[Funland] Tinh thần ủng hộ dùng hàng trong nước của người Trung Quốc

mr teppi

Xe buýt
Em cũng dek hiểu, mình cứ sx ra sản phẩm gì nổi phát là có một đám lao vào chửi bới, thoá mạ. Trong khi giá trị tạo ra khá lớn. Mk, em bắt đầu thấy từ khi cậu gì ở Hà Đông viết ra game “ chim bay” gì đó.

Hự.

Xe điện
Như vậy là thi hoa hậu không cần thi số đo chỉ cần thi hùng biện.
Kết quả là hoa hậu đẹp như thị nở, chém gió thành thần
Cụ nói đúng nếu như tôn chỉ cuộc thi hoa hậu chỉ là thi trí tuệ, chứ không phải combo: vẻ đẹp hình thể + vẻ đẹp trí tuệ như trên thực tế. Muốn lọt vào vòng 10 thì phải qua vòng hình thể đẹp đã. Lúc đó lại ko đọ xem ai có số đo đẹp nhất mà thi trí tuệ thông qua ứng xử.

Hơn nữa, dù không phải đời thường mà trong cuộc thi đi nữa, thì việc đánh giá vẫn là sự chủ động của BGK và khán giả, chứ ko phải căn cứ theo thí sinh tự khoe. Em thử tưởng tượng thí sinh tự khoe nhé:
- "người em cực chuẩn giám khảo à, chuẩn hơn mấy đứa kia nhiều" - "thế à, đứng vào đây anh đo xem nào"
- "em thông minh lắm giám khảo à" - "thế à, trả lời câu hỏi đây xem BGK và người xem thấy sao đã"

Nam việt nam

Xe buýt
Ai ở trong nam cũng đều biết anh Minh "xí muội" là dân chơi xe thứ thiệt đó. Anh ấy đi siêu sang và siêu xe không à.
Anh ấy mua 3 chiếc LUX SA lận.
Mua 1 chiếc thì bảo bị lùa gà. Chứ mua 3 chiếc thì phải có lý do.
Cụ nào chê xe xăng của V thì đúng là do sở thích của họ là chê đủ nhẽ trên đời. Với kiểu dáng, chất luợng xe như vậy v đã bán lỗ khá nhiều rồi.

tieunhupha

Xe điện
Tôi cho cụ chạy. Chạy đi rồi lại chạy về nếu:
1. Thiết kế luật sao cho người lao động càng làm nhiều càng hưởng nhiều. Giá trị lao động càng cao, thu nhập càng cao.
2. Ủng hộ hàng nội KHI VÀ CHỈ KHI chất lượng, giá trị sử dụng tương đương hàng ngoại, giá bán tương đương hàng ngoại hoặc rẻ hơn.
3. Ưu tiên tối đa cho công dân (từ có văn bản cho đến bất thành văn) tiêu dùng hàng nội địa (càng nhiều chấm điểm càng cao). Những khi cần cấp cứu truyền máu, chống dịch, xếp hàng làm thủ tục hành chính dân sự... ưu tiên loại công dân này. Vì họ bỏ phiếu bằng tiền cho việc xây dựng nền kinh tế nội địa. Họ cũng bỏ phiếu cho việc giữ tối đa tiền thuế nội địa. Làm cho hành vi mua hàng nội lợi đơn lợi kép cho người tiêu dùng.
Với những ai thích mua hàng ngoại, cứ mua thôi, nhưng sẽ đặt ra nhiều rào cản khó khăn (từ công khai đến không công khai) để chùn tay mua sắm. Ví dụ bên HQ, dân mua hàng ngoại sẽ bị soi hóa đơn, soi kỹ, gây khó khăn kỹ thuật lẫn tài chính cho việc mua sắm. Làm cho hành vi mua hàng ngoại thiệt đơn thiệt kép cho người tiêu dùng.

Đó chính là công cụ chính sách cụ nhé!
Có mà không biết dùng chỉ có 2 loại: kém cỏi hoặc ăn cây táo rào cây sung.
Cụ có biết chính những thằng có khả năng ra luật này lại ít dùng hàng nội hơn so với dân thường ko mà cứ vẽ ra thế.

sao phải xoắn

Tháo bánh

Haioi

Đi bộ
Lòng tin là thứ cần thời gian xây dựng, chứ không phải đợi ban phát.
đúng rồi, cứ làm cho ngon, nếu làm chưa ngon thì bảo hành sao cho đàng hoàng, chỉ cần hợp lí, chưa cần hợp tình; đừng có giở cái trò ma lanh trốn tránh trách nhiệm,.. thì người ta tin dùng và ủng hộ thôi

vkthang

Xe container
Em cũng dek hiểu, mình cứ sx ra sản phẩm gì nổi phát là có một đám lao vào chửi bới, thoá mạ. Trong khi giá trị tạo ra khá lớn. Mk, em bắt đầu thấy từ khi cậu gì ở Hà Đông viết ra game “ chim bay” gì đó.
Còn sản phẩm gì do VN sản xuất ra nổi cái là bị chửi bới thóa mạ nữa không cụ?

sao phải xoắn

Tháo bánh
Còn sản phẩm gì do VN sản xuất ra nổi cái là bị chửi bới thóa mạ nữa không cụ?
Em cũng thấy thế, ban đầu cũng bực nhưng sau nghĩ kệ cmcn cho chúng nó chửi bới thóa mạ mãi mồm liền tai nghe, vô hại các cụ ạ.

Kiên Khùng

Xe điện
Cụ có biết chính những thằng có khả năng ra luật này lại ít dùng hàng nội hơn so với dân thường ko mà cứ vẽ ra thế.
Cụ nói chuyện huề vốn. Việc một cá nhân tiêu dùng ra sao không nói lên điều gì. Động vào lại lôi quyền tự do bla bla. Chính kiểu tư duy nhất thành bất biến khăng khăng đó mới không giúp ích gì cho số đông.
Chỉ cần hành lang pháp lý thiết kế khéo, đã làm tăng tỷ lệ chọn dùng hàng nội.
Vậy là thành công rồi cụ.

Xe gia đình

Xe điện
Đúng rồi đấy cụ, hai phe cùng áp dụng phương pháp marketing mới nên sự ức chế tăng lên cho cả hai khi đọc/nghe văn của nhau.
Sao lại 2 phe ở đây nhỉ cụ.
Chỉ có người bán hàng và người tiêu dùng thôi chứ cụ.

Colza

Xe hơi
Cụ nói chuyện huề vốn. Việc một cá nhân tiêu dùng ra sao không nói lên điều gì. Động vào lại lôi quyền tự do bla bla. Chính kiểu tư duy nhất thành bất biến khăng khăng đó mới không giúp ích gì cho số đông.
Cùng lợi ích thì người ta mới đi cùng đường chứ cụ ép người tiêu dùng vào thế xung đột lợi ích, tại sao người ta phải nghe theo để hi sinh quyền lợi cá nhân để phục vụ lợi ích cho một số gian thương chỉ vì một số tiêu chí mơ hồ và không rõ ràng?

Kiên Khùng

Xe điện
Cụ cứ khéo tưởng tượng.
Người HQ có gian thương đâu, sao CQ HQ vẫn phải thiết kế luật để người Hàn ủng hộ hàng nội địa?
Nhiều người VN suy bụng ta ra bụng người, cứ tự động quy kết cứ CQ là ép dân, DN là gian thương. Đó là sự bần cùng của tư tưởng cụ nhé!
Cùng lợi ích thì người ta mới đi cùng đường chứ cụ ép người tiêu dùng vào thế xung đột lợi ích, tại sao người ta phải nghe theo để hi sinh quyền lợi cá nhân để phục vụ lợi ích cho một số gian thương chỉ vì một số tiêu chí mơ hồ và không rõ ràng?

Chỉnh sửa cuối:

Colza

Xe hơi
Cụ cứ khéo tưởng tượng.
Người HQ có gian thương đâu, sao CQ HQ vẫn phải thiết kế luật để người Hàn ủng hộ hàng nội địa?
Nhiều người VN suy bụng ta ra bụng người, cứ tự động quy kết cứ CQ là ép dân, DN là gian thương. Đó là sự bần cùng của tư tưởng cụ nhé!
Tại sao em (và người tiêu dùng nói chung) phải ủng hộ hàng nội địa? Hai thứ duy nhất em quan tâm là giá cả và chất lượng.

Để ưu tiên hàng nội, trên góc độ vĩ mô người ta có thể miễn thuế, phí hoàn toàn hàng nội và đánh thuế gấp 10, 50 lần cho hàng ngoại. Nếu người ta không làm thì chắc đã có đánh giá được/mất nếu làm vậy.

vkthang

Xe container
Cụ ít cập nhật nhỉ? Giờ đang chửi VF ầm ầm đấy thôi…
Chê bai, dè bỉu, nói đểu thì có, chửi thì em không thấy cụ ạ, ngay trong off này cũng thế.

Hoặc cụ nhạy cảm quá nên hạ thấp chuẩn "chửi". Em không cập nhật như cụ được ah

tieunhupha

Xe điện
Cụ đang có vấn đề vì tư duy. Đúng là 1 cá nhân ko nói lên điều gì nhưng ko ai tự tay bóp dé cả, vậy nên ko ai đưa luật bóp mình cả.

Kiên Khùng

Xe điện
Tại sao em (và người tiêu dùng nói chung) phải ủng hộ hàng nội địa? Hai thứ duy nhất em quan tâm là giá cả và chất lượng.

Để ưu tiên hàng nội, trên góc độ vĩ mô người ta có thể miễn thuế, phí hoàn toàn hàng nội và đánh thuế gấp 10, 50 lần cho hàng ngoại. Nếu người ta không làm thì chắc đã có đánh giá được/mất nếu làm vậy.
Trả lời em nhé:
1. Ưu tiên hàng nội có lợi cho em và gia đình em trong trung hạn và dài hạn. Kể cả em ở nước ngoài. Từ tiền thuế, tiền lương, cơ hội kinh doanh, tham gia chuỗi cung ứng đều cao hơn. Ngay cả ở nước ngoài em đều có cơ hội cao hơn khi hàng nội mạnh, xuất khẩu tốt.
2. Ngay cả khi em chỉ là ngườ tiêu dùng thuần túy, hàng nội cũng, gần với nhu cầu, tập quán của em. Nói đơn giản, khi bia SG bân cho Thái, khẩu vị đã đổi. Muốn e cũng không có thể có cơ hội thưởng thức hương vị bia SG trước đây. Người Thái đổi vị rồi. Thực phẩm cũng thế. Hàng tiêu dùng cũng thế.
3. Ngoài hành lang pháp lý, NN muốn hỗ trợ doanh nghiệp trong nước phát triển, cũng cần nhận thức chung, hành động chung của toàn xã hội. Thái độ cộc cằn của e với hàng nội chỉ nói lên sự yếu kém về nhận thức. Đó là vấn đề truyền thông. Và cả phần nào là nền tảng giáo dục nữa em ạ.

Kiên Khùng

Xe điện
Cụ đang có vấn đề vì tư duy. Đúng là 1 cá nhân ko nói lên điều gì nhưng ko ai tự tay bóp dé cả, vậy nên ko ai đưa luật bóp mình cả.
Cấp độ vĩ mô, một nước muốn phát triển phải có chính sách diệt tận gốc bọn ăn cây táo rào cây sung. Như diệt cỏ.
Cá nhân thì không thể được nếu gu người ta là vậy và sẵn sàng trả giá.

Chỉnh sửa cuối:

tieunhupha

Xe điện
Cấp độ vĩ mô, một nước muốn phát triển phải có chính sách diệt tận gốc bọn ăn cây táo rào cây sung. Như diệt cỏ.
Cá nhân thì không thể được nếu gu người ta là vậy và sẵn sàng trả giá.
Cái cụ nói là độc tài nhưng điều kiện cần và đủ lại phải là tâm huyết với dân tộc cơ. Đã hiếm hoi thế em ko bàn nữa.

Kiên Khùng

Xe điện
Cái cụ nói là độc tài nhưng điều kiện cần và đủ lại phải là tâm huyết với dân tộc cơ. Đã hiếm hoi thế em ko bàn nữa.
Tức là cụ thiếu lòng tin về thể chế.
Thế thì chịu thua rồi cụ ạ. Tôi cũng nhiều ưu tư việc này. Nhưng tôi có suy nghĩ như này: việc của chúng ta là sống hết mình. Các cụ xưa cũng vậy. Chứ nếu không ai chống Pháp nổi? Khó hơn ủng hộ hàng nội chứ?