[Funland] Tin Tức tổng hợp về nước Đức !!

Hanoithu

Xe tải
Em có ông em vùng Bochum năm thứ 8 chưa tốt nghiệp được, sở ngoại kiều không gia hạn , bảo mua vé về 😊, giờ đang kì cục chạy sang chân học nghề .
Công nhận, em cũng thấy nhiều người không tốt nghiệp nổi. Bởi vậy, chăm không chưa đủ, phải thông minh và có lực học. Dân bản xứ mà còn bỏ học 30% cơ mà.

BMW 530

Xe tăng
Chắc cụ đấy mải làm hơn mải học nên để rớt đến 8 năm. Em dường như đang bị lẫn lộn về khái niệm du học của các cụ thì phải, giữa việc đi học tập/nghiên cứu mang tính hàn lâm với đi xuất khẩu lao động, em hiểu thế không rõ có đúng không.
Du học và học nghề khác nhau nhé !

BMW 530

Xe tăng
Vậy sau cho cháu theo ngành luật, theo ngành luật mà biết nhiều ngoại ngữ là lợi thế lớn đấy cụ ạ.

Em thì quan niệm hơi khác cụ.
Vâng, bọn nhỏ sinh bên này có lợi thế về hoà nhập, ăn học ,quốc tịch ..... nên xin vào bên Polizei, Toà Án , Công vụ ..... nhiều cơ hội hơn bố mẹ .

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Bên Đức cơ hội việc làm tốt hơn cụ nhỉ. Nhưng mà đi làm nhà nước văn phòng còn lâu mới mua được nhà và xe xịn như cụ. Lao động chân chính muôn năm, không cứ nghề gì. Em quan niệm thế.
Vấn đề là làm nghề gì thôi cụ ơi. Đi làm ở Đức cũng có thể thành triệu phú được. :D Còn đi buôn thì chắc chắn thành triệu phú nếu không đen quá. :D

BMW 530

Xe tăng
Vấn đề là làm nghề gì thôi cụ ơi. Đi làm ở Đức cũng có thể thành triệu phú được. :D Còn đi buôn thì chắc chắn thành triệu phú nếu không đen quá. :D
Sở thuế mà nó liếc cái là xong sự nghiệp 😂😂😂😂😂mấy anh đi buôn.

BMW 530

Xe tăng

Dịch Covid-19 đã làm hãng Airbus thua lỗ cả tỷ € , nhà máy Aibus tại Hamburg sa thải hàng loạt ☹☹☹☹.

maianh

Xe đạp
Chắc cụ đấy mải làm hơn mải học nên để rớt đến 8 năm. Em dường như đang bị lẫn lộn về khái niệm du học của các cụ thì phải, giữa việc đi học với đi xuất khẩu lao động, em hiểu thế không rõ có đúng không.
Tôi thấy để du học thành công cần có những yếu tố sau:

- Ngoại ngữ phải thật sự tốt. Học bằng tiếng Việt đã không đơn giản, học bằng ngoại ngữ khó gấp nhiều lần. Thế hệ 7x chỉ cần giỏi toán, lý, hóa đã là giỏi. Thời đại bây giờ không có ngoại ngữ coi như chỉ "nhàng nhàng" mà không thể phát triển được.

- Có sự tự chủ và linh hoạt trong cuộc sống. Điều này là đương nhiên trong một môi trường sống xa nhà và tự lập hoàn toàn. Bên này lại nhiều cám dỗ nữa. Chênh lệch mức sống giữa Việt Nam và bên này không lớn như xưa nên độ cám dỗ chắc sẽ ít hơn.

- Tài chính đảm bảo để F1 có thể yên tâm tập trung vào học. Kiến thức học bên này là khó hơn so với thế hệ trước. Việc đi làm thêm chỉ nên là trau dồi kiến thức xã hội chứ không phải để đảm bảo tài chính cho việc học tập.

Thế hệ trẻ Việt Nam nhiều người rất giỏi vì không còn bị khoảng cách về tiếp cận thông tin như trước.

Tôi đang theo dõi bài viết của cô bé Jochi Daigaku ở đây và thấy rất thán phục. Trình độ và khả năng ứng xử của cô bé này thì ở đâu cũng rất dễ sống và thành công.

Tuy nhiên với những thông tin trong Topic đấy về cuộc sống ở Nhật thì tôi thấy cuộc sống ở châu Âu phù hợp với mình hơn

harman_kardon

Xe điện
Ngay tiếng Đức của dân München và dân Thuỵ sĩ cũng đã khó nghe rồi, trước em chạy bồi mà gặp khách mấy vùng này phải nghe đi nghe lại mấy lần mới xong .
Giọng munchen nó tương tự vùng đất miền trung mình. Bên em cũng có 1 tỉnh như vậy. Nghe muốn chết luôn :)). Thụy sỹ em ko giao tiếp nhiều nên cũng ko rõ. Nhưng chắc âm giọng cũng rứa.

BMW 530

Xe tăng
Cụ hoàn toàn đúng. Tuy nhiên khó ở chỗ đánh giá được mình đang ở level nào, để xem mình với có bị đuối hay không.
Thôi em lại xin phép theo dõi các cụ kể chuyện tiếp ạ.
Trước em cũng nghĩ đơn giản , sau bạn em mở quán VN ở Dortmund , sinh viên Việt làm khá nhiều, rồi mới biết chuyện học hành của bọn nó .!

DE.VN

Xe tăng
Em tiếp còm trên ạ:

Một là đi học là đi học, đi học lại làm thêm thì học ở đâu cũng khó đạt kq (kể cả VN) nên em mới nói phải tính đủ tài chính. Hai là các bạn đi học bằng TA thì cũng phải nghe nói bằng TA, vậy các bạn đi học ở Đức thì phải nghe nói bằng tiếng Đức là điều tất nhiên. Em không hiểu là độ khó về tiếng sẽ như nhau hay tiếng Đức nó khó hơn mà các bạn du học sinh Đức lại tốt nghiệp dưới 10% và phải tạt ngang lấy chồng, lạ àh nha, em đọc thấy hơi giật mình.
Hay ý các cụ đang nói đến đối tượng đi theo diện vừa học vừa làm? Ở Đức em không rõ, ở Nhật thì có 2 kiểu, một là du học sinh đi học, hai là diện vừa đi học vừa đi làm, diện thứ 2 thì các cháu học dở tệ và không gọi là du học sinh.
Mà cũng lạ là cụ nào cũng nói chi phí ở Đức rẻ, mà em đọc đâu đó thì thấy 500-1500ơ thì là rẻ thật mà, vì sao lại vẫn phải đi làm thêm kiếm tiền chi trả đời sống? (Đi làm thêm để chi trả cuộc sống với đi làm thêm để tích lũy kinh nghiệm khác nhau ạ)
Có nền tảng tiếng Anh rồi, thì học tiếng Đức không khó. Vì từ vựng và ngữ pháp khá tương đồng, tất nhiên ngữ pháp tiếng Đức có phức tạp hơn một chút khi từ vựng nó bị biến đổi hầu như ở tất cả các thời.
Nghiên cứu khoa học nó thuộc về đẳng cấp khác, nên giỏi tiếng Anh cũng Ok trong kiếm việc. Còn với những công việc phổ thông, thì chỉ biết tiếng Anh không sẽ không có cơ hội làm việc ở Đức.
Không phải lo về tài chính, chỉ lo học thì đơn giản chỉ là điều kiện đủ. Ngoài việc học ra thì cũng cần phải đi làm, tùy theo sức của mình và khả năng cân bằng giữa việc đi học và đi làm.
Đi làm để cọ xát giao tiếp, để học hỏi kiến thức xã hội và quan trọng hơn cả là rèn mình vào kỉ luật cũng như khả năng kiên nhẫn. Những thứ này sẽ không có được với sinh viên chỉ có học không. Những thứ này cũng là hành trang hữu ích sau khi ra trường bắt đầu vào cuộc sống gia đình và xã hội.
Em nói thiệt là thế hệ sinh viên Việt Nam mình qua đây thấy nhiều đứa tri thức rất kém, cũng như độ dẻo dai của sức khỏe cũng kém nốt. Em giao lưu cùng các cháu nhưng thấy nhiều cháu tệ quá. Có cháu học báo chí, mà khi em hỏi có biết Đạt Lai Lạt Ma là ai không, cháu nó lắc đầu kêu không biết. Có đứa thì học Informatic, khi em hỏi rằng có biết đĩa Bluray là đĩa gì không, cháu nó cũng kêu không biết nốt. Đến chỗ làm thì không biết mở mồm chào hỏi người đến trước. Khi em nhắc, thì lại bảo là ngại với sợ. Với những cháu như này thì em chỉ còn cách ngửa mặt lên trời bóp đầu. Dạy cho các cháu kĩ năng sống và kĩ năng làm việc thì mất rất nhiều thời gian mới tiếp thu nổi. Mà chủ Đức thì nó không thích những người làm chậm hiểu như thế. Tất nhiên cũng có những đứa nhanh nhẹn, nhưng số này ít hơn những đứa kém kia nhiều. Em luôn hỏi về thời tụi nó sống ở VN, thì thấy là những đứa hồi còn sống ở VN đã rất năng động trong xã hội rồi thì sang đây hòa nhập rất nhanh, tụi nó luôn nhiều cơ hội hơn tụi kia.
Không phải cháu nào nó cũng có nền tảng tài chính dồi dào từ gia đình, cũng không phải cháu nào nó cũng muốn phụ thuộc vào tài chính của bố, mẹ cho việc học. Nên các cháu nó phải đi kiếm việc làm thêm. Làm thêm để kiếm tiền và làm thêm để giao lưu xã hội. Cuộc sống cần phải có giao lưu xã hội để giảm thiểu nguy cơ trầm cảm và duy trì tính năng động.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Giọng munchen nó tương tự vùng đất miền trung mình. Bên em cũng có 1 tỉnh như vậy. Nghe muốn chết luôn :)). Thụy sỹ em ko giao tiếp nhiều nên cũng ko rõ. Nhưng chắc âm giọng cũng rứa.
Tiếng Thụy Sĩ, dân Đức kêu là Schwitzer Dutch, bác ạ.
Và không thể nghe hiểu.

keeponlylove

Xe điện
Cụ nào có ý định cho con đi Đức có thể đọc tham khảo ạ

BMW 530

Xe tăng
Mấy câu hỏi của cụ em cũng không biết để trả lời nếu không gg search, quan điểm của em có vẻ như vẫn khác quan điểm của các cụ.

Những điều cụ đưa ra có vẻ như nặng về việc sống hòa nhập cộng đồng, em thì lại đang theo quan điểm giỏi cái mình định làm là được, cuộc sống sẽ dần đào tạo cho mỗi người hoàn thiện mình ở một mức khác nhau chứ không bắt buộc ngay từ đầu là phải cái gì cũng biết thì học làm sao xuể.

Em là một mẫu điển hình của gà công nghiệp đây, em cũng ít hòa đồng với bạn bè và ít bạn thân, nhưng ai chơi được với em thì cũng gắn bó và quý mến, cũng may là em đi làm thuê nên cũng cần mọi thứ khác ở mức độ vừa phải. Bây giờ nếu em muốn F1 đi học được thì em phải ưu tiên việc nào là điều kiện cần trước, ví dụ như 3 gạch đầu dòng của cụ maianh viết ở trên, còn điều kiện đủ thì chắc là F1 của em phải tự hoàn thiện dần vậy chứ khó mà cái gì cũng được hết, giống như cụ nắm một nắm gạo đầy, cụ nhặt thêm hạt này thì phải bớt hạt khác xuống thôi ạ.
Cụ xem để tham khảo là chính , còn phần lớn là con cụ và gđ cụ .

maianh

Xe đạp
Vâng, em cứ cố gắng thôi chứ cũng chẳng biết có nổi không, em vào đây đọc để lấy làm động lực.
Đầu tư cho F1 như một sự khởi nghiệp, không ai dám chắc 100% thành công nhưng nếu gia đình cụ có quyết tâm thì chắc chắn sẽ làm được. Thông tin bây giờ sẵn hơn 15 năm trước nhiều

Mấy câu hỏi của cụ em cũng không biết để trả lời nếu không gg search, quan điểm của em có vẻ như vẫn khác quan điểm của các cụ.

Những điều cụ đưa ra có vẻ như nặng về việc sống hòa nhập cộng đồng, em thì lại đang theo quan điểm giỏi cái mình định làm là được, cuộc sống sẽ dần đào tạo cho mỗi người hoàn thiện mình ở một mức khác nhau chứ không bắt buộc ngay từ đầu là phải cái gì cũng biết thì học làm sao xuể.

Em là một mẫu điển hình của gà công nghiệp đây, em cũng ít hòa đồng với bạn bè và ít bạn thân, nhưng ai chơi được với em thì cũng gắn bó và quý mến, cũng may là em đi làm thuê nên cũng cần mọi thứ khác ở mức độ vừa phải. Bây giờ nếu em muốn F1 đi học được thì em phải ưu tiên việc nào là điều kiện cần trước, ví dụ như 3 gạch đầu dòng của cụ maianh viết ở trên, còn điều kiện đủ thì chắc là F1 của em phải tự hoàn thiện dần vậy chứ khó mà cái gì cũng được hết, giống như cụ nắm một nắm gạo đầy, cụ nhặt thêm hạt này thì phải bớt hạt khác xuống thôi ạ.
Tôi cũng phong cách gà công nghiệp giống như cụ nên cả đời chỉ xác định làm thuê cho nhàn.

3 cái gạch đầu dòng của tôi ở trên:

- Về tài chính cụ có thể chủ động được trong khả năng của mình. Đấy là điều kiện cần.

- 2 cái còn lại là điều kiện đủ, tùy thuộc vào F1 của cụ. Cụ không thể làm hộ được mà chỉ có thể quan sát và động viên

Các bác có kinh nghiệm ở đây nói về kỹ năng hòa nhập, điều này đúng là rất quan trọng cho một đứa trẻ xa nhà đấy. Một đứa trẻ phải tự lập sớm thì nó sẽ có kĩ năng thích ứng với mọi hoàn cảnh khác nhau. Xa nhà, xa môi trường quen thuộc, va chạm với 1 nền văn hóa mới, nếu đứa trẻ không linh hoạt thì dễ có khả năng bị trầm cảm.

Tôi có cậu bạn, con đang học lớp 9 cũng trăn trở việc đưa con đi du học vì đang học ở trường của Vin. Tài chính không phải nghĩ. Tuy nhiên sau buổi nói chuyện với chúng tôi về cảm giác xa nhà (lúc chúng tôi đi đã ngoài 25 tuổi), cậu ý đã dẹp ngay ý định cho con đi trước khi vào đại học.

Quan trọng nhất là F1 nhà cụ có máu không. Nếu nó máu thì sẽ thích ứng được dễ dàng. Cụ cứ chuẩn bị găm đủ đạn cho cháu. Cháu mà học xong ở xứ này thì sẽ không uổng công cụ đầu tư đâu.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
KTX chỗ em học thường có tầm 3 đến 5 sinh viên ở chung một căn hộ. Chia sẻ bếp, phòng khách và nhà vệ sinh. Ở đó nó có cái luật là, các thành viên của căn hộ sẽ bỏ phiếu để nhận người mới hoặc tống cổ một kẻ khó ưa đi. Do vậy, kĩ năng mềm trong cuộc sống cũng khá là quan trọng. Việc nhỏ nhất là tồn tại được trong một môi trường sống nhỏ trong phạm vi một căn hộ, tiếp theo là việc làm việc nhóm tại lớp. Lớn hơn nữa là thành thạo ngôn ngữ, hiểu văn hóa, luật pháp và có thêm nhiều cơ hội việc làm. Sống ở bất cứ đâu cũng vậy, nếu tạo dựng được những mối quan hệ tốt thì cuộc sống và công việc sẽ thuận lợi hơn rất nhiều.

DE.VN

Xe tăng
Bây giờ nếu em muốn F1 đi học được thì em phải ưu tiên việc nào là điều kiện cần trước, ví dụ như 3 gạch đầu dòng của cụ maianh viết ở trên, còn điều kiện đủ thì chắc là F1 của em phải tự hoàn thiện dần vậy chứ khó mà cái gì cũng được hết, giống như cụ nắm một nắm gạo đầy, cụ nhặt thêm hạt này thì phải bớt hạt khác xuống thôi ạ.
Nếu sống mà không hòa nhập được với cộng đồng thì khả năng luôn thất bại là khá cao.
Bên này thời gian nó không chờ đợi bất cứ một ai, vài năm học đại học nó trôi qua rất nhanh. Nhiều khi thực hiện hai, ba việc một lúc, còn không đủ thời gian cho tương lai, nữa là củ từ từng việc một. Vì bên này không ai giúp được mình, ngoài tự thân mình phải vận động.
Nghe cụ giải thích mà em liên tưởng tới một người đàn ông trước khi làm tí với vợ, tụt ra rồi phải gấp lại quần áo gọn gàng, sau đó mới hành sự 🤣
KTX chỗ em học thường có tầm 3 đến 5 sinh viên ở chung một căn hộ. Chia sẻ bếp, phòng khách và nhà vệ sinh. Ở đó nó có cái luật là, các thành viên của căn hộ sẽ bỏ phiếu để nhận người mới hoặc tống cổ một kẻ khó ưa đi. Do vậy, kĩ năng mềm trong cuộc sống cũng khá là quan trọng. Việc nhỏ nhất là tồn tại được trong một môi trường sống nhỏ trong phạm vi một căn hộ, tiếp theo là việc làm việc nhóm tại lớp. Lớn hơn nữa là thành thạo ngôn ngữ, hiểu văn hóa, luật pháp và có thêm nhiều cơ hội việc làm. Sống ở bất cứ đâu cũng vậy, nếu tạo dựng được những mối quan hệ tốt thì cuộc sống và công việc sẽ thuận lợi hơn rất nhiều.
Cụ nói chuẩn, không ai thích quan hệ với một người nhàm chán. Người nhàm chán sẽ tự cô lập mình với môi trường xung quanh. Hàng ngày, hàng tuần chỉ có chút ít thời gian gặp nhau. Ít người đủ kiên nhẫn để kết bạn với một người không có thông tin gì để trao đổi và không có gì để làm nhộn lên không khí. Người khác sẽ tranh mất phần nhanh như có thể.
Trong một tập thể đa sắc tộc, một người hoạt bát, tài lẻ luôn dễ trở thành thủ lĩnh hoặc ít ra là trung tâm của nhóm. Những người mang tính cách như này thì cũng thường nhiệt tình giúp đỡ bạn bè và dĩ nhiên là có cho thì có nhận lại.

BMW 530

Xe tăng
Giới trẻ ngày nay bố mẹ hầu tận miệng, chỉ lo học , sang đây mệt đấy , em chứng kiến rồi.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Láng giềng Tiệp khác nhỉ , thế hệ thứ 2 tại Đức còn lâu mới nối nghiệp bố mẹ , đứa nào cũng muốn làm hãng , nhà nước, văn phòng ...., con gái em đang ước mơ làm công tố viên 😂.
Cũng tùy gia đình cụ ạ. Như ở thành phố huyện nhỏ 10 ngàn dân bên Séc nơi em đang làm việc, em thấy có mấy gia đình Vn con cái đều học hành đàng hoàng. Một gia đình có con trai lớn là bác sỹ, con gái tốt nghiệp trường kinh tế và đang làm cho tập đoàn đầu tư khá lớn. Một gia đình khác có con gái là dược sỹ, cũng mới vào làm trong hãng dược phẩm. Một gia đình có con trai đang học năm thứ tư đại học an ninh. Một gia đình thì có con gái tốt nghiệp đại học và đang làm trong ngân hàng. Cô em thì đang học ngành sinh hóa.

Như vậy có thể thấy, trong số hơn chục gia đình Vn sống trong thành phố này, thì có từng đó gia đình hướng con theo đuổi con đường kiến thức chứ không buôn bán như bố mẹ. Nên em vẫn có niềm tin là thế hệ trẻ Vn sau này sẽ có hướng đi và cuộc sống tri thức hơn bố mẹ.

BMW 530

Xe tăng
Cũng tùy gia đình cụ ạ. Như ở thành phố huyện nhỏ 10 ngàn dân bên Séc nơi em đang làm việc, em thấy có mấy gia đình Vn con cái đều học hành đàng hoàng. Một gia đình có con trai lớn là bác sỹ, con gái tốt nghiệp trường kinh tế và đang làm cho tập đoàn đầu tư khá lớn. Một gia đình khác có con gái là dược sỹ, cũng mới vào làm trong hãng dược phẩm. Một gia đình có con trai đang học năm thứ tư đại học an ninh. Một gia đình thì có con gái tốt nghiệp đại học và đang làm trong ngân hàng. Cô em thì đang học ngành sinh hóa.

Như vậy có thể thấy, trong số hơn chục gia đình Vn sống trong thành phố này, thì có từng đó gia đình hướng con theo đuổi con đường kiến thức chứ không buôn bán như bố mẹ. Nên em vẫn có niềm tin là thế hệ trẻ Vn sau này sẽ có hướng đi và cuộc sống tri thức hơn bố mẹ.
Vâng , em cũng nghĩ vậy , xứ Âu này hầu như giống nhau . Vì bác xe tàu bẩu 80% thế hệ thứ 2 bên đấy sẽ theo nghề bố mẹ ra ĐX😂.