[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.150

Trạng thái
Thớt đang đóng

dattuyet_sghn

Xe điện
Thấy tây nó bẩu là vợ anh Tin là người dị ứng đám đông nên rất không khỏe từ khi anh lên làm Tổng thống, do phải bắt buộc dự các cuộc tiếp tân, lễ lạt vv Nhưng nguyên nhân chủ yếu là chị Tin ngày càng không thích vai trò First Lady và muốn làm người bình thường (chuyện khá hiếm hoi trên thế giới).

Điều hơi hài là Putin chưa lấy vợ mới, còn chị nhà (sinh 1958) thì lại cưới 1 tay chồng kém mình đến 20 tuổi (sinh 1978).
Theo em thì nguyên nhân thật sự là tay Tin bị ysl ;))

Bachsima

Xe lăn
Em hóng đánh nhau trong nội đô Kiev, lúc này mới hay. Nga có kinh nghiệm đánh chiếm nội đô trong chiến tranh ở Gruzia và Crime rồi.
Chưa chắc nó vào nội đô, nhiều khả năng chỉ chiếm các điểm cao ngoại vi và chốt lối ra vào thành phố.
Có clip mới đăng về quân Nga ở sân bay Antônov, cũng đứng gác đường thong thả, súng khoác vai, hậu cảnh có cột khói lớn.
Xem ra vụ sân bay xong rồi.

ntg.ctm

Xe hơi
Em thấy nhân dân U-cà cũng dại nhỉ, cùng sở hữu 1/6 diện tích quả đất chả hơn à!

ktqsminh

Xe tăng
Hy sinh đâu mà hy sinh, đang uống vodka rồi nhé :D
Bộ Quốc phòng Nga tuyên bố về các quân nhân Ukraina trên đảo Zmeiny đầu hàng
Cái bọn Nga thâm vãi, đợi tổng Zê khóc lóc tuyên dương xong mới thông báo. Cứ bảo ngố đi.

haivanphe

Xe container
Chưa chắc nó vào nội đô, nhiều khả năng chỉ chiếm các điểm cao ngoại vi và chốt lối ra vào thành phố.
Có clip mới đăng về quân Nga ở sân bay Antônov, cũng đứng gác đường thong thả, súng khoác vai, hậu cảnh có cột khói lớn.
Xem ra vụ sân bay xong rồi.
đang đấu súng trong nội thành rồi đấy bác ạ.

Dân Tổ

Xe container
Hay quá! Thông tin cụ đưa đã phác họa một bức tranh khá rộng về tâm lý người dân khi cuộc chiến xảy ra.

Với thông tin này thì một lần nữa em khẳng định anh Dê kêu gọi chiến tranh nhân dân nhưng anh ấy quên mịa điều tiên quyết là anh ta làm d. él có Dân mà kêu với chiến. Thôi thua nhanh rồi về với bu!
À em quên 1 thông tin nữa nếu các cụ quan tâm là các lực lượng tham gia chiến dịch sẽ mang cờ Liên Xô ạ :) Theo em nghĩ thì chắc sẽ có những bức ảnh cắm cờ này tại Kiev là điều mà nhiều người dân của Liên Bang Xô Viết cũ và những nước thành viên cũ muốn thấy lại :)

Các cụ pain và cụ Miqaz cùng các cụ đang update tin về Ukraine xem có đúng không ạ, chứ em chỉ biết bạn chia sẻ như vậy :P

Ga_son

Xe điện
+ Cụ phân tích hay nhưng ko khách quan vì cụ bài Nga nên thành ra 3 phải.
Theo cụ thì Nga cần nhẫn nhịn đến khi nào khi Ukraine hò xhđ kê tên lửa biên giới chỏ vào mặt Nga?
Cụ nghĩ Ukraine cần nhẫn nhịn đến bao giờ khi Nga ỷ lớn hiếp nhỏ?
Cốt lõi của 1 quốc gia là sự tồn vong và phát triển. Nhẫn hay cương chỉ là cách thức để đạt mục tiêu cốt lõi. Khi đó sự chủ động trong thao lược mới là điểm mấu chốt. Tôi thấy Nga luôn tìm cách chủ động, còn Ukraine hoàn toàn bị động do bị PT và các nhóm phát xít cực đoan giật dây điều khiển.
Cụ mới là người ko tôn trọng nước Nga và quá hạ thấp họ. Nga so với Ucraina là quá hạ thấp Nga. Nga nên so với TQ, Mỹ, Châu Âu. Nhẽ ra Nga ko thèm chấp Ucraina mới phải. Nước lớn lấy thế đại cục làm trọng không nên chiếm đất chiếm thành làm j.

Thạch Hầu

Xe buýt
Thế mà có đứa bảo là chết sạch rồi.
Các anh lính Ucraina này biết hàng là may cho bản thân các anh, cho gia đình và cho cả đất nước :)
Chắc anh Hề nói thế để nâng tinh thần binh sỹ U cà và gây căm thù với lính Nga thôi.

VuNgoanMuc

Xe điện
Sau khi TT Zelensky yêu cầu các đối tác Đông Âu lập mặt trận chống Nga, đọc comment của các độc giả bắt đầu thấy nước này đòi đất nước kia :D

elevonic

Xe lăn
Quê nhà anh Nhai cà vạt quyết tâm không nghe xui dại lần nữa

Georgia Will Not Join Western Financial and Economic Sanctions Against Russia, Prime Minister Announces

Hrp

Xe buýt
E ko ở Nga, ko ở I ran nhưng em chắc chắn đời sống dân chúng chắc chả sung sướng j, nước ko có quốc lực chỉ có chờ chết.
Từ hình ảnh thằng chờ chết và thằng quyết tìm đường sống mới tạo ra sự đối lập giữa kẻ ăn bám và người tự cường.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
À em quên 1 thông tin nữa nếu các cụ quan tâm là các lực lượng tham gia chiến dịch sẽ mang cờ Liên Xô ạ :) Theo em nghĩ thì chắc sẽ có những bức ảnh cắm cờ này tại Kiev là điều mà nhiều người dân của Liên Bang Xô Viết cũ và những nước thành viên cũ muốn thấy lại :)

Các cụ pain và cụ Miqaz cùng các cụ đang update tin về Ukraine xem có đúng không ạ, chứ em chỉ biết bạn chia sẻ như vậy :P
Thế này thì 2 nước nhập 1 rồi.
Rip U cà

HạLong Sky

Xe tải
Mịa, đất nước 40t dân, có kinh nghiệm đánh đấm hơn 8 năm mà ko đánh đc một trận cho ra trò

foxdie

Xe tải
Website
pquan.info

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com

TeslaBee

Xe buýt
Vod cụ mà hết rượu 🍻
Chia sẻ thêm cái em hiểu được khi tìm hiểu về lịch sử xứ này là dân Đông U cà = dân Nga đúng kiểu cả ngàn năm nay. Tây U cà = dân gần với Ba Lan, Hung, Phổ hơn - hơi "phát xít". Nên hai dân cũng không ưa nhau đâu. Dưới thời Zê thì dân Tây trỗi lên o ép đến mức dân Đông đòi tách ra. Giờ có biến thì may ra Zê có thể kêu gọi được dân bên Tây thôi. Và dân bên Tây cũng chắc sẽ khá "khoai" cho chính quyền mới/Nga.

Hôm qua em vào tìm cụ :D mà các thớt trước update nhanh quá. Giờ lại vào đọc update của các cụ và cũng chia sẻ thêm là bạn em liên lạc từ Moscow về có tâm sự:

Nói chung người dân tại Nga và Ukraine họ đều biết sẽ có ngày này, cũng vẫn liên lạc thường xuyên với nhau thôi, vì trước như nào sau vẫn thế, vẫn cùng 1 nguồn gốc. Những cuộc xung đột này cũng quá quen đối với dân tộc họ rồi, nó xảy ra quá nhiều để có thể nhớ hết. Tuy nhiên, họ luôn đứng về phía tư tưởng truyền thống là 1 liên bang Xô Viết trước đây hay Liên bang Nga bây giờ và các nước anh em.

Việc 8 năm qua tại Ukraine cũng dấy lên nhiều vấn đề, và đặc biệt là đối với những người muốn ly khai trước chính phủ mới của Ukraine sau 2014. Người Nga và hướng Nga tại Ukraine chịu nhiều khó khăn tại miền Đông nước này trong thời gian quá dài, cũng nhoằng cái là gần 1 thập kỉ, mà tương lai mịt mù trước những diễn biến của phía chính quyền + quân đội Ukraine gần đây. Họ coi đó là 1 chính quyền đi ngược lại với những gì lịch sử cha ông họ đã dày công xây dựng và để lại, thậm chí còn đe dọa nhiều lợi ích chung của các nước thành viên cũ.

Việc cần phải thay đổi chính quyền này, đập tan tư tưởng "phát xít mới" là điều họ đã thấy chính ra phải làm từ sớm - đây là 1 unfinish business mà đáng ra ông Putin phải mạnh mẽ thực hiện sớm hơn. Còn những người thân của họ phía bên này Ukraine cũng vậy, cũng 50/50 vì họ mơ hồ không biết tương lai mình sẽ thế nào vì truyền thông nước này cũng vừa biết cách xoa dịu vừa biết cách bóp méo mọi sự kiện.

Chốt lại là họ đều bình tĩnh thôi vì họ cũng chứng kiến nhiều cuộc xung đột thế này rồi và kết quả như nào thì lịch sử cũng đều đã có câu trả lời rõ rệt. :)

Trạng thái
Thớt đang đóng