[Thảo luận] Tình huống này em có sai?

Baoden1711

Xe hơi
Mình xin đánh giá và nhận xét như sau:
Thực ra sai phần lớn thuộc về bà đi xe máy atila: không quan sát khi rẽ (mặt cứ nghênh nghênh lên cứ như là đường chỉ dành riêng cho mình vậy), đi sai làn đường (trước khi đến đoạn rẽ phải sang phần đường sát bên trái) cấm tạt đầu xe khác khi rẽ cái này mấy ACE mới lái rất hay dính (nộp phí thôi).
Còn phần sai của lái xe ôtô là không làm chủ tốc độ, mặc dù đến đoạn có lối rẽ phải giảm tốc và quan sát.
Và còn 1 phần mình muốn đề cập đến : Hiện nay, nhiều bác tài (kể cả các mợ)phần lớn là mới tập xe hoặc mới mua xe thường hay tự thể hiện mình cụ thể: khi đang lái xe, cứ phải một tay lái một tay điện thoại, mồm cười toe toét ( chứng tỏ chẳng có việc gì quá quan trọng, chỉ là buôn dưa lê và quan trọng hơn là thể hiện mít tơ oai cho có vẻ ra dáng tài già nhưng lại không dám đi nhanh gây ách tắc giao thông. Loại này mình chúa ghét và cũng mong các cụ mợ khi lái xe hãy thể hiện đúng văn minh khi tham gia giao thông.
Rút kinh nghiệm thôi

Baoden1711

Xe hơi
Tất nhiên là lỗi phụ nữ đi xe máy cắt đầu xe ô tô, không quan sát, không được quyền (ưu tiên) chuyển hướng trước luồng xe đi thẳng mà phải chờ. Tuy nhiên theo cmt, bảo người đi xe máy đi sai làn đường thì chắc nhiều người không cho là đúng. Xin cho ý kiến.
Lỗi bác chủ ô tô, trên đã nêu là đúng rồi, nhưng thiếu cụ thể: thiếu quan sát là đúng, không chỉ quan sát phía trước, mà phải quan sát 2 bên xe, phía sau xe vì giao thông (ở VN ta) lẫn lộn, hổ lốn các loại xe, quá nguy hiểm. Không làm chủ tốc độ: hình ảnh trên cam hành trình cho thấy xe bác chậm lại chờ xe trước (6km/h) và bắt đầu tăng tốc, xe máy vượt và cắt đầu, cách đầu ô tô 0,5 m và tiếp tục lấn vào -> va chạm (7 km/h). Nếu tốc độ ô tô cao hơn gọi không làm chủ tốc độ là đúng. Ở đây chính xác là bác chủ không biết được hành vi xe máy đang cặp bên hông, vượt lên, cắt đầu để dự đoán mà phanh, nên không phanh lại kịp, vậy lỗi cụ thể là phản xạ chưa đủ nhanh để tránh va chạm. Chỗ này chắc chỉ xe đứng yên thì mới không có lỗi không làm chủ được tốc độ.
Lỗi ở xe máy nhiều hơn nhưng do mình đi nhanh khi qua chỗ rẽ