa tốt lại là cái nền tảng của ngày mai đừng thối chí. cụ chủ gửi inbox giờ, ngày tháng năm sinh nếu đc em có vài chia sẻ, (Nếu đc Cụ nhé)
Em có inbox cho cụ rồi nhưng chưa thấy cụ hồi âm. nếu cụ rảnh thì cụ xem qua giúp em nhé. Cám ơn cụ trước

Fantomu82

Xe buýt
bác giống em quá. em củng đang loau hoay với hiện tại. nhưng em củng đã quyết định nộp đơn nghĩ rồi, trước mắt thi nghi ngơi đã, em vào cty lúc chỉ có 3 thằng nhật. nay cty có 20ng, nhưng cách làm càng lúc càng tụt hậu lại như ban đầu thế là em đâm chán.
Bên em cứ 2 năm là thay một ông Nhật. Cứ trong vòng luổn quẩn,. Mỗi lần thay một ông là lại phải đi tìm tiếng nói chung với nhau từ đầu. Thực sự rất mệt mỏi cụ ah.

MissER

Xe hơi
chào CCCM.
Em năm nay 38 tuổi (1982), hiện đang làm cho 1 công ty Nhật ở Hà Nội. Tình hình dạo này công việc trì trệ và cũng hầu như không có việc do thay đổi chính sách. Dạo này đến cty chỉ ngồi và nhìn đồng hồ cho hết giờ để về. Em cũng suy nghĩ rất nhiều là có nên chuyển việc để sang chỗ khác làm hay ko? mà nếu chuyển sang chỗ khác làm thì cũng vẫn đi làm thuê. Em cũng đang có ý định làm kinh doanh nho nhỏ. Mọi thứ bây giờ đang rất hoang mang.
Kính CCCM cho em lời khuyên ag.
Thanks
Chuyên môn của bác là gì

NgheAn24h

Xe tải
hướng của em sẽ kinh doanh nhỏ: như tiêu đề là em sẽ chọn 2 hướng đi:
1. mở đại lý gạo
2. bán hải sản tươi sống+ chín theo yêu cầu
Em thấy 1 cụ chuyên bán bán Hải Sản còn trẻ lắm mới hai mấy xuân mà giàu vãi.
Chuyện là em làm hàng ăn chuyên lấy hải sản của cụ này về bán hôm nọ chuyển tiền trả tiền hàng cho cụ ý, cụ ý chụp cái số tải khoản ATM bảo chuyển vào đây em giật mình thấy số dư của cụ ý hơn 2 tỏi.

AHBP69

Xe máy
Em thấy biết tiếng Nhật làm phiên dịch khởi điểm cũng 15 triệu rồi, làm 5 năm có thể lên 40 triệu, cụ không thích thế à?