[Funland] Tinh thần ủng hộ dùng hàng trong nước của người Trung Quốc

Kiên Khùng

Xe điện
Dân mình có câu ngạn ngữ, bụt gần nhà không thiêng rồi.:))
Cái này là tâm lý nhược tiểu in sâu rồi.
Nước lớn dân có tâm thế lớn. Dẫu xe Mỹ ăn xăng và thô kệch, không người Mỹ nào chịu thừa nhận xe họ kém hơn xe Đức đâu.
Đó chính là tâm lý tự tôn. Thiếu nó, đi ăn mày e còn không được giá.

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe cút kít
Em thấy tại anh tại ả thôi. Sản phẩm trong nước của nước đang phát triển chắc chắn kém hơn trong nước nên giá phải rẻ (nhà nước phải hỗ trợ nhiệt tình) rồi mới kêu gọi người dân ủng hộ bằng cách dùng hàng nội địa để có cơ hội xây dựng tập khách hàng, vá lỗi, chạy hết khấu hao khuôn cũ để làm khuôn mới. Chứ ngay từ đầu đã vẽ lên chất lượng hàng đầu rồi bán thế là lỗ nên dân càng cay. Vì tôi dùng để ủng hộ ông chứ có phải đi xin đâu mà ông cứ kêu là bán lỗ với tôi. Vậy nên ngoài các chiến lược về xây dựng tập khách hàng, sản phẩm thì việc xây dựng được nguồn bán thành phẩm, phụ kiện giá tốt là quan trọng ko kém và phải có hỗ trợ dài hơi từ nhà nước chứ ko cũng chỉ nhập về dán nhãn cho đỡ rủi ro đầu tư thôi.
Bởi vì dân mình sính ngoại nên mới vẽ ra thế. Chứ nếu dân ta ủng hộ hàng ta nhiệt tình thì đã không phải dùng chiêu trò. Ngay cả chính quyền cũng vậy thôi, cũng bị ảnh hưởng của nước ngoài.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Em cũng thích ủng hộ hàng VN nhưng mà hàng VN giờ rất hạn chế về mẫu mã, chất lượng mà giá thì lại không rẻ như hàng TQ, thì dụ như quần áo của ta và tàu mang so sánh cùng giá tiền thì hàng của ta thua xa về mẫu mà chất lượng, bao bì…
Một ví dụ nữa là em mua cái Camera hành trình Mai 70 của tàu lâu rồi chưa đến 600k dùng ngon lành đến nay 6 năm rồi nếu hàng VN thì em biết mua Cam gì trong tầm giá đó hả cụ.
Quần áo thì mua hàng owen hay trẻ con dùng canifa, đồ lót dùng Onoff e thấy cũng ổn. Mà ko biết mấy thứ này mình tự sản xuất hay lại giống khải Silk

MrMilan

Xe điện
Vấn đề là hàng Việt chỉ có mỗi cái tên là Việt, còn lại toàn TQ đội lốt, cho nên ủng hộ sao đc

Tý phệ

Xe điện
Nhập goai lây bồ rồi về bắn mết in sao vàng thì có cái cm dì mà ủng hộ ?

akara

Xe hơi
Cũng là hàng tàu vậy tại sao không mua tàu loại 1 mà phải mua tàu loại 2,3 làm gì :-/ :-/

datinh

Xe container
Quần áo thì mua hàng owen hay trẻ con dùng canifa, đồ lót dùng Onoff e thấy cũng ổn. Mà ko biết mấy thứ này mình tự sản xuất hay lại giống khải Silk
a. lại gặp cụ
quần owen họ đã ship tới em rồi cụ ạ
vải mỏng hơn so với hình dung của em
gấu quần họ không máy như các hãng khác
mất hai chục ra nhờ ẻm thợ may ngoài chợ máy lên cho.
nhưng xong thì vẫn treo trong tủ. chưa có rịp ăn riện :D
giá chưa sale hơn 5 tăm. đắt ra chò.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Trong nghề của cụ số BS lùa gà BN nhiều hay ít hơn số còn lại?
Phần lớn các bác sỹ đều muốn làm những điều tốt nhất cho người bệnh cụ ạ! Bs " lùa gà" thật sự khó phát triển nhất trong giai đoạn MXH phát triển thế này. Phần nhiều các bác sỹ đều phải xây dựng thương hiệu riêng cho mình nếu muốn có thu nhập hay chỗ đứng trong nghành.
Người bình thường họ ko hỏi câu hỏi như của cụ!

poiuy

Xe cút kít
Phần lớn các bác sỹ đều muốn làm những điều tốt nhất cho người bệnh cụ ạ! Bs " lùa gà" thật sự khó phát triển nhất trong giai đoạn MXH phát triển thế này. Phần nhiều các bác sỹ đều phải xây dựng thương hiệu riêng cho mình nếu muốn có thu nhập hay chỗ đứng trong nghành.
Người bình thường họ ko hỏi câu hỏi như của cụ!
Ồ vậy tại sao cụ lại phán là “toàn lùa gà” vậy? Tưởng cụ đem kinh nghiệm ngành nghề mở rộng ra toàn xã hội?

Dr Thanh Bùi

Xe container
Ồ vậy tại sao cụ lại phán là “toàn lùa gà” vậy? Tưởng cụ đem kinh nghiệm ngành nghề mở rộng ra toàn xã hội?
Cụ cứ nhìn những thứ xung quanh từ mớ rau, con cá đến những làng nghề như Vạn Phúc, lụa Nha Xá kể những thương hiệu lớn như Khải Silk.... Xem có chuẩn là lùa gà không cụ.
Cụ lại thích kiểu công kích cá nhân thì em xin ko rep cụ nữa.

Dr Thanh Bùi

Xe container
a. lại gặp cụ
quần owen họ đã ship tới em rồi cụ ạ
vải mỏng hơn so với hình dung của em
gấu quần họ không máy như các hãng khác
mất hai chục ra nhờ ẻm thợ may ngoài chợ máy lên cho.
nhưng xong thì vẫn treo trong tủ. chưa có rịp ăn riện :D
giá chưa sale hơn 5 tăm. đắt ra chò.
Quần hơi mỏng và hơi bó nên e thanh lý quần rồi, áo thì ổn e giữ lại dùng.

Dminnn2018

Xe tải
Thị trường của TQ thì quá rộng lớn, dân số của họ lại quá đông nên các doanh nghiệp làm ra sản phẩm không cần lo đến việc chiếm thị phần cạnh tranh lẫn nhau này nọ. Hơn nữa nhà nước TQ lâu nay có chính sách phá giá đồng NDT so với đô la, trong nước thì có rất nhiều thứ ưu đãi cho doanh nghiệp sản xuất ví dụ lãi suất ngân hàng cho các công ty vay cực thấp, như cho không, lại còn giãn nợ hoãn nợ xoá nợ, nôm na là thu ngoại tệ nước ngoài về để cấp tiền cho công ty trong nước. Thế nên doanh nghiệp làm xe điện của TQ nở rộ như hoa mùa xuân chưa cần bán sản phẩm, làm ra được sản phẩm là đã được nhà nước hỗ trợ, có tiền… Các doanh nghiệp lớn bắt đầu mua lại sáng chế, thuê lại nhân công, mua lại nhà xưởng của các DN nhỏ, giống như khe đổ về suối suối đổ về sông, trăm sông đổ về Hoàng Hà, Trường Giang…

Sản phẩm trong nước giá rẻ hơn đáng kể so với ngoại nhập nhờ thuế ít, chất lượng có thể tệ hơn cũng được, tiền nào của nấy (như kiểu wave tàu) thì dân họ mua thôi có gì đâu, rồi bắt đầu quá trình cải tiến, nâng cấp, dần dần tiệm cận chất lượng hàng ngoại…

Còn ở ta thì thôi, doanh nghiệp làm ra nhiêu ngân hàng nuốt sạch, làm ra không bán được, mới khởi nghiệp đang vay nợ mà thuế đã gõ không trượt phát nào. DN giống như con bò cho đủ thứ thành phần vắt sữa, lớn không nổi

nvht

Xe điện
em ủng hộ hàng Việt bằng cách mỗi buổi sáng uống 1 gói cà phê Trung Nguyên, mỗi buổi trưa uống 1 chén Rượu ngâm ba kích

Pumzen

Xe ba gác
Chưa bàn đến tinh thần yêu nước, chủ nghĩa dt cao, nhưng nói chung chất lượng hàng nội địa của họ rất khá nên họ ủng hộ, vận động nhau dùng hàng nội địa cũng phải thôi. Nhà cháu sang bển để ý đến nhiều mặt, từ nguyên vật liệu cho cơ sở hạ tầng, công trình công cộng cho đến nhà ở dân dụng, đồ gia dụng bán ở nội địa thấy khác hẳn với cũng những món đó hiện diện ở VN.
Trải nghiệm cả trăm lần ngồi trên 4b thương hiệu nội địa TQ, đi tàu điện ngầm của cả 2 ( sx tại tây lông và sx chính quốc) thấy chả có sự khác biệt lớn nào. Còn về phía ta, thật sự nhà cháu rất muốn ủng hộ hàng nội địa mình, nhưng qua sử dụng thấy nhiều món gây thất vọng, đành phải chuyển sang đồ ngoại nhập, để rồi dần hình thành thói quen trong rổ hàng mình có ý định mua sắm.

Diep1979

Xe điện
Dân Việt sính ngoại, thích thể hiện mình giầu có và hàng sản xuất trong nước vẫn bị gian thương ăn bớt nhiều

toyennha

Xe lăn
nô nô

uống của bố vợ thượng thư bộ công .

Khoan cụ Đại Việt chưa chắc thuận Việt Nam hiện tại đâu cụ đợi em hỏi google đã . em trả lời liền. Lâu lâu trả lời offline 1 chút
Em sai cụ ơi bia Việt

Chỉnh sửa cuối: