[Thảo luận] Tình huống nhạy cảm

toan di bo

Xe buýt
Rồi tay tài xế lủi thủi ra làm việc với 2 cụ XX kia, lúc em dắt xe máy ra thì thấy cu cậu đang lúi húi cầm bút, tay nặng trịch ký vào biên bản.
Nếu là một bác tài taxi khác có thái độ đúng mực với khách hàng hơn, em sẵn sàng chịu 1/2 lỗi phạt cùng, nhưng với tay tài xế này thì em miễn ngay..
Cụ chủ thớt này đểu nhể:
- Lơi dụng lúc LX taxi làm việc với xxx để "bùng" không chào hỏi người ta lúc đang" hoạn nan"...
- không giúp đỡ người ta chút ít... với tinh thàn của OFFER lại còn rủa người ta "mày ng..u,ai bảo..."
Chắc bứt dứt mạng mỡ... nên lên đây chia sẻ...

EyeStorm

Xe điện
Em mà trong trường họp của cụ chủ thớt, em bắt đc tx rồi, mà đối tác của em quá 5p chưa xuống, em hẹn sang ngày khác ngay, vốn dĩ em ghét tính lề mề.

viet1235

Xe buýt
Chẳng có gì để bình luận cả nhưng cũng may là bác bị taxi bi bắt chứ không thì bác chẳng biết giải thích thế nào nếu bắt taxi chờ xong không đi nữa[..]

hungbk

Xe máy
Bố ông chủ thớt, thằng taxi nó hận ông lắm đấy.

Bus_nhanh

Xe điện
Chắc là chú taxi cũng biết có thể bị phạt, đáng nhẽ Kụ nên hỗ trợ 1 phần tiền phạt thì tốt hơn.

QuangThanh208

Xe tải
kụ ơi taxi bây giờ 7 chỗ lệnh cao lắm,mới sáng ra là dịp chạy để chống móm lúc hết giờ cao điểm( giờ đi làm),nên sốt ruột khó tránh,hơn nữa đậu sai đường cũng là cái người ta sốt ruột,kụ này không hiểu hoàn cảnh nên không biết em lái taxi rồi em biết,chỉ khổ tên taxi kia thôi...đã mất công chờ biết đợi lâu lại tắt máy cái khó lại bị xxx sờ chán không tưởng,em có lần lái bị một mợ cũng đứng tuổi đi taxi vào tòa nhà đầu NCThanh gì đó em không nhớ thế là bảo đợi đi tiếp...em nổ máy bật xinhan lâu quá chẳng thấy ra sốt ruột đi vào tìm ai ngờ không để ý vào trong hàng bao nhiêu phòng+ cao tầng biết là bị bùng rồi đi ra đen hơn nữa vừa ra xe lại gặp thanh tra giao thông đi tuần đang ngó vào xe để tìm em.... nản luôn ! kụ chủ thớt thấy taxi đâu phải dễ kiếm ăn đâu,gặp tình huống như kụ là hơi quá dù xin được hay không kụ cũng phải ra xin hộ một câu chứ,chỉ khổ taxi kia thôi !

QuangThanh208

Xe tải
Dững câu dư sẵn sàng share 1/2 xiền này nọ, nhà cháu ngợi chỉ nói cho hoành chứ gặp việc thật lại nâng lên đặt xuống, chả làm đâu. Nếu các cụ tỳ dững chỗ dư thía hoặc xét về độ 'biết điều' của cụ chủ thớt trong cư xử thì nhà cháu chả dưa góp, dưng tổng thể thì nhà cháu thấy các cụ mắng cụ chủ thớt hơi quá nhời.

Đúng là khổ thân chú taxi dưng nếu đứng trên quan điểm cung cầu dịch vụ mà nói thì vụ này không phải là lỗi của cụ chủ thớt. Ở đây cụ chủ thớt là người sử dụng dịch vụ, chú taxi là bên cung cấp dịch vụ. Cụ chủ thớt có quyền không biết các quy định liên quan đến quy trình nội bộ của hoạt động cung cấp dịch vụ dư dừng đỗ thế nào là hợp pháp, dư chờ có giá của chờ nên phải giả xiền, v.v... Bên cung cấp dịch vụ không đưa dững điều ấy vào thỏa thuận với khách hàng mà cố tự xử lý để tăng sự hài lòng cho khách hàng thì họ phải chấp nhận thôi. May thì gặp khách hàng biết điều, đồng cảm hoặc chia sẻ, nhọ thì đành...

Nhà cháu cũng muốn thêm tẹo quan điểm riêng là trong xã hội cạnh tranh mạnh dư hiện nay, không chỉ taxi mà rất nhiều bên cung cấp các loại hình dịch vụ khác đã 'mạo hiểm' rất nhiều thứ để cố tạo ra sự khác biệt, để cố làm thỏa mãn khách hàng. Trong dững thứ 'mạo hiểm' đó có không ít cái trèo qua các rào cản, quy định của luật pháp. Dĩ nhiên, có từ 'mạo hiểm' thì khi xảy chuyện sẽ phải chấp nhận trả giá thui :D
kụ nói như đúng rồi,đã sử dụng dịch vụ là phải hiểu người ta cũng đi làm như mình,kụ bảo người ta chờ-chờ lâu quá ai chẳng sốt ruột: bị xxx bắt,bị lỡ khách... em hỏi kụ: kụ ngồi không chạy thì kụ không phải trả tiền tự nhiên không đi nữa vừa mất thời gian của người khác,vừa làm người khác phải mạo hiểm đỗ sai đường chẳng hạn...kụ còn xét lái xe taxi phải hết long chiều khách,gớm đỗ sai đường,mất thời gian chờ là tốt lắm rồi kụ còn muốn gì hơn,kụ chẳng gọi thì nó cũng đi kiếm khách khác chứ mỗi kụ đi xe à?

hellangel

Xe tăng
e nghĩ cũng phải thông cảm với cánh taxi, kiếm cơm bây giờ có dễ đâu, nếu em vào hoàn cảnh từ sáng đền giờ chưa chạy được cuốc nào thì cũng sốt ruột lắm, với lại nếu cụ lên xe chưa đi ngay mà bắt người ta chờ độ 10-15 phút thì cứ nói là tôi sẽ đưa ông thêm mấy chục chắc là vui vẻ rồi và có thêm tí tiền thì chắc ko phải tắt máy, mà ko tắt máy thì...
Em thấy cụ nói chuẩn ah! Kính luôn cụ một ly nhá!

Nấm mỡ

Xe điện
kụ nói như đúng rồi,đã sử dụng dịch vụ là phải hiểu người ta cũng đi làm như mình,kụ bảo người ta chờ-chờ lâu quá ai chẳng sốt ruột: bị xxx bắt,bị lỡ khách... em hỏi kụ: kụ ngồi không chạy thì kụ không phải trả tiền tự nhiên không đi nữa vừa mất thời gian của người khác,vừa làm người khác phải mạo hiểm đỗ sai đường chẳng hạn...kụ còn xét lái xe taxi phải hết long chiều khách,gớm đỗ sai đường,mất thời gian chờ là tốt lắm rồi kụ còn muốn gì hơn,kụ chẳng gọi thì nó cũng đi kiếm khách khác chứ mỗi kụ đi xe à?
Cụ đọc kỹ chưa mờ quote bài nhà cháu dồi phát biểu với giọng dư lày *-)
Cách lên giọng của cụ với người khác cũng nên xem lại đê [-X

Vấn đề là cụ làm dịch vụ (không chỉ taxi) thì phải biết chấp nhận & đừng trông vào cái gọi là sự 'biết điều' của người sử dụng dịch vụ. Cụ muốn được gì từ người sử dụng dịch vụ thì công bố rõ ràng để người sử dụng quyết định có lựa chọn dịch vụ của cụ trong số rất đông các nhà cung cấp trên thị trường hay không, đừng có để xảy ra chuyện rồi trách người ta không hiểu biết, không đồng cảm. Nếu im ỉm rồi trông chờ vào sự 'biết điều' của người sử dụng dịch vụ là cụ tự đánh mất sự chủ động, kể cả trong tiến hành công việc lẫn trong tính toán cân đối về mặt tài chính của chính cụ.

P.S. Đây là nhà cháu nói chung chung về 'hãng' dịch vụ - như công ty taxi. Còn cá lẻ với từng nhân viên (dư tài xế taxi) thì phải tùy trường hợp cụ tỷ mà xem xét.

Kompressor

Xe đạp
Cụ đọc kỹ chưa mờ quote bài nhà cháu dồi phát biểu với giọng dư lày *-)
Cách lên giọng của cụ với người khác cũng nên xem lại đê [-X

Vấn đề là cụ làm dịch vụ (không chỉ taxi) thì phải biết chấp nhận & đừng trông vào cái gọi là sự 'biết điều' của người sử dụng dịch vụ. Cụ muốn được gì từ người sử dụng dịch vụ thì công bố rõ ràng để người sử dụng quyết định có lựa chọn dịch vụ của cụ trong số rất đông các nhà cung cấp trên thị trường hay không, đừng có để xảy ra chuyện rồi trách người ta không hiểu biết, không đồng cảm. Nếu im ỉm rồi trông chờ vào sự 'biết điều' của người sử dụng dịch vụ là cụ tự đánh mất sự chủ động, kể cả trong tiến hành công việc lẫn trong tính toán cân đối về mặt tài chính của chính cụ.

P.S. Đây là nhà cháu nói chung chung về 'hãng' dịch vụ - như công ty taxi. Còn cá lẻ với từng nhân viên (dư tài xế taxi) thì phải tùy trường hợp cụ tỷ mà xem xét.
Em xin phép dừng thớt tại đây.Cảm ơn các cụ đã cho những ý kiến quý báu.
Dù sao thì một bộ phận các bác tài taxi hành xử thiếu tôn trọng khách hàng,chộp giật.Đã kinh doanh, ngành nào cũng có những rủi ro nhất định,nhưng văn hóa kinh doanh thì cần được đề cao.Em xin hết.

Mr_Lee

[Tịch thu bằng lái]
Dù sao thì một bộ phận các bác tài taxi hành xử thiếu tôn trọng khách hàng,chộp giật.Đã kinh doanh, ngành nào cũng có những rủi ro nhất định,nhưng văn hóa kinh doanh thì cần được đề cao.Em xin hết.
cụ đã mở thớt thì hãy để tất cả mọi người có ý kiến... con người không ai hoàn hảo cả...cụ cứ ngẫm mọi người cho ý kiến rồi rút kinh nghiệm...đời còn dài mà cụ...

Mr_Lee

[Tịch thu bằng lái]
Thực tế thì đến 39A Ngô Quyền, được phép đỗ xe bên phải đường các cụ ạ, nhưng chỗ đó ít khi trống lắm, thành ra có một số xe luôn đỗ bên trái đường,đúng là em đã không nhắc cụ taxi ạ.Em xin rút kinh nghiệm về điều này.

Nghĩ đi nghĩ lại,em vẫn áy náy chuyện này,suy cho cùng xét về tình thì em cần phải có trách nhiệm.Nhưng ai cũng có cái tôi của mình các cụ ạ,em cũng nhông nhông ngoài đường suốt ngày,cũng hiểu lái xe ở Hn nó ức chế ra sao,và bản thân chính em lên ngân hàng để giải quyết bảo hiểm cũng vì một tay taxi quệt bay củ gương bên lái của em và móp xe rồi chạy lúc em dừng xe mua ngô cho gấu nhà em ở chỗ đường rẽ lên Phúc Yên đấy ạ.Người ta đối xử và có quý mến hay không là ở cái mồm,nếu thái độ bác tài kia nhã nhặn,em không tiếc gì việc phải chịu trách nhiệm chung cả.Nhưng thử hỏi một bên tỏ thái độ làm ta ức chế, ta có muốn hợp tác lại không, hoặc tự nguyện hợp tác không!!
có lẽ cụ nghĩ cuộc sống này công bằng? --- cụ bị người khác va quệt....họ bỏ chạy...và cụ cũng hoàn toàn có quyền đối xử như vậy với đồng chí lái taxi?
Thưa thật với cụ, mỗi tháng cơ quan em trả tính ra cũng phải đến vài chục triệu tiền taxi...em đi xong toàn ký biên nhân thôi...thế mà các đồng chí lái xe vẫn rất vui vẻ, nhiệt tình.... EM KHẲNG ĐỊNH VỚI CỤ TAXI GROUP LÀ 1 TRONG NHỮNG HÃNG TAXI CÓ DỊCH VỤ TỐT NHẤT Ở HÀ NỘI....vì thế cụ nói taxi có thái độ với cụ không tốt thì em cũng chỉ biết thế...nếu hôm đó cụ mà gọi xe ở hãng Taxi khác thì có lẽ cụ cũng khó dắt chiếc xe máy qua khỏi chiếc taxi đang bị xxx lập biên bản được ./. NHƯNG DÙ SAO CŨNG CHÚC MỪNG CỤ :(

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

hungbm

Xe điện
Nói chung lại là cách đối nhân xử thế của cụ chủ thớt là thiếu tình người, vô trách nhiệm, và quỵt tiền đồng chí taxi kia. Hành động đó cần bị lên án.

ung_dung_tu_tai

Xe tăng
Cách hành xử trong cuộc sống thì nó phụ thuộc vào ý thức, vào văn hóa sống, văn hóa cộng đồng của mỗi người, khó mà nói theo lý được. Các bác đã cho ý kiến rồi. Ở đây tôi chỉ nói về 1 chi tiết thôi, Nhưng chi tiết này thi có lẽ nó là LÝ chứ không phải tình .và theo tôi khó mà gọi nó với cái tên khác được ngoài cái tên là BÁC ĐÃ ĂN QUỴT TIỀN CÔNG CỦA ANH TÀI TAXI KIA, mặc dù có thể là không nhiều, chỉ là chút tiền chờ thôi. Ngồi trên xe người ta rồi, người ta bật đồng hồ chờ rồi, nhưng khi người ta bận làm việc với xxx bác lẳng lặng dắt xe đi, không hề đếm xỉa đến việc trả tiền theo đồng hồ cho người ta thì có cái tên nào khác ngoài ĂN QUỴT TIỀN CÔNG không nhỉ ?

Bị khách hàng quỵt tiền công có lẽ là rủi ro lớn nhất trong kinh doanh, ngang với bị ăn cắp hết cả vốn lẫn lãi rồi còn gì.
Ôi ơ hay cái cuộc đời này! ĂN QUỴT của người ta rồi vẫn còn cao ngạo đỏi hỏi người ta phải có đề cao Văn hóa kinh doanh.

Kompressor viết
Rồi tay tài xế lủi thủi ra làm việc với 2 cụ XX kia, lúc em dắt xe máy ra thì thấy cu cậu đang lúi húi cầm bút, tay nặng trịch ký vào biên bản.

Và viết:
“ Tình huống đỗ ở trước cửa ngân hàng VP bank hôm qua,lúc em vẫy xe,là bác tài kia vừa trả khách ở đúng điểm đó, em lên ngồi chờ là cụ ấy bấm đồng hồ trở về đầu ngay-tức là lúc đó có phí chờ.Nhưng có lẽ vì tiết kiệm xăng nên bác ấy tắt máy và chỉ để điện nghe FM mà thôi,thái độ của bác tài cũng rất khó chịu,có thể nói là văng bậy với khách,đang chờ khách mà đã hẹn với khách mới, rồi giục cuống cuồng khách để đi nhanh,trong khi hãng taxi có tính phí chờ và việc giục giã khách là điều không được phép làm....”
Và viết:
Đã kinh doanh, ngành nào cũng có những rủi ro nhất định,nhưng văn hóa kinh doanh thì cần được đề cao.Em xin hết.

Chỉnh sửa cuối:

Nấm mỡ

Xe điện
...Còn cá lẻ với từng nhân viên (dư tài xế taxi) thì phải tùy trường hợp cụ tỷ mà xem xét.
Dù sao thì một bộ phận các bác tài taxi hành xử thiếu tôn trọng khách hàng,chộp giật. Đã kinh doanh, ngành nào cũng có những rủi ro nhất định,nhưng văn hóa kinh doanh thì cần được đề cao. Em xin hết.
Hình như cụ chủ thớt cũng có phần hiểu nhầm ý của nhà cháu như cụ QuangThanh208 :^)

Nhà cháu hoàn toàn không tán thành cách cư xử của cụ với chú taxi. Đó không phải là cách một người đàng hoàng có thể làm, cho dù thái độ của chú taxi kia trước đó là không thật đẹp với cụ. Đó là ý của câu nhà cháu đã viết:

Dững câu dư sẵn sàng share 1/2 xiền này nọ, nhà cháu ngợi chỉ nói cho hoành chứ gặp việc thật lại nâng lên đặt xuống, chả làm đâu. Nếu các cụ tỳ dững chỗ dư thía hoặc xét về độ 'biết điều' của cụ chủ thớt trong cư xử thì nhà cháu chả dưa góp...
Những gì liên quan đến dịch vụ mà nhà cháu đã phát biểu có ý rõ ràng là: "Dù áp lực cạnh tranh cao, nếu phía cung cấp dịch vụ (hãng taxi) đừng cố gắng chiều người sử dụng dịch vụ (cụ chủ thớt) đến mức vô lối, thì họ (cậu lái taxi) đã không phải nhận sự thiệt thòi về mình. Họ có phần phải chấp nhận hậu quả vì đã tạo điều kiện cho người sử dụng dịch vụ cư xử không đẹp với mình."

bobodiep

Xe hơi
tôi đã tham gia bài này từ lúc đầu,....chắc chủ thớt trẻ người non dạ...nói chung khi mình nằm ttrong hoàn cảnh đó sẽ như thế nào....con người có trái tim Việt hay có trái tim C....người mình với nhau mà còn đối xử như thế ???????

Kompressor

Xe đạp
tôi đã tham gia bài này từ lúc đầu,....chắc chủ thớt trẻ người non dạ...nói chung khi mình nằm ttrong hoàn cảnh đó sẽ như thế nào....con người có trái tim Việt hay có trái tim C....người mình với nhau mà còn đối xử như thế ???????
Vâng, đúng là em trẻ người non dạ,em chân thành cảm ơn ý kiến của cụ về chuyện này, em đang rất bức xúc với taxi trước đó, giờ lại gặp tay tài xế có thái độ thế này.Lúc XX đến và đúng ngay cạnh đó ,em còn đứng nói chuyện chán với nhân viên NH xong mới đi,tài xế chả nói gì ngoài mấy câu chửi thề với em rồi cứ lừ lừ,xong em mới lấy xe em về, với thái độ có thể nói là thiếu văn hóa của bác tài như thế mà em hợp tác được với người ta mới là chuyện lạ.Các cụ hãy nhìn nhận việc nó thực tế một chút,thử đặt mình là khách hàng mà bị đối xử thế xem,Taxi Group tốt , nhưng đâu phải tất cả đều tốt như tưởng tượng.
Dù sao, cảm ơn ý kiến của các cụ rất nhiều.

PHC

Xe buýt
Tại sao trong lúc biết phải chờ, chưa đi được lại gọi taxi rồi leo lên ngồi làm gì nhỉ? --> Sĩ ư?
Theo chủ thớt tường thuật thì taxi phải chờ khá lâu, chuyện người ta giục cũng là thường tình, không lẽ ông bắt chờ cả ngày người ta cũng phải chờ? --> Không muốn người ta phàn nàn thì xuống xe, khi nào đi, gọi xe khác, sao còn ngồi đấy nghe?
Đối tác báo không đi cùng, đang khó chưa biết xử lý với anh taxi thế nào, đúng lúc CSGT ập đến vịn taxi, đúng là "thiên thời" để té còn gì nữa.
Chủ thớt sau đó chắc cũng có đôi tí gọi là cắn rứt nên mò lên đây tâm sự, thêm tí mắm tí muối vào là anh taxi văng nọ văng kia cho nó thêm phần đáng ghét để xí xóa cái sự nhẫn tâm của mình.
Lâu không vào OF, hôm nay lại thấy có cảnh đối xử với nhau chán quá!

3_banh

Xe điện
E đã có bài ngay đầu thớt. E nghĩ các cụ cũng ko nên nặng lời với cụ chủ như thế, tình huống cụ chủ kể ra thì mỗi người hình dung ra 1 cách khác nhau, chưa kể những tình tiết có khi xảy ra trên thực tế mà cụ chủ cũng chưa kể hết được. Quan trọng là sau chuyện này thì chú taxi rút ra được bài học dừng đỗ đúng luật, còn cụ chủ lẫn các cụ OF nhà ta đều có thêm kinh nghiệm để đối xử với nhau cho đúng tinh thần OF hơn nữa.

Chỉnh sửa cuối: