[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.167 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

tado261

Xe buýt
Trước kia vẫn đa cực đấy, và đó là lý do mà topic này có nhiều qui định đến thế để tôn trọng các cực. May mà nhờ Nga nhảy vào U nên giờ còn 1 cực rưỡi là Mỹ và TQ, chứ Nga giờ ốc lo mình ốc còn chưa nổi, kô thể thò tay ra bàn cờ thế giới được nữa. Nhìn thằng Israel nó làm gỏi Hamas, vả vào mặt Iran thời điểm này là cụ hiểu rồi đấy.
Còn cuộc chiến này. Sau lần cắt tiền gần năm rồi lại nhả tiền của Mỹ lần này thì em tin tưởng tuyệt đối là nó sẽ kéo dài ít nhất 10 năm nữa.
Các siêu cường như Mỹ, TQ chưa đớp đủ lợi nhuận để cho 2 bên ngừng chiến đâu.
Cụ lại hứng lên dùng lời đao to búa lớn rồi. (ốc không mang nổi mình ốc, làm gỏi, vả vào mặt)
Nga vẫn đang hỗ trợ ở Trung Phi, bảo vệ chính phủ Syria, bảo vệ đất nước có diện tích lớn nhất Quả Đất đấy, thi thoảng lại đưa người vào vũ trụ. Trong khi đang trực tiếp đánh nhau và chịu cấm vận. HEHE. vậy là yếu hay mạnh?
Hamas tuổi gì mà so với quân đội Ixa full đồ (lại được Mỹ và PT yểm trợ). Khập khiễng quá. Mà theo cụ bao giờ hết các chiến binh Hamas?? Em tin rằng chẳng hết nổi, đến 1 lúc nào đó Hamas lại làm với Isarel 1 phát.
Vả vào mặt Iran: cụ thấy đấy, hết Mỹ, Pháp đều tuyên bố hỗ trợ Isarel đánh chặn tên lửa và UAV của Iran trên đường bay tới Isareal. Rồi hệ thống vòm sắt có chặn được hết không? (video thì trên mạng đầy cụ nhỉ)
Hơn nữa, đất nước Isarel bé tý cả về diện tích và dân số so với Iran. Không có Mỹ đứng sau thì cụ bảo sô lô thì thằng nào ăn nào???? Nên cụ đừng thần thánh Isarel quá.
Nói thế sẽ cụ bảo thế sao không nhảy vào mà ăn thịt Isarel đi, Đơn giản vì có Mỹ đằng sau, sự thiếu đoàn kết khối Hồi giáo Trung Đông và ai cũng biết đánh nhau thì thiệt hại so với lợi sẽ thế nào.

Tien NN

Xe hơi
Trước kia vẫn đa cực đấy, và đó là lý do mà topic này có nhiều qui định đến thế để tôn trọng các cực. May mà nhờ Nga nhảy vào U nên giờ còn 1 cực rưỡi là Mỹ và TQ, chứ Nga giờ ốc lo mình ốc còn chưa nổi, kô thể thò tay ra bàn cờ thế giới được nữa. Nhìn thằng Israel nó làm gỏi Hamas, vả vào mặt Iran thời điểm này là cụ hiểu rồi đấy.
Còn cuộc chiến này. Sau lần cắt tiền gần năm rồi lại nhả tiền của Mỹ lần này thì em tin tưởng tuyệt đối là nó sẽ kéo dài ít nhất 10 năm nữa.
Công nhận cụ biện luận ngụy biện, chụp mũ ác liệt thật.
1. Cụ bảo "Trước đây đa cực, giờ vì Nga nên còn cực rưỡi"...
Trước đây đa cực mà Mỹ và đồng minh hủy diệt Iraq, Lybia, ko ai dám ho mạnh; Nato kết nạp gần hết các nước Đông Âu tới sát biên giới Nga, thì Nga cũng chỉ thở khẽ; Pháp thì mặc sức thực dân tây Phi mà các nước coi như ko thấy...
Này gọi là "đa cực tím" thôi cụ.

2. "Israel nó làm gỏi Hamas, vả vào mặt Iran thời điểm này..."
Thưa cụ, IS bắt nạt Hamas, Iran từ mấy chục năm nay rồi. Lịch sử ko phải chỉ bắt đầu từ đầu năm 2024 cụ ạ. Chính thời điểm này lại là lúc mà Israel bị Hamas, Iran vả mặt lại đấy cụ.
Trước đây Is bắt nạt nó ko dám phản kháng, nay nó dám đứng lên đánh trả, câu tên lửa trực tiếp vào mặt Is...và cụ bảo đấy là Is vả mặt Iran.

Với cách lý luận ngụy biện, áp đặt, ko cần logic của cụ thì sau đây em xin phép block ạ.

Tien NN

Xe hơi
di được súng vào đầu thì bán giấy lộn cũng đắt. Riêng mấy khoản tư vấn, đào tạo liên quan chiến tranh, thích vẽ bao nhiêu chẳng được.

Sent from Other Universe via OTOFUN
Tại cụ kia nói tài phiệt vk Mỹ chỉ bán đc 200 tỷ 1 năm...thì Mỹ gây chiến tranh làm gì...

Thực tế như năm ngoái Mỹ xk vk đc 240 tỷ, bán cho BQP Mỹ tầm 300-350 tỷ, chưa kể các khoản viện trợ dưới dạng vũ khí trị giá hàng trăm tỷ $ nữa.
Còn về kinh tế thì lợi ích vô số kể như: lấy đc dầu giá rẻ, bán đc dầu khí giá cao, can thiệp thương mại toàn cầu theo hướng lợi cho mình...

hkm417

Xe điện
Lại tiếp tục dành chiến thắng chiến lược

Kênh TG của Ukraine: Syrsky đề nghị Zelensky thành lập các đơn vị cảnh sát đặc biệt để truy lùng những kẻ trốn quân dịch

quanggialai

Xe điện
Trước đây đa cực cho nên Mỹ cấm vận nước nào thì A lôn xô cả thế giới bu vào hùa cấm theo hoặc né làm ăn với nước đó cho nước đó khỏi ngóc đầu dậy luôn cụ nhờ. Thế giới chỉ bắt đầu thay đổi còn 1 cực rưỡi khi Nga hỗ trợ Syria thành công thôi Cụ nhờ.

Is làm gỏi vả mặt Iran thời điểm này, còn thời điểm trước người chống đối Is tự nguyện chết và dâng đất cho Is cụ nhờ

hkm417

Xe điện
Nguồn ngoại giao: Tổng động viên ở Ukraine là điều kiện tiên quyết để nhận được hỗ trợ quân sự từ Hoa Kỳ

à ra là bắt lính thì mới có tiền đấy

Lithuania bàn giao cho Ukraine “máy bay tấn công hạng nhẹ” L-39ZA Albatros đã ngừng hoạt động

hóa ra là bàn giao hàng thải cho có lệ

Chỉnh sửa cuối:

AcidS

Xe điện
:D Trời thảo luận này vẫn có những câu chuyện hài hước.

Thêm một vũ khí mà Ukraine hy vọng để hạn chế việc Nga bảo vệ tổ quốc đang bị vô hiệu hoá.

Các cụ ở đây đều biết, trước đây dân thường thành phố Donetsk bị ăn pháo kích thường xuyên từ những năm 2016 do đạn pháo của quân đội Ukraine. Giờ không bị nữa, đó là sự thay đổi đáng mừng rồi.
Kiểu gì cũng có cụ bảo giờ Donetsk không bị bắn phá thì chỗ khác sẽ bị. Chỗ khác bị thì chắc lại phải xử lý sao cho không bị nữa, chắc chỉ có cách thế thôi.

AcidS

Xe điện
Báo chí thế nào cứ bảo là quân Ukraine lấy thịt đè người chứ không phải là quân Nga như các cụ tím đen hay mơ mộng ở đây bảo là sao?

Khu Trung tâm chắc phải chờ Nga hết bom thì mới có khả năng giữ được.

dvhung243

Xe điện
Không phải hovuba mà cũng không phải ở Ba lan, mà là cụ có acc hoviba sống ở Séc, Mót treo cụ ý từ lâu rồi.
Trước e vào tận thớt tiệp của bác ấy nhắc nhở " đừng sang thớt nga - ucr , bên ấy phức tạp " . Không nghe y như rằng
Thớt tiệp bác ấy mở cũng hay , mô tả rất chi tiết , muốn thể hiện gì cũng được . Sang đây toàn hàng khủng , chết ngay

Mrbeee

Xe tải
Tùy cụ tung hứng. Chứ em thì thấy 2 thằng lao vao đấm nhau chết nửa triệu quân trong 3 năm là ngu lắm rồi. Em và thế giới ngồi xem thôi.
Thế cụ thấy phải như nào mới ko ngu, ngồi im chờ tụi giỏi nó tới h.i.p ????

Why4586

Xe tải
Đúng cụ. Ukraine vệ quốc nên phải tôn vinh sự dũng cảm này, chính vì vậy em nói em chỉ ủng hộ mỗi U thôi là vậy.
U thì vệ quốc gì cụ???Vệ quốc là sống chết để bảo vệ vị thế đất nước cho thế hệ tương lai cơ. Còn uca của cụ thì giờ Đất nước thì tan nát, dân thì chạy trối chết, ở lại ko trốn đc thì bị bắt đi lính nộp mạng, sống thoi thóp nhờ vay mượn ngoại bang….tài nguyên gán nợ hết rồi, nội bộ thì lục đục, Mỹ bảo A thì cấm có dám làm B

trungngothu

Xe tăng
Hết rượu rõ cho cụ. Cụ nói thì đúng vì em cũng không phải ngu để không phân biệt được người này người nọ. Nhưng quan điểm của em là dù có Pro Nga thì em cũng cố hiểu góc nhìn của các cụ ấy, và em tin không phải 100% số cụ ấy là ăn lương hoặc (vì lợi ích nào đó) để pro U. Như em vậy, em có ăn lương Nga đâu nhưng em vẫn pro Nga. (hay mỗi em là duy nhất thế nhỉ :) )
Điều quan trọng là đưa tin đa chiều, và tôn trọng sự thật. Em chỉ troll những COMMENT nào đưa tin không trung thực hoặc phớt lờ sự thật, hoặc cố ý thao túng và định hướng
Phe Nga là phe yếu thế nếu so về tổng thể, nên nếu cụ có ủng hộ vô tư thì là bản chất nhân văn, có tri thức của con ng nên em ko lạ.

khuyếnh

Xe buýt
Em chả biết. Thấy gần 200 ngàn lính Nga ngỏm rồi mà cụ còn đặt vấn đề dân Ukraine có máu chiến không thì lạ quá. Em nghĩ cụ bớt đọc báo Nga đi sẽ trung dung hơn.
Cụ có nhớ một cuộc chiến của nước kia gần trăm triệu dân với vũ trang siêu mạnh đánh với một nước cùng biên giới dân số có gần 20triệu người kô? Kết quả sao cụ nhỉ? Chịu không nổi thiệt hại mà ngừng đấy cụ.
Bị bài "cấm vận" nó ép đấy, nhưng bài này với Nga chắc còn khuya,

trungngothu

Xe tăng
OK. Em cũng hiểu góc nhìn của cụ đó là xâm lược mà cụ thể ở đây là xâm lược lãnh thổ. Cụ coi đó là hành vi vi phạm luật pháp Quốc tế.
Còn em thì cho rằng xâm lược không chỉ là xâm lược lãnh thổ, mà thao túng chính trị, tìm cách thay đổi văn hóa, lịch sử (mà mọi người bảo là lật sử), "bao vây" kể cả kinh tế hay lãnh thổ cũng là xâm lược.
Em phản đối chiến tranh, nhưng trước tiên em sẽ đi tìm nguyên nhân gây ra chiến tranh, ai chủ mưu để em phản đối. Sau đó mới phê bình người trực tiếp gây ra chiến tranh.
Cũng như nhiều trường hợp tội phạm. Có người gây tội ác vì họ bị đẩy (hoặc ai đó ép họ vào thế phải làm), thì em phê phán kẻ ép họ trước (tất nhiên phê phán để mọi người tránh đi vào vết xe đổ đó).
Còn em vẫn cho rằng thủ phạm phải chấp nhận hình phạt vì rõ ràng ông đã phạm luật và ông phải chấp nhận Cuộc chơi thôi (dám làm dám chịu).
Theo quy luật, kẻ mạnh bắt nạt kẻ yếu. Kẻ yếu chỉ biết cúi đầu trước kẻ mạnh để tồn tại nhưng trước kẻ yếu hơn mình, họ lại tỏ ra kiêu ngạo, coi thường và thậm chí là sỉ nhục.
Những người như vậy thiếu đạo đức, thiếu tính nhân văn, cũng không có tri thức. Họ không có tình người, không có sự đồng cảm với người khác, vì sinh tồn mà sẵn sàng hủy hoại mọi thứ.

TXM3b

Xe tải
OK. Em cũng hiểu góc nhìn của cụ đó là xâm lược mà cụ thể ở đây là xâm lược lãnh thổ. Cụ coi đó là hành vi vi phạm luật pháp Quốc tế.
Còn em thì cho rằng xâm lược không chỉ là xâm lược lãnh thổ, mà thao túng chính trị, tìm cách thay đổi văn hóa, lịch sử (mà mọi người bảo là lật sử), "bao vây" kể cả kinh tế hay lãnh thổ cũng là xâm lược.
Em phản đối chiến tranh, nhưng trước tiên em sẽ đi tìm nguyên nhân gây ra chiến tranh, ai chủ mưu để em phản đối. Sau đó mới phê bình người trực tiếp gây ra chiến tranh.
Cũng như nhiều trường hợp tội phạm. Có người gây tội ác vì họ bị đẩy (hoặc ai đó ép họ vào thế phải làm), thì em phê phán kẻ ép họ trước (tất nhiên phê phán để mọi người tránh đi vào vết xe đổ đó).
Còn em vẫn cho rằng thủ phạm phải chấp nhận hình phạt vì rõ ràng ông đã phạm luật và ông phải chấp nhận Cuộc chơi thôi (dám làm dám chịu).
cụ thì lại tập trung nguyên nhân gây ra chiến tranh , nguồn gốc để đất nước phải tan nát.
Nga đang làm tương tự Mỹ thì phải, nhưng mà làm ở dạng yếu mà thích ra gió ấy cụ.
Nên em chỉ ủng hộ U, quan điểm của em nhất quán là ủng hộ U giữ trọn vẹn chủ quyền thiêng liêng. Và nói thật là em thích thú nếu quân xâm lược bị đập tơi bời cho dù đó có là quân xâm lược Mỹ hay Anh hay Pháp hay tàu hay Nga.
quan điểm cụ là k quan tâm lý do là gì, chỉ cần biết là 1 nước có chủ quyền bị xâm lược, dù thằng xâm lược là ai cũng sẽ phản đối và sai rồi
Em thì ủng hộ cả 2 quan điểm, e ghét 1 đất nước có chủ quyền bị đánh bởi 1 nước lớn, nó tạo tiền lệ xấu sau này , nhất là với những nước nhỏ cạnh thằng nước lớn.
Em cũng nghĩ do thằng lãnh đạo sai lầm, đi chọn phe, để đưa đất nước lầm than quá, nên về cơ bản, e thấy bộ máy lãnh đạo của uka đã sai trong chiến lược, dẫn đến bị đánh, còn giờ tầm này thì họ chỉ còn tất tay k thể đường lùi, nhưng hệ quả là đất nước tan nát, dân sẽ khổ sở chậm phát triển lại vài chục năm, nhưng nếu cuộc chiến này họ thắng, thì họ sẽ sớm phát triển nhanh hơn nhiều do được đầu tư ( tuy nhiên e nghĩ khả năng hơi khó, và đất nước Uka sẽ khó có hòa bình trọn vẹn nếu họ tiếp tục chọn phe ) , khả năng nếu uka thua, thì đúng là đất nước châu âu, nhưng có lẽ thu nhập, mức sống của họ còn thua xa việt nam trong cả thập kỷ, và niềm mơ ước của mấy e gái uka là lấy chồng việt không biết chừng hhehe

sudichat2002

Xe container
Trên mặt trận hải quân, Hạm đội đáy Biển Đen lại kết nạp thêm 1 thành viên tuy mới nhưng cũng rất già :))
Dạo gần đây, lực lượng hải quân không còn cái tàu chiến nào của Ukr cũng không ghi nhận được thành tích gì mấy, chủ yếu là do hầu hết Hạm đội đáy Biển Đen đã chuyển hết tàu chiến ra khỏi quân cảng chiến lược cực kỳ quan trọng ở Crimea, hạm đội này đã không còn gây ra các tội ác đối với người dân Ukr nữa rồi :))

sskkb

Xe tăng
À các cụ cho em hỏi cụ @hovuba sống ở Balan nổi tiếng nhẹ nhàng tử tế mà sao tự nhiên bị cấm vĩnh viễn thế ạ?
Nhẹ nhàng tử tế vẫn có thể đi kèm tư duy lệch lạc, nên chắc cụ đó đã có vài phát ngôn không đúng mực 😂😂

AcidS

Xe điện
Với nhũng nick như kiểu AI truyền thông chuyên ngụy biện và suy luận theo định hướng ko cần logic vậy thì cụ nên block kẻo bị nó lôi vào vật nhau và đạp đinh.
Thấy cụ trả lời đanh thép, đủ dẫn chứng và lý luận lắm mà. Mình trả lời đủ khoa học biện chứng thì sợ gì dẫm phải đinh. Các cụ block (tự khoá) thì không có phản biện, người mới vào bị nhồi sọ theo 1 chiều còn dở hơn.