[Funland] Tìm hướng đi mới cho tuơng lai.

TaiNon1974

Xe buýt
Anh bạn đối tác của em cũng manager cho công ty Nhật khá to, thấy dạo này cũng hay say bán đồ online và cả SIM số nữa, về tổng quan anh này cũng nhanh nhạy phết.
Thằng e rể người Nhật, giám đốc công ty IT tại SG (cty Nhật xịn), đang bị nợ lương 3 tháng, giờ thấy đang tìm mối nhập hạt điều về bển. Chẳng hiểu thế nào??!!!

phamhungbs

Xe điện
Thằng e rể người Nhật, giám đốc công ty IT tại SG (cty Nhật xịn), đang bị nợ lương 3 tháng, giờ thấy đang tìm mối nhập hạt điều về bển. Chẳng hiểu thế nào??!!!
Hiện nay thì tất cả các ngành nghề bị ảnh hưởng là ảnh hưởng dây chuyền nên một mắt xích nào bị thì gần như tất cả đều bị cụ ah; hy vọng trong mấy tháng tới tình hình dịch bệnh sẽ khả quan hơn và mọi thứ dần vào quỹ đạo.

TaiNon1974

Xe buýt
Hiện nay thì tất cả các ngành nghề bị ảnh hưởng là ảnh hưởng dây chuyền nên một mắt xích nào bị thì gần như tất cả đều bị cụ ah; hy vọng trong mấy tháng tới tình hình dịch bệnh sẽ khả quan hơn và mọi thứ dần vào quỹ đạo.
Chuyện này xảy ra từ 3 tháng trc rồi, khi chưa có dịch.

Xemchovui

Xe đạp
cụ quan hệ rộng thì lên núi lấy cá, rau về mà buôn ngon bổ rẻ :)), cá hồ rau sạch cụ nào quan tâm thì e chỉ chỗ cho

Rx365

Xe buýt
Cụ làm cho Nhật thì thử tìm kiếm nguồn hàng xách tay từ Nhật xem sao. Nhiều đồ để bán lắm. Thử kinh doanh cái nhỏ nhỏ trước xem sao.
Em cũng mới bập vào kinh doanh. Vấp váp liên gọi:(

Fantomu82

Xe buýt
Em cũng có thời gian tình trạng như cụ. Cụ xem mục đích của mình là gì?
1. Nếu muốn ổn định, mà thu nhập đang khá, lại không quá vất vả thì cụ cứ ngồi đó, chán việc thì học hỏi kinh doanh thêm bằng cách mày mò bán hàng online, nghe ngóng tình hình.
2. Nếu đam mê kinh doanh hẳn thì mới nên nghỉ và tập trung vào món cụ muốn kinh doanh.
3. Nếu chỉ vì nhàn cư vi bất thiện, chán chán chường chường không biết làm gì thì cụ cứ theo phương án 1 luôn cũng được. Cần thì kiếm thêm khóa học kỹ năng/ kinh doanh gì đó buổi tối để giết thời gian, khỏi nghĩ linh tinh.
Dạ. Cám ơn cụ. có vẻ em đang nhàn cư vi bất thiện nên nghỉ ra chiều hướng khác để mình bớt căng thẳng nghĩ quẩn. Nhưng mà em cũng có máu kinh doanh cụ ag.

Fantomu82

Xe buýt
Cụ làm cho Nhật thì thử tìm kiếm nguồn hàng xách tay từ Nhật xem sao. Nhiều đồ để bán lắm. Thử kinh doanh cái nhỏ nhỏ trước xem sao.
Em cũng mới bập vào kinh doanh. Vấp váp liên gọi:(
bên em cũng có mấy thằng buôn hàng xách tay từ Nhật về, những năm trước còn kiếm ăn đc, nhưng bây h Nhật bản đã số dân Việt đang sống và học tập tại đó nên mặt hàng này nó bão hòa rồi. ko xơ múi đc gì nữa cụ ah.

Fantomu82

Xe buýt

Congdinh

Đi bộ
Em 40 rồi, cũng công ty nhật, cũng ngồi chơi nửa năm nay rồi nhưng em khác cụ là đến công ty ngồi cày tiếng nhật nên cũng không có thời gian rảnh lắm, cụ học gì đó trong lúc rảnh xem có đỡ chán hơn không, vừa học vừa tính tương lai dần vậy.

endz

Xe buýt
dạ. Cụ cứ thử ngồi xem cụ trụ được đến bao h.
38 tuổi. Ko còn trẻ nhưng chưa thể gọi là già.
Còn những gần 30 năm nữa mới đến tuổi về hưu. Liệu bạn có đủ bền bỉ và nhẫn nại cho ngần ấy năm mòn mỏi ko..
Mỗi người một sở trường sở đoản. Ko có công thức chung. Nếu là mình, mình sẽ cố gắng tính toán sắp xếp để ko phải ì ạch đếm ngày đợi tuổi hưu. Tìm đc việc gì để được làm cả đời, ko lo bị cho nghỉ hưu là hạnh phúc nhất %%-

meonho09

Xe máy
Chào cụ đồng niên,

Em cũng trong hoàn cảnh giống Cụ, em cũng là Team Leader của 1 doanh nghiệp nổi tiếng, 6 tháng trước em được giao phụ trách 01 dự án về công nghệ (dự án này em cũng tự nghĩ và đề xuất). Trước khi triển khai ai cũng đánh giá tiềm năng, đối tác cũng đánh giá tiềm năng, em cũng háo hức đâm đầu.

Nhưng cái gì mới cũng gặp cái khó, cái vướng đặc biệt là sản phẩm công nghệ mặc dù được hỗ trợ từ nhà cung cấp nhưng công ty cũng không thể tiếp tục chờ thị trường. Dù có vài đối tác cũng contact qua lại, đặt hàng nhưng số lượng không nhiều.

Trong buổi họp giao ban tuần trước, CEO trao đổi sằng phẳng hết tháng 4 dự án không có doanh thu thì công ty không thể tiếp tục và không sắp xếp đc công việc khác. Em tự hiểu và với lòng tự trọng em chấp nhận hạn đến hết háng 4.

Em cũng sẵn sàng tinh thần cho mọi tình hướng, nhưng chưa biết nói với vợ thế nào, khoản vay ưu đãi công ty cho vay chưa biết lấy nguồn từ đâu vì em vay mua nhà.

Em và Cụ đều khủng hoảng tuổi trung niên.

Đi làm thuê từ năm 20 tuổi, giờ cũng 18 năm rồi, nên giờ cũng không còn động lực phấn đấu khi là thuê. Em cũng chưa dự định gì nhưng trong đầu cũng có vài ý tưởng khởi nghiệp liên quan đến những đam mê thời trai trẻ của em.

Rx365

Xe buýt
bên em cũng có mấy thằng buôn hàng xách tay từ Nhật về, những năm trước còn kiếm ăn đc, nhưng bây h Nhật bản đã số dân Việt đang sống và học tập tại đó nên mặt hàng này nó bão hòa rồi. ko xơ múi đc gì nữa cụ ah.
Vâng ạ. Em kém cụ chục tuổi. Kinh nghiệm còn ít nên em cứ làm từ nhỏ đi lên thôi a.
Em thấy buôn bán gạo cực, lãi mỏng, tốn diên tích kho bãi thị trường thì cạnh tranh khốc liệt.
Nhưng cụ ngoài gạo thì phải bán thêm gì đó nữa. Vd: miến, mì gạo, mộc nhĩ, nấm hương..vvv..
Đôi lời góp ý của em

Fantomu82

Xe buýt
Em 40 rồi, cũng công ty nhật, cũng ngồi chơi nửa năm nay rồi nhưng em khác cụ là đến công ty ngồi cày tiếng nhật nên cũng không có thời gian rảnh lắm, cụ học gì đó trong lúc rảnh xem có đỡ chán hơn không, vừa học vừa tính tương lai dần vậy.
dạ. Tiếng Nhật thì em rành rồi. nhưng suy nghĩ luổn quẩn nên chả tập trung vào đc việc gì cho ra hồn cả. Thế mới chán chứ

Fantomu82

Xe buýt
Vâng ạ. Em kém cụ chục tuổi. Kinh nghiệm còn ít nên em cứ làm từ nhỏ đi lên thôi a.
Em thấy buôn bán gạo cực, lãi mỏng, tốn diên tích kho bãi thị trường thì cạnh tranh khốc liệt.
Nhưng cụ ngoài gạo thì phải bán thêm gì đó nữa. Vd: miến, mì gạo, mộc nhĩ, nấm hương..vvv..
Đôi lời góp ý của em
đó là ý tưởng nên muốn tham khảo ý kiến các cụ mợ xem thế nào. Cám ơn cụ

hstm

Xe tải
dạ. Tiếng Nhật thì em rành rồi. nhưng suy nghĩ luổn quẩn nên chả tập trung vào đc việc gì cho ra hồn cả. Thế mới chán chứ
Cụ rành tiếng nhật thì kiếm trung tâm buổi tối dạy thêm cho đỡ nhàn. Vừa sử dụng đc lại có thể mở rộng mối quan hệ cho sau này.

Fantomu82

Xe buýt
Cụ rành tiếng nhật thì kiếm trung tâm buổi tối dạy thêm cho đỡ nhàn. Vừa sử dụng đc lại có thể mở rộng mối quan hệ cho sau này.
trước em cũng đi dạy rồi nhưng chữ hán em viết xấu học sinh ko nhìn thấy nên bị out cụ ah. :D

Thaoprohp

Xe tăng
Trước khi làm kinh doanh, tức là chấp nhận bon chen, cạnh tranh với thị trường, cụ chủ cần phải nhìn lại mình trước khi hành động :
- Năng lực về chuyên môn hiện tại, cụ có thể mang cái đó ra để kinh doanh được ko ?
- Ngoài vấn đề về chuyên môn, cụ có sở trường gì ko ? Bất cứ khả năng hay tài lẻ nào cũng được, có ko ?
- Cụ yêu thích công việc gì ? hay cao hơn là có Đam Mê về một công việc, một hoạt động, một nghiên cứu về cái gì đó ko ?
- Khả năng tài chính của cụ đến đâu ?
- Cụ có lợi thế nào về mối quan hệ xã hội không ? Có cơ sở vật chất, địa điểm thuận lợi nào cho việc kinh doanh bất kỳ ko?
- Cụ ngại/ hoặc ko thích điều gì nhất trong công việc ?
Tạm thời là thế , nếu cụ ko tự trả lời được các câu hỏi, thì tốt nhất đừng nên làm thêm gì vội , vì tỉ lệ thất bại sẽ cực cao. Giải 1 bài toán kinh doanh khi mà dữ kiện Đề bài đặt ra còn quá mơ hồ, thì khác gì bịt mắt mà đòi bắn trúng đích.
Muốn làm gì có kết quả, thì trước tiên phải hiểu mình, biết người biết ta đã.

Fantomu82

Xe buýt
Trước khi làm kinh doanh, tức là chấp nhận bon chen, cạnh tranh với thị trường, cụ chủ cần phải nhìn lại mình trước khi hành động :
- Năng lực về chuyên môn hiện tại, cụ có thể mang cái đó ra để kinh doanh được ko ?
- Ngoài vấn đề về chuyên môn, cụ có sở trường gì ko ? Bất cứ khả năng hay tài lẻ nào cũng được, có ko ?
- Cụ yêu thích công việc gì ? hay cao hơn là có Đam Mê về một công việc, một hoạt động, một nghiên cứu về cái gì đó ko ?
- Khả năng tài chính của cụ đến đâu ?
- Cụ có lợi thế nào về mối quan hệ xã hội không ? Có cơ sở vật chất, địa điểm thuận lợi nào cho việc kinh doanh bất kỳ ko?
- Cụ ngại/ hoặc ko thích điều gì nhất trong công việc ?
Tạm thời là thế , nếu cụ ko tự trả lời được các câu hỏi, thì tốt nhất đừng nên làm thêm gì vội , vì tỉ lệ thất bại sẽ cực cao. Giải 1 bài toán kinh doanh khi mà dữ kiện Đề bài đặt ra còn quá mơ hồ, thì khác gì bịt mắt mà đòi bắn trúng đích.
Muốn làm gì có kết quả, thì trước tiên phải hiểu mình, biết người biết ta đã.
Cám ơn cụ. Em sẽ tự mình trả lời dần các câu hỏi trên.

NGHIXDBT

Xe tăng
chào CCCM.
Em năm nay 38 tuổi (1982), hiện đang làm cho 1 công ty Nhật ở Hà Nội. Tình hình dạo này công việc trì trệ và cũng hầu như không có việc do thay đổi chính sách. Dạo này đến cty chỉ ngồi và nhìn đồng hồ cho hết giờ để về. Em cũng suy nghĩ rất nhiều là có nên chuyển việc để sang chỗ khác làm hay ko? mà nếu chuyển sang chỗ khác làm thì cũng vẫn đi làm thuê. Em cũng đang có ý định làm kinh doanh nho nhỏ. Mọi thứ bây giờ đang rất hoang mang.
Kính CCCM cho em lời khuyên ag.
Thanks
Làm ăn lúc dược lúc sui không ai tránh được, cái vận cái hạn, cái hôm nay chưa tốt lại là cái nền tảng của ngày mai đừng thối chí. cụ chủ gửi inbox giờ, ngày tháng năm sinh nếu đc em có vài chia sẻ, (Nếu đc Cụ nhé)