[Funland] Tìm hướng đi mới cho tuơng lai.

Hư Không

Xe tăng
Cụ chưa từng kinh doanh, thì em nghĩ là ko nên bỏ 1 phát ra, hay thử bằng cách này hay cách khác xem cụ có khả năng ko đã. Đời không như là mơ đối với 1 tay mơ 38t đâu.

oishivn

Xe điện
Xời ơi, lương cụ được bao nhiêu? ngồi chơi mà tháng 20 củ thì cứ ngồi tội gì ;))

vephiadong

Xe điện
Thật lạ lùng giờ này vẫn còn người phân biệt làm thuê hay làm chủ, cùng là kiếm ăn và tích lũy nhiều hay ít thôi
Còn kinh doanh nhỏ hay to đều phải tự xem mình có bí quyết gì không

Fantomu82

Xe buýt
Ở tầm tuổi này mà từ bỏ cv cũ để bắt đầu một lĩnh vực mới thì hoặc là vì đam mê, hoặc là đã có những mqh tốt đủ để bắt đầu cv mới, hoặc là kinh tế cụ thật vững, còn ko thì cụ cân nhắc kỹ và nên bàn kỹ với vk.

Thực ra em nghĩ là chẳng cứ cty Nhật mà chỗ làm nào cũng sẽ vậy. Sau chừng đó năm đi làm các cụ sẽ thấy hơi oải nếu nó vẫn cứ tàng tàng như thế, em nghĩ là là cũng dễ hiểu thôi. Giống như hôn nhân phải qua mốc 10,15 năm, ko vượt qua đc sự nhàm chán mà tính đập đi xây ván mới thì nhiều khi mơ hồ lắm, chắc ăn thì lại ngon.
Em cũng 15 năm đi làm nhiều thì ko có có nhưng cũng đủ để mình có cuộc sống bình dân cụ ag. Tuổi trẻ thì đam mê nhiệt huyết lắm nhưng đến tầm tuổi này cảm thấy nó mệt mỏi. muốn suy nghĩ làm gì đó thay đổi. nói kinh doanh chứ thực ra em cũng chỉ định khởi nghiệp bằng một chút vốn nho nhỏ bằng tiền mình kiếm được chứ ko vay mượn hay xin ông bà bô. chứ ko đủ lực để mình chơi lớn.

Duatythoi

Xe tải
38 tuổi chân ướt chân ráo không mqh , không kinh nghiệm bước vào kinh doanh e nói thật cụ là rất khó. E nghĩ cụ nên tìm một cv gì mà nó liên quan tới cv hiện tại của cụ thì sẽ phát triễn tốt hơn

Fantomu82

Xe buýt
Đồng cảm với cụ thớt, ngồi không cả tháng trời cuối tháng lĩnh lương, người ngoài nhìn tưởng làm cho Nhật sướng nhưng người trong cuộc mới hiểu nỗi cơ cực như đi tù. Cụ cứ chuẩn bị tinh thần khởi nghiệp, nghiên cứu kỹ kế hoạch, bắt đầu làm nhỏ thôi, cũng đừng bỏ việc ngay mà tận dụng thời gian rảnh để lập kế hoạch. Chúc cụ thành công!
Vâng. Trước mắt em vẫn cứ đi làm bình thường. trong thời gian này sẽ lập kế hoạch và tính toán bước đi cần thiết. Nếu cụ nào làm cho Nhật thì mới thấy cái khổ. ko có việc để làm thì chúng mày thích làm gì thì làm. Miễn là ở văn phòng. nhiều lúc muốn về sớm 5 phút là nó soi ngay. mình làm quá giờ nửa tiếng hay 1 tiếng thì chả thấy chúng nó đả đụng gì.

Fantomu82

Xe buýt
Cụ chưa từng kinh doanh, thì em nghĩ là ko nên bỏ 1 phát ra, hay thử bằng cách này hay cách khác xem cụ có khả năng ko đã. Đời không như là mơ đối với 1 tay mơ 38t đâu.
em ko mơ đâu cụ. Chỉ là mình muốn thử suy nghĩ hướng khác ngoài việc mình đi làm công ăn lương như này thôi. em ko có ý tưởng mơ mộng. Chân thành với cụ như vậy

Fantomu82

Xe buýt
38 tuổi chân ướt chân ráo không mqh , không kinh nghiệm bước vào kinh doanh e nói thật cụ là rất khó. E nghĩ cụ nên tìm một cv gì mà nó liên quan tới cv hiện tại của cụ thì sẽ phát triễn tốt hơn
vậy thì câu chuyện lại quay trở lại vạch xuất phát cụ nhỉ.

Thư Hà Đông

Xe hơi
chào CCCM.
Em năm nay 38 tuổi (1982), hiện đang làm cho 1 công ty Nhật ở Hà Nội. Tình hình dạo này công việc trì trệ và cũng hầu như không có việc do thay đổi chính sách. Dạo này đến cty chỉ ngồi và nhìn đồng hồ cho hết giờ để về. Em cũng suy nghĩ rất nhiều là có nên chuyển việc để sang chỗ khác làm hay ko? mà nếu chuyển sang chỗ khác làm thì cũng vẫn đi làm thuê. Em cũng đang có ý định làm kinh doanh nho nhỏ. Mọi thứ bây giờ đang rất hoang mang.
Kính CCCM cho em lời khuyên ag.
Thanks
Xu thế xã hội bây giờ nhìn nhiều đơn vị, doanh nghiệp hoành tráng cực nhưng vào trong làm việc thời gian ngắn mới thấy cái lởm và tự nghỉ không lương hay là bị nợ lương dài dài...Làm việc tại một công ty lâu năm cũng sẽ chán dần nếu như chỗ làm không thay đổi gì cho được cuộc sống, nên thay đổi cũng là điều hay. Cụ thấy chỗ mới hợp lý với chuyên môn và điều kiện thời gian của cụ thì nên chuyển. Còn có vốn về bàn gia đình tự kinh doanh là điều tốt nhất. Chúc cụ thành công.

Nhiều lúc k phải thích kinh doanh là kinh doanh thành công đâu cụ. Nhiều vấn đề đau đầu lắm ạ. E cũng đang loay hoay tim huong đây
Mấy hôm nay vàng đang nhảy múa Mợ ăn vã vàng còn vào thớt này làm giề.

mrcanonx4dl

Xe tải
Em cũng có cái cảm giác lúc mình muốn cống hiến làm việc thì công ty nó lại trì trệ, nói chung là chán đổi thôi cụ ạ. hướng mới do mình tự quyết định

Fantomu82

Xe buýt
Xu thế xã hội bây giờ nhìn nhiều đơn vị, doanh nghiệp hoành tráng cực nhưng vào trong làm việc thời gian ngắn mới thấy cái lởm và tự nghỉ không lương hay là bị nợ lương dài dài...Làm việc tại một công ty lâu năm cũng sẽ chán dần nếu như chỗ làm không thay đổi gì cho được cuộc sống, nên thay đổi cũng là điều hay. Cụ thấy chỗ mới hợp lý với chuyên môn và điều kiện thời gian của cụ thì nên chuyển. Còn có vốn về bàn gia đình tự kinh doanh là điều tốt nhất. Chúc cụ thành công.
Cám ơn cụ. Em cũng đang tìm hiểu chỗ làm đúng chuyên môn của mình xem thế nào. Nếu mà nó vẫn như tình hình cũ thì chắc thôi. lựa chọn hướng kinh doanh để phát triển.

Fantomu82

Xe buýt
Cám ơn các cụ mợ đã tư vấn.!

Hư Không

Xe tăng
em ko mơ đâu cụ. Chỉ là mình muốn thử suy nghĩ hướng khác ngoài việc mình đi làm công ăn lương như này thôi. em ko có ý tưởng mơ mộng. Chân thành với cụ như vậy
Cụ nói quá ngắn gọn, em đang hiểu là cụ chưa có kinh nghiệm/va chạm gì về kd. Còn khi đã thấy mình có khả năng thì chiến thôi

xomo

Xe buýt
Nhật à?? Hay đấy? JA.....

Fantomu82

Xe buýt
hướng của em sẽ kinh doanh nhỏ: như tiêu đề là em sẽ chọn 2 hướng đi:
1. mở đại lý gạo
2. bán hải sản tươi sống+ chín theo yêu cầu

Ba chục

Xe hơi
Kinh doanh là một hành trình vất vả, nhất là với những người ngồi ở vị trí hành chính/văn phòng lâu. Đang sáng đi tối về cuối tháng lãnh 1 cục hơn chục tr, giờ chuyển sang vất vả nhập hàng, chuyển hàng, lo tồn lo ế, nhặt tiền lẻ... Nhiều người không quen đâu, chưa kể phải biết quản lý tài chính, chi tiêu nữa nếu không làm đồng nào hết đồng ấy, ăn vào vốn ngay.
Cụ chán quá thì có thể thử thách bản thân với ngành hàng tiêu dùng, mặt hàng tùy vào nơi cụ dự tính kinh doanh, có lượng vốn dự trù. Ko ổn, 1-2 năm ta lại đi làm tiếp, lúc ấy đi làm lại có động lực. Nếu ổn thì ngon, mình được rẽ sang hướng khác hay hơn

revolutions

Xe buýt
Buôn gạo cũng được, nhưng theo e cụ nên buôn thêm các mặt hàng liên quan đến gạo nữa như Trấu, cám gạo hay phân bón chẳng hạn. Về các vùng chuyên gạo như Nam định làm hợp đồng với người dân trực tiếp. Cụ đừng khinh thường những cái nhỏ nhặt rẻ rẻ như trấu. Em có thằng bạn nó buôn gạo rồi, trấu cũng kiếm ra nhiều tiền đấy, chỉ có điều phải có kho bãi to đê lưu trữ thôi.

Lthanhthe5s

Xe tải
Vâng. Trước mắt em vẫn cứ đi làm bình thường. trong thời gian này sẽ lập kế hoạch và tính toán bước đi cần thiết. Nếu cụ nào làm cho Nhật thì mới thấy cái khổ. ko có việc để làm thì chúng mày thích làm gì thì làm. Miễn là ở văn phòng. nhiều lúc muốn về sớm 5 phút là nó soi ngay. mình làm quá giờ nửa tiếng hay 1 tiếng thì chả thấy chúng nó đả đụng gì.
Nếu em ko nhầm thì cụ làm nissan techno nhỉ? Em nghỉ cũng đc chục năm rồi. Cái ngày nghỉ nó thoải mái lắm, mà lúc em nghỉ ra ngoài làm lương có 2,3tr thôi. Cụ cứ tự cmn tin đi. Cụ chắc cũng để dành được tiền tỷ rồi. Ra sớm ngày nào hay ngày đấy, em đầu 3 ở đó là em nghỉ.
Chúc cụ công việc tốt.

xemay_oto89

Xe điện
Bán khẩu trang với nc rửa tay