[CCCĐ] Toàn cảnh Nhật Bản trong mắt tôi... Những điều hay, dở..

Em mà mang được hết chỗ ly này về thì.. giờ này em chả nói chuyện với ai nữa.. :))

Đến đây đã hết một cuộc hành trình, hẹn gặp lại các bạn ở phần tiếp theo. Chúc các bạn một ngày vui và sau khi xem xong bài viết này đừng âm thầm uống rượu whisky nhé. Hãy gọi điện cho tôi. :))

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
À quên không kể với các cụ mợ ở cái giai đoạn cuối cùng sau khi họ cho em đi thăm nhà máy sản xuất thì họ dẫn em vào hầm rượu ợ, chỗ này cấm chụp hình.. thui e ứ kể được đâu.. em nghĩ nó chỉ vài hecta thui.. nhìn năm trên thùng mà thèm ... haizzz... thiên đường là đây.. :))

Lavande

Xe điện
Ô, giờ e mới biết Suntory Whiskey :D Thanks

letung

Xe tải
Cụ viết rất tỷ mỉ và chi tiết, cái này là ảnh hưởng tính cách của người Nhật 100% rồi :).

riang153

Xe tăng
Cảm ơn Kụ chủ thớt đã mở rộng tầm mắt cho iem và giúp mọi người hiểu và yêu văn hóa Nhật hơn ....Kụ chủ cho iem hỏi Kụ có tham gia môn thể thao nào của Nhật không ạ?Thanks Kụ nhiều!

4eyes10

Xe buýt
Cụ chủ có đi tham quan món JAV thì cho ae OF mở mắt tí ti đi...

duminh

Đi bộ
Website
gbr.vn
Nhà nông thôn mà cứ như villa bên mình í nhỉ.

Cụ viết rất tỷ mỉ và chi tiết, cái này là ảnh hưởng tính cách của người Nhật 100% rồi :).
Em thấy cũng bị ảnh hưởng ít nhiều, nếu ko ảnh hưởng thì khó sống chung lém cụ ợ..

Cảm ơn Kụ chủ thớt đã mở rộng tầm mắt cho iem và giúp mọi người hiểu và yêu văn hóa Nhật hơn ....Kụ chủ cho iem hỏi Kụ có tham gia môn thể thao nào của Nhật không ạ?Thanks Kụ nhiều!
Vâng, bóng chày e có chơi tí, te lít thì e mời cụ lên sân e, được chơi còn có quà mang về nữa cơ.. :P

Nhà nông thôn mà cứ như villa bên mình í nhỉ.
Cái vụ nông thông mới đau đầu, cụ chờ em thêm vài trang nữa, em post mấy ảnh nông thôn lên.. thôi rồi lượm ơi lun cụ ợ...

Ôi ngưỡng mộ kụ chủ thớt quá. Ảnh kụ đẹp quá, văn kụ cũng hay nữa. Em vote kụ rồi đấy.
Em cũng 1 vài lần đến Nhật, xem ảnh kụ lại thấy nhớ Nhật bản phết.
cảm ơn cụ, em hy vọng truyền tải được ít nhiều tới các cụ mợ, nhưng nói thật là khó lắm, văn hóa hai miền khác nhau ghê cụ ah..

Cụ chủ có đi tham quan món JAV thì cho ae OF mở mắt tí ti đi...
Món này quả thật là ... b-(

E vừa đi đền Hùng về nên giờ mới phục vụ các cụ được tiếp ợ..
Phần tiếp theo em xin đăng tải về đám cưới cô em vợ ở Nhật, phần này em phải nói thực là đã được bên Ngôi sao đăng tải trong phần chơi blog, nhưng em bảo đảm với các cụ là phần hình ảnh em đăng trong bài này nhiều gấp 5 lần bên đó và chi tiết hơn nhiều, mời các cụ đón xem..

Đám cưới Nhật Bản

Đám cưới Nhật Bản và Việt Nam không khác nhau nhiều về việc tổ chức như là tổ chức tại khách sạn. Tuy nhiên khác biệt nằm ở những điều như sau:
- Khách đến dự đều là những người thân cấp 1 của gia đình, có nghĩa là nếu đây là em vợ tôi thì bạn của vợ tôi cũng không được mời. Nói như vậy để các bạn dễ hình dung việc đến dự một tiệc cưới quan trọng thế nào.
- Thư mời được chuẩn bị và gửi đi trước đám cưới nhiều tháng, sau đó mọi người phải confirm ( xác nhận lại ) rằng họ có đến hay không. Việc xác nhận lại cũng phải tiến hành ngay sau khi nhận được thư mời, cho dù có đi được hay không. Việc này là một yếu tố tối quan trọng vì nếu bạn xác nhận đi, coi như bạn dành nguyên cả một ngày không làm gì chỉ dự đám cưới mà thôi. (Việc này tôi sẽ diễn giải sau). Ngoài ra, việc xác nhận lại cũng là để gia đình tổ chức đám cưới có sự sắp xếp chỗ ngồi chính xác vì ai ngồi đâu, vị trí nào sẽ được sắp xếp cụ thể và có tên tại từng vị trí.

Cậu Cọc chèo út ( Rể út, chú rể ngày hôm đó). Cậu này hơn mình 1 tuổi ( ặc ) , làm chủ một cửa hàng bán đồ thể thao ( lý do tôi mua đồ thể thao cứ rẻ và đẹp là vì thế ). Trong rất phong độ và xì tai.

Đây là ông Cọc chèo cả ( Rể cả, chồng bà chị vợ ). Ông này lúc nào cũng tay xách nách mang, chăm sóc con rất cẩn thận, cả hai vợ chồng quyết định chỉ sinh 1 con nên chăm thằng cu hơi bị cẩn thận. Cẩn thận tới mức con đi nhà trẻ mẹ đi cùng, con khóc mẹ cũng khóc luôn..

Bà chị vợ..

Ba anh em, hai nhóc là con em, một nhóc con bà chị cả..

Trong lúc chờ đợi em lượn ra ngoài làm vài kiểu..

Dù hoa anh đào chưa nở nhưng mọi người cũng luôn tu tập giải trí và hưởng thụ thiên nhiên..

Cửa trước của khách sạn nơi tổ chức lễ cưới, lúc này khoảng 1h chiều, mọi người vẫn đang tiếp tục đến , chủ nhà vẫn đang đón tiếp phía trong. Không có cảnh hai bên nhà trai nhà gái đứng hai bên với hai quả tim chờ phong bì đâu nhé
. Mọi người đến và tự tìm chỗ ngồi trong sảnh, trò chuyện với nhau chờ đến giờ làm lễ.

Cô dâu trang điểm xong, bắt đầu bước ra để cùng chú rể chụp ảnh tại đại sảnh, lúc này mọi người có thể chụp hình cô dâu chú rể hoặc chụp cùng để làm kỷ niệm. Người Nhật ai cũng có một máy ảnh nên khi cô dâu bước ra chụp ảnh thì thôi rồi, mấy chục cái máy chụp một lúc quá là xem trình diễn thời trang.

Đứng cho mọi người chụp..

Xếp hàng chụp hình cô dâu chú rể..

Chân dung cô dâu chú rể đây..

Bắt đầu chụp ảnh cùng từng gia đình..

Bên trái là bố mẹ chú rể, bên phải là bố mẹ cô dâu..

Các bạn thân của cô dâu..

Hai cháu iu của cô dâu đây..

Sau khi tất cả khách mời đã đến đủ, chúng tôi lên xe buýt để đi đến nhà thờ.
Có một chuyện vui thế này: Mọi người chưa ai biêt nhà thờ nào, ở đâu nên cứ tranh nhau lên xe buýt ngồi trước. Đen cho tôi lên đúng chiếc xe mà lại bị chắn bởi 1 xe khác, cộng thêm tắc đường nên mất gần 15 phút loay hoay lái xe mới lách ra được. Trên xe lúc này rất đông, thời tiết rất nóng nên trông ai cũng mệt mỏi ra mặt. Chiếc xe buýt đi đúng 1 vòng chữ U quanh khách sạn rồi dừng lại, hóa ra nhà thờ ngay bên cạnh khách sạn, cách có 1 con đường, nếu đi bộ mất khoảng 3 phút.. ặc.. pótay... Mọi người nhìn nhau méo mó...

Do phải bám theo đoàn nên không có thời gian chụp toàn cảnh nhà thờ, chỉ có chụp được từng góc nhỏ, mong các bạn chịu khó hình dung và lắp ghép lại vậy nhé..

Các diễn viên nhí ngồi chờ để đi cùng cô dâu trên con đường: Virgin Road! Thực ra chỉ được một bé trai một bé gái đi với nhau thôi, nhưng bé Dương nhà tôi nhất quyết không đi một mình nếu không có bé Huy. Xoay sang thuyết phục bé Huy đi một mình thì bé Huy bảo... phải có anh Dương....

Cuối cùng giải pháp phải họp cả gia đình để đưa ra quyết định: cho cả hai chiến sĩ cùng diễu hành cho hoành tráng... Cô bé thì tự nhiên vô cùng.. sao cũng được..