[Funland] Tin Tức tổng hợp về nước Đức !!

harman_kardon

Xe điện
Cùng nhóm nên học dễ hơn cụ ạ. Có thể tự học được. Thành thạo tiếng Anh và tiếng Đức thì gần như chú tâm một chút là có thể nắm bắt được tiếng Hà Lan rồi.
Tiếng HL cực khó đấy cụ , nó thuộc nhóm ngôn ngữ khó nhằn trên TG. Mặc dù nhiều chữ giống nhau, nhưng cách phát âm thì khò khò kiểu có cục đờm trong cổ họng.

sinichit52

Xe container
ko có chuyện visa 1 năm đâu, đã thay đổi rồi, nhà cháu có mấy em sinh viên làm việc. Cụ bảo cháu tham khảo cho kĩ vào .
Cụ ơi, em nói chuyện với F1 cháu bảo visa chỉ cấp 3 tháng thôi. Sau khi sang đó mới ra sở ngoại kiều xin cấp lại lần nữa, khi này mới căn cứ vào khóa học mà cấp tiếp ạ.Em chả biết gì mà toàn cầm đèn chạy trước oto:">

wave-tau

Xe container
Không rõ tình hình thực tế các cháu được học và đỗ đạt bên Đức hay bên Hà lan ra làm việc thế nào ạ ? tỷ lệ hòa nhập làm cho tây có cao ko hay lại ra hết chợ đồng xuân theo chân bố mẹ ?
Bên em khéo phải đến 80 phần trăm đội học hành xong bên này vẫn cứ buôn bán theo phụ huynh, kể ra cũng buồn phết.
Thực tế và kỳ vọng của các phụ huynh có vẻ khác nhau xa. Nhân tiện cũng để mấy cụ mợ ở vn biết luôn mà liệu. :D

sinichit52

Xe container
F1 em xem thớt này nó bảo các bác ấy vui thế, như chạm vào công tắc ấy, có bao nhiêu vui buồn tuôn ra hết

harman_kardon

Xe điện
Không rõ tình hình thực tế các cháu được học và đỗ đạt bên Đức hay bên Hà lan ra làm việc thế nào ạ ? tỷ lệ hòa nhập làm cho tây có cao ko hay lại ra hết chợ đồng xuân theo chân bố mẹ ?
Bên em khéo phải đến 80 phần trăm đội học hành xong bên này vẫn cứ buôn bán theo phụ huynh, kể ra cũng buồn phết.
Thực tế và kỳ vọng của các phụ huynh có vẻ khác nhau xa. Nhân tiện cũng để mấy cụ mợ ở vn biết luôn mà liệu. :D
Bên HL vào đc ĐH cực khó lão ạ. Còn do cuộc sống bên này đại đa số đều đi làm cho tây. Chứ bố mẹ có cái khỉ gì đâu mà đi làm :)). Nhưng ngành nails tương lai sẽ là vậy quá. Nếu làm chủ , tiệm ngon thì ok. Chứ đi làm thuê cũng chỉ đủ cho cuộc sống ok. Hơn lao động phổ thông thôi.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cụ ơi, em nói chuyện với F1 cháu bảo visa chỉ cấp 3 tháng thôi. Sau khi sang đó mới ra sở ngoại kiều xin cấp lại lần nữa, khi này mới căn cứ vào khóa học mà cấp tiếp ạ.Em chả biết gì mà toàn cầm đèn chạy trước oto:">
ĐSQ cấp visa tạm thôi. Sang đó SNK sẽ căn cứ vào giấy nhập học và các giấy tờ khác để cấp visa có thời hạn phù hợp.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Vâng f1 em nói như vậy ạ
Việc cấp Visa thì mỗi SNK một kiểu. Nhiều SNK dễ tính hoặc ít nhân sự toàn cộp hạn dài để đỡ phải làm việc nhiều. Nhiều SNK thì ngược lại, tính toán chi ly từng ngày một. :D Nói chung là sinh viên ĐH luôn nhận được nhiều ưu đãi tại Đức. Cụ động viên nhóc nhà cụ cố gắng phấn đấu. Trước hết phải luyện tính tự lập, ngăn nắp, chăm sóc bản thân, dọn dẹp nhà cửa. Làm việc có kế hoạch. Đặc biệt là học nấu ăn và giao tiếp, thể hiện ý kiến bản thân. Và tốt nhất nên biết chơi một môn thể thao. Sang Đức mùa đông dài hơn mùa hè, nếu không vận động dễ bị tự kỉ lắm. :D

sinichit52

Xe container
Việc cấp Visa thì mỗi SNK một kiểu. Nhiều SNK dễ tính hoặc ít nhân sự toàn cộp hạn dài để đỡ phải làm việc nhiều. Nhiều SNK thì ngược lại, tính toán chi ly từng ngày một. :D Nói chung là sinh viên ĐH luôn nhận được nhiều ưu đãi tại Đức. Cụ động viên nhóc nhà cụ cố gắng phấn đấu. Trước hết phải luyện tính tự lập, ngăn nắp, chăm sóc bản thân, dọn dẹp nhà cửa. Làm việc có kế hoạch. Đặc biệt là học nấu ăn và giao tiếp, thể hiện ý kiến bản thân. Và tốt nhất nên biết chơi một môn thể thao. Sang Đức mùa đông dài hơn mùa hè, nếu không vận động dễ bị tự kỉ lắm. :D
Em cảm ơn cụ, em cũng đang luyện cho cháu như vậy ạ. Hồi lớp10 em cho cháu ở trọ gần trường, sang lớp 11 em lôi về nhà dù nhà cách trường 15 cây số do cháu xác định sẽ đi du học ĐH ạ. Em giao cho cháu trách nhiệm lo việc nhà cả mùa hè. Bây giờ đã có thể nấu cơm, dọn dẹp nhà, tự quản lý bản thân, lập kế hoạch cho chính mình như sống tự lập. F1 em cũng bảo sang Đức dễ bị tự kỷ lắm vì mọi người ai cũng trầm trầm, bình bình, còn TP thì nhiều khi nó như nông thôn Vn nhưng đáng yêu hơn nhiều. Chuyện tập thể thao em cũng oải lắm, cháu chỉ thích thiền và đi bộ đường dài( ngày đi bộ khoảng 1 tiếng) còn không thích chơi thể thao

Chỉnh sửa cuối:

BMW 530

Xe tăng
Bên Đức thì thường tốt nghiệp cấp 3 xong ( hệ 12 hoặc 13 năm) thì học sinh thường biết thêm tiếng Anh và một ngôn ngữ khác. Học ngoại ngữ bên Đức theo em khoai phết. Trước em đã từng làm bài hộ một bạn đang học lớp 11 ở đúng bang của cụ chủ thớt. Nó cho một bài thơ tiếng Anh dài ngoằng bắt phân tích. Bạn đấy khá khôn khi nhận bài của em xong thì cắt ghép tùm lum cho nó ngu ngu một tí để đỡ nghĩa lộ. :D
Gái lớn em thì nó giỏi ngoại ngữ ( Anh , Pháp) , cô toàn lấy giáo án lớp trên để nó học ( học Gymnasium ) , đi Hà Lan , Pháp chơi toàn để con dẫn đầu ngoại giao 😊😊😊😊😊

BMW 530

Xe tăng
Em có một chút kinh nghiệm về việc học bên Đức nên xin chia sẻ với cụ như sau. Tuy nhiên, Đức là một nhà nước liên bang, và nhà nước liên bang để cho các tiểu bang tự chủ trong lĩnh vực giáo dục, và các bang có những văn hóa khác biệt nên thông tin của em có thể chưa đầy đủ, mong các cụ các mợ khác bổ sung ạ. Thông tin của em là ở bang Hessen, và em cũng không học Studienkolleg (dự bị đại học) nên thông tin chưa đầy đủ.

Đầu tiên em nêu những khó khăn mà học sinh sinh viên Việt Nam gặp phải nếu như du học Đại học bên Đức.
  • Thứ nhất: thanh niên Việt Nam được bố mẹ bao bọc nhiều, nên khi tiếp xúc với cuộc sống xa nhà hầu như không biết làm gì cả, dẫn đến việc sống chung rất khó khăn. Đặc biệt là vấn đề lập kế hoạch, giữ gìn vệ sinh cá nhân, vệ sinh tập thể.
  • Thứ hai: môi trường giáo dục ở Việt Nam và Đức hoàn toàn khác nhau. Ở Đức thì việc tự học, làm việc theo nhóm là cực kì quan trọng. Trong khi đó ở Việt Nam đây là hai kĩ năng rất hiếm học sinh sinh viên có được.
  • Thứ ba: nhiều bạn chỉ có một mục đích duy nhất là sang Đức, sau đó sẽ tính sau nên không chuẩn bị về tiếng Đức, thông tin đất nước, con người, văn hóa, luật pháp nên dẫn đến bị sốc văn hóa, tiếng chưa đủ để học, v.v.
Ba lý do trên khiến cho một số bạn bị đuối dần dẫn đến sợ học, và từ đó bỏ học để chuyên tâm làm kinh tế. Chứ thực ra, ở Đức chỉ cần đi làm thêm đủ số lượng ngày cho phép là 90 ngày thì có thể đủ sống cả năm rồi, cho nên đổ cho áp lực kiếm tiền là hoàn toàn sai.

Còn việc ra trường khó là vấn đề chung của mọi sinh viên chứ không chỉ riêng mỗi sinh viên người Việt. Trường em trước thì thi học kì số lượng sinh viên đạt chỉ rơi vào tầm 3, 40% thôi. Và có điều lạ là sinh viên Việt Nam lại hầu hết nằm ở phần 3, 40% đạt đó mới hay chứ. :D Cho nên em có thể kết luận là nếu sinh viên Việt Nam học hành cẩn thận thì có thể tốt nghiệp được ở Đức với một tỉ lệ cao. Còn lười học thì học ở đâu cũng vậy thôi. Đức nó không có khái niệm kinh doanh bằng cấp nên để xác định sang đó mua bằng là rất khó. Em nói rất khó là vì không biết có kẽ hở nào không. :P

Để sang Đức học cho tốt theo em là nên có kế hoạch cụ thể rõ ràng:
  • Đầu tiên là học tiếng thật tốt để sang đó có thể hòa nhập được nhanh.
  • Biết thêm một ngoại ngữ nữa để phục vụ cho việc xin việc sau này được dễ dàng.
  • Xác định rõ ngành nghề mình học.
  • Tìm trường cụ thể.
  • Tìm hiểu cuộc sống, cộng đồng tại thành phố mình sẽ sang học.
  • Tìm nhà cửa, công việc làm thêm và công việc sau này mình sẽ làm sau khi ra trường.
  • Lên kế hoạch chi tiêu càng chi tiết càng tốt.
Bên Đức hiện nay cũng mở cửa cho lĩnh vực du học nghề, nếu so với bên Nhật thì thu nhập cao hơn, quyền lợi lớn hơn. Một số quyền lợi em có thể liệt kê ra như sau:
  • Học xong được ở lại 18 tháng hay 24 tháng gì đó để kiếm việc. Nếu sang Đức học nghề thì bước kiếm việc hầu như không phải làm vì gần như tự động đã có đầu ra rồi. Việc kiếm việc chỉ là để kiếm một cơ hội tốt hơn, lương cao hơn mà thôi.
  • Nếu kiếm được việc và đóng thuế đầy đủ theo luật thì có thể xin định cư vĩnh viễn tại Đức, có quyền lợi tương đương người Đức.
  • Nếu có về Việt Nam thì mỗi năm được quyền xin visa sang Đức 6 tháng để kiếm việc.
Chi phí cuộc sống ở Đức thì cũng không đắt đỏ như ở Nhật Bản hay ở một số nước EU khác. Nếu biết cách sống thì cũng tương đương với việc sống ở Hà Nội, hay TP HCM mà thôi. Tất nhiên bên Đức thì cần tiết kiệm một chút. Và rất nhiều thứ hợp với khẩu vị người Việt nhưng tụi Đức lại không thích dẫn đến cực rẻ. Ví dụ thịt bò, người Việt mình không thích ăn thăn vì nó mềm mà lại thích ăn những phần dai dai. Thì ở Đức thăn rất đắt, còn những phần dai dai kia lại rất rẻ. Hay thịt gà cũng vậy, người Việt mình chỉ thích ăn loại gà mà tụi Đức chỉ mua về ninh lấy nước để nấu súp, nên cũng rất rẻ. Do vậy, nếu biết nấu ăn thì thực sự chi phí cuộc sống ở Đức cũng không phải là quá đắt. Thậm chí chỉ tương đương ở Hà Nội. Quần áo cũng vậy. Rất rẻ.

Trên đây là một số ý cơ bản. Còn chi tiết cuộc sống tại Đức, cuộc sống ở KTX, không khí giảng đường, đăng kí học, đăng kí thi, v.v. thì em xin phép là chém tại thớt này theo kiểu buôn dưa lê vì nó rất lan man, và rộng, rất khó để viết trong một còm ạ.
Cám ơn cụ đã viết bài khá tỷ mỷ để các cụ VN hiểu, và cũng là điều mà em cùng các cụ khác định cư lâu ở Đức muốn nói .

BMW 530

Xe tăng
Tụi Đức nó làm phim không hay lắm và không tạo ra truyện tranh nên thương hiệu nó không mãnh liệt như Nhật cụ ạ. Em có một lần làm một thử nghiệm nho nhỏ. Hỏi nhiều người Việt Nam xem công ty Siemens nó làm gì. Hầu hết đều bảo nó là công ty điện thoại và bị phá sản roài. Hỏi thuốc đánh răng, định dạng MP3, động cơ Diesel là do nước nào phát minh, mọi người đều không biết. :D
.
Đức nó đầu tư ít vào ngành giải trí trẻ em cụ nhể : phim, sách , hoạt hình ..... đều thuần tuý để dạy chứ ko phải giải trí ☺. May mà xưa còn có Modern Talking, Sandra, ......

BMW 530

Xe tăng
TS.Dorothea Rüland (Tổng thư kí DAAD – Cơ quan Trao đổi hàn lâm Đức) khẳng định:
“Chương trình học sẽ đảm bảo kiến thức của chuyên ngành học sinh, sinh viên đăng kí và trong quá trình học, người học phải đáp ứng tiêu chuẩn đầu ra mới được tốt nghiệp Đại học.
Nếu không đủ chất lượng thì sẽ phải học lại, một sinh viên có thể không phải chỉ mất 4 năm học Đại học mà kéo dài tới 6 - 7 năm. Thường sẽ có khoảng 30% sinh viên Đức của một niên khóa bỏ học giữa chừng.
Việc siết chặt đầu ra cũng vì mục đích bảo đảm chất lượng nguồn nhân lực trong tương lai”, Tổng thư kí Cơ quan trao đổi Hàn Lâm Đức nhấn mạnh.
Tuy nhiên, nếu các bạn VN chăm học, đừng chọn các ngành kĩ thuật quá khó trong trường TOP thì cũng không lo. Học trường ĐH thực hành thường dễ hơn UNI.
Đi làm thêm không phải chỉ để kiếm tiền mà là thực hành điều mình học. VD, học IT xin vào các hãng làm thêm vừa tăng trình độ, làm đẹp CV để sau này xin việc lại vừa có tiền. Bằng ĐH dù loại giỏi mà hoàn toàn trống kinh nghiệm làm thêm, thực tập kiến thức ngành mình học không phải là lợi thế.
Em có ông em vùng Bochum năm thứ 8 chưa tốt nghiệp được, sở ngoại kiều không gia hạn , bảo mua vé về 😊, giờ đang kì cục chạy sang chân học nghề .

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
.
Đức nó đầu tư ít vào ngành giải trí trẻ em cụ nhể : phim, sách , hoạt hình ..... đều thuần tuý để dạy chứ ko phải giải trí ☺. May mà xưa còn có Modern Talking, Sandra, ......
Boney M. nữa chứ cụ. :D Tụi Đức có nhiều thứ mà em nghĩ đi trước thời đại tuy nhiên không nổi lắm. Những thứ như YouTube, Facebook, tiktok, hay thậm chí Grab... thì hầu như cách đây rất lâu rồi đã có những thứ tương tự tại Đức, nhưng rốt cuộc đều không phát triển được như đội của Mỹ.

BMW 530

Xe tăng
Tiếng HL cực khó đấy cụ , nó thuộc nhóm ngôn ngữ khó nhằn trên TG. Mặc dù nhiều chữ giống nhau, nhưng cách phát âm thì khò khò kiểu có cục đờm trong cổ họng.
Ngay tiếng Đức của dân München và dân Thuỵ sĩ cũng đã khó nghe rồi, trước em chạy bồi mà gặp khách mấy vùng này phải nghe đi nghe lại mấy lần mới xong .

BMW 530

Xe tăng
Láng giềng Tiệp khác nhỉ , thế hệ thứ 2 tại Đức còn lâu mới nối nghiệp bố mẹ , đứa nào cũng muốn làm hãng , nhà nước, văn phòng ...., con gái em đang ước mơ làm công tố viên 😂.

BMW 530

Xe tăng

Hôm qua vây Berlin và Brandenburg, ko biết đội VN có bị ko , tháng trước đài Đức chỉ đích danh chợ ĐX Berlin là trung tâm buôn người xong .😞

rachfan

Xe điện
Nó phụ thuộc phần lớn vào chuyên ngành chúng nó học. Học kỹ thuật/IT thì dễ xin việc ở công ty Đức nhưng học rất khó nên các cháu đa phần chọn kinh tế/xã hội dễ nhằn hơn, mà những ngành này thì bọn Đức xin còn khó đừng nói đến ng nước ngoài.

Tôi có mấy đứa cháu học Maschinenbau và Material-Technologie, ra cái có việc ngay.

Chỉnh sửa cuối:

Hanoithu

Xe tải
Láng giềng Tiệp khác nhỉ , thế hệ thứ 2 tại Đức còn lâu mới nối nghiệp bố mẹ , đứa nào cũng muốn làm hãng , nhà nước, văn phòng ...., con gái em đang ước mơ làm công tố viên 😂.
Bên Đức cơ hội việc làm tốt hơn cụ nhỉ. Nhưng mà đi làm nhà nước văn phòng còn lâu mới mua được nhà và xe xịn như cụ. Lao động chân chính muôn năm, không cứ nghề gì. Em quan niệm thế.

BMW 530

Xe tăng
Bên Đức cơ hội việc làm tốt hơn cụ nhỉ. Nhưng mà đi làm nhà nước văn phòng còn lâu mới mua được nhà và xe xịn như cụ. Lao động chân chính muôn năm, không cứ nghề gì. Em quan niệm thế.
Sao ko cụ , nếu làm nhà nước lâu dài thừa sức cụ ạ , quan trọng bọn nó đầu tư tiền năm du lịch 2 lần 😊😊😊😊, xe cộ bên này chỉ là phương tiện đi lại .