[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

trungchai

Xe tải
Ngay đến thể thao Nga còn bị FIFA, IOC cádm nữa là- thể khao không chính trị của PT đó cụ
Cũng là 1 sân chơi thôi mà cụ. Nếu Nga cảm thấy không hài lòng thì có thể rủ Triều Tiên, Iran, Belarus tổ chức 1 hội chơi riêng thoải mái mà cụ. Không hiểu sao các cụ thích bỉ bôi những chuyện kiểu đấy thế nhỉ, xong đổ cho Phương Tây tất :) . Putin đã xác định tổ chức CDQSĐB thì phải tính tới cái gì rồi chứ mấy cái thể thao này nọ quan trọng gì nữa.
LX kèm các nước xhcn thân LX cũng từng tẩy chay Thế Vận hội 1984 Los Angeles đấy thây.
Rồi cùng năm đó tự tổ chức TVH Hĩu Nghị gì đó. Giờ Nga cũng có thể làm thế mà, dù số nước tham gia chắc sẽ ít hơn hồi LX nhiều.

trungchai

Xe tải
Putin nâng vị thế đồng rub và suy yếu các đồng tiền kẻ thù quá dữ. Trong 1 năm thôi thì tiền của kẻ thù đã yếu hơn cỡ này rồi. Người dân Nga giờ sướng trợn mắt. Chắc vài năm nữa là người Nga sẽ thành triệu phú rub hết. Chúc mừng Putin
Screenshot_2023-08-09-22-05-31-57_4641ebc0df1485bf6b47ebd018b5ee76.jpg
Chiều vừa lên 109 rồi cụ.

L0SEDOW

Xe tải
Trên mé Kupiansk và Lyman, Nga đang đẩy dũi mỗi ngày vài cây số, mà chẳng có cụ nào điểm tin cho em hóng, làm em lại phải dùng gg để đọc tiếng slav.

.Bo My

Xe container
LX kèm các nước xhcn thân LX cũng từng tẩy chay Thế Vận hội 1984 Los Angeles đấy thây.
Rồi cùng năm đó tự tổ chức TVH Hĩu Nghị gì đó. Giờ Nga cũng có thể làm thế mà, dù số nước tham gia chắc sẽ ít hơn hồi LX nhiều.
Cụ biết trước olympic 1984 là gì không, thằng nào giở trò trước?

six6

[Tịch thu bằng lái]
Nãy em đọc được các phân tích của mấy cụ phía trên em bắt đầu cảm thấy không cần quan tâm tới giá Rúp nữa, lên hay xuống không ảnh hưởng gì tới kinh tế Nga. Bây giờ của Nga sẽ là mấy lít dầu thì đổi được cái bánh mì, mấy cân gạo thì đổi được cái iphone.
các cụ hường vui tính hay quên đó cụ. Việc Nga bán dầu thu đc ngoại tệ như Rupe ấn (INR) , nhân dân tệ (CNY) cũng chỉ bù đắp đc 1 phần thất thu do bị cấm vận.
Còn lại dân Nga vẫn đc trả lương bằng RUB, đồng lương họ đâu có đc tăng như việc RUB mất giá so với INR, CNY ( toàn trên 50%). Lúc mua hàng hoá liên quan đến nhập khẩu, liệu ngài Putin có trợ cấp cho việc đồng tiền mất giá ko, hay là lương bao nhiêu thì mua bấy nhiêu thôi, tiền ta để dành cho CDQS ĐB!

six6

[Tịch thu bằng lái]
Bộ trưởng Shoigu nói, phương Tây đã triển khai khoảng 360.000 binh sĩ, 8.000 xe bọc thép, 6.000 hệ thống pháo, 650 máy bay và trực thăng quân sự gần biên giới Nga và Belarus.

Hường thì có thể: đó, phương tây lộ bộ mặt tráo trở lấy cớ xung đột để tiến quân sát Nga, ép Nga bằng được! động viên đợt tới là để chống phương tây chứ ko chỉ chống Ukr đâu nhé.
Em thì đồ rằng, a Sói Gù có cái cớ để rút quân, dạy cho Ukr 1 bài học đủ rồi, giờ ta phải ưu tiên bảo vệ tình bằng hữu với Belarus!

winterrain7x

Xe tải
À tôi chỉ trực tiếp nhận công việc từ mấy thằng TQ nó sang bàn giao thôi chứ không ngồi phán như các cụ. Thằng TQ nào nó cũng không muốn bàn giao công việc cho tụi tôi cả. Mấy thằng chống và kéo dài việc bàn giao thì bị Sếp bên Mỹ cho nghỉ hết rồi. Chứ không phải dân TQ không muốn làm công việc này như cụ phán. Cụ nào muốn bị Mỹ bóc lột tháng nó trả lương rẻ mạt từ chục củ đến trăm củ thì inbox. Từ công nhân đến manager
Ha ha. Về mà xem đầy công ty Trung Quốc đi mở nhà máy ở Việt Nam, Indonesia, Philipin, Malaysia... kìa. Còn mấy cái manager lăng nhăng với bàn giao của ông ấy thì ông tự ở bên mỹ mà làm đi

Thichhaihoa

Xe tải
Em đang muốn nhờ cụ giải thích thêm. Vì ví dụ nước nào đó muốn mua gạo của Nga, thì họ phải đi mua rúp trước đúng không ạ? Và giá rúp mà lên xuống như diều gặp mưa bão thế này thì rõ ràng khả năng bị lỗ/hoặc lời rất lớn đúng không cụ?
Trước giao thương với Nga hay dùng phương án hàng đổi hàng nhé. Hiện giờ vẫn có thể dùng pp này, thanh toán như nào hoàn toàn phụ thuộc vào thỏa thuận giữa hai bên, dùng tiền chỉ là 1 phương pháp gọn nhẹ, nhanh nhất thôi

six6

[Tịch thu bằng lái]
updates về vụ nổ to đùng gần Moscow hnay:

Nguồn gốc của vụ nổ tại nhà máy cơ khí quang học Zagorsk NE của Moscow, Nga, dường như là một cơ sở sản xuất đạn dược được đặt tại khu liên hợp công nghiệp. Và rõ ràng chính quyền địa phương khá nhạy cảm trong việc quay phim và công bố thông tin này.

Chemgio.ct

Xe hơi
Đúng là PHÁO HOA NGA có khác, nổ cũng đặc biệt

Giới chức Nga cho biết 45 người đã bị thương trong vụ nổ xảy ra tại kho pháo hoa trong khuôn viên nhà máy cơ khí-quang học Zagorsk thuộc thành phố Sergiyev Posad gần thủ đô Moskva vào sáng 9/8 (theo giờ địa phương).

six6

[Tịch thu bằng lái]
ở 1 diễn biến khác, Wagner ko đc a Luka free tiền trọ đã té khỏi Belarus. Em thấy các cụ hường bảo là hợp quân với a Luka thâu tóm 3lan với Baltic gì đó cơ mà, 3lan mới tăng quân ở biên giới chút đã rút về tận châu Phi?

Tập đoàn Wagner được cho là đã bị đuổi khỏi Belarus một cách hiệu quả, với hàng ngàn chiến binh còn lại của họ đã được đưa trở lại Nga. Nhà lãnh đạo Belarus, Alexander Lukashenko, được cho là đã từ chối tài trợ cho việc Wagner ở lại đất nước của mình
Kênh Telegram VChK-OGPU báo cáo rằng các chiến binh Wagner đang được đưa bằng xe buýt từ trại của họ ở Belarus theo từng đợt 500-600 đến Voronezh, Rostov và Krasnodar ở Nga. Giai đoạn rút tiền đầu tiên đã diễn ra và giai đoạn thứ hai sẽ bắt đầu sau ngày 13 tháng 8.
Theo nguồn tin của VChK-OGPU, Lukashenko đã từ chối trả tiền cho sự hiện diện của Wagner ở Belarus và thay vào đó mong muốn Moscow tài trợ cho việc đó – điều mà có vẻ như họ đã không làm. Một số lượng nhỏ Wagnerites dự kiến sẽ ở lại Belarus với tư cách là người hướng dẫn quân sự.
Khoảng 500 lính tấn công Wagner sống sót sau trận chiến Bakhmut được cho là đã được tuyển dụng cho công việc mới ở Libya. Những người lính bão được trả 240.000 rúp ($2.471) mỗi tháng cộng thêm 190.000 rúp ($1.956) hàng tháng để phục vụ tại Libya.
Phần còn lại của Wagnerites được mô tả chính thức là "được gửi đi nghỉ mát", nhưng được cho là không có thông tin gì về việc trở lại Belarus. Họ đã được lệnh giữ liên lạc với Wagner trong trường hợp nhiệm vụ mới được giao. Wagner cũng không còn tuyển dụng thành viên mới.

Maiyeu115

Xe tải
Bộ trưởng Shoigu nói, phương Tây đã triển khai khoảng 360.000 binh sĩ, 8.000 xe bọc thép, 6.000 hệ thống pháo, 650 máy bay và trực thăng quân sự gần biên giới Nga và Belarus.

Hường thì có thể: đó, phương tây lộ bộ mặt tráo trở lấy cớ xung đột để tiến quân sát Nga, ép Nga bằng được! động viên đợt tới là để chống phương tây chứ ko chỉ chống Ukr đâu nhé.
Em thì đồ rằng, a Sói Gù có cái cớ để rút quân, dạy cho Ukr 1 bài học đủ rồi, giờ ta phải ưu tiên bảo vệ tình bằng hữu với Belarus!
Em nghĩ chắc lấy lý do này để động viên quân thêm thôi. Em thấy râm ran trên mạng tin Nga sẽ động viên thêm quân vào tháng 10 này. Chứ rút quân về thì khó cho mặt mũi nước Nga, mà rút phải trả Crimea thì U mới chịu dừng, điều này càng khó hơn.
Em dự là cuộc chiến này sẽ kéo dài ít nhất cho đến khi nước Nga có lãnh đạo mới. Khoảng 1-2 nhiệm kỳ nữa khi Putin kô còn đủ sức khỏe nữa ý.

vdtours

Xì hơi lốp
Website
www.youtube.com
Trời, tài nguyên dân Nga cụ nghĩ sao để bán rẻ cho Tàu mãi a :)) , trữ lượng nó chỉ có thế, càng về sau chi phí càng cao do phải tiết giảm sản lượng để mà ăn đong. Ví như nhà cụ có 1 bao gạo, lúc còn 1/3 thì phải ăn dè, hơi đâu ra bán rẻ cho hàng xóm mãi. Muốn trồng lúa mới thì chi phí cực kỳ cao, công nghệ thì bị hạn chế, khai thác dầu dưới thềm băng cực mà ngon thì Nga triển rồi! Máy móc công cụ khoan dầu, máy nông nghiệp vẫn phải nhập đầy từ phương tây. Cụ Tua lại mơ mộng Nga bán dầu giá rẻ cho Tàu đến khi cạn đáy chắc.
Nhắc lại câu chuyện chính, cụ Tua luôn mơ mộng rằng Tàu Nga liên minh bền vững, mà quên mất thực tại là Tàu còn phải tuân thủ các lệnh trừng phạt kinh tế. Tàu còn phải làm ăn với phương tây, có lợi hơn làm ăn với Nga nhiều!
Nga nó đang đánh nhau hiện tại, cần tiền ở hiện tại.
Không có tiền thì Nga cũng chết mà tài nguyên cũng bị thằng khác nó cướp hết.
Không lo cho tồn tại bây giờ mà lại lo cho tương lai.
Có bán rẻ cho Tàu - Ấn thì giá cũng vẫn hơn cho Châu Âu trước kia.
Tàu - Nga : nếu cụ không hiểu lời em nói thì em nhắc lại 1 lần nữa là nó không phải là liên minh hay đồng minh mà là cộng sinh.
Tàu làm ăn với PT có lợi nhưng cũng như Nhật le ve lên vị trí thứ 2 định ngoi lên đầu Mỹ là bị Mỹ đạp vào mặt cho tụt xuống, EU cũng bị Mỹ đập cho tơi tả, thì cụ nghĩ Mỹ nó để cho Tàu ngồi lên đầu nó à.
Em mới tính Nga - Tàu trong 10 năm mà cụ tính xa tận nửa thế kỷ : Công nhận cụ lo xa thật.

trinhhunghb

Xe lăn
Em vào hóng tình hình chiến sự

mocconghoa

Xe tải
Website
www.mocconghoa.com
dĩ nhiên là có thể, nhưng các thiết bị gây nhiễu này liệu có phủ được diện rộng chiến trường hay ko hay rất tốn kém để duy trì liên tục và hiệu quả thấp.
Mục tiêu giá trị cao cần bảo vệ như mấy cầu huyết mạch hậu cần cho Kherson, Crimea vẫn bị Hơi mệt, Xì dầu bắn thủng lỗ chỗ, thì cụ biết rằng gây nhiễu GPS cũng chỉ là vải thưa che mắt thánh thôi!
Nga tuy ngố (chém thôi) nhưng đâu có ngu bác? tướng lĩnh Nga toàn loại trình độ hơn người, họ bố trí gây nhiễu, sai lệch ở khu vực cần bảo vệ thôi chứ có ẩm IC đâu mà phủ cả chiến trường và gây nhiều 24/24. Graber như em còn hiểu điều đó nữa là những tướng lĩnh người Nga /U đang cầm quân đánh nhau ngoài chiến trường!

mocconghoa

Xe tải
Website
www.mocconghoa.com
Tàu - Nga : nếu cụ không hiểu lời em nói thì em nhắc lại 1 lần nữa là nó không phải là liên minh hay đồng minh mà là cộng sinh.
Tàu làm ăn với PT có lợi nhưng cũng như Nhật le ve lên vị trí thứ 2 định ngoi lên đầu Mỹ là bị Mỹ đạp vào mặt cho tụt xuống, EU cũng bị Mỹ đập cho tơi tả, thì cụ nghĩ Mỹ nó để cho Tàu ngồi lên đầu nó à.
Em mới tính Nga - Tàu trong 10 năm mà cụ tính xa tận nửa thế kỷ : Công nhận cụ lo xa thật.
Em kéo áo đề nghị hai bác nên kéo về 1 tầm nhìn tới năm 2050, vì 2050 có 1 cột mốc vĩ đại VỪA MỚI được xác nhận ở đâu đó :)) :)) :))

NualycafE

Xe buýt
Trên mé Kupiansk và Lyman, Nga đang đẩy dũi mỗi ngày vài cây số, mà chẳng có cụ nào điểm tin cho em hóng, làm em lại phải dùng gg để đọc tiếng slav.

Thấy nohope cho Ngố quá nên em ko hóng chiến sự nữa, còn gì đâu mà khóc với sầu :(

Vũ khí viện trợ thì đổ về U ầm ầm, sức bơm của Mỹ đã dc cm là vô tận, đợi bơm như áp gà thì còn thảm nữa
Đồng rub thì mất giá kỷ lục, nền kte chỉ chờ sụp đổ, dầu mỏ và mọi tài nguyên chờ bị hút máu không còn cách nào khác
Quân Ơ cù đã vượt phòng tuyến cả tuần nay rồi, anh Ze cập nhật là đang "vùi dập" quân Ngô

Em chuyển sang đội "trung lập" hy vọng có ăn chứ ko phải cái nịt ạ :(

six6

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ hường suốt ngày bị lậm mấy cái tuyên truyền, nào là Mỹ ép Nhật, Mỹ ép Eu ko cho lên số 1.
Nhật nghèo tài nguyên, năng lượng, diện tích thì nhỏ, ko đua GDP đc Mỹ thì là việc của Nhật, họ vẫn bá chủ khoản hoá chất bán dẫn, bán xe nhiều nhất trên đất Mỹ, công nghệ luyện kim ngang ngửa Mỹ Âu, xuất khẩu văn hoá JAV toàn thế giới. Nó cần hư danh số 1 thế giới ko, nó có cay cú đâu mà các cụ toàn cay hộ nó.
Eu thì đc Mỹ cho cái ô Nato bảo vệ quân sự, tha hồ làm ăn kinh tế, làm a Trum tức quá thúc đít mãi ko chịu tăng ngân sách quốc phòng lên 2%. Trong mắt các cụ lại thành ra Mỹ ép Eu, toàn tấu hài ah.
Lại trở về câu chuyện chính. Thế cụ đã có gì để TQ đua với Mỹ trong cuộc đua đường dài nếu Nga và U tiếp tục sa lầy chưa? Bài năng lương, lương thực thì có nhiều cụ đã giải hộ rồi đó, Nga chỉ là nguồn cung 1 phần cho Trung thôi, thân Nga lo còn mệt, nữa là giúp Trung.

six6

[Tịch thu bằng lái]
Nga tuy ngố (chém thôi) nhưng đâu có ngu bác? tướng lĩnh Nga toàn loại trình độ hơn người, họ bố trí gây nhiễu, sai lệch ở khu vực cần bảo vệ thôi chứ có ẩm IC đâu mà phủ cả chiến trường và gây nhiều 24/24. Graber như em còn hiểu điều đó nữa là những tướng lĩnh người Nga /U đang cầm quân đánh nhau ngoài chiến trường!
thôi thì nhận xét người Nga như nào e và cụ trình còi sao dám bàn, mà cũng chỉ là ý kiến cá nhân vô thưởng vô phạt.
Thế này, ta đi vào thực tế, cái thiết bị gây nhiễu GPS mà hoạt động ổn, thì sao cầu Crimea bị tấn công nhiều thế, mấy cầu huyết mạch hậu cần nối Crime với đất liền sao thủng nhiều thế? chưa kể kho đạn, trại tập trung lính, thiết giáp Nga sao cứ bị bắn toé tung.
hiệu quả hay ko thì cứ thực chiến để biết, cứ thông số trên giấy tờ làm gì cho mệt, cụ nhỉ!

Trạng thái
Thớt đang đóng