Tinh thần OTOFUN và Văn hóa OTOFUN

namisman

Xe hơi
Giá trị của OF là gì: khách quan - dân chủ
Tinh thần OF nó ra sao: thẳng thắn - trung thực (đôi khi bỗ bã)
Văn hóa OF như thế nào: đoàn kết - sẻ chia.

P/S: nhà cháu đúc rút từ nhiều năm tàu ngầm.

moonlighter

Xe đạp
Nói đến văn hóa OF, các cụ cho em hỏi là cái group facebook otofun.net có phải đúng là của diễn đàn mình không vậy? Nếu đúng thì tại sao em thấy có nhiều thành phần vào comment rất vô văn hóa mà admin không cho biến khỏi group đi nhỉ.

moonlighter

Xe đạp
Em xin được trích nội dung sơ lược của 1 cuốn sách như sau :
Đối với Người Nhật có một môn học chỉ đứng sau Tiếng Nhật, đứng trên toàn bộ các môn khác : toán lý hóa sử địa..... Đó là môn Đạo Đức.
người ta dậy môn Đạo Đức từ lúc bạn còn là 1 đứa trẻ ở trường mẫu giáo, rồi lên các bậc tiểu học, trung học, Đại học. Đến khi đi làm rồi lúc phỏng vấn người ta vẫn còn hỏi " bạn đã bao giờ nói dối chưa ? nếu bạn đã từng nói dối rồi thì bạn có chắc rằng đó là lần cuối cùng không ? Trước khi trở thành kỹ sư, bác sỹ, thạc sỹ hay giáo sư tiến sỹ thì nhất định bạn phải là 1 con người có Đạo Đức đã. Nhờ có Đạo Đức, có kỷ luật, có văn hóa và niềm kiêu hãnh mà nước nhật trở thành 1 cường quốc như thế nào ? cái cách cả dân tộc họ vượt qua Sóng thần bằng tính tự giác, kỷ luật, tình thương thân thương ái đối với nhau ntn.
em chỉ trích lời thôi ạ, nhưng theo em câu chuyện này cũng na ná chủ đề chúng ta đang nói, mong CCCM chỉ giáo ạ.
VN mình cũng có dạy đạo đức từ cấp 1 mà cụ, nhưng em thấy giáo điều, sáo rỗng.

kduc

Xe container
Nói đến văn hóa OF, các cụ cho em hỏi là cái group facebook otofun.net có phải đúng là của diễn đàn mình không vậy? Nếu đúng thì tại sao em thấy có nhiều thành phần vào comment rất vô văn hóa mà admin không cho biến khỏi group đi nhỉ.
Đúng là của OF đó cụ, nhưng Ad bên đó bị điên và ảo tưởng, trẻ trâu thì đông và nguy hiểm, e bị đuổi lâu rồi :D

toyennha

Xe lăn
VN mình cũng có dạy đạo đức từ cấp 1 mà cụ, nhưng em thấy giáo điều, sáo rỗng.
Em sn 80. Em nhớ lừ cấp 1 cấp 2 có môn đạo đức. Nhưng lên cấp 3 thì đổi thành triết học. Giờ em ko biết môn đạo đức còn dạy ko? Và đạo đức ấy còn trong quan nhà ta ko cụ nhểy ;)

RedSea198

Xe tải
Em lính mới vào nghe các cụ phán! 8->

xe_loi2608

Xe hơi
E ngồi nghe các cụ đánh giá

Cốc San

[Tịch thu bằng lái]
Em xin được trích nội dung sơ lược của 1 cuốn sách như sau :
Đối với Người Nhật có một môn học chỉ đứng sau Tiếng Nhật, đứng trên toàn bộ các môn khác : toán lý hóa sử địa..... Đó là môn Đạo Đức.
người ta dậy môn Đạo Đức từ lúc bạn còn là 1 đứa trẻ ở trường mẫu giáo, rồi lên các bậc tiểu học, trung học, Đại học. Đến khi đi làm rồi lúc phỏng vấn người ta vẫn còn hỏi " bạn đã bao giờ nói dối chưa ? nếu bạn đã từng nói dối rồi thì bạn có chắc rằng đó là lần cuối cùng không ? Trước khi trở thành kỹ sư, bác sỹ, thạc sỹ hay giáo sư tiến sỹ thì nhất định bạn phải là 1 con người có Đạo Đức đã. Nhờ có Đạo Đức, có kỷ luật, có văn hóa và niềm kiêu hãnh mà nước nhật trở thành 1 cường quốc như thế nào ? cái cách cả dân tộc họ vượt qua Sóng thần bằng tính tự giác, kỷ luật, tình thương thân thương ái đối với nhau ntn.
em chỉ trích lời thôi ạ, nhưng theo em câu chuyện này cũng na ná chủ đề chúng ta đang nói, mong CCCM chỉ giáo ạ.
Trên mạng bàn đạo đức ảo lắm. Nhiều người luôn rao giảng đạo đức nhưng lại khoán trắng cho ông hàng xóm việc thực hành đạo đức bản thân với dạy dỗ đạo đức F1.

Lôi pháp luật ra căn đúng sai vừa nhanh vừa chuẩn cụ êy.

LAGIKEOKAYA1604

[Tịch thu bằng lái]
E cũng mới tham gia nên hóng các Cụ ạ.

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Hiện tại em thấy trong quán Cafe OF một số phần hung hăng gây sự, khiêu khích bằng cách mạt sát chửi bới, gọi thành viên khác là rồ Mẽo rồ Nga, bưng bô khựa; sẵn sàng chụp mũ người khác là 3 củ, ak47, rận chủ, 3 que...
Một số khác thì luôn tìm mọi cách chửi bới chế độ, chê bai xã hội, lợi dụng diễn đàn làm nơi trút xả những vấn đề cá nhân - điều này nếu không xử lý có thể làm OF phải đóng lại.

Những kẻ này đã làm hỏng văn hoá FUN của OF, làm cho các thành viên chán nản khi vào quán.

Xưa vào quán, thấy các thành viên luôn trọng thị, giúp đỡ nhau.
Có tranh luận cũng tìm lời lẽ chân tình nhẹ nhàng.
Mình đúng thì: cụ sai rồi, em xin lỗi cụ;
mình có sai thì vẫn có thể: Em sai rồi, cụ xin lỗi em đi :))

Để từng bước khôi phục văn hoá đã từng làm nên thương hiệu OF, em nghĩ phải có quy định nghiêm khắc và kịp thời xử lý thích đáng những kẻ khiêu khích người khác, những kẻ lợi lợi dụng diễn đàn chửi bới xã hội.

Vài lời các cụ AG, mod quán lưu tâm.

Chỉnh sửa cuối:

ThuNguyen123

Xe đạp
Nhân dịp có hội thảo của BĐH (na ná Hội nghị Diên Hồng) về định hướng phát triển OF trong những năm kế tiếp, có một nội dung rất hay mà chưa đủ thời gian để thảo luận, đó chính là Tinh thần OF và Văn hóa OF.

Diễn đàn đóng vai trò là công cụ và là nơi để chúng ta có thể vào chém gió, chia sẻ tình cảm, trao đổi thông tin và giúp đỡ lẫn nhau. Trước đây đã có kỳ sinh nhật OF chúng ta dùng một bộ chữ C để thể hiện các Giá trị của OF, ví dụ như Kết nối (Connect), Cộng đồng (Community), Văn hóa (Culture)..

Tinh thần OF nó bao gồm cả yếu tố tình cảm, ý thức của các OFer. Không chỉ là những nick ảo, có con người và những giá trị thật đứng sau những nick ấy (mặc dù có nhiều nick là âm binh, hihi). Người OF có tình cảm với OF chính vì những giá trị tinh thần đó. Nó là chất keo kết dính, giúp cho mỗi OFer luôn tự hào mình là 1 thành viên của OF, hay ngắn gọn là "OFer". Đó là lý do tại sao nhiều người muốn dán logo OF, vì nó giúp OFer phát hiện ra nhau và nó còn giới thiệu với cộng đồng nói chung về một cộng đồng những người có chung những giá trị tinh thần, khởi nguồn từ việc yêu thích xe.

Văn hóa OF là cách hành xử của OFer với OFer, giữa OFer với cộng đồng và xã hội. Văn hóa thể hiện qua quy tắc ứng xử, qua các hành vi, cách tôn trọng chính mình và người đối thoại. Từ những thứ dễ nhận ra nhất qua cách xưng hô bác - em, cụ mợ cho tới cách viết trên diễn đàn, cách cư xử văn minh trên mạng cũng nhưng ngoài đời. Văn hóa OF được duy trì và phát triển từ thế hệ OFer này qua thế hệ OFer khác. Văn hóa OF thể hiện đẳng cấp của các OFer, nó fun nhưng không nhảm, nó có trí tuệ nhưng không quá cao siêu, nó thật nhưng không quá bỗ bã.

Tổng quát thì như thế, nhưng khi hỏi định nghĩa cụ thể các giá trị của OF là gì, tinh thần OF nó ra sao, văn hóa OF như thế nào thì chưa thấy có một câu trả lời nào đầy đủ.

Theo các cụ, các mợ, giá trị của OF là gì, tinh thần OF nó ra sao, văn hóa OF như thế nào?

Đây là hội thảo mở, mời CCCM vào cho ý kiến đóng góp để chúng ta có thể văn bản hóa được những gì được gọi là tinh túy nhất của OF và OFer, giúp truyền tải lại cho những thế hệ kế tiếp.

Em xin đảm bảo rằng những ai có ý kiến được đưa vào trong bộ tài liệu này sẽ được liệt kê trong danh sách những thành viên biên soạn tài liệu.

Đây là tài liệu khó, CCCM cứ spam thoải mái nhưng đúng chủ đề giúp em. Nếu có các ví dụ về 3 nội dung nói trên thì càng tốt vì nó mang tính trực quan hơn.
Em tham gia với nick đầu tiên cách đây 2 năm. Lúc đó thấy dù các cụ bất đồng quan điểm thì cũng nói năng nhã nhặn, bây giờ thì chửi nhau như ngoài chợ, cách xưng hô cũng không còn là đặc trưng của OF nữa. Nếu như trước đây gặp xe dán logo diễn đàn ở ngoài đường thôi cũng thấy vui lắm, giờ thấy dửng dưng. Rất mong các thành viên chung tay xây dựng OF theo đúng nghĩa và mang OF trở lại như xưa.

ThuNguyen123

Xe đạp
Hiện tại em thấy trong quán Cafe OF một số phần hung hăng gây sự, khiêu khách bằng cách cách mạt sát chửi bới, gọi thành viên khác là rồ Mẽo rồ Nga, bưng bô khựa; sẵn sàng chụp mũ người khác là 3 củ, ak47, rận chủ, 3 que...

Một số khác thì luôn tìm mọi cách chửi bới chế độ, chê bai xã hội, lợi dụng diễn đàn làm nơi trút xả những vấn đề cá nhân - điều này nếu không xử lý có thể làm OF phải đóng lại.

Những kẻ này đã làm hỏng văn hoá FUN của OF, làm cho các thành viên chán nản khi vào quán.

Xưa vào quán, thấy các thành viên luôn trọng thị, giúp đỡ nhau.
Có tranh luận cũng tìm lời lẽ chân tình nhẹ nhàng.
Mình đúng thì: cụ sai rồi, em xin lỗi cụ;
mình có sai thì vẫn có thể: Em sai rồi, cụ xin lỗi em đi :))

Vài lời các cụ AG, mod quán lưu tâm.
sao em ko mời rượu được cụ nhỉ

Racehorse206

Xe tăng
Em sn 80. Em nhớ lừ cấp 1 cấp 2 có môn đạo đức. Nhưng lên cấp 3 thì đổi thành triết học. Giờ em ko biết môn đạo đức còn dạy ko? Và đạo đức ấy còn trong quan nhà ta ko cụ nhểy ;)
Cấp 3 là môn giáo dục công dân chứ làm gì đã được học triết học hả cụ

manhvan

Đi bộ
Em hóng với các cụ ạ

Được gửi từ iPhone 7 Plus - Otofun

Còi to 70

Xe buýt
Các sếp of cũng chém nhau, nên thời đó qua rồi cụ ơi, ngậm ngùi.
Em tham gia với nick đầu tiên cách đây 2 năm. Lúc đó thấy dù các cụ bất đồng quan điểm thì cũng nói năng nhã nhặn, bây giờ thì chửi nhau như ngoài chợ, cách xưng hô cũng không còn là đặc trưng của OF nữa. Nếu như trước đây gặp xe dán logo diễn đàn ở ngoài đường thôi cũng thấy vui lắm, giờ thấy dửng dưng. Rất mong các thành viên chung tay xây dựng OF theo đúng nghĩa và mang OF trở lại như xưa.

Bé gà

Xe tải
E tham gia vào group mà chỉ tàu ngầm là chính, vì nhiều khi....chẳng biết nói gì cho hợp với ngữ cảnh

Xuxu_1409

Xe hơi
Cccm cho em hỏi tí ạ, e đăng bài toàn bị lỗi ntn là lỗi gì ạ? Mà khi có thắc mắc muốn hỏi các admin thì hỏi ai ạ? Em mới tham gia nên ko biết gì. Em cám ơn ạ!

Được gửi từ iPhone X - Otofun