[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.167 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

Loveicily

Xe tải
Em thây cẫ cụ Tiếm là hay đưa tin chết chóc chứ các cụ ủng hộ Nga chỏ đưa tin chiến sự nhiều hơn. Đấy cungz là sự khác biệt lớn
Chiến tranh thì chết chóc và thiệt hại 2 bên là điều không thể tránh khỏi. Nhưng mang cảnh chết chóc của binh lính 2 bên ra để tự sướng, để thoá mạ hay để bình phẩm móc mỉa thì em xin lỗi chứ em phỉ nh.o? Vào những thành phần đó cụ ạ.

1.25 ton

Xe điện
Đau lòng các cụ Tím.. Báo Đức phỏng vấn công dân Ukraine.🤣

- Vâng Putin sẽ sắp xếp mọi thứ, Ukraine sẽ ổn thôi.
- Putin là tổng thống của tôi, còn cần nói thêm gì không nhỉ.
- Anh từ đâu đến?
- Từ Ukraine.
- Mà anh vừa nói Putin là tổng thống của anh?.
- Đúng rồi, đúng là Putin.

Chỉnh sửa cuối:

sskkb

Xe tăng
Đồng ý với nhận định này
Nếu ai mở bản đồ ra. Nhìn tổng quát. Nhìn đi nhìn lại. Nhất là phía mặt trận Kharkov
Sao mà lúc quân Nga rút chạy khỏi Kharkov thì nhanh khủng khiếp thế. Mất một loạt cứ điểm khủng như Kupiansk, Izium, Lyman chỉ trong vài tuần. Cái thế dựa vào con sông Oskil để thủ cũng bị Ukraina bắc cầu phao đánh bung luôn. Một cái mảng màu xanh to tổ chảng. Đây toàn là những chỗ Nga khá vất để đánh úp năm 2022. Nếu giờ mà Nga còn giữ những chỗ này thì việc bao vây Donesk là quá dễ dàng. Đến giờ thì mặt trận phía này gần như Nga không tiến nổi một mét mặc dù quân lực của Nga hùng hậu hơn so với 2022 rất nhiều
Nga quá kém cụ nhỉ. Chả bù cho Mỹ lúc ở Afghanistan, chỉ trong 2 tuần cuối tháng 8/2021 đã ồ ạt tràn sang phía Tây cách nửa vòng Trái Đất để hoàn thành cuộc chơi khiến Taliban không kịp trở tay.

margic

Xe tải
Lần sau cụ cứ quăng cái list này cho các Tím đọc, đỡ phải tranh luận.
View attachment 8489747
Danh sách các quốc gia, lãnh thổ Mỹ đã gây chiến, can thiệp quân sự kể từ sau thế chiến II.

STTThờ gianQuốc gia
11950–1953Korean War
21960–1975Vietnam War
31961Bay of Pigs Invasion
41983Grenada
51989U.S. Invasion of Panama
61990–1991Persian Gulf War
71995–1996Intervention in Bosnia and Herzegovina
82001–2021Invasion of Afghanistan
92003–2011Invasion of Iraq
102004–presentWar in Northwest Pakistan
112007–presentSomalia and Northeastern Kenya
122009–2016Operation Ocean Shield (Somalia / Indian Ocean)
132011Intervention in Libya
142011–2017Lord's Resistance Army ( Africa )
152014–2017U.S.-led Intervention in Iraq
162014–presentU.S.-led intervention in Syria
172015–presentYemeni Civil War
182015–presentU.S. intervention in Libya
Vì lợi ich Mỹ mà cụ!

xuanphuongccs

Xe điện
Rồi đâu cũng về đó thôi.
Phương tây tịch thu tiền của các doanh nghiệp Nga trả cho Ukr

Nga tịch thu tiền của các doanh nghiệp Phương tây trả lại cho các doanh nghiệp Nga bị phương tây tịch thu.

Ơ khoan đã thế tiền của các doanh nghiệp phương tây bị tịch thu, ai trả.
Doanh nghiệp Tây làm từ thiện vì dân chủ.

sskkb

Xe tăng
-Ngôn ngữ không phù hợp - Miệt thị người khác
-Dừng viết bài trong thớt

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

a_m_d

Xe điện
Lục địa già, hạn hẹp tài nguyên khoáng sản.
Khi mà quyền lực địa chính trị suy giảm... thì lợi ích bị giảm cũng là điều hiển nhiên.
Nhưng ko đến nỗi "Ngày tàn của châu âu" :)

a_m_d

Xe điện

Loveicily

Xe tải
Không ạ. Em khác các cụ Tím, nhận định có điểm giống nhau, nhưng khác là các cụ ấy mong Nga sẽ sa lầy, còn em chỉ mong Nga và U ngừng chiến trên thế Nga thắng càng sớm càng tốt (Nga chắc chắn sẽ không thua kể cả không dùng hạt nhân, trừ khi Mỹ đổ bộ vào chính thức gia nhập vòng chiến, mà khi đó Nga cũng không thua nốt, vì họ có hạt nhân). Lý do của em khác họ, vì em thấy càng lâu thì EU càng nát là rõ, nhưng Nga cũng không dễ chịu gì đâu ạ. Thay vì hầm nhừ EU đổi lấy chính mình cũng rã rời, tại sao 2 bên không đối thoại chứ?
Mà em cũng chỉ giống các cụ Tím ở mỗi khoản cho rằng Nga càng đánh càng thiệt hại chứ không phải càng đánh càng mạnh như 1 số cụ Hường nói. Chứ về phần khác e lại giống các cụ Hường: U chết nhiều quân hơn Nga, Nga đang thượng phong, có nguồn cung vũ khí ổn định và dồi dào, cùng thế trận tốt, chắc chắn họ sẽ thắng. Còn mọi hy vọng U sẽ lật ngược thế cờ nhờ viện trợ, nhờ thánh khí, hay hy vọng Nga sẽ nát từ bên trong, Ngài tổng thống Putin bị hạ bệ, qua đời... gì gì đó như đa số các cụ Tím vẫn nghĩ, thì em không đồng ý nhé cụ 😊
Vẫn là cụ muốn Nga thắng càng nhanh càng tốt thôi. Còn thằng Nga nó đã đánh là nó xác định thiệt hại nhãn tiền rồi, cái lý luận càng đánh càng mạnh là người ta nói về mặt quân sự, binh lính được tôi luyện, ngành CNQP thích ứng và phát triển, khả năng đấm nhau càng mạnh. Chứ không phải kinh tế phát triển, cuộc sống người dân đi lên...cái này mấy cụ Tím nhét chữ vào mồm các cụ Hường thôi. Nga nếu nó muốn dứt điểm nhanh như cụ tưởng thì nó đã đánh tổng lực thậm chí phang hột nhãn chiến thuật, chứ không dừng lại ở CDQSDB. Do vậy cụ cứ ngồi hóng tiếp thôi, chứ em thì không bao giờ nghĩ Nga nó cần thắng thằng Ukr cả, kể cả Ukr có hoà đàm thì kiểu gì Nga nó cũng sẽ đưa thêm yêu sách để kéo dài cuộc chiến. Cụ không thấy Nga và các nước đứng sau như TQ, TT, AD, TD...họ đang rất là ung dung à? Ngược lại thì EU và các nước như Nhật, Hàn, Anh...lại cứ cuống cuồng lên làm gì vậy? Chắc cụ không sống ở EU, chứ em ở đây mới 2 năm mà thấy sắp tắt thở rồi. Lên đây thì thấy các cụ Tím hô hào thằng Nga sắp chết đến nơi, không biết thằng nào mới chết trước nữa?

Loveicily

Xe tải
Lục địa già, hạn hẹp tài nguyên khoáng sản.
Khi mà quyền lực địa chính trị suy giảm... thì lợi ích bị giảm cũng là điều hiển nhiên.
Nhưng ko đến nỗi "Ngày tàn của châu âu" :)
Vị thế của EU đã tụt dốc không phanh từ khi cuộc chiến này bắt đầu rồi. Điển hình nhất là anh thủ của Đức, nền kinh tế số 1 EU đang sang "diện kiến thiên triều" (theo như ý một số cụ trên này đang nói Putin cũng chuẩn bị) lần thứ n liên tiếp. Thì nó cho thằng phó tỉnh trưởng ra tiếp, trong khi có mỗi thằng ngoại trưởng của Nga thì nó lại trải thảm đỏ mời đi. Âu thì cũng tre già măng mọc cả thôi. Thế giới đã đến lúc xoay vần rồi.

Kasparov

Xe buýt
cụ ơi đừng so lực quân sự của ngố với mẽo, so nó khập khễnh mắc cười lắm, 1 thằng thì toàn đồ lòi lõm lạc hậu đi so với thằng chơi đồ công nghệ cao, cái này ai cũng thấy hết chỉ có các pinker là ko muốn thấy thôi. Đó là mới so về quân sự nhé, còn kinh tế thì thôi ko nói tới 😢
Uhm, em biết thừa vũ khí Mỹ sx chỉ là đồ lởm dở hơi xơi cám lợn rồi, cụ ko cần khai sáng nữa, nó đã, đang và sẽ bị Nga đốt hàng ngày trên đất Ukr kìa.😆😆

Bên cạnh đạn pháo và tên lửa phòng không, gói viện trợ quân sự mới của Mỹ sẽ gồm các xe quân sự, tuy nhiên số lượng Bradley là hạn chế

View attachment 8489485
1000 xe tải quân sự HMMWV;

KLQ. Cá kiếm được em HMMWV đi offroad thì .... thôi rồi. :D

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

S400 thần thánh lại thành nạn nhân của mục tiêu nó cần đánh chặn. Phương thức vẫn là lấy đài ra đa chặn rocket của Hỉ mũi 😁
Cái này phân tích là bóng hơi mà. Đoạn trước ghép vào ko thấy liên quan

Cucumin

Xe điện
Tin chờ xác nhận chính xác:
"Tây Ban Nha đã đồng ý cung cấp tên lửa Patriot cho Ukraine trước áp lực từ NATO và EU để các nước châu Âu có hệ thống do Mỹ sản xuất giao nó cho Kiev với mục đích tăng cường khả năng phòng không của nước này", - EL PAÍS
Theo cập nhật thì Tây Ban Nha chỉ đồng ý giao đạn tên lửa chứ không giao cả khẩu đội.

Chỉnh sửa cuối:

Thạch Hầu

Xe tải
Mỹ, Anh máu lắm rồi mà Đức kiên quyết không chịu gửi tên lửa Taurus cho Ukr. Kẻ chiến bại biết sợ người thừa kế của LX thế là tốt.

As Biden, Sunak pledge more cruise missiles for Ukraine, Germany’s Scholz adamant on Taurus refusal
The German chancellor and his defense minister have doubled down on their decision not to send long-range missiles to Ukraine.