[Camera] Tình huống này em có sai ko các cụ?

j23

Xe container
Chắc cụ kia chạy 1.5M để pass phần thi lý thuyết :D
Có học lý thuyết đàng hoàng thì chắc chắn ko chạy kiểu đó, trừ phi ngờ u :D

hailuatn

Xe container
Cụ thớt cho hỏi cụ nháy đèn để làm gì ạ? Cụ nháy đèn là cụ được đi trước à? Thằng kia nó cũng nháy lại thì sao?

Ở các nước văn minh, nháy đèn là nhường nhé. Còn các bố VN nháy loạn cả lên thằng nào cũng đòi thì thằng nào nhường? Hay cụ nghĩ nhanh tay nháy trước là ăn?

Các bố thích nháy đèn cắt ngón tay đi cho người ta được nhờ.
Có mấy nguyên tắc nhường đường như này:
1. Xe vào giao lộ trước đi trước.
2. Rẽ trái nhường đường cho xe đi thẳng.
3. Xe bên phải không vướng đi trước.
....
Hầu hết các vụ va chạm nơi giao nhau là do không tuân thủ những nguyên tắc này.
Như trường hợp này cụ 88 coi là rẽ trái, nên quyền ưu tiên sẽ thuộc về cụ chủ thớt.

hailuatn

Xe container
Em không nói ai phải nhường ai ở đây nhé. Em nói là đừng có nháy đèn lung tung cụ ạ.
Vâng, vì nếu ai cũng tuân theo nguyên tắc trên thì đã không có việc phải nháy đèn để được ưu tiên.

otootooto

Xe tăng
Cụ đi chuận rồi ợ. Nhường nó tí chặng mất giề

hailuatn

Xe container
Cụ biện hộ quá, hai chuyện hoàn toàn khác nhau.

Nháy đèn để đòi là vô nghĩa trong giao tiếp trên đường vì ai đi trên đường cũng muốn đi trước rồi. Phải có tín hiệu để nhường. Và bọn văn minh nó chọn nháy để nhường.
Em không rõ ở nước ngoài dùng nháy đèn là tín hiệu để nhường, nhưng ở mình em thấy cứ nháy đèn là ngược lại.

u6868

Xe buýt
Cụ ko phanh thì cả 2 cùng mất tiền mất thời gian mất ít nơron thần kinh :D

Pumzen

Xe ba gác
Những trường hợp dư lày ở bên tây,xe quay đầu sẽ phải dừng lại chờ xe đi thẳng đi hết rồi mới đi,tuy nhiên xe đi thẳng khi thấy xe kia chờ khá lâu,họ sẽ tự giác dừng xe lại để nhường cho xe quay đầu. 1 lần ở bên Nhật,nhà cháu đã đứng quan sát trường hợp này và thấy rằng họ như đã thống nhất với nhau,cứ 5-6 xe đi qua thì xe nối tiếp dừng lại để nhường cho những xe quay đầu hoặc rẽ trái (trong hầm,bãi để xe). Còn ở ta,như clip trên nó phản ánh 1 điều là ko có sự nhường nhịn,mạnh ông nào,ô ấy đi. Nhiều tài xế còn cố tình thò mũi xe để ép xe đang đi thẳng phải dừng lại để phục vụ "ưu tiên" cho mình,mà chờ lâu thì có khi bị xe đằng sau bấm còi ầm ĩ,hoặc đội 2b thúc phải đi. :))

tymobai

Xe điện

Nháy đèn để đòi là vô nghĩa trong giao tiếp trên đường vì ai đi trên đường cũng muốn đi trước rồi. Phải có tín hiệu để nhường. Và bọn văn minh nó chọn nháy để nhường.
Cụ đừng tỏ ra nguy hiểm nhé, tình huống cảm thấy có nguy cơ va chạm vẫn phải nháy để báo hiệu cho bên kia biết, ở tình huống này nếu xe kia nháy thì cụ chủ thớt thấy đc à? (Nếu lập luận như cụ)
PS: em cũng cực ghét xe nào nháy đèn nếu ko phải tình huống nguy hiểm!

0_0

Xe đạp
Cụ thớt cho hỏi cụ nháy đèn để làm gì ạ? Cụ nháy đèn là cụ được đi trước à? Thằng kia nó cũng nháy lại thì sao?

Ở các nước văn minh, nháy đèn là nhường nhé. Còn các bố VN nháy loạn cả lên thằng nào cũng đòi thì thằng nào nhường? Hay cụ nghĩ nhanh tay nháy trước là ăn?

Nháy là nhường hay xin là do quy ước, ko có gì chuẩn cả. Thế 2 thằng cùng nháy nhường thì đứng nhìn nhau à? :-??

toanbede

Xe máy
thực ra thì đc vạ thị má đã sưng, nên cứ nhường là tốt cụ ạ

Thuy_CK

Xe điện

Em không rõ ở nước ngoài dùng nháy đèn là tín hiệu để nhường, nhưng ở mình em thấy cứ nháy đèn là ngược lại.
Cụ đừng tỏ ra nguy hiểm nhé, tình huống cảm thấy có nguy cơ va chạm vẫn phải nháy để báo hiệu cho bên kia biết, ở tình huống này nếu xe kia nháy thì cụ chủ thớt thấy đc à? (Nếu lập luận như cụ)
PS: em cũng cực ghét xe nào nháy đèn nếu ko phải tình huống nguy hiểm!
Nháy đèn là để gửi thông điệp, gây chú ý cho xe di chuyển ở phía trước chứ không phải cho xe di chuyển ở bên hông :D !
- Nháy đèn để yêu cầu xe phía trước di chuyển nhanh hơn hoặc nhường đường cho mình vượt lên
- Nháy đèn cảnh báo xe ngược chiều lấn đường của mình
- Nháy đèn giục xe đang cản trở phía trước khẩn trương di chuyển

Chủ thớt không nháy đèn thì xe kia vẫn phải chú ý quan sát và nhường đường theo luật định nếu cần thiết . Chủ thớt nháy đèn chính là đang giục xe kia đi nhanh lên :D

senhong

Xe tăng
Cụ chủ đi như vậy là chuẩn rồi,khi cầm đến vô lăng ở Việt Nam! Mình là một điều nhịn là chín điều lành.
Còn nói về quy luật nháy đèn pha ở Việt Nam! Thì em chịu ,mỗi xe nháy một kiêu chẳng biết điều nào mà lần.(còn bên tây quy định rõ ràng nháy đèn là nhường( chủ động nhường đường) hoặc nhắc nhở mình bật pha nếu mình quên.,nếu mình nháy( nhường) họ nháy lại( cảm ơn tao ko vội,mày cứ đi)
Có vậy thôi chứ ko rắc rối như ở ta.

Tý & Ti

Xe tải
Cám ơn các cụ đã comment, thực ra em ko có ý định đè xe kia, chỉ là em đi đường thẳng và E nghĩ xe kia chắc sẽ nhường theo nguyên tắc GT (E lái xe khi muốn chuyển hướng hay nhập làn bao giờ cũng phải thấy an toàn E mới thực hiện), nhưng dường như cụ kia ko để ý và cứ đi nên E hơi bị giật mình thôi các cụ ạ! Đi trên đường nhường nhau 1 tý có mất gì đâu phỏng các cụ? Tuy nhiên nguyên tắc số 1 là phải chấp hành đúng luật lệ GT!
Chúc các cụ lái xe an toàn!

Trung Thái

Xe tải
Xe 88 sai lè lè rồi. Đi như vậy quá ẩu. Cụ xử lý nhanh đấy o:-)

Thuy_CK

Xe điện
Cám ơn các cụ đã comment, thực ra em ko có ý định đè xe kia, chỉ là em đi đường thẳng và E nghĩ xe kia chắc sẽ nhường theo nguyên tắc GT (E lái xe khi muốn chuyển hướng hay nhập làn bao giờ cũng phải thấy an toàn E mới thực hiện), nhưng dường như cụ kia ko để ý và cứ đi nên E hơi bị giật mình thôi các cụ ạ! Đi trên đường nhường nhau 1 tý có mất gì đâu phỏng các cụ? Tuy nhiên nguyên tắc số 1 là phải chấp hành đúng luật lệ GT!
Chúc các cụ lái xe an toàn!
Nhường đường là để xe được nhường không phải chuyển hướng đột ngột hay giảm tốc độ đột ngột !

Nếu cụ tiếp tục giảm ga khi đến gần nới quay xe thay vì tăng ga như clip thì cả 2 xe đều di chuyển rất an toàn và hợp lý và không xe nào phải phanh gấp .
Tình huống này xe 88 di chuyển bình thường cũng không làm xe cụ phải giảm tốc độ đột ngột nên không cần dừng lại nhường đường. Chính hành động tăng tốc của cụ đã đặt 2 xe vào tình huống nguy hiểm.
Thân !

Trâu Vàng vn

Xe tăng
Ở ta nhiều ông đi láo, nên cái nháy pha rất hiệu quả trong việc cảnh báo:
Báo là anh đang lấn làn đấy, anh đang định vượt chỗ ko đc vượt đấy. Anh đang cướp quyền ưu tiên của tôi đấy.
Hoặc là tín hiệu xin, xe sau xin vượt ngoài dùng còi, nháy đèn 1 nhát thì đỡ ầm ĩ hơn (cái này có trong luật rồi cụ "đánh chó" nhá: khi muốn vượt phải có tín hiệu bằng đèn hoặc còi)
Thực ra cũng cần có 1 tín hiệu quy ước để ai nhường ai, để lúc ông nào chấp nhận nhường thì ông kia biết. Đúng là có lúc em muốn nhường ông kia, nhưng éo biết phải ra hiệu thế nào :)) thành ra cả 2 đều dừng, đôi khi đi bộ cả 2 nhường nhau rồi còn chả đi đc nữa là đi xe :D

Thuy_CK

Xe điện
Ở ta nhiều ông đi láo, nên cái nháy pha rất hiệu quả trong việc cảnh báo:
Báo là anh đang lấn làn đấy, anh đang định vượt chỗ ko đc vượt đấy. Anh đang cướp quyền ưu tiên của tôi đấy.
Hoặc là tín hiệu xin, xe sau xin vượt ngoài dùng còi, nháy đèn 1 nhát thì đỡ ầm ĩ hơn (cái này có trong luật rồi cụ "đánh chó" nhá: khi muốn vượt phải có tín hiệu bằng đèn hoặc còi)
Thực ra cũng cần có 1 tín hiệu quy ước để ai nhường ai, để lúc ông nào chấp nhận nhường thì ông kia biết. Đúng là có lúc em muốn nhường ông kia, nhưng éo biết phải ra hiệu thế nào :)) thành ra cả 2 đều dừng, đôi khi đi bộ cả 2 nhường nhau rồi còn chả đi đc nữa là đi xe :D
Nháy đèn có lúc có ý nghĩa thúc giục "nhanh lên để tao còn đi" ;))
Cho nên trong phố gặp những ca nháy đèn thúc giục như cụ chủ em thường đi nhanh hơn nếu có thể :))

phuonghuongngoc

Xe container
Xe trắng đi hồn nhiên nhỉ?!