[CCCĐ] Toàn cảnh Nhật Bản trong mắt tôi... Những điều hay, dở..

longdaica

Xe hơi
Website
remlongquy.com
Lâu lâu lại ghé thớt này ngắm mấy em người Nhật,công nhận cụ Jô đi nhiều thật,nghĩ lại thấy mình trên 40 cái mùa lá vàng rơi rồi mà chưa đi đến đâu,quanh quẩn HN-SG mà còn chưa rành.Từ hôm nay phải phấn đấu cóp tiền để đi DL mới được :P:P

tuntun-hue

Xe hơi
Em đến Nhật ấn tượng nhất có lẽ với em nhất đó là con người. Chưa một đất nước nào em đến mà em được sự giúp đỡ chỉn chu như ở Nhật. Em thích ăn canh Miso, vào nhà hàng không có, chị ấy chỉ sang nhà hàng bên cạnh, lúc em ra cửa rồi chị ấy còn sợ em không biết đường nên dẫn sang tận nơi.
Phải nói một điều em làm tour nhưng để cảm nhận hết vẻ đẹp con người Nhật thì các cụ phải đi phượt. Có đi phượt các cụ sẽ thấy nước Nhật đpẹ hơn nhiều nhiều lần so với sách báo. Em ghi lại đoạn note này sau chuyến đi 10 ngày trải dài trên đất nước mặt trời mọc....
" Vậy là bao ngày mong ước đến Nhật Bản đã thành hiện thực, mình và ông xã xách va li lên đường.
Gần 10 ngày trải nghiệm từ Tokyo - Kyoto - Osaka và cuối cùng là Sapporo, ấn tượng nhất với mình không phải là một Nhật Bản hùng cường về kinh tế, giao thông hoàn hảo, cảnh sắc tuyệt vời mà chính là CON NGƯỜI Nhật Bản trên tất cả những vừng đất mình đi qua...
Mình rất may mắn khi đi đến một đất nước khác biệt về ngôn ngữ nhưng luôn nhận được sự giúp đỡ tận tình của người Nhật trên khắp nẻo đường đi. Từ cô bán hàng khi mình hỏi nhà hàng cô không bán canh miso, nhưng cô chỉ sang hàng bên cạnh, tận tình dẫn mình sang tận nơi vì sợ mình không biết. Đến cặp vợ chồng người Nhật ở cùng khách sạn với mình khi bọn mình lớ ngớ từ Osaka ra sân bay...Hai vợ chồng dẫn mình , chỉ cho mình các điểm đến, nhường chỗ cho vợ chồng mình trên tàu cao tốc. Và khi đến Sapporo mình đi xe bus lên Furano, đang lớ ngớ thì bà cụ gọi mình lại chỉ đường chi tiết cho mình...buổi chiều khi mình về lại Furano từ Biei mình tình cờ lại gặp bà cụ, trước khi xuống xe bà qua chỗ mình dúi vào tay mình hai cái kẹo. Mình thật sự cảm động vô cùng...
Đây chỉ là số ít người mình đã gặp trong chuyến đi, nhưng thật sự đã làm cho mình thêm yêu nước Nhật và hứa với lòng sẽ cùng gia đình quay trở lại Nhật bản thời gian sớm nhất."

tuntun-hue

Xe hơi
À, còn cái này nữa em thấy rất thú vị khi khám phá Tokyo. Không chỉ là những tòa nhà cao tầng, ngay khu Ginza thôi ( khu sầm uất về mua sắm) có cả phố gầm cầu như HN mình nữa, tuy nhiên những nhà hàng dưới gầm cầu rất sạch sẽ :)
Có cả cái ngõ nhỏ 1 chiếc xe 4 chỗ đi vừa đủ...buổi tối cũng nhậu nhẹt giống các cụ ở đây ạ

Cái đống này mà mang về bán tại VN thì cũng được một món kha khá :D

đẹp thế,ở đây chác đào rẻ lắm đây

ôi cái này vứt đi sao?tiếc quá.

ngon thế,nhưng mình bị gút không ăn được

Pick

Xe máy
Cảm ơn cụ chủ nhé, em mới đang đọc những trang đầu tiên thôi, chắc cụ phải hiểu và yêu nước Nhật lắm nhỉ

tuntun-hue

Xe hơi
Vâng, sạch sẽ lắm bác ạ. Chỗ nào cũng vậy từ thành phố đến nông thôn.
Đặc biệt em nhận thấy các vùng em đi qua người Nhật đều xây nhà mặt quay vào trong, lưng hướng ra đường cao tốc để tránh ồn ào bụi bặm. Mặc dù đường nhỏ nhưng lái xe tuyệt đối tuân thủ luật lệ, không có chuyến lấn làn. Tàu thì chạy đúng đến từng giây. Nhà em đi tàu cả toa không người vẫn chạy chứ không như các bác VN nhà mình ít khách là dồn toa :D
Mình nhà em 1 toa Shinkansen từ Kyoto đi Osaka

rembachduong

Xe đạp
Em mong 1 ngày được đến tận đất nước Mặt Trời Mọc đó ạ.

Thiên Long116

Xe hơi
Nhật Bản là quê hương thứ 2 của em, nên năm nào em cũng về một quê một vài lần. Có năm không về vì .. tốn kém quá.. :P
Em nói vậy các cụ đừng nghĩ em chém gió, tội nghiệp. Các cụ cứ theo dõi các chuyến đi của em thì các cụ sẽ thấy nhiều khi sức người có hạn mà nước bạn thì kinh hoàng với tốc độ phát triển.
Vì em đi Nhật nhiều nên báo cáo với các cụ là tại thớt này em sẽ viết về rất rất nhiều chủ đề, vùng miền khác nhau của nước Nhật và không theo một thứ tự thời gian nào cả. ( khoảng thời gian sẽ kéo dài từ 2002 đến 2012 ). Trọng tâm sẽ xoáy vào các địa danh cũng như những điều kỳ ngộ trong mẳt em thôi.
Tiếng Nhật em không giỏi ( dốt ) nên bản thân em đôi khi cũng không thể hiểu hết được về văn hóa Nhật Bản, cho nên nếu mỗi bức hình em có còm gì ngô nghê mong các cụ bỏ quá cho em.
Trên này em cũng bít các cụ mợ thích những điều ngộ nghĩnh hơn là những điều thường ngày ai cũng biết. Vậy để mở đầu cho thớt này, em xin up 2 ảnh hot một tí để các cụ mợ chém trước, còn các bài viết sẽ lần lượt ở dưới.

Ảnh này em chụp năm 2002, lúc đó sang Tokyo để làm đám cưới, sau ngày cưới tranh thủ đưa ông bà cụ đi chơi thì gặp được cảnh này.

Lúc đầu chả biết là gì cứ giơ máy lên chụp đã, về sau về nhà xem lại thấy có vẻ như là chụp hình quảng cáo. Nhưng mà mặc bikini đứng giữa đường xá chụp thế này mà mẫu không thấy ngại nhể, em mà là nháy em cũng ngại chít ấy chứ.. :P

Do các bài viết nhiều và có nhiều cụ mợ khó khăn trong việc tìm kiếm cũng như tiếp tục theo dõi, em xin lập một mục lục ở đây để mọi người dễ xem ợ:

Trường Trung học ở Nhật

Mùa xuân sang có hoa anh đào

Đám cưới Nhật Bản

Lễ hội rước thần cho trẻ em tại Tokyo

Harajuku - Phong cách thời trang mới!

Kyoto - Kimono và những ngôi đền cổ...

Bên trong một ngôi nhà Nhật!

Những món người Nhật hay ăn!

Phong tục thắp hương cho người đã khuất!

Tuyết trắng Nikko!

Bí mật ngôi đền khỉ !

Hachiko - chú chó trung thành !!!

Shibuya - Thành phố của đêm.

Một lễ hội Nhật bản.

Chợ cá Toykyo!

Năm mới người Nhật ăn gì!

Tokyo Disney Sea - Thiên đường cổ tích

Phố chợ Ameyoko - đến chẳng muốn về...!!!

Imperial Palace - Cung điện hoàng gia Nhật Bản.

Kawagoe - cố đô thu nhỏ.

Mặc bikini phục vụ chơi game!

Con tôi đi học lớp 1 ở Tokyo!

Akihabara - Thành phố điện tử !

Meji Jingu - nơi cầu mong cho những điều tốt đẹp.

Những biệt thự đặc trưng kiểu Nhật.

The University of Tokyo - Đại học Tokyo

Tokyo Tower VS Tokyo Sky Tree

Tokyo Bay Aqua-Line, Umihoteru - kỳ quan của sức mạnh con người.

Pro-Wrestling - Môn thể thao đầy máu me và bạo lực !

Ueno Park và 1000 cây hoa anh đào.

Một số hình ảnh sinh hoạt đời thường ở Tokyo.

Những hình ảnh về thành phố Shimonoseki, Kokura

Vườn hoa trung tâm Hamarikyu.

Shinjuku - Trung tâm hành chính, thương mại và giải trí của Tokyo!

Những điều bạn chưa biết về Kamakura...

Cùng ngắm Tokyo từ trên cao.

Tổng kết về những điều chưa hay của nước Nhật.

TOÀN CẢNH NHẬT BẢN - PHẦN 2:NHỮNG MIỀN ĐẤT LẠ...
con gái ở nhật ra đường ăn mặc sexy quá, ko bít bên đó có hay va chạm giao thông ko ?