[Funland] Tọa đàm về các loại Rượu Ngâm

K83

Xe máy
Kụ ngâm món này chưa? Cho em ý kiến xem có nên làm 1 bình ko để em bốc về ngâm ạ ;)
Em mới gần 40 thôi chắc 10 năm nữa mới phải dùng loại này. Em chủ yếu ngâm các loại quả có vị ngọt cho dễ uống. Tại rượu chỗ em cụng nặng toàn trên dưới 50 độ. Còn các lại củ em toàn để cho đẹp hoặc khi có tụ họp anh em ai muốn uống loại nào thì uống.
Mấy món bổ dương này cụ tham khảo các cụ cao niên thì chuẩn hơn.

Ksxdcd

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

kentdju

Xe điện
Gơm, bác có cả giàn khóa chống chộm rượu khéo quá!b-)b-)b-)

Ngần này rượu đã được hạ thổ mà không chia sẻ cho anh em uống phụ thì đến cuối đời cũng không thể uống hết được! :D :D :D
Của ông cọc chèo chứ có phải của e đâu, e thấy mỗi lần đi tiếp khách là ông í xách cả can 10 lít đi

onano69

Xe container
Em mới gần 40 thôi chắc 10 năm nữa mới phải dùng loại này. Em chủ yếu ngâm các loại quả có vị ngọt cho dễ uống. Tại rượu chỗ em cụng nặng toàn trên dưới 50 độ. Còn các lại củ em toàn để cho đẹp hoặc khi có tụ họp anh em ai muốn uống loại nào thì uống.
Mấy món bổ dương này cụ tham khảo các cụ cao niên thì chuẩn hơn.
Vâng, món này em cũng ko được nhìn thấy ko cẩn thận lại ngâm rễ xoan ;))

TPS

Xe điện
Vâng. Em cũng toàn cho đẹp là chính mà.
Bình này em ngâm củ Đinh Lăng cũng 20 năm tuổi, em ngâm 4-5 năm rồi cũng chưa động đến.
Cây đinh lăng của cụ đã 20 năm tuổi, hóa gỗ, dinh dưỡng cũng không còn nhiều. Vì hóa gỗ nên rượu sẽ chuyển màu nâu như đang ngâm thân cây. Ngâm đinh lăng không nên uống nhiều, tốt nhất ngâm cây từ 5-10 tuổi.
Nguồn
Nó đậm có thể do cái gốc nó màu đen nên nó phai ra, chứ nếu chỉ lấy nguyên củ ngâm thì màu nó hơi nhạt nên để có màu đẹp thì thái lát cái gốc hoặc thân xao vàng cho vào ngâm lẫn vừa thơm hơn màu đẹp hơn (như màu wisky :P )
Có một dạo cách đây tầm chục năm, rất nhiều người bị lừa mua phải củ gì (em ko biết tên) nhưng rất giống đinh lăng, lá to hơn lá đinh lăng một chút :P loại này ngâm thì ra màu nâu đậm dù chỉ ngâm 1 củ bằng cổ tay vào bình 20lit :)

• Vodka
Reactions: K83

onano69

Xe container
Cây đinh lăng của cụ đã 20 năm tuổi, hóa gỗ, dinh dưỡng cũng không còn nhiều. Vì hóa gỗ nên rượu sẽ chuyển màu nâu như đang ngâm thân cây. Ngâm đinh lăng không nên uống nhiều, tốt nhất ngâm cây từ 5-10 tuổi.
Nguồn
Vâng, em cũng chỉ thích loại dưới 10 năm, già quá khó mua người bán cứ nghĩ càng già càng quý ;)

• Vodka
Reactions: TPS

Hoadaols

Xe tải
Rượu Tắc Kè- Bí kíp phái mạnh
Đặc điểm: Dễ kiếm, phổ biến, thường được ngâm cùng các loại sâm - hoặc thuốc bắc, hay các loại nghiên liệu phòng the đồng khác: dâm dương hoắc, sao biển, cá ngựa, ngọc cẩu, ba kích...Theo kiểu cổ điển của các cụ xưa thì còn ngâm theo cả bìm bịp nữa.
Vị: Tanh nhẹ, tùy vào lượng thuốc bắc hoặc sâm đi kèm sẽ biến đổi mùi theo.
Tác dụng: Chủ yếu để cải thiện vụ phòng the. Ngoài ra còn hỗ trợ các bệnh về hen suyễn, tiết niệu, gân cốt.
Lưu ý: Cần ngâm tối thiểu 3 tháng trước khi dùng. Sau khi ngâm 3 năm trở lên nên thay bã hoặc lọc bã ra để riêng rượu.

Bình Tắc kè nhà em ngâm tính ra cũng chục năm, sau vài lần đổi mồi cũng phải đem lọc bã ra rồi :D chứ món nè nhà em uống ít, thành ra mãi k hết.
Công nhận có tác dụng xxx. Nhưng mà không nên để lâu. Dùng nước hai là hết chất rồi.

HAIAH

Xe máy
cụ chọn ổ và ngâm như thế nào thấy nhiều người bảo ngon?
Cụ cứ chọn loại ổi găng quả chín thơm, vàng mà ngâm. Ổi chín ngâm thơm hơn và nhanh dc hơn ổi xanh. Khi ngâm bỏ đầu đi cho đỡ vụn là dc.
Ngâm rượu tầm 35 độ là ngon nhất. :D

onano69

Xe container
Cụ cứ chọn loại ổi găng quả chín thơm, vàng mà ngâm. Ổi chín ngâm thơm hơn và nhanh dc hơn ổi xanh. Khi ngâm bỏ đầu đi cho đỡ vụn là dc.
Ngâm rượu tầm 35 độ là ngon nhất. :D
Để cả núm cho đẹp, vị chát làm rượu thêm ngon ạ ;)

phucbqp

Xe hơi
Đã có cụ nào ngâm rượu hoa quả mà thành siro hoa quả chưa. Em có bình rượu mơ ngâm 8 năm, rõ là cho 25 lít rượu vào ngâm mà khi mở ra thì chẳng thấy hơi rượu gì, uống ngọt thơm của siro hoa quả. Thế mới tức

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đã có cụ nào ngâm rượu hoa quả mà thành siro hoa quả chưa. Em có bình rượu mơ ngâm 8 năm, rõ là cho 25 lít rượu vào ngâm mà khi mở ra thì chẳng thấy hơi rượu gì, uống ngọt thơm của siro hoa quả. Thế mới tức
Để 8 năm.. ko kín nó bay hơi mà cụ
Dạo này không thấy kụ Ba Kích Rừng vào sâu hàng nhỉ :)
Em toàn bán khách quen... trên of các cụ quen toàn inbox và zalo... gian hàng em lâu lắm ko up cụ ạ

onano69

Xe container
Để 8 năm.. ko kín nó bay hơi mà cụ

Em toàn bán khách quen... trên of các cụ quen toàn inbox và zalo... gian hàng em lâu lắm ko up cụ ạ
3 kích mùa này ngâm đã đẹp chưa kụ? Em phân vân 3 kích rừng và trồng ạ :) làm sao để phân biệt? Tiện kụ cho cái price list vào đây cho dễ so sánh ạ :P

Trần Gia

Xe tăng
Cái này thì e xác nhận ạ. Nhà Bác e có hũ rượu dâu ngâm chả biết bao nhiêu năm, hồi đó e vs ông anh con Bác thất tình lôi ra xơi hết cả nửa hũ, dâu tan nhuyễn, uống ngọt môi, chả say giề cả, tính ra cũng gần 20 niên rồi :D

tiennam

Xe tải
Em toàn uống rượu trắng để lâu.
Bao giờ nó vàng ra như pha mật ong thì uống.
Trái cây thì cứ cắt ra cho vào mồm thôi

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
3 kích mùa này ngâm đã đẹp chưa kụ? Em phân vân 3 kích rừng và trồng ạ :) làm sao để phân biệt? Tiện kụ cho cái price list vào đây cho dễ so sánh ạ :P
Bkr cho lên thớt đập là rời khỏi lõi.. vì củ rừng nó đanh cứng

Củ trồng cũng đập như vậy thì vỡ.. nhưng phần lõi sẽ bị dính thịt.. ko ráo hoàn toàn

Cụ xem clip này sẽ hiểu

chungduclan

Xe buýt
Thứ nhất là do loại rượu cụ ngâm hơi nhẹ. Thứ hai là ngâm kiểu cho đường ủ với quả mấy ngày cho lên men rồi mới đổ rượu vào ngâm.
Cháu ngâm đủ các loại quả như táo mèo, na rừng, ổi, nho ...nhưng ko bao giờ cháu ngâm kiểu cho đường vào để lên men. Quả ngâm cụ cứ rửa thật sạch, ngâm nước muối cho yên tâm, xong để ráo khô nước. Cho quả vào bình rồi đổ rượu vào. Bịt chặt, ...để ít nhất 1 năm mới uống. Rượu ngâm quả phải loại nặng chút, tầm 47 đến 50 độ. Ngâm kiểu trực tiếp này uống mới ngon, đúng vị quả. Chứ kiểu cho đường lên men rồi ngâm cháu uống ko thích, ngọt ngọt...chán lắm

phuongmit

Xe cút kít
Thứ nhất là do loại rượu cụ ngâm hơi nhẹ. Thứ hai là ngâm kiểu cho đường ủ với quả mấy ngày cho lên men rồi mới đổ rượu vào ngâm.
Cháu ngâm đủ các loại quả như táo mèo, na rừng, ổi, nho ...nhưng ko bao giờ cháu ngâm kiểu cho đường vào để lên men. Quả ngâm cụ cứ rửa thật sạch, ngâm nước muối cho yên tâm, xong để ráo khô nước. Cho quả vào bình rồi đổ rượu vào. Bịt chặt, ...để ít nhất 1 năm mới uống. Rượu ngâm quả phải loại nặng chút, tầm 47 đến 50 độ. Ngâm kiểu trực tiếp này uống mới ngon, đúng vị quả. Chứ kiểu cho đường lên men rồi ngâm cháu uống ko thích, ngọt ngọt...chán lắm
Chuẩn rồi, mấy năm trc em ngâm mơ, đọc trên mạng đá tí đường phèn vào nó ngọt mất mùi rượu, uống cũng say nhưng cứ mệt mệt vì ngọt quá. Sau bình đó là k bao giờ cho đường vào hoa quả nữa